แต่งงาน มีใครไม่ได้ถ่ายวีดีโอวันงานบ้างมั้ยคะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ภาพนิ่งวันงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

มีใครไม่ได้ถ่ายวีดีโอวันงานบ้างมั้ยคะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
juji View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote juji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มีใครไม่ได้ถ่ายวีดีโอวันงานบ้างมั้ยคะ
    Posted: 30 Jul 2005 at 09:26

คิดอยู่ว่าจะถ่ายวีดีโอด้วยดีหรือเปล่า แต่คุณว่าที่บอกว่าถ่ายแล้วจะได้เอามาดูเหรอ เพราะของพี่สาวเค้าแต่งไปปีกว่าแล้วเอามาดูแค่ครั้งเดียวแล้วก็ เก็บไปเลย ถ่ายทีก็ตั้งหลายพันเอาตังค์ไปถ่ายรูปดีกว่า

เพื่อน ๆ มีใครที่แต่งไปแล้วแล้วไม่ได้ถ่ายวีดีโอบ้างมั้ยคะ กลัวว่าไม่ได้ถ่ายแล้วจะมารู้สึกเสียดายทีหลัง   เพราะงานแต่งเราก็มีแค่ครั้งเดียว แต่อีกใจก็กลัวเปลืองเพราะคุณแม่กับคุณแฟนก็บอกว่าไม่เห็นจำเป็ นเลย มีแค่รูปถ่ายอย่างเดียวก็พอแล้ว  แง....คิดไม่ตก   

Back to Top
white sand View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote white sand Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2005 at 09:39

ฟังๆดูแล้ว คุณ juji ต้องการถ่ายวีดีโอวันงานใช่ไหมคะ แต่คุณแม่และคุณว่าที่เห็นว่าเปลืองงบ จริงอยู่การที่ถ่ายวีดีโอนานๆจะเปิดดูที แต่เมื่อเวลาผ่านไปอีกสัก 10 ปี คุณคิดว่าจะจำบรรยากาศในวันนั้นได้ไหมคะ ขนาดเราเคยถ่ายวีดีโอตอนเด็กๆแม้จะเป็นเทปสั้น ๆพอเอามาดูตอนนี้รู้สึกดีนะคะอย่างน้อยงานแต่งงานของเราครั้งเดียวถ่ายเถอะค่ะ ถ้ากลัวเปลืองงบลองวานเพื่อนที่มีกล้อง Handdy Cam มาถ่ายให้ซิคะ ค่าม้วนเทปไม่น่าเกิน 1,000 บาท และนำไปทำ VCD อีกประมาณ 500 บาทค่ะ และงานเราก็ใช้วิธีนี้ค่ะ แต่อาจไม่ชัดเท่าจ้างช่างมืออาชีพ แต่ก็ ok ค่ะ จะได้ไม่เสียดายทีหลัง

Back to Top
puangpond View Drop Down

Post Options Post Options   Quote puangpond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2005 at 12:27

เห็นด้ายกะคุณ White sand ค่า เราก้อจะนำวิธิคุณ White Sand ไปใช้เหมือนกัน ยุคนี้ยุคประหยัดอ่ะค่ะ

Back to Top
aoment View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aoment Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2005 at 12:53

คุณwhite sand แนะนำดีจังขอจะเอาไปใช้บ้างนะค่ะ

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote juji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2005 at 14:44

คุณ white sand พูดถูกเลยค่ะจูอยากให้มีวีดีโอแต่คุณแฟนและคุณแม่บอกว่าสิ้นเปล ือง อยากทำวิธีที่คุณ white sand แนะนำอยู่เหมือนกัน แต่เพื่อน ๆ ไม่มีกล้อง Handdy Cam กันเลย มีแต่กล้อง Digital เลยยังไม่รู้ว่าจะมีหรือไม่มีดี  คงต้องไปออดอ้อนกันอีกที 

ส่วนใหญ่แล้วค่าใช้จ่ายในการถ่ายวีดีโอประมาณเท่าไหร่เหรอคะ เพราะถ้าแพงมากอาจจะไม่อนุมัติ  แต่ถ้าได้ถ่ายวีดีโอ จิง ๆ ก็อยากได้ที่มีคุณภาพหน่อยค่ะ เพราะเท่าที่เคยดูของพี่สาวไม่ค่อยดีเลย ส่วนใหญ่ก็ถ่ายตอนซุ้มหน้างาน แล้วก็ตอนช่วงพิธีการนิดหน่ อย นอกนั้นก็เดินถ่ายตามโต๊ะ ไม่ต่างอะไรจากรูปถ่ายซักเท่าไหร่ แล้วก็ไม่เห็นมีไปสัมภาษณ์แขกและเพื่อน ๆ ของเจ้าบ่าวเจ้าสาวกันเลย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote white sand Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jul 2005 at 22:29

เท่าที่เคยหาข้อมูลมา ถ้าจ้างช่างมืออาชีพ ราคาประมาณ 3,500-7,000 ต่อรอบ(เช้าหรือเย็น) มืออาชีพเขาจะมีการตัดต่อเป็น VCD ประมาณว่ามีไตเติ้ลมีเพลงประกอบมั๊งคะ ส่วนบรรยากาศคงชัดภาพเหมือนดูละคงฉากที่พระเอกนางเอกแต่งงานกันตอนที่พี่สาวคุณ juji ถ่าย vdo จ้างช่างมืออาชีพหรือถ่ายกันเองคะเพราะคนถ่ายอาจกดปุ่ม record แป๊ปเดียว แล้วกด stop  record เมื่อเดินไปอีโต๊ะนึง ทำให้ดูเหมือนภาพถ่ายค่ะ

Back to Top
ammi-jang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ammi-jang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jul 2005 at 23:10

เห็นด้วยเลยค่ะ....เพราะงานภาพนิ่งก็ได้ภาพนิ่ง  แต่งาน VDO ก็ได้เป็นภาพเคลื่อนไหวด้วย  ทำให้เราได้เห็นทั้งภาพ  ได้ยินทั้งเสียงในวันสำคัญของเรานะคะ  ยังไงก็ลองพิจารณาดูก็แล้วกันนะคะ

Back to Top
ammi-jang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ammi-jang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jul 2005 at 23:14
อ้อ...ลืมไปค่ะ  ถ้าเป็นไปได้อยากให้ดูงานช่างภาพมืออาชีพมากกว่านะคะ  เพราะเค้าจะมีการเก็บบรรยากาศต่างๆ ให้เราด้วย  เช่น  ดอกไม้ที่เราตั้งใจให้ทางโรงแรมจัด  ของชำร่วยที่เราเลือกเฟ้นมาอย่างดี  แล้วเค้าก็จะเอาบรรยากาศที่เป็น hi-light ทั้งหมดมาสรุปให้เราเพื่อเป็นไตเติ้ลเพลงน่ะค่ะ  แล้วก็เข้าสู่เรื่องของพิธีการทั้งหมด  (หรือเราอาจจะแอบกระซิบกับเพื่อนแล้วก็ทีมงานถ่าย VDO ไว้ก่อนว่า  แอบเม้าส์เล็กๆ  ก็จะได้อารมณ์น่ารักไปอีกแบบนะคะ)
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote juji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2005 at 10:25

หลังจากไปออดอ้อนซักพัก คุณแฟนสุดที่เลิฟก็อนุมัติแล้วล่ะค่ะ    ดีใจจังได้มี vdo เก็บไว้ให้ลูกดูแล้ว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote white sand Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2005 at 22:42

ดีใจด้วยนะคะ ขอโทษด้วยที่เมื่อวานพิมพ์ตกหล่นไปนิดนึงขอแก้ไขข้อมูลเรื่อง vdo ถ้าถ่ายเองแฟนเราบอกว่าม้วนเทป แบบ Handdy Cam ความยาว90 นาที ม้วนละประมาณ 250 บาท ค่าทำเป็น vcd ความยาว 1 ชม. ราคา 200 บาทค่ะ แต่เราว่าจ้างช่างมืออาชีพท่าทางจะดูดีกว่าค่ะ เพราะดูรูปภาพนิ่งของเพื่อนๆในเว็บ .รู้สึกว่า เก็บรายละเอียดได้ดี มุมกล้องก็สวย ของเรามีแต่มุมเดิมๆ แต่ก็ต้องขอบคุณพี่ที่ทำงานที่เขาช่วยมาถ่ายให้ค่ะอย่าลืมโพสรูปวันงานของคุณ juji มาให้ชมบ้างนะคะ

Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Aug 2005 at 11:22

เราไม่ได้จ้างช่างถ่ายเหมือนกัน ... 
แต่วันงานปรากฎว่าเพื่อนของน้องสาวเอากล้อง Handdy Cam ไปถ่าย
เลิกงานเค้าก็ตัดต่อมาให้  แม้ไม่ใช่มืออาชีพ แต่เราก็ว่าได้อารมณ์ดีเหมือนกัน
มีตอนไปสัมภาษณ์ แม่เราด้วย  สนุกดี 

Back to Top
N'GoonG View Drop Down

Post Options Post Options   Quote N'GoonG Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2005 at 07:59
ดีใจด้วยค่ะที่สุดท้ายก็ได้มีVDOอย่างที่ตั้งใจ ของกุ้งได้แถมจากpkของโต๊ะจีนน่ะค่ะ ภาพที่ได้ก็น่ารักดีนะคะเวลาผ่านไปเอามาดูแล้วยิ้มได้ทุกครั้ง
Back to Top
IcyRose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote IcyRose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2005 at 23:39

ดีใจด้วยค่ะ Icyว่ามีไว้ดีกว่าเพราะงานอย่างนี้ครั้งเดียวในชีวิต ถึงไม่ได้หยิบมาดูกันบ่อยๆก็เถอะ แต่เวลาดูบรรยากาศก็คนละแบบกันภาพถ่าย เลือกเจ้าที่ตัดต่อดีๆให้ใครๆดูเค้าก็ยิ้มค่ะ ประกอบกับเดี๋ยวนี้เป็นแผ่นซีดีดูกับคอมก็ได้ ไม่เหมือนสมัยก่อนต้องกลับบ้านถึงจะดูได้ก็เลยยิ่งไม่มีใครได้ห ยิบดูหรือเอาไปอวดใครต่อใคร ถ้าพอมีงบ Icy ว่ามีไว้น่ะดีกว่าแน่นอน 

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote juji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Aug 2005 at 10:16

แล้วเวลาเค้าถ่ายเนี่ยจะมีไปสัมภาษณ์เพื่อน ๆ หรือเปล่าค่ะ หรือเราต้องแจ้งกับช่างถ่ายก่อนว่าให้สัมภาษณ์เพื่อน ๆ ด้วย เพราะถ้าถ่ายแค่ช่วงงานและพิธีการอย่างเดียวคงไม่สนุกเท่าไหร่& nbsp; ว่าแต่...ใช้เจ้าไหนดีคะเนี่ย เลือกไม่ถูกเลย

Back to Top
meo-meo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote meo-meo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2005 at 15:38
ถ่ายเถอะค่ะ เพราะตอนนี้อาจจะเฉย ๆ แต่อย่าลืมว่า ถ้าต่อไป 10 ปี 20 ปี ..... จะรู้สึกดีขึ้นเรื่อย ๆ แล้วจะไม่เสียดายเลยค่ะที่ถ่ายเก็บไว้ ส่วนในการสัมภาษณ์ ผู้มาร่วมงานเราก็อาจจะวานเพื่อน ๆ ซักคน เป็นพิธีกรสัมภาษณ์รูปแบบอาจเป็นกันเอง ไม่ต้องให้ผู้ร่วมงานเขียน ใบอวยพรหรอกค่ะ ฟังจากกวิดีโอเลย สนุกดีนะคะ ของเหมียวก็ทำเป็นแบบนี้ค่ะ มีถ่ายก่อนงานเริ่มซัก 2 ชั่วโมง ประมาณว่าดูความวุ่นวายไงคะ อิ อิ
Back to Top
true View Drop Down

Post Options Post Options   Quote true Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2005 at 16:11
งานพี่สาวไม่ได้ถ่ายค่ะ เสียดายมาก คิดว่า สำหรับงานครั้งเดียวในชีวิต 6-7000 บาทตรงนี้ไม่น่าจะประหยัดเลย
ไปตัดงบส่วนอื่นๆดีกว่าค่ะ
Back to Top
lala29 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote lala29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2005 at 18:35

ดีใจด้วยค่ะ ที่ได้ถ่ายvdo เก็บไว้เป็นความทรงจำที่แสนดี

เอาไว้เปิดให้ลูกหลานดูก็ดีน่ะค่ะ เค้าคงอยากเห็นวันที่เราเริ่มต้นชีวิตใหม่

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.094 seconds.