WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > สตูดิโอถ่ายภาพ
  New Posts New Posts RSS Feed: เตรียมตัวไปงาน Wedding Fair ศูนย์สิริกิตติ์
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เตรียมตัวไปงาน Wedding Fair ศูนย์สิริกิตติ์

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Jijaa View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Jijaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เตรียมตัวไปงาน Wedding Fair ศูนย์สิริกิตติ์
    Posted: 29 May 2013 at 20:10 Share
ใกล้จะถึงงาน Wedding Fair ใหญ่กลางปีที่ศูนย์สิริกิตติ์แล้วนะคะ ว่าที่เจ้าสาว-ว่าที่เจ้าบ่าวที่จะไปเดินงานนี้เตรียมตัวพร้อมรับมือกับบรรดาสตูดิโอถ่ายภาพพรีเวดดิ้งต่างๆที่จะออกบูธครั้งนี้รึยังเอ่ย ถ้ายังวันนี้มีคำแนะนำเบื้องต้นมาฝากกันค่ะ
เมื่อไปถึงงานแล้ว ทันทีที่ก้าวเข้าฮอลล์จัดงาน จะเจอกับเด็กเรียกของแต่ละบูธค่ะ เด็กเรียกพวกนี้จะไม่ขายแพ็คเกจนะคะ แต่จะเป็นคนหาลูกค้ามาให้เซลล์อีกทีหนึ่ง เด็กเรียกแต่ละบูธแต่ละร้านก้อจะมีวิธีการแตกต่างกันไปค่ะ บางร้านก้อใช้วิธีโน้มน้าวด้วยคำพูด ชักจูงด้วยโปรโมชั่นราคาพิเศษต่างๆนานา ทำทุกวิถีทางเพื่อให้คุณๆทั้งหลายลองเข้าไปนั่งฟังรายละเอียดของร้านให้ได้ บางร้านยิ่งแย่หนักถึงขั้นเข้ามาจับแขน จุงมือเดินเข้าร้าน ซึ่งว่าที่เจ้าบ่าว-เจ้าสาว ก้อมักจะใจอ่อนเข้าไปนั่งฟังรายละเอียดจนได้ ด้วยความที่คิดว่าลองดูหน่อยจะได้ไปเปรียบเทียบกับร้านอื่น อยากจะบอกว่าคุณคิดผิดถนัดค่ะ..เมื่อคุณลองได้เข้าไปนั่งในบูธเค้า่แล้ว เซลล์จะไม่มีทางปล่อยให้คุณลุกจากโต๊ะง่ายๆแน่นอน ลูกค้าหลายคู่จองแพคเกจตั้งแต่บูธแรกที่นั่งเลยก้อมี สิ่งที่คุณควรทำจิงๆแล้วคือ
พอไปถึงว่าที่เจ้าบ่าว-เจ้าสาวควรเดินดูบูธต่างๆให้ทั่วก่อน ตัวอย่างผลงานลองดูคร่าวๆจากรูปที่ติดโชว์ก้อได้ค่ะ อย่าเดินไปเปิดอัลบั้มดูเด็ดขาด ทันทีที่คุณเดินเข้าไปจะมีพนักงานเข้ามาประกบคุณทันที ลองดูภาพใหญ่ที่แขวนโชว์ ชอบรูปร้านไหนค่อยเข้าไปดู เมื่อมีพนักงานเข้ามาทักมาสอบถามหรือแจกโบชัวร์ อย่าตอบอะไรทั้งสิ้นค่ะ ยิ้มอย่างเดียวแล้วเดินไปเรื่อยๆ เพราะเมื่อใดที่คุณตอบไป 1 คำถาม คำถามอื่นๆจะตามมา สุดท้ายจะลงเอยด้วยการนั่งคุย ถ้าเจอพนักงานล้อมหน้าล้อมหลัง พูดจาหว่านล้อม หรือดึงแขนให้เข้าบูธ ปฏิเสธไปตรงๆเลยค่ะ อย่าบอกว่าเดี๋ยวมาหรือขอเดินดูก่อนเด็ดขาด
หากคุณเจอร้านที่ถูกใจ และตัดสินใจจะเข้าไปคุยรายละเอียดแล้ว  คุณควรจะดูอัลบั้มตัวอย่างของทางร้านหลายๆเล่ม ระหว่างดูให้เก็บข้อมูลไปด้วยค่ะ ว่าอัลบั้มนี้ใครถ่าย ใครแต่งหน้า-ทำผม ถ่ายที่ไหน ที่ร้านมีช่างกี่คน ช่างถนัดแบบไหน ขอดูผลงานของช่างทุกคน  เพื่อที่ว่าถ้าอนาคตคุณตกลงใช้บริการกับร้านนี้จิงๆ คุณจะได้เลือกช่างให้ตรงกับความชอบ ตรงสไตล์คุณได้ อย่าหลงเชื่อว่าช่างที่ร้านจะถ่ายภาพตามสไตล์ที่คุณต้องการได้นะคะ ช่างภาพแต่ละท่านมีสไตล์ มีความถนัดไม่เหมือนกัน ช่างภาพไม่สามารถถ่ายได้ทุกสไตล์นะคะ 
ถ้าอัลบั้มตัวอย่างที่คุณได้ดู คุณชอบผลงานของสตูดิโอแล้วล่ะก้อ อันดับต่อไปให้ดูแบบชุดแต่งงานค่ะ อย่าเชื่อชุดแต่งงานที่เอามาโชว์ที่บูธเด็ดขาดนะคะเพราะส่วนใหญ่จะเลือกชุดที่สวยมาอยู่แล้ว และสตูดิโอส่วนใหญ่ก้อจะเป็นภาพถ่ายมาให้ดูค่ะซึ่งแน่นอนว่ารายละเอียดชุด จะเห็นไม่ชัดเจน  แต่ที่ให้ดูในที่นี้หมายถึงจำนวนชุดมีให้เลือกเยอะรึป่าว ชุดสำหรับถ่ายภาพ ชุดสำหรับวันจริงแยกใช้งานหรือไม่ ชุดแบ่งเป็นกี่ประเภทต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มอะไรอีกหรือไม่ ถ้าจองชุดแล้วสามารถเปลี่ยนได้หรือไม่ จองชุดแล้วลูกค้าคนอื่นใช้ตัดหน้าได้รึป่าว
ว่าที่เจ้าบ่าว-เจ้าสาวที่จะใช้บริการสตูดิโอถ่ายภาพควรดูช่างถ่ายภาพ,ช่างแต่งหน้าและชุดแต่งงานเป็นหลักนะคะ เนื่องจากพวกนี้จะอยู่กับเราไปตลอด บางท่านไม่สนใจภาพเน้นดูราคาถูก พอถึงเวลาท่านเห็นภาพแล้วไม่ถูกใจถึงท่านจะเสียเงินไม่มาก แต่ท่านก้อเสียความรู้สึกอยู่ดี หากชอบผลงานช่างและชุดแต่งงานของสตูดิโอแล้ว ขั้นต่อไปถึงเวลามาดูรายละเอียดแพคเกจกันค่ะ 
ส่วนใหญ่สตูดิโอต่างๆจะมีแพคเกจคร่าวๆมาให้เราดูอยู่แล้ว แพคเกจสามารถปรับเปลี่ยนได้ แต่ถ้าจะให้ดีแล้วบอกถึงความต้องการของเราไปเลยค่ะว่าต้องการอะไรบ้าง แล้วให้เซลล์setแพคเกจและราคามาเลย แล้วเราค่อยมาดูเปรียบเทียบเอาว่าถ้ารวมเป็นแพคเกจแล้วราคาเท่านี้โอเคมั๊ย หรือถ้าไม่โอเคอาจจะตัดรายการบางอย่างออกแล้วไปหาใช้ข้างนอกแทน อะไรประมาณนั้น
ยกตัวอย่างนะคะ สมมติเราต้องการ อัลบั้ม LCD 1 เล่ม ภาพใหญ่โชว์หน้างาน 1 ภาพ ถ่ายภาพพรีเวดดิ้งเฉพาะในกรุงเทพ แต่งหน้า-ทำผมวันงานนอกสถานที่ในกรุงเทพ 2 เวลา มีVDO-ภาพนิ่งวันงานในกรุงเทพเฉพาะงานเย็นอย่างละ 1 กล้อง Presentation 1 แผ่น ชุดแต่งงานบ่าวสาวงานเช้า-เย็น รวม 4 ชุด ราคาแพคเกจควรอยู่ที่ 65,000 - 80,000 ไม่ควรเกินไปมากกว่านี้(แต่ถูกกว่านี้จะยิ่งดีแต่ราคานี้เป็นราคากลางๆนะคะ) เมื่อsetแพคเกจแล้ว ให้คุยรายละเอียดสินค้าแต่ละรายการให้เคลียร์นะคะ เช่น
1. อัลบั้ม size อะไร มีกี่ page จำนวนภาพในแพคเกจมีกี่ภาพ ซื้อภาพเพิ่มคิดราคาภาพละเท่าไหร่ ปกติแล้วภาพจะขายตามsize อัลบั้มค่ะ อัลบั้มใหญ่ราคาภาพก็จะสูง อัลบั้ม LCD 20 page ทำartwork แบบไม่แน่นมากใช้ภาพประมาณ 30-40 ภาพก็พอค่ะ ถ้ามากกว่านั้นartworkจะแน่นและดูรก แนะนำว่าถ้าชอบภาพที่สตูดิโอถ่ายและอยากได้เก็บไว้จริงๆให้ซื้อภาพลงอัลบั้มไม่เกิน 40 ภาพ ส่วนนอกเหนือจากนั้นซื้อเฉพาะไฟล์ภาพก้อพอค่ะ ก้อจะช่วยsaveค่าใช้จ่ายอีกทางหนึ่ง
2. ช่างแต่งหน้า-ทำผม ต้องเป็นช่างประจำร้านและสามารถเลือกช่างที่ต้องการได้ เช็คด้วยนะคะว่าช่างวันถ่ายภาพและช่างวันจริงเป็นช่างท่านเดียวกันรึป่าว เพราะอนาคตหากมีลูกค้าถูกใจมาซื้อแต่งหน้า-ทำผมช่างคุณว่าที่เจ้าสาวแล้วล่ะก้อ คุณว่าที่เจ้าสาวอาจถูกขอเปลี่ยนช่างได้นะคะ แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องแต่งหน้าทำผมก้อไม่เป็นไรค่ะ (แต่ส่วนใหญ่จะซีเรียสกันนะคะ ^^) การที่ช่างแต่งหน้าวันริงกับวันถ่ายพรีเวดดิ้งเป็นช่างคนเดียวกันข้อดีก้อคือ ช่างมีประสบการณ์กับหน้าเราแล้วและมีความคุ้นเคยกันตั้งแต่วันถ่ายภาพค่ะ 
3. VDOและภาพนิ่งวันงาน ทีมงานกี่ท่าน ช่างประจำหรือฟรีแลนซ์ (สตูดิโอส่วนใหญ่ใช้ช่างฟรีแลนซ์แต่เป็นฟรีแลนซ์ที่เรียกใช้งานกันประจำค่ะ) VDO รวมสายต่อขึ้นจอหรือไม่ ถ้าไม่รวมมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเท่าไหร่ ใช้กล้องแบบไหน ตัดต่อกี่นาที ตัดต่อแล้วแก้ไขได้หรือไม่ สามารถเลิือกเพลงเองได้มั๊ย ภาพนิ่งขึ้นต่ำกี่ภาพ ทีมงานกี่คน มีไฟแฟลชไฟร่มหรืออุปกรณ์มั๊ย ช่างไปถึงงานกี่โมง อยู่ถึงกี่โมง หลังจบงานจะได้รับงานเมื่อไหร่
4. ชุดแต่งงาน ชุดเป็นแบบไหน (ชุดเช่าตัด,ชุดสำเร็จ) ชุดแบ่งเปนกี่ประเภท ส่วนใหญ่แล้วเวลาซื้อแพคเกจแล้วจะมีชุดในแพคเกจซึ่งผ่านการใช้งานมาหลายครั้ง และเป็นcollectionเก่า ไม่ค่อยทันสมัย หากไม่ชอบหรือต้องการชุดที่ทันสมัยหรือ New Collection มักจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มประมาณ 10,000-30,000 บาท ชุดมีเครื่องประดับอะไรให้บ้าง
ก่อนจะตัดสินใจจองแพคเกจให้ดูก่อนว่า แพคเกจที่ว่าที่เจ้าบ่าว-เจ้าสาวได้ราคาไม่สูงมากนักอยู่ในงบที่ตั้งไว้ สินค้าที่ต้องการครบ พนักงานอธิบายรายละเอียดชัดเจน ไม่หมกเม็ด ที่สำคัญคือเราชอบผลงานของสตูดิโอด้วยนะคะแล้วค่อยจอง ก่อนเซ็นต์สัญญาให้ตรวจสอบดูด้วยว่าชำระมัดจำเท่าไหร่ ส่วนที่เหลือชำระวันไหน ปกติแล้วจะชำระวันเซ็นต์สัญญา 50% และชำระส่วนที่เหลือ 50% ในวันถ่ายภาพ (แนะนำว่าให้ต่อรองชำระมัดจำ 30% , อีก 50 %ในวันถ่ายภาพ และ 20 %ในวันเลือกภาพหรือรับงาน แต่อาจจะยากนิดนึงนะคะ)
ถ้าหากคุยรายละเอียดแล้วเรายังไม่พร้อมจองแพคเกจ ให้รีบลุกออกมาเลยนะคะ อย่าเปิดโอกาสให้เซลล์ไปตามผู้จัดการหรือผู้ช่วยหรอเซลล์คนอื่นเด็ดขาด เพราะนั่นเท่ากับคุณจะต้องเจอคนรุมตื้อให้จองแพคเกจอีกหลายคนทีเดียว นอกจากนั้นแล้วเค้ามักจะมาพร้อมของแถมค่ะ ของแถมจะเป็นพวกกล่องใ่ซอง,สมุดเซ็นต์อวยพร,ภาพใหญ่หรืออัลบั้มเล่มเล็ก เป็นต้น อย่าหลงไปกับของแถมนะคะ เพราะถึงจะแถมให้แต่สตูดิโอก้อยังได้กำไรกับราคาแพคเกจของเราอยู่ดีค่ะ สตูิดิโอส่วนใหญ่จะเชียร์ให้ลูกค้าจองแพคเกจเพื่อหวังขายภาพในอนาคตค่ะ
เล็ๆน้อยๆพอหอมปากหอมคอเท่านี้ก่อนนะคะ คราวหน้าจะมาเล่าสู่กันฟังใหม่ ^^

Back to Top
weddingpassion View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote weddingpassion Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2013 at 16:46 Share
ขอเป็นอีกหนึ่งทางเลือก สำหรับท่านที่ไม่ไป Booth คะ  ลองชมผลงานดูนะคะ  เป็นกันเองคะ คุยงานก่อนทำงาน.

http://www.weddingsquare.com/weddingpassion/

ขอบคุณคะ
Back to Top
lovestorycenter View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote lovestorycenter Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 15:27 Share

ขอเสนอเป็นตัวเลือกค่ะ ชุดใหม่ ให้ไฟล์หมด ไม่ขายเพิ่ม ไม่บานปลาย แน่นอน

Back to Top
weddingpassion View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote weddingpassion Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2014 at 23:19 Share
**ขอเป็นอีกหนึ่งทางเลือกนะคะ สำหรับโปรโมชั่นดีดีคะ***

***โปรโมชั่น Valentine's day 2014***
:+:+:+:+:+:ตามรอย "  ในสวนขวัญ "   :+:+:+:+:+:+

:+:+:+:+:+:ตามรอย "  ในสวนขวัญ "   :+:+:+:+:+:+

จอง Pre Wedding Package
 25,000 บาท หรือ 35,000 บาท
Out Door ที่ Little Tree Garden สามพราน ฟรี!!!
หมายเหตุ
- ถ่ายภาพ ที่ Little Tree 1 เวลา (09.00 - 14.00 น.)
- ถ่ายภาพ ภายในเดือนกุมภาพันธ์ 2014 เท่านั้น

Edited by weddingpassion - 24 Jan 2014 at 23:20
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.145 seconds.