แต่งงาน มึนกับฤกษ์ที่ได้มาค่ะ รบกวนให้คำแนะนำ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ฤกษ์แต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

มึนกับฤกษ์ที่ได้มาค่ะ รบกวนให้คำแนะนำ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
PouPeenaka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PouPeenaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มึนกับฤกษ์ที่ได้มาค่ะ รบกวนให้คำแนะนำ
    Posted: 17 May 2012 at 12:46
 หมั้น 25 พย
แต่ง 2 ธค พร้อมรับตัว

งานเป็นผสมไทยจีนเพราะเราเป็นไทย แต่ ช เป็นจีนค่ะ

ทำให้ 25 พย จะสวมแหวน เลี้ยงพระ รับไหว้ แต่ไม่สามารถรดน้ำสังฆ์ได้เพราะการรดน้ำสังฆ์เป็นการแต่งงานแบบไทย เมื่อรดน้ำแล้ว บ่าวสาวควรได้อยู่ด้วยกัน ไม่แยกจากกัน แต่เนื่องจากการรับตัวเป็นวันที่ 2 ทำให้จะแต่งกกันก่อนไม่ได้ จึงต้องไปรดน้ำวันที่ 2 แทน

วันที่ 2 เช้ารับตัว บ่ายรดน้ำ ยกน้ำชา เย็น ฉลองมงคลสมรส

โดยส่วนตัวไม่แน่ใจว่า
1.รดน้ำก่อนรับตัวได้หรือไม่
2.ยกน้ำชาหลังสวมแหวนไม่ได้เหรอค่ะ ทาง ช บอกว่า รดน้ำเป็นส่วนหนึ่งของพิธีแต่ง จึงต้องอยู่วันที่ 2

พอจะเข้าใจมั้ยค่ะว่า ขั้นตอนมันจะทุลักทุเล ญาติจะเหนื่อยกับแผนแบบนี้ แล้วตอนที่บ่าวสาวรับไหว้ในวันหมั้น ญาติทาง ช จะทำอะไร ในทางกลับกัน ตอนที่บ่าวสาวยกน้ำชาวันแต่ง ญาติฝ่าย ญ จะทำอย่างไร

ปัญหาที่ตามมาคือ ว่าที่คุณแม่สามี กำหนดให้
1.หมั้นห้ามใส่ชุดไทย เพราะหมั้นเปนแบบจีนผสมอยู่ แต่ตัวเองอยากแต่งมาก
2.รับตัวชุดสากล
3.รดน้ำ ชุดไทย
4.ยกน่ำชา สากล

พิธีจีน ต้องเป็นขนาดนี้เลยเหรอค่ะ ทำให้รู้สึกไม่อยากแต่งงานแล้ว ปัญหาเยอะมาก ไม่มีความสุขเลย

poupee
Back to Top
Sandrine View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sandrine Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2012 at 11:41
อย่าพึ่งท้อนะคะ

เหมือนกันเลย เราเปงไทย ทางเจ้าบ่าว จีน ต้องแต่งแบบจีน
ปัญหา คล้ายกันเลยคะ

วันแรก ไหว้ศาลบ้านเจ้าสาว แล้วก็ไปจัดโรงแรม ขันหมาก สู่ขอ ส่วมแหวน ไหว้ผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาว แล้วก็จะเดินทางไปบ้าน เจ้าบ่าวอยู่ต่างจังหวัด
ทำพิธีทางบ้านเจ้าบ่าว ยกน้ำชา มีกินเลี้ยงนิดหน่อย

วันที่สอง เลี้ยงฉลองมงคลสมรสอย่างเดียวคะ

เปงกำลังใจให้นะคะ ค่อยๆคุยแล้วค่อยๆแก้ไปคะ สู้ๆ ( เราเองก็แทบแย่กว่าจะลงตัว )
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.215 seconds.