แต่งงาน มารีวิวการ์ดแต่งงานและของชำร่วย DIY ให้ไปเป็นไอเดี - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

มารีวิวการ์ดแต่งงานและของชำร่วย DIY ให้ไปเป็นไอเดี

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
iLittleBear View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iLittleBear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มารีวิวการ์ดแต่งงานและของชำร่วย DIY ให้ไปเป็นไอเดี
    Posted: 20 Mar 2012 at 01:02

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาว WSQ ทุกคน วันนี้มีวิธีทำการ์ดแต่งงาน และของชำร่วย DIY มาแชร์ให้สาวๆ ลองเอาไปเป็นไอเดียดูค่ะ

เริ่มต้นที่การ์ดแต่งงานกันก่อน

ปูคิดไว้นานแล้วว่าอยากทำการ์ดแต่งงานเอง ชอบงานแฮนด์เมดแท้ๆ เพราะว่าดูมีเสน่ห์ดี ก็เลยหาข้อมูลจาก Internet ดูว่ามีการ์ดแบบไหนที่เราจะทำเองได้บ้าง ก็มาถูกใจแบบนี้ค่ะ “Pocket wedding card” เห็นแล้วชอบมาก ตอนแรกก็มีท้อใจกับเจ้าตัว Pocket นี่เหมือนกัน ดูแล้วแรงงานเอาเรื่อง ก็คิดอยู่ว่าจะจ้างโรงพิมพ์ดีมั๊ยน๊า ไม่เอาๆ ไม่จ้างๆๆ ยึดคอนเซปต์เดิม จะทำเอง :) หลังจากตัดสินใจแล้ว ก็เลยเริ่มตามหากระดาษกันก่อนเลยค่ะ

กระดาษสำหรับทำการ์ดแฮนด์เมด ปูใช้หลักการดังนี้

1. กระดาษทำการ์ดควรจะเป็นกระดาษ A4 ที่มีให้เลือกในท้องตลาด เพราะกระดาษไซส์นี้หาง่าย มีเนื้อกระดาษมากมายหลายแบบให้เลือก

2.  เมื่อรวมกับ Pocket แล้วต้องหาซองที่มีขายตามท้องตลาดใส่ได้ด้วย 

จากสองข้อด้านบน ปูก็เลยเริ่มออกแบบตัวการ์ดเชิญข้างในก่อนว่าจะแบ่งส่วนกระดาษ A4 ยังไงบ้าง (ระหว่างที่คิดแบบก็มีเดินดูซองที่ร้าน 555paperplus ไปด้วยเพื่อหารูปแบบซองที่ชอบค่ะ) สุดท้ายก็ design ได้แบบนี้ เป็นกระดาษ A4 แบ่งเท่ากันหมด ซึ่งจะใส่ซองขนาด 5X7 ได้พอดีสวยงาม

หลังจากได้ขนาด กว้างxยาว ของการ์ดข้างในแล้ว ก็นำขนาดที่วัดได้มาออกแบบขนาดของ Pocket ซึ่งต้องมีความกว้างกว่าตัวการ์ดเล็กน้อย ได้แบบมาเป็นกระดาษขนาดยาวเฟื้อยแบบนี้ โอ้ .. จะไปหากระดาษที่ไหนดีล่ะเนี่ย (- -") 

แรกๆ ปูก็ไปเดินดูกระดาษโปสเตอร์แผ่นใหญ่ตาม B2S ก่อนค่ะ แต่ก็ยังไม่สวยถูกใจเลย อยากได้กระดาษที่มีเนื้อมุกๆเมทัลลิคดูหรูหราหน่อย เหมือนในเวปเมืองนอก :P  ก็ไม่ละลดความพยายาม search เว็บไปเรื่อยๆ มาเจอร้านนี้ “เปเปอร์มาเนีย” www.papermania.co.th ตัวช่วยชีวิตจริงๆ มีกระดาษให้เลือกเยอะมาก พี่ติ๋มเจ้าของร้านน่ารักมาก หาแคตตาล็อคกระดาษมาให้เลือกหลายแบบ แล้วก็ได้กระดาษแบบที่ถูกใจใช่เลย เป็นกระดาษ Jasmine เบอร์ 04 ค่ะ (ตามธีมงานที่เป็นสีม่วง-ชมพูอ่อนๆ) แต่ไซส์จะเป็นไซส์ใหญ่ พี่ติ๋มก็สั่งมาให้ตามจำนวนที่ต้องการค่ะ

มาได้ความรู้เรื่องขนาดของกระดาษก็ตอนทำการ์ดนี่ล่ะ นี่เป็นความกว้างยาวของของกระดาษไซส์ต่างๆค่ะ  ปูต้องเอามาคิดก่อนว่าแผ่นใหญ่นึงจะตัดมาทำ pocket ได้กี่แผ่น จะได้สั่งจำนวนกระดาษถูกค่ะ กระดาษที่สั่งมาน่าจะเป็นไซส์ A0 นะคะ (มันจะมี A0 B0 C0 ขนาดต่างกันเล็กน้อย อันนี้ก็ลืมว่าสั่งอะไรมา แหะ.. ^^" )

พอได้กระดาษมาก็เอาไปที่ร้านตัดกระดาษค่ะ ให้เค้าหั่นๆให้เป็นสี่เหลี่ยมยาวๆ ตามขนาดที่เราต้องการก่อน ค่าตัดประมาณ 200 บาท ส่วนที่เป็นส่วนแหลมส่วนเว้าอื่นๆ ปูก็มานั่งกรีดๆตัดๆเพิ่มเอาเอง มีแผ่นรองกรีด คัทเตอร์ ไม้บรรทัดเหล็กและกรรไกร อุปกรณ์ธรรมดาๆนี่แหละค่ะ

พอตัดกระดาษได้ตามแบบแล้ว ก็ถึงขั้นตอนการพับค่ะ วิธีการพับ pocket ต้องพับสันเหลี่ยมๆแบบนี้นะคะ เพื่อเวลาใส่ตัวการ์ดเข้าไปแล้วมันจะงามพอดีไม่มีป่องนูนๆขึ้นมา ก่อนพับสันเอาปลายกรรไกรหรือมุมของไม้บรรทัดเหล็กกรีดนำร่องเบาๆ 2 ร่อง ก่อนพับ จะได้รอยเรียบสวยงาม :)

ด้านล่างที่ต้องการพับให้เป็นซองใส่การ์ดได้ก็พับขอบเข้าข้างใน ติดกาวเนี้ยบๆ ปูเลือกใช้กาวลาเท็กซ์ค่ะ จะได้ติดแน่น มั่นใจว่าไม่หลุด เวลาทากาว หาไม้พายปาดๆทาบางๆนะคะ เพื่อป้องกันกระดาษย่น เดี๋ยวจะไม่สวย

ขอบเรียบเนียนกริ๊บ ^^

Pocket ที่เสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ

พับมาจะได้แบบนี้ ^^ เป็นเหมือนซองจดหมายเลย

ขั้นตอนต่อไป ปูใช้ PhotoShop ออกแบบการ์ดด้านในตามใจชอบ มีลอง Test print ออกมาใส่กระดาษหลายๆสีหลายๆเนื้อ จะได้เห็นว่าได้สีสวยตรงตามต้องการรึเปล่า สุดท้ายเลือกกระดาษ ACQ-สีขาว-120 แกรม จาก 555paperplus ค่ะ ปูใช้ inkjet ธรรมดาๆ เลือกความละเอียดสูงสุด ก็ได้งานเนี้ยบเป็นที่พอใจแล้ว

*Credit รูปจาก 555paperplus นะคะ

ปริ๊นท์มาให้ครบทุกอัน แล้วก็เอาเครื่องตัดกระดาษตัดแบ่ง ฉับๆๆ

การ์ดสองภาษา ภาษาละแผ่น เอาที่เจาะกระดาษเจาะรูตรงมุม 2 รู แล้วเอาริบบิ้นผูกติดกัน ถือโอกาสทำเป็นโบว์ไปทีเดียวเลย หวานดี ริบบิ้นปูซื้อมาจากสำเพ็งค่ะ พึ่งมารู้ทีหลังว่าที่ JJ มีให้เลือกเยอะกว่า ราคาถูกกว่าด้วย

จากนั้นใช้เทปกาวสองหน้าแปะเฉพาะการ์ดอันด้านหลัง แล้วก็แปะติดกับตัว Pocket ที่เตรียมไว้ค่ะ แบบนี้

ส่วน Blessing card และแผนที่ ก็เสียบช่องด้านล่างไว้ แต๊นน.. เรียบร้อย

นอกจากนั้น ปูไปสั่งทำสติ๊กเกอร์ PVC โลโก้ของตัวเองมาแปะหน้า pocket card ด้วยค่ะ เอาไว้ให้คนได้รับการ์ดลุ้นระทึกตอนเปิด อิอิ

สติ๊กเกอร์ก็เกือบจะ Print เองแล้ว แต่ว่าต้องการไดคัทตามขอบโลโก้ที่มันหยักซะเหลือเกิน เลยสั่งเอาค่ะ โรงพิมพ์น่าจะทำได้ดีกว่าในเรื่องนี้ หะหะ ตอนสั่งทำสติ๊กเกอร์ก็มีย้ำไปอีกว่าไม่ต้องเอาเหนียวมากนะคะ ต้องการให้เวลาลอกออกกมาแล้วเนื้อกระดาษของตัว pocket ไม่เสียหายหลุดลอกตามมากด้วย ก็ได้ตามที่ต้องการเลยค่ะ 

เสร็จแล้วการ์ดของเรา ปลื้มใจ ^____^

ในส่วนของซอง เลือกสีเข้ากันจาก 555paperplus ค่ะ สีม่วงอ่อนๆ

แอบอวดการพิมพ์หน้าซองเล็กน้อย อยากให้มันดูมีอะไร เลยใส่ผีเสื้อเข้าไปตัวนึง หวานขึ้นแยะเลย ^^

พอแขกได้ซองไป เปิดออกมาก็จะเจอชิ้นส่วนต่างๆดังนี้ค่ะ

อาจจะเป็นการ์ดที่ดูแปลกตาหน่อยนะคะ ทั้งสีและแบบ ตอนเลือกธีมงานปูก็ตัดสินใจยากเหมือนกันว่าจะเอาธีมสีอะไรดี ความจริงก็เป็นคนชอบสีโอโรสหวานละมุนๆ แต่นั่งรีวิวรูปงานในเมืองไทยไปเรื่อยๆ กลายเป็นว่า งานแต่งสีชมพู-โอโรสมีเยอะจังเลย เลยไปดูเว็บเมืองนอกบ้าง โอ้..งานธีมม่วงทำไมสวยจังเลย เจองานธีมม่วงทีไรมีสะดุดตาตลอด เหมือนตัวเองจะแอบชอบสีม่วงแฮะ สุดท้ายเลยมาลงตัวที่ธีมม่วง-ชมพู-ขาว เน้นสีอ่อนๆ อยากได้หวานๆค่ะ การจัดงานธีมสีม่วงนี่ยากคือ หาพร๊อบยาก หาผ้าตัดชุดยาก หาดอกไม้ยาก อะไรๆก็ตามในบ้านเราสีม่วงมีไม่มาก แถมม่วงโทนที่ดูดีสวยถูกใจก็มียิ่งน้อย ขนาดหากระดาษกับริบบิ้นปูยังตามหาแทบแย่ ในส่วนนี้ก็ภูมิใจในความพยายามของตัวเองมากเลย ^^

มาดูของชำร่วยกันบ้าง 

ปูเลือกชาดอกไม้ เพราะว่าตัวเองเป็นคนชอบดื่มชา-กาแฟมาก และชาหรือกาแฟ ความหมายของมันคือ Perfect Blend หมายถึงส่วนผสมที่ลงตัว ซึ่งเป็นความหมายที่ดีมากๆของชีวิตคู่ค่ะ เลยมาลงตัวที่ชาดอกไม้ ทั้งสวย ทั้งหอม ทั้งหวาน เพราะเป็นชาที่สามารถเติมน้ำตาลได้ น่าจะดื่มง่ายด้วย 

ขวดใส่ชา เป็นขวดขนาดแยมเล็กๆ ไปดูที่  JJ ขายปลีกที่ขวดละ 10 บาทแหนะ เพื่อนเลยพาไปซื้อแถวสะพานขาว ซื้อยกกล่องจะได้ราคาถูกกว่าค่ะ

ชาดอกไม้ สั่งซื้อมาจากร้านที่เชียงใหม่ค่ะ เลือกชาลาเวนเดอร์ ชากุหลาบ และชาคาโมมาล์ย เป็นของที่ชอบ และได้สีตรงตามธีมงานพอดี เปิดถุงชาออกมา กลิ่นหอมอบอวลไปทั้งห้อง ลองชงแล้วชิมแล้ว กลิ่นหอมมาก รสชาติดีทุกอันเลย อิอิ

จากนั้นก็ตักชาใส่ขวดและปิดฝา และมีเทปปิดนิดนึงค่ะ เหมือนกับ อยากให้มั่นใจว่ามันไม่ได้โดนแกะมาก่อน

มาลำบากก็ตรงอยากใส่ถุงกระดาษน่ารักๆ แต่ว่าช่วงนั้นน้ำท่วมพอดี ปูก็หนีน้ำกลับ ตจว. จะสั่งจาก กทม. ไปรษณีย์มาส่งให้ไม่ได้เลย คุณแม่เลยบอกให้พับถุงเองเลย เดี๋ยวแม่ช่วยพับ เป็นที่มาของถุงกระดาษ DIY อีกอันนึงโดยไม่ได้ตั้งใจ

ตามคอนเซปต์เดิมค่ะ ใช้กระดาษ A4 ให้เป็นประโยชน์ ปูก็ลองเอา A4 มานั่งพับๆดู ใส่ขวดชาได้พอดิบพอดี รอดแล้วเรา ^^ งั้นมาปริ๊นท์ลายถุงกระดาษกันเลย ออกแบบมาตามนี้ค่ะ

จากนั้นก็ได้คุณแม่และน้องๆมาช่วยกันนั่งพับถุง ประทับใจมาก เป็นกิจกรรมในครอบครัวที่น่ารักดีจริงๆ ขอข้ามตอนพับถุงไปนะคะ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ วิธีการก็พับเหมือนถุงกล้วยแขกเลยค่ะ

จากนั้น เอาขวดชาบรรจุลงถุง แอบมีใบสรรพคุณและวิธีชงชาแต่ละชนิดใส่ในถุงให้ด้วย

จากนั้นก็พับปากถุงลง เจาะรูเพื่อจะได้ร้อยเชือกปิดปากถุง เพื่อความน่ารัก 555

เรียบร้อยแล้ว แต๊นน ..  ของชำร่วยชาดอกไม้ทั้งสามชนิด ^^

ยังไงก็หวังว่ารีวิวนี้จะเป็นไอเดีย และเป็นกำลังใจให้ว่าที่เจ้าสาว DIY ทุกท่านนะคะ ใครสนใจรายละเอียดเพิ่มเติม PM มาถามได้ค่ะ :)

Back to Top
jeabjeabba View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote jeabjeabba Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 04:02
โหย สุดยอดมากกกกกกกก Clap
งานสวย เนี้ยบมากๆเลยค่ะ
Back to Top
ao11oa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ao11oa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 08:03
Clap เยี่ยมมากเลยค่ะ ปรบมือให้เลยค่ะ แสดงถึงความตั้งใจจริงๆ งานโอก็ทำเองค่ะ ออกเเบบการ์ดเอง ของชำร่วยเองเหมือนกันEmbarrassed ทุกวันนี้แขกที่ได้รับไปยังพูดถึงกันอยู่เลยจ้า ว่าความพยายามสุดยอด
http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=160124
Back to Top
panna cotta View Drop Down

Post Options Post Options   Quote panna cotta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 09:28

เก่งมาก ๆ เลยค่ะ สวยมาก ๆ เลย Smile

Back to Top
sonnea31 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sonnea31 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 10:28
ว๊ากกกกกกกก เริดมากที่สุดใน3โลก เปิดร้านได้เลยอ่ะค่ะ เก่งมากๆๆเลย ชอบๆๆ >___<"

ปล. ของเน่ก็ทำเองค่ะ แต่แค่ออกแบบแล้วไปให้เค้าพิมพ์ พันลูกไม้กับริบบิ้นเอง +กล่องใส่ซองเอง
นี่ขนาดทำแค่นี้ยังแทบลมใส่ กดไป500ใบ ปืนกาวลวกมือเป็นว่าเล่นเลย เหอๆ
Back to Top
NuMayo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NuMayo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 12:24

นารักมากเลยค่ะ อยากทำของชำร่วยเองเหมือนกันค่ะ อิอิ

Back to Top
naokun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote naokun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 13:41
เจ้าสาว DIY สุดยอดมากๆๆๆๆ ค่า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote iLittleBear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 13:44
ขอบคุณทุกคนนะคะ 

คุณ NuMayo ทำเลยๆๆ ^^ เชียร์ค่ะ 555

Back to Top
swn_krd View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote swn_krd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 15:03

งานสวยมากกกกกก  สีม่วงที่คุณเจ้าสาวเลือกก็สวย หวาน ขอบคุณที่มารีวิวค่ะ

เราอยากทำของชำร่วยและการ์ดเองค่ะ ยังไม่รู้จะเริ่มยังไง ได้ไอเดียเยอะแยะเลยค่ะ

คุณเจ้าสาวคะ ค่าจ้างทำสติกเกอร์ประมาณเท่าไหร่อ่ะคะ
Back to Top
cherrymilk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cherrymilk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 15:04
เก่งสุด ๆ เลยจริง ๆ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote iLittleBear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 15:14

คุณ swn_krd คะ ค่าทำสติ๊กเกอร์ตกดวงละบาทต้นๆค่ะ จำนวนและขนาด กว้างxยาว ที่สั่งจะมีผลต่อราคาค่ะ ^^
Back to Top
M a y B e View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote M a y B e Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 15:25
สุดยอดเลยค่ะ ไอเดียดีมากๆ ของเราสั่งหมดเลยค่ะ ขี้เกียจทำเอง อิอิ
Back to Top
Musiccake View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Musiccake Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 21:29

สุดยอดเลยค่ะ ทั้งการ์ดและของชำร่วย ได้ความภูมิใจดีแท้และเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆด้วย :)

Back to Top
to_jui View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote to_jui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 23:24
เก่งมากๆเลยคะ สุดยอดเจ้าสาว DIY
Back to Top
tikhot View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tikhot Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2012 at 23:45
เก่งมากๆ เลยค่ะ สวยน่ารักทั้ง สองอย่างเลย
Back to Top
ballae View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ballae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Mar 2012 at 13:37
น่ารักมากค่ะ 
รับรู้ได้เลยว่าทั้งการ์ดและของชำร่วย ทำด้วยใจจริงๆ
Back to Top
mybabymiki View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mybabymiki Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 02:24
สุดยอดมากเลยค่ะ  งานออกมาสวยด้วย 
Back to Top
DaoSookJai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote DaoSookJai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2012 at 10:18
เก่งจังเลยค่ะ งานออกมาสวย แถมเราจะได้ภูมิใจด้วยนะคะ ปรบมือให้เลยค่ะ
ClapClapClapClapClap
Back to Top
iampata View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iampata Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2012 at 11:34

สนใจมากค่ะ เดี๋ยวจะ PM ไปถามรายละเอียดนะค่ะ Smile ขอบคุณค่ะ

ImmY
Back to Top
Inspiration View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Inspiration Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2012 at 19:20
สวยมาก ๆ เลย

Back to Top
d_regen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote d_regen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2012 at 01:02
สุดยอดมากกกกกกกกก ค่ะ  สวยมากเลย  เป็นเจ้าสาวที่เก่งมากๆๆ  อิจฉาๆๆ  อยากทำแบบนี้ได้มั้งจังเลยค่ะ

Back to Top
graphite007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote graphite007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2012 at 09:00
Clapเก่งมากๆๆเลยค่ะ เป็นประโยชย์กับว่าที่เจ้าสาวค๊าาาาาาาาาClap
Back to Top
GEEBO View Drop Down

Post Options Post Options   Quote GEEBO Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Mar 2012 at 16:43
เก่งมากๆเลยค่ะ เดี๋ยวคงรบกวนขอข้อมูลเพิ่ม ส่งไปทาง PM แล้วนะคะ
Back to Top
anajama View Drop Down

Post Options Post Options   Quote anajama Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Mar 2012 at 21:14
สุดยอด ค่ะ 
Back to Top
bamboocu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bamboocu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2012 at 02:43
สุดยอดค่ะ ชื่นชมผลงานมาก ใส่ใจรายละเอียดจริงๆค่ะ สวยงามมาก ^ ^
Loving's such a beautiful thing
Back to Top
bow2912 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bow2912 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2012 at 12:57

ขอรายละเอียด เรื่องของชำร่วยด้วยค่ะ น่ารักมากๆเลย อยากทราบราคา และสถานที่สั่งค่ะSmile

Back to Top
bow2912 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bow2912 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2012 at 12:59
เมลล์ โบว์ค่ะ beaubow_id@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Back to Top
PouPeenaka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PouPeenaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 May 2012 at 15:12
อยากทราบว่า เอาลายดอกไม้มาจากไหนเหรอค่ะ ชอบมากเลยค่ะ
ถ้ามีรูปอยู่ รบกวนส่งให้หน่อยได้มั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

poupee
Back to Top
chaisee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chaisee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2012 at 17:49
ยอดเยี่ยมเลยครับ ขอนำไอเดียนี้ไปใช้บ้างนะครับ  ขอบคุณครับ
Back to Top
pkpankaew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pkpankaew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2012 at 15:05

สวยมากเลยค่ะ

ชอบจัง ClapSmile
Back to Top
NB_2809 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NB_2809 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2012 at 11:11
ว๊าววววว  สวยมากเลยคะ เห็นอย่างนี้แล้วอยากทำเองบ้างจังเลย เพราะว่าหนิงมีเวลาเตรียมงานเป็นปีเลย เกิดแรงบรรดาลใจแล้วคร๊าLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote iLittleBear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2012 at 14:53
สู้ๆนะคะ คุณว่าที่ DIY ทุกท่าน Wink
Back to Top
ทักษตา View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ทักษตา Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jun 2012 at 15:40
Back to Top
nal View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nal Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2012 at 20:27
สุดยอกมากครับ
ผมจะแต่ง พย. นี้แล้วครับ
อยากทราบราคาการ์ดรวมแล้วครับ  คิดแล้วกี่บาท/การ์ดครับ
และราคา ของชำร่วยกี่บาท/ชิ้นครับ

Big smileBig smileBig smile
Back to Top
kanoonandaum View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanoonandaum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2013 at 12:07
น่ารักมากๆค่ะ ... กำลังจะทำการด์เองเหมือนกันค่ะ ไม่ทราบว่าหมดค่าใช้จ่ายไปเท่าไหร่ค่ะ ??Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote iLittleBear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2013 at 16:15
การ์ดตกอันละสิบบาทนิดๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote iLittleBear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2014 at 19:07
มีคน pm มาถามร้านชามากมาย ปูขอแปะลิงค์ไว้ที่นี่นะคะ เพราะบางทีเข้ามาตอบช้าค่ะ ปูซื้อชาจากร้านนี้ค่ะ :) http://www.chiangmaitea.com/
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.108 seconds.