แต่งงาน Review ขั้นเตรียมการ แบบชิวๆ อย่างมีสติ (ก่อนแต่ง) - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > บ้านเจ้าสาว > บ้านเจ้าสาว ธันวาคม
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Review ขั้นเตรียมการ แบบชิวๆ อย่างมีสติ (ก่อนแต่ง)

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Inage View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Inage Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: Review ขั้นเตรียมการ แบบชิวๆ อย่างมีสติ (ก่อนแต่ง)
    Posted: 02 Jul 2012 at 13:05
ดีค่ะ ทุกคน ชื่อจี้ นะคะ 
เข้ามาอ่านก็นานไม่เคยโพส วันนี้ว่างครึ้มใจ มาโพสตอบไปสองสามอัน ก็เลยคิดว่า Review  การเตรียมงานดีกว่า 
น่าจะเป็นประโยชน์บ้างอะไรบ้าง
ก่อนอื่น ออกตัวก่อนว่าบ้านจี้กับแฟน ชิวมากค่ะ ไม่ได้มีพิธีจ๋า เลยสบายตัว 

รีวิวที่จะแนะนำ อาจจะเป็นหรือไม่เป็นประโยชน์ก็ได้นะคะ ต่างบ้านต่างธรรมเนียมกันไป -_+ 
และ ก็เน้นประหยัดแบบคุ้มค่า 

<< คือไม่ได้ประหยัดทุกอย่างนะคะ แต่เอาคุ้มค่ะ 
หลายครั้งที่การเป้นเจ้าสาวทำให้ เราใช้ Emotional ตัดสินใจหลายๆอย่าง และธุรกิจ Wedding นี่ก็ช่าง สูบเงินเราเหลือเกิน 
แต่ก็เป็นธุรกิจเค้า จะว่าเค้า ก็ไม่ได้ ขึ้นอยู่กับสิ่งที่เราเลือกมากกว่า  
การจัดงานแบบคุ้มค่าและมีความสุข  ควรจะจัดลำดับความสำคัญ ว่าคุณให้ความสำคัญกับอะไรมากที่สุด อะไรรองลงมา 
แต่ถ้ามีงบล้นมาก ก็ จัดเต็มทุกอย่างเถอะค่ะ 5555 
ทุกครั้งที่อยากได้นู่นนี่มากเกิน จี้จะคิดว่า เออเอาตังไปทำบุญดีกว่าไหม สงสารเด็ก ( แอ๊บนางงามนิดนึง 55)
ไม่ก็เออ เอาตังไปเที่ยวดีกว่าไหม หรือแต่งบ้านเพิ่ม ให้ความสำคัญกับอะไรที่จะอยู่กับเราไปอีกน้านนนนานนน
 เลยทำให้ดูเหมือนจะประหยัดไปในตัว 555 

เริ่มดีกว่า ..................
เตรียมงานตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ฤกษ์ แม่แฟนจี้ดูให้ ปฏทินจีน มีคนแนะนำว่า อย่าไปดูเยอะ ดุมาเยอะก็ต้องทำตามเยอะ ไม่ทำก็ไม่สบายใจ 
เอาว่า ดูเป็น วันและช่วงเวลาก็พอ 

สิ่งที่ควรจะเตรียมไปในการดูฤกษ์ 
1. วันเดือนปีเกิด เวลาเกิด บ่าว สาว + ปีเกิดจีน พ่อแม่ ทั้งสองฝ่าย และญาติผู้ใหญ่ บางบ้านนับพี่น้องด้วยอีกมากมายซึ่งทุกที่จะถามนะคะ ข้อนี้

2. พิธี เลือกก่อนเลยจะไทยหรือจีน หรือจะทั้งคู่ ( ขอ skip  คริส และ อิสลาม เนื่องจากไร้ความรู้ 55) อันนี้ควรปรึกษาที่บ้าน
- คุยกันสองฝ่าย โดย จี้กะแฟน คุยกับพ่อแม่ทั้งสองฝ่ายก่อนว่าอะไรยังงัย อยากได้พิธีไรบ้าง 
เราเป็นคนรักครอบครัวทั้งคู่ทำอะไรก็จะปรึกษาแทบทุกเรื่อง แต่การปรึกษานั้น คือสิ่งที่เราสองคนตกลงก่อนแล้ว
เราเป็นลูกเรารู้ดีสุดว่าพ่อแม่เราอยากได้อะไร << เพื่อนหลายคน พ่อแม่บอกชิวชิว แต่เอาจริง จัดเต็มมาก คุยกันให้ดีนะคะ
จุดนี้ วทจส ควรทำการบ้านพอสมควร 

3.  ช่วงเวลา ฤกษ์ เราก็กกำหนดได้ คร่าวๆ นะคะ 55 ว่าอยากได้ประมาณช่วงไหนปีไหน วันหยุด หรือ วันธรรมดา ถ้าไม่ได้จริงๆ เค้าจะบอกค่ะ
 - แฟนจี้กับจี้ เป็นคนยุ่ง เลย บอกแม่ว่า ขอ Weekend และ ปลายปี เนื่องจาก ก่อนหน้านั้นจะไม่ว่าง แม่ก็ดูให้ได้มา วันอาทิตย์ที่ 16 ธันวา 2012 
และก็โชคดีอีกที่มีฤกษ์ แค่1ชม. 13.00-14.00 แปลว่า เราต้องทำทุกอย่างให้เสร็จภายใน1ชม เริ่ดค่ะ พิธี ไม่ต้องเยอะ ไม่ยืดเยื้อ 
อยากให้ทุกคนมาสนุกมีความสุขมากกว่าที่จะมาห่วงว่าพิธีนู่นนี่ 

สรุป ได้พิธีจีนประยุกต์ ของจี้กับแฟนเอง !! 5555 โดยตกลงกันว่า เริ่มขบวนเร็วหน่อย 12.00 และ ถ้ามีเวลาก่อนหน้านั้น ถ่ายรุปกันให้หนำเลย 
12.00 ขันหมากจีนโห่แบบไทย
12.10 ผ่านประตูเงินทองไทย 
12.30 รับตัวเจ้าสาว 
13.00 สวมแหวน 
13.05 ยกน้ำชา 
13.30 ปูเตียง 
13.40 ส่งตัว 
14.00 เลี้ยง Late Lunch buffet หลังจบพิธี 

1 ชม. ประทับใจ  จริงจริง ปรับเปลี่ยนเล้กน้อยเรื่อยๆ นะคะ มันมีหลายปัจจัย 
(ยังไม่ได้จัดนะคะ  อาจจะระทึก เวลาน้อยไปหรือยังงัยไว้จะมาเล่าต่อค่ะ)
การคุยกัน เป็นสิ่งที่จำเป็นมาก ถือว่าการเตรียมงานเป็นบทเรียนก่อนจะใช้ชีวิตคู่ของจริง อย่าไปเครียด ค่ะ คิดซะว่าลองเชิง 555

Edited by Inage - 02 Jul 2012 at 14:10

http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=169157&title=review-renaissance-bangkok
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Inage Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2012 at 14:00
การเลือก โรงแรม 

ได้วันและเวลาแล้ว ตกลงกัน (อีกแล้ว) โต๊ะจีน !! คำเดียวที่แฟนขอ 555 เราและที่บ้านก็อยากได้ cocktail สวยๆ มี walk way
แต่ไม่เป็นไร แฟนขอ เราก็จัดให้ << การ ถามคำถามผุ้ชายว่าคิดเห็นอย่างไร และ ทำตามใจเขาบ้าง จะทำให้เค้าช่วยคุณตัดสินใจนะคะ 
ถ้า ถามความเห็นเค้าแต่คุณตัดสินใจหมด เค้าก็จะเริ่มเพิกเฉย และ ไม่สนใจ แล้วคุณก็จะนอย 555 จริงไหม? 

Tips ข้อมูลที่ควรมีก่อนหาโรงแรม 
1. เรียงลำดับ ความสำคัญในใจคุณ
ของจี้...  
- โต๊ะจีน อาหารต้องอร่อย << อาหารไม่อร่อยปุบ งานสวยยังงัยแขกจะไม่ประทับใจเพราะเค้าจะหิว 555
- กลางเมือง เดินทางสะดวก
- ใหม่ สีสันสดใส 
- One stop service จะดีมาก
2. จำนวนแขก 
ของจี้ ... 
- 400 

เริ่มหา ผ่าน net 
1. เข้าเวบ ขอ Package ราคาที่ที่คุณสนใจ ผ่าน email
ดุรายละเอียด ให้ดี ของแถม ที่สำคัญคือ  
- Flower backdrop ราคาไอ้นี่อันเดียว อยู่ที่ 20,000 ++ ถึงหลักแสน หรือล้าน ได้ 
ควรดุว่าเขามี รวม Flower backdrop ไหม size เท่าไหร่ หน้าตาเป็นไง 
<< ขอหน้าตา basic ที่สุดใน Package มาดูนะคะ ดูอันท๊อป เซลจะบอกว่า ต้องจ่ยเพิ่มอีกนิดหน่อย
แต่เอาจิงไม่นิดหรอกค่ะ คุณได้ตกหลุมเแล้ว 555 
- ค่าเปิดขวด หลายคน ไม่ได้นึก แต่งานปาร์ตี้ ส่วนมาก มักจะมี Alchohol งบบานจุดนี้ก็เยอะ 
บางทีไม่ได้เตรียมแต่คนเอามาเปิดเอง เค้าก็คิดนะคะ ธุรกิจเค้า ที่ที่ไม่คิดค่าเปิดขวดเนี่ย จะเริ่ดมากค่ะ 
- อย่าได้แคร์ พวกแถม Honeymoon นู่นนี่ ส่วนมาก  Voucher มักจะ มี Black out date  คือต้องไปวันธรรมดา หยุดยาว หยุดเสาอาทิตย์ใช้ไม่ได้ ถ้ามีกดีค่ะ แต่อย่าเห็นว่าสำคัญ เพราะมูลค่า Claim มักจะสูงเกินจริง

2.ดูจาก รีวิว อย่าดูแต่รูป. สวยแต่รุป จูบไม่หอมก็มีนะคะ หลายๆงานที่เราเห็น ได้รับการแต่งเพิ่ม เติมตังจ้างคนนู่่นคนนี้มามากมาย 
เราต้องดูอะไรที่เบสิกที่สุดของโรงแรม นั่นแหละ สิ่งที่ Real ดูงานที่ตากล้องไม่ได้เทพมาก จะเห็นว่าของจริงเป็นไง 

3.  คัดเหลือซัก 2-3ที่ โทรไปคุย ดุค่ะ เซล ถูกใจไหม ขอรายละเอียดที่เราไม่ชัวร์ 
จี้เลือกระหว่าง Renaissance / S31 /  Pullman 
เปรียบเทียบนะคะ << ส่วนตัวล้วนๆ แต่เผื่อเป็นประโยชน์  แถมรีวิวจากท่านอื่นๆ ที่เรา Researchมา ใต้รุปค่ะ

S31 
ใหม่ ที่จอดรถน้อย ห้องและ เวทีเล็กไปหน่อย เป็นทรง สามเหลี่ยมตามรูปตึก แต่มีห้องด้านล่างอีก chic chic
อาจจะเหมาะกับ cocktail มากกว่า โต๊ะจีนนั้นไม่มีห้องอาหารเป็นของตน 
และเมื่อถามเรื่องการชิม บอกว่า ต้องสั่งจากข้างนอกมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม เราเลยตัดเลยค่ะ ทั้งที่ดูเมนูความคุ้มแล้ว 
แต่ราคาจะถูกกว่าที่อื่นพอสมควรเลยค่ะที่นี่ เห็นงานน่ารักน่ารัก ก็เยอะนะคะ 

Pullman 
สวยดีห้องใหญ่ พื้นที่เยอะ ไฮโซ แต่พอดี ส่งเมล์มาแล้วขอรูปเพิ่มอะไรก็ไม่เห็นตอบ เราเลยข้ามไป 
และด้วยความที่ว่าRenaissance มีคนชื่นชมเรื่องความอร่อยของโต๊ะจีน เรยไม่ได้ตามต่อกับ Pullman ค่ะ 
ราคาเท่ากับ Renaissance นะคะ โดยรวม

Renaissance 
กลางเมือง Chandelier สวยสมัยใหม่เป็น สี่เหลี่ยม มีจอยักษ์ 2จอ พร้อมฉาย ที่สำคัญ ตอบโจทย์ทุกข้อ 
- โต๊ะจีน อาหารอร่อย << อ่านจากรีวิว 
- กลางเมือง เดินทางสะดวก
- ใหม่ สีสันสดใส 
เซลล์อาจจะติดต่อยากนิด แต่เราใช้อีเมล์เป็นหลัก อีเมลล์ไปไม่เกินวันสองวันก็ตอบ เราก็โอค่ะ คุยง่าย 
แพคเกจรวมหลายอย่างที่แจ้งไป Flower backdrop เค้ก 7 ชั้น ค่าเปิดขวดฟรี Honeymoon ภูเก็ตหรือสมุย 
กลางเมือง BTS ถึง ชิวมาก มีจอให้เราใช้ได้หน้าห้อง5จอ เพราะเราไม่อยากเปลืองกับค่า Gallery บลาบลา option จอเยอะก็ดีค่ะใช้ จอ 
เป็น Gallery ในตัว อิอิ 

สุดท้าย เราถามแฟน พ่อแม่ แล้ว เอารุปให้เค้าดู จากข้อดีข้อเสียที่เรา กลั่นกรองมาหมด เราพูดปุบทุกคนก็โอเค 
จริงจริงแล้ว บ้านเรากับแฟน เน้น อาหารอร่อยเป็นหลักค่ะ 55555555 ข้อดีของการที่ วทจสทำการบ้านมาดี ทุกอย่างก็จะคุยง่าย 
ไม่ต้องทะเลาะกันค่ะ

จากนั้น เรากับแฟน ต่างคนต่างพาพ่อแม่ตัวเองไปดูโรงแรม แอบเดินดูเอง นะคะ 
ไปที่ Renaissance ที่เดียวด้วย จริงๆแล้วที่อื่นเคยไปอยู่แล้ว 
แล้วก็นัด เซลล์ เข้าไป Clear Package อีกที ว่ารวมอะไรยังงัยบ้าง ตกลงดีเทล ให้ข้อมูล ทำสัญญา จ่ายมัดจำเซนเลย ตั้งแต่ พฤศจิ ปีที่แล้ว
555 เร็วมาก แต่หมดเรื่องโรงแรม ก็ชิวละค่ะ 

Ps. จี้ว่าจี้เตรียมดีละนะ ยังพลาดเล็กน้อยล่าสุดที่ไปคุยกับโรงแรม แบบ Backdrop ที่รวมใน Package เป็น Backdrop ผ้า
ซึ่งไม่ไดดั่งใจค่ะ ตอนที่ดูไมเห็นเป็นแบบนี้ เซงเล็กๆ รู้สึกว่าทำไม Backdrop มันแพงจัง  
(มีแอบไปดูว่าจะเช่าของ Seethrough / Cheers Couple  และอีกหลายๆที่ แต่ก็อยากประหยัด ) 

วิธีแก้ !! 
จี้เลยจัดการ ขอไฟล์ภาพงานแต่งทั้งหมดที่โรงแรมมีที่เป็น Decoration ที่รวมในPackage 
มาดู เพื่อที่จะได้วางรูปแบบเอง เอาของฟรีที่เค้าทำได้อยู่แลัวมาประยุก 
<< จุดนี้เนี่ย การจะเป็นเจ้าสาว เราจะเพ้อ ค่ะ ดุเว็บต่างประเทศ Polyvore Knott Pinterest  รวมถึง ในไทยตามเว็บเนี่ย 
เราจะฟุ้ง แต่โรงแรมก็เลือกแล้ว หลายๆอย่าง งบก็วางไว้แล้ว ควรจะหยุดฟุ้งและหันมาแก้ปัญหาจากสิ่งที่มีค่ะ 

Edited by Inage - 02 Jul 2012 at 14:21

http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=169157&title=review-renaissance-bangkok
Back to Top
2become1_KB View Drop Down

Post Options Post Options   Quote 2become1_KB Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2012 at 11:40

....อ่านแล้วนะคะ ดีจังที่มีเพิ่ลๆวทจส.แนะนำกัน   แต่จะว่าไปคุนจี้ก้อมีข้อมูลแน่นกว่าเราเยอะเรยอ่ะ     Big smileBig smileBig smile

:: Timeless Moment :: 15 th December 2012

Back to Top
icecappuccino View Drop Down

Post Options Post Options   Quote icecappuccino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2012 at 11:00
สุดยอดค่ะ เป็นประโยชน์มากกก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Inage Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jul 2012 at 14:34
Tongue มีไรทักมาคุยกันได้ค่ะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Inage Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jul 2012 at 14:43
LOLเห็นในบ้านธันวาคนน้อยเรยเอาไปแปะที่ทั่วไปละค่ะ

มีอัพเพิ่มที่ บอร์ด ทั่วไปนะคะ เรื่องพรีเวด และ ชุด ตามไปอ่่านกันได้
ตามลิงค์นี้ค่ะ 

LOL

Back to Top
dsuteera View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dsuteera Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2012 at 02:33
ตามไปอ่านมา เพราะว่ากำลังหาชุดเหมือนกันค่ะ......อยากได้ร้านคุณตี๊กเหมือนกันแต่คงเป็นเช่าแทน เพราะคิวเต็มแน่เลยตอนนี้
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.094 seconds.