แต่งงาน ช่างกล้อง ช่างวิดีโอ ทีม OB ควรเป็นเจ้าเดียวกัน? - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > วีดีโอวันงาน Wedding Video พรีเซ็นเทชั่น Presentation
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ช่างกล้อง ช่างวิดีโอ ทีม OB ควรเป็นเจ้าเดียวกัน?

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
elmo99 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote elmo99 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ช่างกล้อง ช่างวิดีโอ ทีม OB ควรเป็นเจ้าเดียวกัน?
    Posted: 07 Mar 2014 at 16:46
อยากสอบรบกวนถามหน่อยคะ พอดีกำลังหาOB เพื่อใช้ถ่ายทอดสดในงาน แล้วสอบถามทางช่างกล้องที่เราจ้างไว้แล้ว เค้าก้อแนะนำทีมของเค้าซึ่งมีกล้องแค่เดียวถ่ายทอดสด เค้าบอกว่าswitching มันเยอะไปถ่ายภาพลำบาก แล้วถ้าเป็นทีมเดียวกันเค้าจะได้ทำงานได้สะดวกเพราะโคงานกันได้ดี แต่ได้ยินมาว่ากล้องเดียวมันจะไม่ค่อยสมูท เพราะไม่ได้หลายมุม 

เราเลยตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าถ้าเราไปจ้างทีม OB ที่อื่นที่มีหลายหล้องมามันจะทำให้งานเค้ามันทับไลน์กันหรือป่าวคะ 
Back to Top
surapas View Drop Down

Post Options Post Options   Quote surapas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2014 at 10:42
เป็นทีมเดียวกันได้ก็ดีครับ แต่ถ้าไม่มีจากทีมเดียวกันก็ไม่จำเป็น ช่างกล้องที่ว่าหนะช่างกล้องวีดีโอใช่มั๊ยครับ ถ้าช่างวีดีโอพิธีการก็ยิ่งไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่   แต่ก็แนะนำให้ทางเจ้าภาพหาOperationมาไว้คุยเรื่องงานภาพสักคนนึง จะเป็นเพื่อนหรือญาติก็ได้ เพื่อประสานงานกันให้ตากล้องได้รู้จักกัน ไม่ตัดLineกัน ผมว่าทีมOBที่เก่งๆก็ไม่ค่อยจะสร้างปัญหาหรอกนะครับ เพราะมีการวางแผนเรื่องการวางตำแหน่งกล้องไว้แล้ว  เช่น ถ้าOB 3 กล้อง 2 กล้องก็จะมีจุดตำแหน่งที่ตั้งค่อนข้างFix แต่ก็จะมีอีกกล้องนึงซึ่งอาจจะต้องแบบกบ่าถ่ายสลับกันกับตั้งบนขากล้อง  เพื่อให้ภาพได้ในหลากหลายมุมมอง  แต่ก็มีOBบางทีมที่ไม่ได้เรื่องอยู่เหมือนกัน ซึ่งพวกนี้แม้อุปกรณ์ต่างๆจะดูดีเป็นมือโปร แต่การวางแผนการถ่ายไม่เป็น มันก็มีผลกระทบกับตากล้องภาพนิ่งและช่างกล้องวีดีโอด้วยเหมือนกัน  อย่างเช่น OB 4 กล้อง แต่ตากล้องทุกคนก็ดันไปรุมในช่วงตอนที่สำคัญ แถมเข้าไปซะใกล้อีกด้วย แล้วคิดดูว่าตากล้องคนอื่นๆเขาจะถ่ายกันได้อย่างไรนะครับ  
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.070 seconds.