แต่งงาน รีวิว งานแต่งบ้านสวน อ.เถิน จ.ลำปาง - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > บ้านเจ้าสาว > บ้านเจ้าสาว กุมภาพันธ์
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

รีวิว งานแต่งบ้านสวน อ.เถิน จ.ลำปาง

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
iamjj View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iamjj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รีวิว งานแต่งบ้านสวน อ.เถิน จ.ลำปาง
    Posted: 02 May 2014 at 19:25
สวัสดีค่ะ ชาว Weddingsquare วันนี้เป็นมือใหม่หัดรีวิวนะคะผิดพลาดประการใด โปรดอภัย ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

จขกท. ไม่ได้อยู่เมืองไทยค่ะ การติดต่อดำเนินงานก็จะให้คุณแม่ น้องตั๊ก (ลูกพี่ลูกน้อง)ดำเนินการให้ และก็เพื่อนในกลุ่มสมัยมัธยม อยากทำเอง อาศัย search engine ช่วยด้วย

คิด: เราอยากได้งานเล็กๆค่ะประมาณญาติมิตรเพื่อนสนิทไม่เกินห้าสิบคน งานเช้าและเลี้ยงกลางวัน
สิ่งที่เกิดขึ้น : แขกส่วนใหญ่เป็นของคุณพ่อคุณแม่ที่สะสมมานาน งานเลยออกมาแบบ 50โต๊ะ โต๊ะละแปดคน

ฤกษ์ 
คิด: คิดเองค่ะเอาแบบที่ตรงกับวันที่เราวางแผนกลับไทยด้วย พอได้วันก็ติดต่อคุณแม่ 
สิ่งที่เกิดขึ้น: คุณแม่บอก วันที่ได้ช้าไปกลัวว่าฝนจะตกเลยเลื่อนเข้ามาอีกค่ะ แม่ก็มีปฏิทินของเค้า และเค้าเช็คดูแล้วว่าฤกษ์วันนั้นเหมาะแก่งานมงคล ก็ตามนั้นค่ะ อากาศเย็นสบายเลยค่ะวันนั้นอากาศดีมาก

สถานที่    ที่บ้านของพ่อกับแม่เราเองค่ะ
บริเวณหน้าบ้าน  

บริเวณข้างบ้าน   

เราอยากได้งานในสวน แบบที่ที่มีแสงเพียงพอเวลาถ่ายรูปออกมาจะได้สวยๆ งานนี้คุณพ่อจัดเต็มค่ะเริ่มจากสวนที่ดูแห้งแล้ง เติมน้ำ เติมหญ้า เติมต้นไม้ จนดูดีขึ้นมาเยอะเลย 
อันนี้ ต้อง ยกเครดิตให้คุณพ่อเลยค่ะสวนสวยสมใจมากดูร่มรื่นสุดๆ 

คิด: อยากให้ตรงนี้เป็นพีธีงานหมั้น 
สิ่งที่เกิดขึ้น: ติดตรงที่ว่าจะต้องจัดโต๊ะจีนตรงนี้ เลยต้องย้ายไปที่สวนหน้าบ้านแทนค่ะ 

เราใช้บริการ Urbanaof Viva  ร่วมกับ บีว์ วีว่า  เข้ามาช่วยด้วยค่ะในเรื่องของซุ้มพิธีหมั้น ซุ้มหน้างาน และซุ้มเวที และยังรวมไปไปถึง พวกเครื่องขันหมากรวมอยู่ในนี้ด้วย( ขอบคุณพี่วุฒิ พี่แนนซี่ และพี่บีค่ะ) 

สวนหน้าบ้านเป็นพิธีหมั้น 

สวนข้างบ้านเป็นจัดเลี้ยง ณ จุดนี้หารูป ไม่เจอCry  เอาภาพนี้ไปก่อนละกันนะ

สวนอีกส่วน ( แยกต่างหาก )เป็นที่จอดรถ และโรงครัว

ขอพ่วงในส่วนของดนตรีตรงนี้เลยนะคะ 
ดนตรี  เราใช้บริการของญาติเราเองค่ะ เป็นลำโพงซ่อน  อยากได้ดนตรีเบาๆและมี นักร้อง แบบทั้งลูกทุ่งลูกกรุงร้องสลับไปมากับเปิดเพลงค่ะ เอาภาพนี้ไปก่อนค่ะ หาได้เท่านี้จริงๆ ตอนถ่ายก็ดึกมากแล้ว จขกท. จึงขอลองเทสเสียงสักหน่อย 

เวที คิด: แบบเตี้ยๆค่ะเหมาะแก่การก้าวขึ้นลง  แขกไม่ต้องเมื่อยคอแหงนมอง
สิ่งที่เกิดขึ้น: มีคนมาจัดเวทีแบบว่าสูงมากเหมือนเวทีคอนเสิร์ตเลย เราก็คุยว่าไม่อยากได้แบบนี้เค้าบอกเตี้ยกว่านี้ไม่มีแล้ว เลยเลยไปยืมโต๊ะยาวมาเป็นฐานแล้วเอาแผ่นเวทีทับข้างบนอีกทีค่ะ

ถัดมาเป็นเรื่องของ
แต่งหน้า ค่ะเราใช้บริการ ของพี่โอเล่ ร้าน โอเล่ชุดวิวาห์ ขอบคุณพี่โอเล่มากค่ะ เจ้าสาวตื่นตีสามครึ่ง ขี่มอเตอร์ไซด์มาเอง ไปถึงบ้านพี่โอเล่ตอนตีสี่เป๊ะ พี่โอเล่รอรับด้วยเสื้อผ้าหน้าผมพร้อมเตรียมจัดเต็มให้เจ้าสาวค่ะ แต่งหน้าเมาท์มอยกันไปตามประสา พร้อมรับเทคนิคการแต่งหน้าแบบครูพักลักจำมาใช้ในชีวิตประจำวันด้วยค่ะ

บนหน้าคร่าวๆ ตามนี้ค่ะ เราขอแบบใสๆธรรมชาติ
ใช้ผลิตภัณฑ์ OIL-FREE  เป็นส่วนใหญ่เพื่อควบคุมความมัน 
รองพื้นของ NARS  เบอร์ LIGHT 4 , MEDIUM 1 แป้งฝุ่นของ MAC เบอร์ NC15  
คิ้วMAC   D82(สีน้ำตาลอ่อน)  ปรับแต่งคิ้วด้วย MAC BROW A62 ขอบตา MAC  A62 
ดวงตา NARS  สี KUALA LUMPUR และ ALHAMBRA 
บลัชออน NARS สี AMOUR และ ORGASM 
ริมฝีปาก NARS สี ROMAN HOLIDAY
ผิวกาย Smoothh  Stocking Body Spray

ส่วนเรื่องทำผม เราขอพี่โอเล่ให้ทำแบบเข้ากับชุดไทยและชุดแต่งงานสีขาวเรียบได้ด้วยค่ะออกมาเป็นแบบนี้ 

การ์ดและสมุดประสาทพร 
น้องตั๊กเป็นคนออกแบบค่ะ อยากได้สีเขียวพาสเทล ออกมารูปแบบนี้ค่ะสีไม่เป๊ะตามคาด แต่ก็ใช้ได้ โดนติง เรื่องทำไม่ใช้การด์สีชมพู น้องทำสมุดมาให้ด้วย

ของชำร่วย 
คิด : อยากได้แบบคนใช้ได้ด้วย พวกhand cream
สิ่งที่เกิดขึ้น: ได้หมอนใบชามาแทนค่ะอันนี้คุณแม่เสนอเองเพราะhand cream หากสั่งทำมันยุ่งยากมากค่ะ หมอนได้จากเชียงใหม่ค่ะสั่งล่วงหน้าเป็นเดือน 

ของไหว้ผู้ใหญ่ 
สำหรับพ่อแม่ทั้งสองฝ่าย เครื่องชามเบญจรงค์ ได้ที่จตุจักร
สำหรับแขกผู้ใหญ่เป็นหมอนใบชาใบใหญ่ค่ะ ประมาณ ห้าสิบใบ

พิธีสงฆ์ ไม่มีค่ะ
แต่มีพิธีบายสี แบบสั้นๆเพราะเจ้าบ่าวเป็น Christian ค่ะ

พานขันหมาก บายสี (ภาพอยู่ข้างบน) ของUrbanaof Viva

แถมภาพ สถานที่ที่  Urbanaof Viva  ร่วมกับ บีว์ วีว่า กับเพื่อนมัธยม จัดให้ 

ภาพนิ่งและวิดีโอ เป็นของ Coffee Photo /Cinema wedding  มีสวยๆอีกหลายภาพเลยค่ะ

และ  Yoshi wedding  VDO cinema 

http://vimeo.com/89897051

อาหารจัดเลี้ยง ของ ติ๋งตองหนึ่ง ค่ะ เมนูเก้าอย่าง อันนี้ไม่มีภาพ Cry
รู้ว่าอาหารอร่อย  จนพ่อเจ้าบ่าวไม่อยากลุกจากที่นั่งเลยค่ะ

ชุดของเจ้าบ่าวเจ้าสาว เป็นของ ร้านมาลีลำปาง ค่ะ พี่นทีจัดให้  รองเท้าของ Dune ค่ะไม่มีภาพCry

แหวนของ Aiyara gems หารูปชัดๆไม่เจอCry เอาภาพนี้ไปก่อนละกันค่ะ เห็นแหวนเล็กๆ ผม และก็ชุดด้วย

ชุดเจ้าสาวสีขาว ของCoast  ภาพอยู่ข้างบนค่ะ ตรงCoffee Photo /Cinema wedding
รองเท้า ของBertie white shoes open toe ไม่มีภาพCry

ภาพอื่นๆของงานค่ะ

สุดท้ายนี้ ขอบคุณ Wedding Square Club  และ สมาชิกทุกคน ที่มารีวิวตั้งกระทู้ให้ได้ชมนะคะ 
เป็นประโยชน์มากๆค่ะ 

Edited by iamjj - 02 May 2014 at 19:45
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.066 seconds.