แต่งงาน อีกหลายเดือนแต่ก็เริ่มเครียดเนอะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > บ้านเจ้าสาว > บ้านเจ้าสาว ธันวาคม
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

อีกหลายเดือนแต่ก็เริ่มเครียดเนอะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
binpaima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote binpaima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อีกหลายเดือนแต่ก็เริ่มเครียดเนอะ
    Posted: 09 Jun 2012 at 09:23
สวัสดีค่ะ  เราได้ฤกษ์แต่งงานมาแล้ว โดยไปหาฤกษ์กับแฟนกันสองคน
ที่นี้ เราอยากทราบว่า  ถ้าฝ่ายชายจะให้พ่อแม่มาสู่ขอถ้าไม่มาที่บ้าน  เพื่อนให้ผู้ใหญ่ไปคุยกันที่ไหนค่ะ
(เราไม่แน่ใจว่าผิดหรือเปล่าเพราะเรากะแฟนดันไปหาดูฤกษ์มาก่อน)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคนตอบนะค่ะ
Back to Top
DollyMod View Drop Down

Post Options Post Options   Quote DollyMod Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jun 2012 at 09:14
ของเราก็ไม่ได้ไปสู่ขอกันที่บ้านค่ะ
ใช้วิธีนัดทานข้าวระหว่างครอบครัวเรากับแฟน และก็คุยเรื่องแต่งงานกันไปเลย
หลังจากนั้น ทางผู้ใหญ่ฝ่ายชายก็ช่วยจัดการหาฤกษ์ให้ค่ะ Embarrassed
Back to Top
Ploypipy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ploypipy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2012 at 23:55
เราเองก็ไม่ได้ไปคุยทาบทามสู่ขอที่บ้านค่ะ 
เราไปคุยกันที่ร้านอาหารจีน (เลือกร้านที่มีห้องแยก)

หลังจากนั้น ฝ่ายช่าย เป็นฝ่ายหาฤกษ์ค่ะ 
Back to Top
Inage View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Inage Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2012 at 12:08
เราคุยกัน แบบทั้งแฟน และเราก็คุยกับบ้านของตัวเอง และไปคุยกับพ่อแม่ทั้งสองฝ่ายเองก่อน 
จากนั้น จองโรงแรม และ เค้าจะให้นัดชิมอาหาร
ก็พาทั้งสองบ้านไปเจอกันที่โรงแรม นัดชิมอาหารด้วยกัน และสู่ขอเลยค่ะ 

แต่บ้านเราง่ายมาก ชิวชิวขำขำ ต้องแล้วแต่แต่ละบ้านด้วยล่ะค่ะ ธรรมเนียมอาจจะต่างกันไป

มีข้อดีนิดหน่อย การคุยกันก่อน แบบ เรากับแฟนคุยกับพ่อแม่ทั้งสองฝ่าย จะทำให้วันที่มาสู่ขอได้มีการตกลงกันเบื้องต้น แล้วณ ระดับหนึ่ง
จะได้ไม่ต้องวุ่นวายในวันที่นัดเจอ เตรียม คิวพิธีต่างๆที่บ้านทั้งฝ่าย เห็นด้วยไว้เลย ก็จะคุยง่ายค่ะ

อีกอย่าง ถ้ามีหลานมีเด็กพาไปด้วย จะสนุกสนานมากค่ะ เด็กเป็น ice breaking ได้เริ่ดมากค่ะ ระหว่างสองบ้าน
เอาใจช่วยค่ะ 
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.113 seconds.