แต่งงาน ขอคำแนะนำในการทำฉากผ้า ธีมฟ้า-ขาว - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > การจัดดอกไม้ ตกแต่งสถานที่ ดอกไม้ ซุ้ม ลูกโป่ง เวที
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ขอคำแนะนำในการทำฉากผ้า ธีมฟ้า-ขาว

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
napanat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote napanat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอคำแนะนำในการทำฉากผ้า ธีมฟ้า-ขาว
    Posted: 16 Mar 2012 at 17:21
สวัสดีค่ะ พี่ๆและสมาชิกทุกคน พอดีว่าได้ฤกษืแต่งงาน วันที่ 11 สิงหา 55

จึงได้รีบมาทำการหาข้อมูลเพื่อ ทำฉากผ้า พร้อมตกแต่งฉากด้วยตนเอง

ต้องการธีมสีฟ้าขาวค่ะ พอจะได้รายละเอียดมาบ้างว่าต้องใช้ผ้า สีฟ้าอ่อน-เข้ม  สีขาว

แล้วก็กะว่าจะทำสายมู่ลี่ด้วยตนเอง ตอนนี้อยู่ในช่วงรวบรวมข้อมูลนะค่ะ

เนื่องจากว่าต้องการทำด้วยตนเอง รึว่าซื้ออุปกรณ์สำเร็จรูปให้น้อยที่สุดเพื่อเซฟงบค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำ และวิธืจัดทำผ้าด้วยนะค่ะ เห็นว่าต้องใช้ลวดขึงนะค่ะ

แล้วก็ถ่าจะซื้อดอกไม้ปลอมมาตกแต่งจะโอเคมั้ย แล้วหาซื้อได้ที่ไหนบ้างค่ะ

แล้วถ้าทำมู่ลี่เองกะซื้อบบสำเร็จแบบไหนคุ้มกว่าค่ะ

ต้องขออภัยและขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำด้วยนะค่ะ
Back to Top
kaning@64 View Drop Down
Exclusive member
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote kaning@64 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2012 at 13:22
ถ้าใช้ลวดขึงเกรงว่าจะหย่อนได้นะคะ ของเราใช้ท่อค่ะ ลองเปิดดูใน link ได้เลยนะคะ
Back to Top
napanat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote napanat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Apr 2012 at 12:28
ขอบคุณนะค่ะ
Back to Top
p_walaio View Drop Down

Post Options Post Options   Quote p_walaio Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2012 at 15:45
อยากทราบวิธีทำฉากผ้าด้านหลังหน่อยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
Back to Top
lookmoonoi View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote lookmoonoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2012 at 09:12
พี่เอ๋ sushi@home แนะนำวิธีทำไว้ตามด้านล่างนะคะ

++++++++++++++

อุปกรณ์ที่ใช้ก็คือผ้าซับในสีต่างๆตามธีมสีของงานที่เราวางไว้น ะครับ

โจทย์วันนี้คืองานสีชมพูทูโทนนะครับ

เริ่มต้นลงด้วยผ้าซับในสีขาวก่อน มีหลักอยู่ที่ไม่ต้องเรียบตึงแต่ควรจับย่นธรรมชาติแบบห่างๆ

แต่ของจริงขอผ้าที่เรียบกว่านี้หน่อยนะครับ ซื้อยกม้วนมาเลย

ขั้นตอนที่สองใช้ผ้าซับในสีชมพูอ่อนและเข้มมาพาดทับ ที่ใช้ชมพูอ่อนและเข้มเพื่อให้งานมีความหลากหลาย

แค่นี้ก็เริ่มมีแววสวยแล้วนะครับ ให้สังเกตุว่า ผ้าชมพูทั้งสองแบบจะจับหน้าแคบกว่าผ้าสีขาวครับ

ที่แน่ๆต้องจับแบบย่นๆให้มีจีบด้วยนะครับ

และขั้นตอนสุดท้าย เพื่อช่วยให้งานโปร่งเบา คลุมทับระหว่างผ้าชมพูทั้งสองชิ้นด้วยผ้าตาข่ายนะครับ

จะเห็นว่าภาพที่สามจะดูดีกว่าถาพที่สอง เพราะผ้าตาข่ายนี่แหละ

ที่สำคัญผ้าตาข่ายจะต้องเหลื่อมเข้าไปในผ้าชมพูสักนิดหน่อยนะคร ับเพื่อช่วยเกลี่ยสีให้เชื่อมเข้าหากัน 

เสร็จแล้วครับแค่นี้ sushi@home โดนถามเรื่องผ้าหลังเวทีบ่อยมาก เลยเขียนกระทู้นี้ขึ้นมาแนะนำ

เพื่อให้วทจส.เตรียมตัวทำการบ้านตอนไปคุยกับโรงแรม เพระโรงแรมหลายที่ก็พร้อมทำให้ แต่เราคงต้องไปซื้อผ้ามาให้เอง และคงต้องอธิบายวิธีทำให้ด้วยนะครับ

วิธีทำงานชิ้นนี้มอบให้เป็นของขวัญเพื่อนๆในwsq.ทุกคนเพราะใกล้ ป ีใหม่แล้วนะครับ

มีความสุขมากๆครับผม

พี่เอ๋@ซูชิ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.082 seconds.