WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > สถานที่จัดเลี้ยง
  New Posts New Posts RSS Feed: Review สถานที่จัดงานแต่งแบบล้านนา "บ้านม่อนฝ้าย"
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Review สถานที่จัดงานแต่งแบบล้านนา "บ้านม่อนฝ้าย"

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
chuchichi View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: Review สถานที่จัดงานแต่งแบบล้านนา "บ้านม่อนฝ้าย"
    Posted: 13 Oct 2012 at 21:11 Share
ใกล้หน้าหนาวแล้ว ถ้ามีใครไว้นอนก่อดอุ่นๆ
ตอนอากาศหนาวๆเย็นๆ ก็คงจะอุ่นดีไม่น้อย
ไม่น่าแปลกใจว่าช่วงหน้าหนาว หนุ่มๆสาวๆตกบเท้าเดินเข้าประตูวิวาห์กันเป็นแถว

วันนี้มีรีวิวสถานที่จัดเลี้ยง แต่งงาน มาฝากค่ะ มาฝากค่ะ
ที่นี่เป็นที่รู้จักดีของชาวเชียงใหม่
ทั้งบรรยากาศดี และมีความเป็นล้านนาแบบแท้ๆ

เจ้าของกระทู้ได้มีโอกาสไปใช้บริการที่นี่
ขอบอกว่าประทับใจๆมากๆ ทั้งบริการ และการเอาใช้ใส่ของที่นี่ ค่ะ

ที่นี่มีให้บริการแบบครบวงจรเลยทีเดียว
มีเป็นแพคเกจให้เลือกด้วย ทั้งงานกลางวัน และตอนค่ำค่ะ

เจ้าของกระทู้เลือกจัดงานตอนค่ำ
จริงๆที่บ้านม่อนฝ้ายนี้ อาจจะเป็นที่คุ้นหู คุ้นตา ของหลายๆคน 
เพราะเป็นฉากละครแะภาพยนต์หลายเรื่อง 
เช่น กว่าดอกรักจะบาน รอยไหม ชั่วฟ้าดินสลาย ฯลฯ

ไปชมภาพบรรยากาศกันเลยค่ะ

ฝากกระทู้ รีวิว งานแต่งจัดเอง แบบ DIY in Budget

และ

ของชำร่วย DIY ด้วยค่ะ

Edited by chuchichi - 14 Oct 2012 at 18:30
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 21:14 Share
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 21:16 Share

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 21:21 Share
มีบริการแต่งหน้า ทั้งเจ้าสาว - เจ้าบ่าว 
ครอบครัวของเจ้าสาว และ เจ้าบ่าว
รวมอยู่ในแพคเกจแล้วด้วยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 21:30 Share
การจัดเลี้ยง จะมีออเดิร์ฟ เป็นกาดมั่วล้านนา
หรือการจำลองตลาดแบบล้านนาสมัยก่อนค่ะ
อาหารที่เสิร์ฟ เป็นคล้ายๆกับบุฟเฟต์ คือมีแม่ค้าบริการเฉพาะเป็นจุดๆ ร้านๆ
ให้แขกเหรื่อเลือกรับประทานได้ตามอัธยาศัย
และมีโต๊ะแบบขันโตกไว้บริการ
ก่อนจะมีการเสิร์ฟอาหารชุดขันโตกอีกทีระหว่างพิธีค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 21:37 Share

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 21:44 Share
ทางงานมีบริการจัดซุ้มไว้เพื่อถ่ายรูป
จุดรับการ์ด และ ของชำร่วยค่ะ

ลืมบอกไป ที่บ้านม่อนฝ้าย นอกจากมีบริการชุดสำหรับบ่าวสาวแล้ว 
ยังมีบริการสำหรับแขกทุกคนด้วยค่ะ ราคาไม่แพง
ตกคนละ 300 บาทค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 21:52 Share
ลานพิธี และการแห่ขบวนบายศรีค่ะ
ที่นี่มีแห่ขันหมากด้วยนะคะ
แต่ว่าเจ้าของกระทู้ ยกขันหมากจริงตามประเพณีภาคกลางที่ จ.กาญจนบุรี แล้วค่ะ
มาถึงงานฉลองที่บ้านม่อนฝ้าย จึงเป็นพิธีกราบคุณพ่อคุณแม่
และบายศรีสู่ขวัญแทนค่ะ

Edited by chuchichi - 13 Oct 2012 at 22:11
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 21:57 Share
ต่อจากพิธีกราบฝากเนื้อฝากตัว กับบุพการีทั้งสองฝ่ายแล้ว
ก็เข้าสู่การทำพิธีบายศรีสู่ขวัญ
หรือที่ชาวล้านนาเรียกว่า "ฮ้องขวัญ" ค่ะ
ทั้งพ่อครู และ พี่พิธีการพูได้ดีมาก 
จน เจ้าของกระทู้ซึ้งใจ ร้องไห้ตลอดงานเลยทีเดียว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 22:01 Share
พอฟ้าเริ่มมืด ทางบ้านม่อนฝ้ายก็จะเริ่ม เปิดไฟ
และจุดเทียยน รวมถึง ผางประทีปในบริเวณงาน
บรรยากาศสวยงามมากค่ะ
ไม่จำเป็นต้องใช้ไฟสตูช่วยในการถ่ายภาพเลยค่ะ
ตอนนี้แขกเหรื่อก็ยังสามารถไปเดินกาดมั่วได้นะคะ
ได้บรรยากาศสยๆไปอีกแบบ
มีบริการเหล้าตองด้วยค่ะ
หว๊านหวาน แขกหลงดื่มไป แล้วเมาไปซะหลายคนเลย
เพราะว่ามันหวาน ดื่มง่ายนั่นเอง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 22:04 Share
ตอนนี้ก็จะเป็นการผูกข้อมือ
และส่งตัวเข้าหอค่ะ

หน้าแหยๆ หน่อยนะคะ เพราะเริ่มร้องไห้อีกแล้ว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 22:10 Share
พร้อมกันนี้ ก็จะมีการเสิร์ฟอาหารในชุดขันโตก
และมีการแสดงให้ชมด้วยค่ะ
ถ่ายภาพการแสดงมาไม่ครบ ขอโทษด้วยค่าาาา

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 22:17 Share
สุดท้ายก็เป็นการให้โอวาท
((เจ้าบ่าวเจ้าสาว แอบไปเปลี่ยนชุด))
((ชุดเซ็ทนี้เป็นชุดที่ตัดเตรียมมากเองค่ะ))
((เจ้าสาวปักผ้าซิ่นเองด้วย))
((เป็นชุดแบบเชียงตุงโบราณ ทั้งของเจ้าสาวและเจ้าบ่าว))
((ใครสนใจ ติดต่อได้นะคะ รับสั่งทำราคาไม่แพงค่ะ เลือกสี เลือกแบบได้เลย))
และกล่าวขอบคุณแขกเหรื่อ
เป็นอันจบพิธีค่ะ
Tongue

หวังว่าทุกคนคงชอบ
และได้ไอเดียบางอย่าสำหรับงานของตัวเองนะคะ
มือใหม่หัดโพสท์ ฝากเนื้อฝากตัด้วยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 22:27 Share
ชมรีวิว.. เป็น VDO Clip ได้ตามลิงค์ด้านล่างเลยค่ะ

http://www.facebook.com/photo.php?v=379705845382713&set=vb.100000299020606&type=2
Back to Top
stuezy View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote stuezy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 23:47 Share
อลังการมากเลยค่ะ ><~ สวยจัง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Oct 2012 at 13:00 Share
ขอบคุณค่ะ stuezy
จริงๆค่าใช้จ่ายที่นี่ไม่แพงอย่างที่คิดค่ะ
แพคเกจราคาตามจำนวนแขกมาในงานค่ะ
เค้าให้สถานที่+เสื้อผ้าในการถ่ายรูปพรีเวดดิ้ง ฟรีด้วยค่ะ
Back to Top
ttaarroo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ttaarroo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Oct 2012 at 18:54 Share
เพิ่งเคยเห็นพิธีทางเหนือ มารีวิวในนี้อ่ะค่ะ ดูอบอุ่น น่าัรักจัง Smile
ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Oct 2012 at 21:34 Share
ขอบคุณค่ะ

จริงๆที่นี่ มีชาวต่างชาตินิยมมาจัดพิธีแต่งงานที่นี่มากเลยทีเดียว
ไม่ว่าจะแต่งกับสาวไทย หรือ คู่แต่งงานระหว่างชาวต่างชาติเอง น่ารักมากค่ะ
Back to Top
Jutar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jutar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Oct 2012 at 14:54 Share
ชอบจังเลย นานๆจะเห็นภาพงานแต่งแบบล้านนา สวยหวานมากเลยค่ะทั้งงานและเจ้าสาว เห็นรูปแล้วอยากไปอยู่ในงานด้วยเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Oct 2012 at 19:10 Share
อิอิ เขิลเลยยย.. ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top
love.is.garden View Drop Down

Post Options Post Options   Quote love.is.garden Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Oct 2012 at 20:13 Share
Smile เจ้าสาวจัดงานได้ดีมากค่ะ ถ้าเป็นเราคงได้แต่เพ้อ แฮ่ๆ รบกวนเช็คอินบ็อกหน่อยนะคะ ถามเรื่องม่อนฝ้ายกับตัดชุดค่ะ
ตามมาจากกระทู้ดี ไอ วาย ค่า
Back to Top
MoomooMengmeng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MoomooMengmeng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 10:02 Share
ทำไมเรามองไม่เห็นรูปเลยอ่ะคะCry

เราก็จะแต่งที่นี่เหมือนกันเดือนธันวาค่ะ ขอให้ จขกท. มีความสุขมากๆ นะคะClap
Back to Top
Aquamarin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aquamarin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 10:51 Share
ชุดที่เจ้าสาวเตรียมมาเองสวยมากเลยค่ะ อยากใส่ชุดแบบนี้เหมือนกัน

ยินดีด้วยนะคะ

ปล. เจ้าสาวสวยมากค่ะSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 13:17 Share
love.is.garden View Drop Down  ตอบให้แล้วนะคร๊าาาา... จริงๆแล้วงานที่นี่ บ้านม่อนฝ้ายเค้าจัดให้ทุกอย่างเลยค่ะ จะมีที่เจ้าสาวทำเองก็คือชุดเจ้าสาวและของชำร่วยค่าาาา..

MoomooMengmengView Drop Down  ลองใช้ FireFox หรือ Googole chrome เปิดดู อาจจะเห็นภาพค่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันเพราะว่าไม่ใช่เซียนคอม อิอิ

ยินดีล่วงหน้าเลยนะคะ รับรองว่าไม่ผิดหวัง โดยเฉพาะพี่พิธีกร พูดได้ดีมากๆค่ะ จนทำให้งานเราดูพิเศษขึ้นเลย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 18:09 Share
แถมภาพตอนทำชุดพื้นเมืองแบบเชียงตุงค่ะ ^^

ยังมีผ้าที่ปักไว้ รอเอามาทำเป็นผ้าซิ่นอีกหลายผืนเลยยย

Edited by chuchichi - 16 Oct 2012 at 18:18
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuchichi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 18:15 Share
เสื้อที่ใส่อาจจะแขนย่นๆนิดหนึ่งนะคะ แล้วยังไม่ได้ตกแต่งตรงขอบคอด้วย
ลักษณะนี้เป็นลักษณะเฉพาะของแพทเทิร์นของเสื้อแบบเชียงตุงโบราณค่ะ
คือจะไม่มีการต่อแขนตรงหัวไหล่เหมือนเสื้อสมัยนี้ค่ะ
ถอดแบบมาจากหนังสือเกี่ยวกับเจ้านางเชียงตุงสมัยก่อนเลยค่ะ
ส่วนตัวซิ่น ต่างจากซิ่นล้านนา ตรงที่เป็นซิ่นบัวคำค่ะ สมัยก่อนแผ่นสีทองๆ เค้าจะใช้ทองจริงๆ หรือเงิน หรือทองแดงปักลงไปเลยค่ะ

Back to Top
bamboocu View Drop Down
Exclusive member
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote bamboocu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Oct 2012 at 23:35 Share
ประทับใจมากค่ะ เป็นงานแต่งงานล้านนาที่สวยงามมาก ชอบมากค่ะ ยินดีก้วยนะคะ เจ้าสาวเก่งมากจริงๆ ปักผ้านุ่งเองด้วย ^ ^
Loving's such a beautiful thing
Back to Top
Agaligo9 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Agaligo9 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Nov 2012 at 17:30 Share
กรี้ด กรี้ด กรี้ด SmileClapClap
ชอบมากค่ะ มีเสน่ห์และสวยงามเป็นที่สุด อยากจัดแบบนี้บ้างจังเลยค่ะ
Back to Top
2become1_KB View Drop Down

Post Options Post Options   Quote 2become1_KB Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jan 2013 at 14:08 Share
ตะลึงมากๆค่ะ...เปนชุดทีสวย งดงามยิ่ง   อันซีนสุดๆค่ะ
:: Timeless Moment :: 15 th December 2012

Back to Top
cognisth View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cognisth Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Nov 2013 at 10:50 Share
รับสั่งทำชุดแบบนี้ ยังไงค่ะ ขอทราบข้อมูลค่ะ
sthanitsara@gmail.com
Back to Top
Phakayky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Phakayky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Apr 2014 at 14:42 Share
คุณ Chuchichi คะ รบกวนเข้าไปดู Inbox Facebook นะคะ พอดีรบกวนสอบถามเรื่องจัดงานที่ม่อนฝ้าย กับการแต่งหน้าไปหน่ะค่ะ พอดีมีแพลนจะแต่งต้นปีหน้า และเลงว่าจะจัดที่บ้านม่อนฝ้ายเหมือนกัน ^^
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.105 seconds.