แต่งงาน ถ่ายรูปวันงานคิดม้วนละเท่าไรกันคะสงสัยมาก - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ภาพนิ่งวันงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ถ่ายรูปวันงานคิดม้วนละเท่าไรกันคะสงสัยมาก

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
honeytee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote honeytee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ถ่ายรูปวันงานคิดม้วนละเท่าไรกันคะสงสัยมาก
    Posted: 29 Aug 2005 at 21:37

อยากจะถามว่าถ้าเราจ้างช่างถ่ายรูป ปกติถ่ายม้วนละเท่าไรกันคะ แล้วมีไฟด้วยรึป่าว

อีกอย่างคือตอนนี้ไม่แน่ใจว่ากล้องดิจิตอลหรือกล้องmanual อันไหนจะดีกว่า

Back to Top
Mr.United View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote Mr.United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2005 at 12:01

อ่า ขอเสริมนิดนึงครับ กล้อง Digital เนี่ย ความละเอียดสูงๆไม่ได้แปลว่าจะให้อารมณ์ดีเท่าฟิลม์นะครับ ... ต้องดูที่ Dynamic Range ด้วย .... และองค์ประกอบอื่นๆอีกเยอะครับ ... กล้องที่ใกล้เคียงระบบ film ที่สุดก็ราคาเอาเรื่อง..ประมาณ 300000 ได้ (ไม่นับพวก Back Digitalนะ).... สรุป โดยส่วนตัว ก็ยังรัก Film อยู่ครับ ... ณ เวลานี้ .....

Only United
Back to Top
OngYing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote OngYing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2005 at 13:43

โดยปกติ ช่างภาพเกรด A จะคิดค่าแรงประมาณ 5000 บาทต่อรอบ และค่าล้างม้วนละ 350 บาทค่ะ และก็จะมีไฟสตูดิโอให้หน้างานด้วย 2 ดวงค่ะ

Back to Top
Andaman View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Andaman Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2005 at 13:52
คิดว่ายังไง ก็รู้สึกว่ากล้อง film ยังโอเคอยู่ค่ะ
Back to Top
ณีย์ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ณีย์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2005 at 14:30

ชอบฟิล์มเหมือนกันคะ

Back to Top
ao_aeey View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ao_aeey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2005 at 16:10
Originally posted by meejj

แต่ก็ลองพิจารณาดูความจำเป็นว่าต้องใช้หรือไม่  โดยลองเปรียบเทียบจากภาพที่ใช้ไฟร่ม กับไม่ได้ใช้

เพราะถ้าเป็นกล้องคุณภาพดี ก็จะมีไฟจากแฟลชที่เพียงพออยู่ แล้ว 

ก็จะได้เซฟราคาค่าแรงไปได้อีก เป็นพัน เชียว

โอ้เอ้ เถียงขาดใจค่ะ การ ถ่ายภาพหมู่ ตอนกลางคืน เช่นในโรงแรม
ต่อให้กล้องดีแค่ไหน แฟลชหัวกล้องตัวเดียวถ่ายได้ก็จริง แต่ไม่มีทางจะสวยสู้ไฟร่มได้ค่ะ

Edited by ao_aeey
Back to Top
ao_aeey View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ao_aeey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2005 at 16:17
Originally posted by meejj

ปกติถ้าเอาไฟร่มด้วย เขาจะคิดเพิ่มนะ  

โอเอ้ ว่าช่างภาพที่คิดค่าไฟร่มเพิ่ม คือช่างภาพที่ไม่ปกติค่ะ
เพราะว่าช่างภาพปกติจริง ๆ ควรมีไฟร่มให้ลูกค้าด้วยเลย ไม่ใช่เอาเปรียบโดยการมาคิดราคาเพิ่มอีกค่ะ
ไม่เชื่อลองคำนวณดี ๆ นะคะเพื่อน ๆ

อย่างเหมาค่าแรง 5000 พร้อมไฟร่ม
ล้างอัด 350  งานนั้นถ่าย 15 ม้วน  ก็เป็นเงิน 5250 + 5000 = 10,250 บาท

ช่างภาพเหมาเป็นม้วน
ถ่าย 15 ม้วน ม้วนละ 700 บวกไฟร่มสองพัน ก็เป็นเงิน 12,500 บาท

เห็นไหมคะคิดง่าย ๆ เอง

Back to Top
win 2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote win 2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2005 at 19:50

ถ้าเป็นมืออาชีพค่าแรงจะตกอยู่ที่ 5000-6000 บาทครับร้างอัดม้วนละ 350 ส่วนถ้าเป็นแบบม้วนน่าจะอยู่ที่ม้วนละ 750 บาท/ม้วน โดยส่วนใหญ่สองราคานี้จะรวมไฟร่ม 2 ดวง ไฟ 1000 วัต 1 -2 ดวง  แล้วครับ

ส่วนกรณีของไฟร่ม pm มาถามก็ได้นะครับ

Back to Top
aoment View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aoment Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2005 at 20:16

ของเรานะอยู่ตจว.เคยไปถามหาไฟร่มหน้างานกับร้านแถวบ้าน ถูกช่างภาพหัวเราะเอาค่ะบอกว่าไม่จำเป็นต้องใช้ เลยเปลี่ยนใจจ้างช่างจากกทม.มาถ่ายให้ค่ะ

Back to Top
IcyRose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote IcyRose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2005 at 00:30

ไม่รู้เรื่องกล้อง รู้แต่เลือกช่างคนไหนก็คือไว้ใจฝีมือเค้า ส่วนอุปกรณ์อะไรขึ้นอยู่กับความชอบของช่าง ตามสบายเลยค่ะ เอารูปIcyออกมาให้สวยเป็นพอ เย้ เย้ 

Back to Top
oaty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2005 at 11:38

ของเราเหมาม้วนละ 700 บาทค่ะ มีไฟร่มให้

Back to Top
Daowadee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Daowadee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2005 at 12:57

ของเราช่างคิดค่าแรง 3,500 + บวกไฟ 2 ตัว 1500 = 5000 บาท ถ่ายด้วยกล้องดิจิตอลและฟิล์มรวมกัน ค่าฟิล์มฝากช่างซื้อให้ แล้วไปล้างเอง ประหยัดได้มากเพราะกล้องดิจิตอลไม่ต้องอัดทุกภาพ เลือกภาพที่สวยถูกใจไปอัดเท่านั้น แต่ยอมรับเลยค่ะว่าร้านอัดภาพ อัดภาพจากกล้องฟิล์มสวยกว่ากล้องดิจิตอล เพราะเราดูรูปที่ถ่ายดิจิตอลจากคอมพิวเตอร์สีสวยมาก ๆ เลย แต่พออัดออกมาสีเพี้ยนไปจากเดิมนิดหน่อย

Daow
Back to Top
lala29 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote lala29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2005 at 18:26

ส่วนมากช่างภาพควรจะรวมทุกอย่างไว้ในค่าแรงน่ะค่ะ

ค่าแรงก็ประมาณ 5000 ขึ้นไป ราคาล้าง+อัด ก็ 350/ม้วน

ยิ่งvdo บางเจ้าน่ะค่ะ มีสัมภาษณ์คนในงานให้ด้วยน่ะค่ะ

Back to Top
jariya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jariya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2005 at 20:47

300 - 350 บาทต่อม้วน + ค่าช่างภาพ คนละประมาณ 3,000 - 4,000 บาทค่ะ

หรือ 700 บาทต่อม้วน โดยไม่คิดค่าช่างภาพค่ะ

Back to Top
archsyk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote archsyk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2005 at 10:29
ของน้องเรานะ รู้จักกะทางร้าน เลยเหมาเป็นม้วนน่ะ ม้วนละ 600 บาท รวมค่าแรงค่าล้าง+อัดรูป+ค่าฟิมล์ด้วย (แต่ต้อง 10 ม้วนขึ้นไปนะ) ช่างภาพก็ฝีมือโอเคเลยอ่ะ ภาพออกมาสวยสมใจ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.086 seconds.