แต่งงาน ใครเคยถูกที่บ้านห้ามแต่งงานกับคน"พั่วง๊วย"=ดวงชายร - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ฤกษ์แต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ใครเคยถูกที่บ้านห้ามแต่งงานกับคน"พั่วง๊วย"=ดวงชายร

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
pandame View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pandame Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครเคยถูกที่บ้านห้ามแต่งงานกับคน"พั่วง๊วย"=ดวงชายร
    Posted: 17 Apr 2012 at 00:29
    ใครเคยถูกที่บ้านกีดกัน ห้ามแต่งงานกับคน"พั่วง๊วย"=ดวงชายร้ายบ้างไหมคะ??

คบกับแฟนมา2ปีกว่า ที่ผ่านมามีplanว่าจะแต่งงานด้วยกันมาตลอด แต่....    เนื่องจากแฟนเกิดเดือนที่เป็นดวงพั่วง๊วยคะ
...ตามความเชื่อคนจีนเค้าถือเรื่องนี้มาก ห้ามลูกสาวแต่งงานด้วย เพราะฝ่ายชายที่เกิดเดือนพั่วง๊วยจะทำให้ครอบครัวฝ่ายหญิงตกต่ำ เป็นหนี้สิน พ่อแม่ผู้หญิงจากฐานะดีๆก้จะหมดเนืิ้อหมดตัว
       ทำให้พ่อแม่เราซีเรียสเรื่องนี้มาก ถึงขนาดจะให้เลิกคบกันเลย ไม่ว่าฝ่ายชายที่ผ่านมาจะพยามทำดีเท่าไร พ่อแม่ก้ไม่ชอบเค้าเพราะสาเหตุนี้อยู่ดีคะ
ช่วงหลังพูดเรื่องนี้เกือบทุกวัน ถ้าเราไม่เลิก หาว่าเราจะเห็นแก่ตัวจะทำให้ครอบครัวลำบากหรอ
เราไม่รู้จะทำยังไง เครียดมากๆคะ หรือเราควรยอมเลิกกับฝ่ายชายตามความต้องการของพ่อแม่คะ เพราะมันดูไม่เหลือหนทางอื่นสำหรับเราสองคนเลย
...มีใครพอมีประสบการณ์เรื่องนี้บ้างคะ หรือ มีวิธีแก้เคล็ดไหมคะ ที่จะไม่ต้องเลิกกัน?จะเป็นบุญคุณอย่างมากคะ.....

Edited by pandame - 17 Apr 2012 at 00:46
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pandame Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2012 at 10:31
แล้วถ้าแต่งกับชายที่เกิดพั่วง๊วย จะทำให้ครอบครัวฝ่ายหญิง พ่อแม่ฝ่ายหญิงตกตำ่ลงจริงไหมคะ
Back to Top
yakuda45 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yakuda45 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2012 at 19:13
พอดีผมพอมีความรู้บ้างเรื่องนี้ เรื่องพั่วง้วย มีวิธีการแก้ที่ผมรู้มี 2 วิธี คือ
1 ให้หาฤกษ์ยามเดือนแต่งงาน ที่ฮะทั้งหลักบนและล่างของเดือนเกิดเจ้าบ่าว เช่นเจ้าบ่าวเกิดปีระกา  เกิดเดือนธันวาคม(เป็นเดือน โบ่วจื้อ) 2524 ตามตำราว่าเป็นพั่วง้วย ก็ให้ฤกษ์ แต่งเป็นเดือนที่ฮะทั้งราศีบนและล่าง ก็คือเดือน กุ่ยทิ่ว ก็จะช่วยได้ 50% แต่ถ้าหาเดือนแต่งงานไม่ได้ก็ให้ใช้วัน  กุ่ยทิ่ว แทน แต่จะช่วยได้ 25% ครับ
2 แก้โดยพิธีกรรม ให้ฝ่ายเจ้าสาวเตรียมเหรียญแล้วห่อด้วยกระดาษสีแดงวางไว้บนโต๊ะที่บ้านเจ้าสาว วันที่เจ้าบ่าวมาที่บ้านในวันทำพิธี พอเจ้าบ่าวเข้าบ้านก็ให้เจ้าบ่าวเอามือทุบห่อกระดาษสีแดงที่เตรียมไว้ให้แตกด้วยมือเปล่านะครับ แล้วหอบเหรียญให้กับพ่อแม่เจ้าสาว หอบให้กับพี่น้องเจ้าสาว ที่เหลือหอบให้เจ้าสาวเอาไปเก็บไว้ที่ห้องหอครับ จำนวนเหรียญก็เยอะหน่อยเพราะหอบ(กอบ)ให้กับหลายคนนะครับ
3 ถ้าเจ้าสาวเป็นคนเกิดเดือนพั่วง้วย หรือ เดือน ทิเซ้าซิ่ว ก็ไม่ต้องแก้อะไรเพราะ ลบ ลบ เป็นบวกครับ เรื่องร้ายที่ว่าไม่เกิดครับ

ถ้าผิดพลาดอะไรก็ขออภัยไว้ด้วยนะครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pandame Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2012 at 20:00
ขอบคุณมากๆเลยคะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.125 seconds.