แต่งงาน ขอวีซ่าไปสวีเดน - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้ อินเตอร์
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ขอวีซ่าไปสวีเดน

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Sootthong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sootthong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอวีซ่าไปสวีเดน
    Posted: 09 Aug 2005 at 18:10

พอดีจะจดทะเบียนแต่งงานและขอวีซ่าไปสวีเดนในเดือน ก.ย. นี้  ใครพอจะทราบรายละเอียดบ้างค่ะ ขอคำแนะนำอย่างละเอียดนะคะ ดิฉันจดทะเบียนสมรสที่สถานทูตได้ไหม เตรียมอะไร อย่างไร และหลังจากจดทะเบียนสมรสแล้ว สามารถที่จะขอวีซ่าได้เลยไหม และมันยากไหมค่ะ ขอวีซ่าแบบอยู่ถาวรเลย นานไหม หากใครทราบขอให้แนะนำอย่างละเอียดนะคะ รู้สึกกังวลมาก

Back to Top
vitamin View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote vitamin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2005 at 13:28

สวัสดีค่ะคุณSootthong 

ขออณุญาติเอาลิงค์ที่คุณเหว่าทำไว้มาแปะตรงนี้นะคะ ลองอ่านดูค่ะ

Applcation for a Work and Residence Permit  : http://www.swedenabroad.com/pages/general____16990.asp 

-  Visa for visiting Sweden : http://www.swedenabroad.com/pages/general____4064.asp?pageid =4824&parentid=4822

Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
VIP Member
VIP Member
หัวหน้าห้อง LadyInter

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Aug 2005 at 19:18
sawasdee ka khun sootthong
ลองดูข้อมูลที่คุณหยกคนสวยให้มานะคะ แล้วถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมยังไง เดี๋ยวพี่ๆซีเนียร์คงเข้ามาให้ข้อมูลนะคะ
เป็นกำลังใจค่ะ
 PJ en Mario Belgium

http://my.inlovephoto.com/gallery/PJenMario
http://www.diarylove.com/PJenMario

PJ en Mario

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sootthong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2005 at 16:05

ถ้าจะแนะนำเพิ่มเติม ก็จะดีมากเลยค่ะ

Back to Top
vitamin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote vitamin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2005 at 13:36

หยกก็ไม่ทราบรายละเอียดขนาดนั้นค่ะ ขอโต๊ดน๊า   แต่แนะนำให้โทรไปคุยกับทางสถานฑูตดีกว่านะคะคุณ Sootthong  เพราอย่างของหยกเองหลังจากโทรไปคุยกับสถานฑูตนอร์เวย์แล้วถึงได ้รู้ว่าตัวเองมีปัญหาต่างจากชาวบ้านเค้า เผื่อถ้าเราต้องทำเรื่องอะไรเป็นพิเศษจะได้เตรียมตัวทันนะคะ

Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
VIP Member
VIP Member
หัวหน้าห้อง LadyInter

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2005 at 15:33
ตุ้ยว่าคุณ sootthong ต้องโทรไปถามสถานฑูต norway อย่างคุณหยกว่าค่ะ เพราะของตุ้ยเองสงสัยตรงไหนเราถามเลย เป็นทางออกที่ดีที่สุดค่ะ

http://www.diarylove.com/PJenMario

PJ en Mario

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sootthong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2005 at 16:25

แค่ตอบมาก็ดีใจมากแล้วค่ะ ขอบพระคุณมากเลย

Back to Top
Lapasrada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lapasrada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2005 at 01:19
แนะนำให้เท่าที่พี่เองได้วีซ่ามาสวีเดนนะคะ ก่อนอื่นเลยเนี่ย พี่เองได้ยื่นเอกสารขอวีซ่าท่องเที่ยวมาพร้อม ๆ กับวีซ่าถาวรเลยค่ะ ตอนแรกคิดว่าจะรอแต่งงานจดทะเบียนก่อนถึงจะขอวีซ่าถาวร พอดีคุย ๆ กับเจ้าหน้าที่ที่สถานฑูตเค้าบอกว่า ไม่ต้องรอ การแต่งงานจดทะเบียนไม่ใช่เหตุผลที่เราจะได้วีซ่าถาวรง่ายขึ้น หลังจากพี่ได้วีซ่าท่องเที่ยวแล้ว ก็มีใบนัดให้มาสัมภาษณ์วีซ่าถาวรรออยู่ประมาณ 7 เดือน ซึ่ง 2 ปีที่แล้วถึอว่านานมากค่ะ หรืออาจจะเพราะคิวรอเยอะ เท่าที่ทราบตอนนี้เร็วมากค่ะ เท่าที่คนที่พี่รู้จักเมื่อขอยื่นเอกสารขอวีซ่าถาวรแล้วรอประมา ณ 2 เดือนเท่านั้นก็รอสัมภาษณ์ได้เลย  คิดว่าตอนนี้น่าจะเร็วขึ้นนะคะ อยู่ในช่วงเวลานี้ พี่เองแต่งงานและจดทะเบียนที่เมืองไทยค่ะ ทุกอย่างเรียบร้อย หลังจากพี่แต่งงานได้เดือนนึง คิวนัดสัมภาษณ์พี่ก็มาถึง (สำหรับรายละเอียด เอกสาร หรืออื่นๆ ถ้าต้องการทราบ แล้วพี่จะบอกให้ทราบภายหลังนะคะ) ก็รอประมาณ 1 เดือนค่ะ ก็จะมีการสัมภาษณ์สามีของเราที่สวีเดน หลังจากนั้นภายใน 3 วัน สามีพี่ก็ได้รับหนังสือ แจ้งว่าเรื่องทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ให้พี่เองเอาหนังสือเดินทางมาแสตมท์ที่สถานฑูต เป็นอันทุกอย่างเรียบร้อย เตรียมตัวเดินทางมาอยู่กับสามีได้เลยค่ะ ... เป็นกำลังใจให้นะคะ .... พี่แบม

Edited by Lapasrada
Back to Top
Lapasrada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lapasrada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2005 at 01:27
Originally posted by Lapasrada

แนะนำให้เท่าที่พี่เองได้วีซ่ามาสวีเดนนะคะ ก่อนอื่นเลยเนี่ย พี่เองได้ยื่นเอกสารขอวีซ่าท่องเที่ยวมาพร้อม ๆ กับวีซ่าถาวรเลยค่ะ ตอนแรกคิดว่าจะรอแต่งงานจดทะเบียนก่อนถึงจะขอวีซ่าถาวร พอดีคุย ๆ กับเจ้าหน้าที่ที่สถานฑูตเค้าบอกว่า ไม่ต้องรอ การแต่งงานจดทะเบียนไม่ใช่เหตุผลที่เราจะได้วีซ่าถาวรง่ายขึ้น หลังจากพี่ได้วีซ่าท่องเที่ยวแล้ว ก็มีใบนัดให้มาสัมภาษณ์วีซ่าถาวรรออยู่ประมาณ 7 เดือน ซึ่ง 2 ปีที่แล้วถึอว่านานมากค่ะ หรืออาจจะเพราะคิวรอเยอะ เท่าที่ทราบตอนนี้เร็วมากค่ะ เท่าที่คนที่พี่รู้จักเมื่อขอยื่นเอกสารขอวีซ่าถาวรแล้วรอประมา ณ 2 เดือนเท่านั้นก็รอสัมภาษณ์ได้เลย  คิดว่าตอนนี้น่าจะเร็วขึ้นนะคะ อยู่ในช่วงเวลานี้ พี่เองแต่งงานและจดทะเบียนที่เมืองไทยค่ะ ทุกอย่างเรียบร้อย หลังจากพี่แต่งงานได้เดือนนึง คิวนัดสัมภาษณ์พี่ก็มาถึง (สำหรับรายละเอียด เอกสาร หรืออื่นๆ ถ้าต้องการทราบ แล้วพี่จะบอกให้ทราบภายหลังนะคะ) ก็รอประมาณ 1 เดือนค่ะ ก็จะมีการสัมภาษณ์สามีของเราที่สวีเดน หลังจากนั้นภายใน 3 วัน สามีพี่ก็ได้รับหนังสือ แจ้งว่าเรื่องทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ให้พี่เองเอาหนังสือเดินทางมาแสตมท์ที่สถานฑูต เป็นอันทุกอย่างเรียบร้อย เตรียมตัวเดินทางมาอยู่กับสามีได้เลยค่ะ ... เป็นกำลังใจให้นะคะ .... พี่แบม
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sootthong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Sep 2005 at 21:23

ขอโทษค่ะ ที่ไม่ได้เข้ามาเช็คเพราะว่ายุ่งมาก ต้องขอบคุณมากเลย ตอนนี้แฟนก็มาอยู่ที่นี่ด้วย 2 อาทิตย์ ต้องขอขอบคุณคุณ  Lapasrada จะรบกวนขอเบอร์โทร หรืออีเมล์ในการคุยกันได้ไหมค่ะ ถ้าต้องการส่วนตัว จะเมล์มาที่ wanida_NUch@yahoo.com

หรือจะรบกวนตอบว่า ถ้าหากไม่ขอวีซ่าท่องเที่ยว แต่ขอเป็นวีซ่าถาวร ได้ไหมค่ะ

แล้วในการจดทะเบียนสมรสเนีย แฟนต้องไปที่สถานทูตสวีเดนในไทยไหม เอกสารของเขาไม่ครบ เราก็แนะนำว่าให้ไปติดต่อที่สถานทูตที่นี่ก่อน เขาก็บอกว่าไม่ต้องหรอก เขาต้องกลับไปเตรียมเอกสารก่อน ....... แต่ก็ไม่ได้ว่าอะไรเขามาก เพราะมาคราวนี้เขาก็เหนือยกับการเตรรียมงานแต่งงานในเดือน พ.ย.48

รู้สึกกลุ้มมากเลยค่ะ
ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

Back to Top
anciaanders View Drop Down

Post Options Post Options   Quote anciaanders Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2005 at 21:51

k. Soonthon kaมี web from swedish embassyมาฝากคะ http://www.swedenabroad.com/pages/general____16989.asp ลองดูนะคะเผื่อช่วยได้ ไม่รู้ว่ามาช้าไปอะเป่า
กําลังจะเป็นสะใภ้  Sweden เหมียนกันคา

Cia

Back to Top
anciaanders View Drop Down

Post Options Post Options   Quote anciaanders Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2005 at 21:59

อ่าววว มีแล้วนี่นาจาก K. Vitamin ขออาภัยคะ เป๋อ อีกแล้ว แต่ก็ขอให้สําเร็จสมหวังทุกประการนะคะ

Cia

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sootthong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Oct 2005 at 21:30

ขอบคุณค่ะ คุณ anciaanders เมื่อไม่กี่วันไปสถานทูตมา ก็เลยได้คำแนะนำมาเยอะเหมือนกัน แต่ก็โล่งใจ ดีกว่า ไม่รู้อะไรเลย ที่นั่น แนะนำให้ไปสมัครวีซ๋าท่องเที่ยวก่อนค่ะ ไปและกลับมา ขอวีซ่าถาวรจะง่ายกว่า

Back to Top
parnadam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote parnadam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2008 at 12:00

อยากรู้ว่าพี่ไปถามกงสุลที่ชั้นอะไรห้องไหนคะคือว่าป่านอยากจะท ราบรายละเอียดเกี่ยวกับการทำวีซ่าถาวรนะคะว่าทำอย่างไรควรเตรีย มเอกสารใดบ้างพี่ช่วยบอกหนูด้วยนะคะ

Back to Top
nokkpv View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nokkpv Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Mar 2009 at 03:08

สวัดดีคะ

พี่นก ก็กำลังจะแต่งงาน กับหนุ่มสวีเดน JULY  จะ ไปทำ วีซ่า วันจันทร์ ต้องการณู้เราควรเตรียมอะไรบ้างคะ

Back to Top
nokkpv View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nokkpv Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Mar 2009 at 03:18

สวัดดีคะ

พี่นก ต้องการคำแนะ นำ เรียน ภาษา สวีดิส จาก website มีหรือเปล่าคตะ ช่วยแนะนำ ด้วยคะ

Back to Top
Stk Gal View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Stk Gal Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2009 at 12:22
Originally posted by nokkpv

ÊÇÑ´´Õ¤Ð

¾Õ蹡 ¡ç¡ÓÅѧ¨Ð ;áµè§§Ò¹ ¡ÑºË¹ØèÁ&Ec irc;ÇÕà´¹ JULY  ¨Ð ä»·Ó ÇÕ«èÒ Çѹ¨Ñ¹·Ã&ig rave; µéͧ¡Òó&U grave;éàÃÒ¤Ç&Atild e;àµÃÕÂÁÍÐ ;äúéÒ§¤Ð

ก็ต้องมีพวกใบสมัคร รปถ่าย แล้วเอกสารภาษาไทยที่ออกให้โดยข้าราชการไทย ต้องแปลและให้สถาบันแปลรับรองด้วยค่ะ 

หรือไม่ก็ไปใช้บริการของฝ่ายที่ปรึกษาการทำวีซ่าไปสวีเดนก็ได้ค ่ะ เราก็ไปใช้บริกการที่นี่มา ก็ผ่านเรียบร้อยดีไม่มีปัญหาอะไร  ลองโทรไปหาเขาดูก็ได้ค่ะ  อยู่ตึกติดๆกับสถานฑูตสวีเดนเลย 08-6304-0728 และ 08-3130-9910

Back to Top
nongmai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongmai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2009 at 21:27

ขอต่อจากบทความข้างบนนะคะ เป็นเพื่อนกันค่ะมาทำด้วยกันตอนนี้เขามีเว็ปแล้วนะคะลองเข้าไปด ูwww.pp-visa.com

Back to Top
wanarin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wanarin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 10:16

ค่ะ ตอนนี้ต้องไปทำวีซ่าที่ตึกอัมรินทร์รึเปล่าคะ? และพาสปอร์ตของแฟนที่ส่งมา เขาจำเป็นต้องเซ็นต์รับรองสำเนารึเปล่า? เพราะแฟนเขาไม่ได้เซ็นต์มา เขาส่งมาให้ทาง mail และสถานทูตเขาเปิดทำการจันทร์-พฤหัส ใช่ไหมคะ?

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.158 seconds.