WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: รีวิวงานงานแต่งบ้านนอก EP 3 : งานเย็น
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

รีวิวงานงานแต่งบ้านนอก EP 3 : งานเย็น

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
unch_j View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote unch_j Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รีวิวงานงานแต่งบ้านนอก EP 3 : งานเย็น
    Posted: 27 Dec 2011 at 15:16 Share

มาอีกแล้วจ้า สุดท้าย ท้ายสุดกับ รีวิวงานงานแต่งบ้านนอก EP 3 : งานเย็น จ้า...

EP1 กับ EP 2 ตาม Link ด้านล่างนะคะ

รีวิวงานงานแต่งบ้านนอก EP 1 : เตรียมตัวเป็นเจ้าสาว http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=157566

รีวิวงานงานแต่งบ้านนอก EP 2 : งานเช้า http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=157612

วันที่สละโสด :     จันทร์ที่ 12 / 12 / 54

สถานที่ :            หอประชุม วิทยาลัยการอาชีพท้ายเหมือง

ชุดงานเย็น :        สตูอิโอแถบบางแค ทั้งเจ้าบ่าว-เจ้าสาว (นมปลอมของเจ้าสาว ใช้ของเดิมที่มีอยู่ ซื้อมาจากแพลตตินั่ม อิอิ)

รองเท้า :            คู่เดิมจากงานเช้า ทั้งเจ้าบ่าว-เจ้าสาว

ช่างแต่งหน้า :      ช่างแถวบ้าน (คนเดิมกับงานเช้า)

ชุดน้ำชา : ซื้อจากจตุจักร

ของรับไหว้ตอนยกน้ำชา ผ้าขนหนู จากจตุจักร

ของชำร่วย :        ถ้วยกาแฟ จากจตุจักร

จัดดอกไม้ :        ร้านคุณครูสมัยประถม แถมให้ยืมกล่องใส่ซอง

ดนตรี / เครื่องเสียง :         ร้านญาติ

ช่างกล้อง :         เพื่อนเจ้าบ่าว ทั้ง 2 รอบ ทั้งเช้าทั้งเย็น (แถมคิดราคาพิเศษให้พอเป็นพิธี)

Presentation :    เพื่อนเจ้าสาวจัดให้

พิธีกร / MC :       Import มาจากภูเก็ต

อาหาร :             โต๊ะจีน

ส่วน ลำดับพิธีการคร่าวๆ ประมาณนี้คะ ^^

พิธีการ   :           15.30 - 17.00 น. - เริ่มยกน้ำชา ... โดยตอนเย็นยกน้ำชาเฉพาะฝ่ายเจ้าสาว ฝ่ายเจ้าบ่าวยกตอนเช้าแล้ว

เริ่มงาน 17.00 น. - แต่แขกเริ่มมาตอน 16.30 น. และอย่างเร็วคะ ยังไม่ทันจะ 17.00 น. โต๊ะใกล้เต็ม

17.00-18.00 น. - เจ้าบ่าว เจ้าสาว และญาติ ยืนต้อนรับแขกผู้มีเกียรติด้านหน้างาน

18.00-19.00 น.   - พิธีกรกล่าวต้อนรับแขกผู้มีเกียรติในงาน

- พิธีกรเชิญแขกชม Presentation … ความยาวประมาณ 7 นาที

- พิธีกรเชิญเจ้าบ่าว-เจ้าสาวขึ้นบนเวที

- พิธีกรกล่าวแนะนำประวัติ เจ้าบ่าว-เจ้าสาว

- พิธีกร เชิญคุณพ่อและคุณแม่ของทั้งเจ้าบ่าวและเจ้าสาวขึ้นคล้องพวงมาลัย

- พิธีกรเชิญประธาน ขึ้นกล่าวคำอวยพรบนเวที และดื่มฉลองให้กับคู่บ่าวสาว

- พิธีกรกล่าวขอบคุณ คุณพ่อ คุณแม่ของคู่บ่าวสาว และกล่าวขอบคุณประธาน พร้อมเชิญลงเวที

19.00-19.30 น.   - ขอบคุณแขกผู้มีเกียรติ .. จริงๆ ต้องมีสัมภาษณ์คู่บ่าวสาวด้วยคะ แต่เนื่องคนกล่าวอวยพรพูด

นานมาก นานจนต้องตัดสัมภาษณ์ออก กระชับเวลา

19.30 น. เป็นต้นไป          - เจ้าบ่าว-เจ้าสาวเดินทักทายแขกผู้มีเกียรติ

20.00 น.            ...... จบงาน ......

21.00 น.            ทานข้าวมื้อดึก กลับบ้านนอน ZZZzzzz ... ของที่บ้านค่อยเก็บพรุ่งนี้

เริ่มเลยนะคะ

13.00 น. เราเริ่มแต่งหน้าคะ พร้อมทั้งแม่ เจ้าบ่าว และเพื่อนเจ้าสาวคะ

เรามีเวลาแค่ 1 ชม. หลังจากเสร็จงานเช้า เพื่อทานข้าว (รวบเดียวมื้อเที่ยง+มื้อเย็น - -“) และอาบน้ำล้างหน้า

ซึ่งหลังจากแต่งหน้าแต่งตาเสร็จแล้ว วิ่งไปถ่ายรูปกับอาม๊าก่อนเลยคะ แต่ตอนนั้นตื่นเต้นจัด ลืมถ่ายแบบครบทีม

เลยได้แต่รูปคู่เจ้าสาว กะอาม๊าเท่านั้น ส่วนพ่อกับแม่นำหน้าไปที่งานก่อนแล้วคะ

รถเจ้าสาวคะ ยืมของน้ามาใช้งานเฉพาะกิจ ส่วนโบว์หน้ารถนี้ ฝีมือแม่เจ้าบ่าวคะ ใช้เวลาแค่ 20 นาทีในการมัดๆๆๆ

15.00 น. เราไปถึงก่อนเวลาคะ ญาติๆ ยังมากันไม่ครบ เลยถ่ายรูปเล่นไปพลางๆ คะ  

ช่างกล้องแอบกระซิบว่า หน้าตอนเย็น ช่างเค้าแต่งดูดีกว่าตอนเช้า

ซึ่งหลังจากงานจบ แม่เล่าให้ฟังว่า มีคนมาถามแม่เยอะอยู่คะ ว่าใครแต่งหน้าให้ ราคาเท่าไหร่ 

แถมแม่บอกราคาผิดไปด้วยคะ 555 ... ปากแม่แดงกว่าลูกซะอีก

โซฟากับพรมสำหรับยกน้ำชา ขนมาจากบ้าน ส่วนดอกไม้ สีแจ่ม ถ่ายรูปขึ้นมากกก ชอบบ

งานเราไม่เน้นดอกไม้นะคะ มีแต่หน้าเวที กับซุ้มหน้างานเท่านั้นคะ 

เพราะผู้ใหญ่เค้าติงมาว่าอย่าเยอะ เอาตังไปใส่อาหารดีกว่า

และจบงานมีคนมาถามเหมือนกันคะว่าใครจัดให้ ^^

ตอนนี้เจ้าสาวยังมีเวลามานั่ง เช็ค Rating ^^

สังเกตมาหลายงานแระ ว่าทำไมต้องมีรูปแนวนี้ที่เจ้าสาวต้องช่วยแต่งตัวเจ้าบ่าวในงาน พอมาเจองานตัวเองถึงรู้ ^^

มีคนเค้าบอกว่า ก่อนวันงานน่ะ เจ้าบ่าวเจ้าสาวไม่ต้องทำอะไร ให้นั่งเฉยๆๆๆๆๆๆ แต่เอาเข้าจริง ก็วิ่งกันจนเหนื่อยถึงดึก

3-4 ทุ่ม เจ้าบ่าวยังขับรถไป-มา ระหว่างที่พักกับบ้านเราเลยคะ

แล้ววันงาน ดูจากรูปสิคะ นั่งไม่ค่อยติดเท่าไหร่อ่ะ เพราะอันไหนที่เราทำมาเอง จัดเองได้ ก็จัดเองคะ

ก่อนจะยกน้ำชา เรากับเจ้าบ่าวติดดอกไม้ที่หน้าอกให้กับพ่อ-แม่เองคะ

15.30 น. มาถึงช่วงยกน้ำชากันคะ

ผ้าขนหนูมาแล้ววววว และเจ้าบ่าวบังตรูซะมิดเกือบทุกรูปเลยง่า - -“ ช่างกล้องสะกิดก็แล้ว แต่เป็นเพราะเค้าเมื่อยขาคะ

ตอนยกน้ำชานี่ เราพลาดอย่างรุนแรงคะ คือลืมใส่ชื่อพ่อ-แม่เราเองในใบรายชื่อ ทำให้ยกน้ำชาคู่สุดท้ายเลยอ่ะ - -“

16.30 น. แขกเริ่มมากันแล้วคะ แปปเดียวเองอ่ะ โต๊ะใกล้เต็มแล้ว

เจ้าบ่าวก็โทรตามเพื่อนยกใหญ่ เราเองก็ลุ้นว่าเพื่อนเราจะมาทันรึป่าว เพราะถ้าเริ่มพิธีการ เราคงไม่ได้อยู่รับหน้างาน

และระหว่างรอ พี่สาวก็มาสะกิดว่า ในช่วงที่ยืนว่างๆ ระหว่างรอแขกให้ถ่ายรูปไว้ด้วย เพราะเดี๋ยวจะไม่มีรูปคู่นะ

17.00 น. เริ่มพิธีการ และเปิด Presentation ระหว่างนั้น คู่บ่าวสาวก็หัวเราะไปสิ 555 

หลังจากนั้น พิธีกรก็เชิญขึ้นเวทีคะ

ส่วนนี้ ภูมิใจนำเสนอคะ ฝีมือเพื่อนเราคะ ^^

หลังจากเสร็จพิธีการบนเวทีแล้ว เราสองคนก็กล่าวขอบคุณแขกในงานคะ ซึ่งเราพูดก่อนเจ้าบ่าวคะ

เตรียม Script ไว้ในใจมาแล้ว แต่เอาเข้าจริง ก็มีสั่นๆ บ้าง แต่ช่วงสั้นๆ คะ แล้วตามด้วยคิวเจ้าบ่าว

ซึ่งจริงๆ แล้ว สำหรับเรา เราคิดว่าควรจะให้คนที่พูดไม่เก่งพูดก่อนนะ

แล้วคนพูดเก่งปิดท้าย น่าจาจบสวยกว่า เพราะเจ้าบ่าวของเราสั่นมากๆๆ

และอีกข้อนึง ....... เจ้าบ่าว-เจ้าสาวอย่าลืมจับมือกันบนเวทีนะคะ งานเราไม่มีเลยยย ขึ้นเวทีปุ๊ป ลืมกันไปเลยอ่ะ

20.00 น. ใกล้จบงานแระคะ ออกมาส่งแขกกัน ณ ตอนนี้ ยังไม่หิวข้าว สงสัยลืมคะ

ส่วนนี้ ภาพมุมกว้างบรรยากาศในงานคะ ฝีมือน้องชายเราเองคะ มาช่วยถ่ายรูปงานพี่ด้วย

หลังจากส่งแขกกลับหมดเรียบร้อยแล้ว เจ้าบ่าว-เจ้าสาวกับญาติๆ รอเก็บโต๊ะคะ 555 ไม่ใช่ค้า... ได้เวลากินข้าวแล้ว

คำแรกที่ข้าวตกถึงท้องคือ .. ทำไมหิวว่ะ ซึ่งระหว่างงานเราได้กินแค่น้ำ แต่ไม่รู้สึกหิวเลย

แล้วนอกจากลืมหิวข้าว ลืมปวดห้องน้ำด้วยคะ คือสังเกตตัวเองนะคะว่าดื่มหลายแก้ว แต่ไม่ยักจะปวด

และหลังจากเคลียร์หมดแล้ว ก็ได้กลับบ้านตอนประมาณ 21.00 น. คะ

แทบจะล้มตัวนอนทั้งอย่างนั้นเลยอ่ะ ความรู้สึกเหนื่อยมันก็มากจากไหนไม่รู้

หมดแล้วคะ สำหรับงานแต่งบ้านนอกของเรา ไม่หวือหวา ไม่อลังการ เอาเท่าที่มี และมีเท่าที่มีคะ

แถมยังมาเร็ว ไปเร็วด้วยอ่ะ รีบเดินส่งแขกกันขาขวิด

ถ้ารีวิวผิดพลาดประการใด โม้มากไป ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี่ด้วยนะคะ

และก็ขอให้ทุกๆ คนมีความสุขมากๆๆ ส่วนใครที่กำลังเตรียมงาน ก็ขอให้ราบรื่นๆๆ ... นะจ๊ะ ^^

Edited by unch_j - 29 Mar 2012 at 11:12
Back to Top
itotu View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote itotu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2011 at 15:36 Share
มีความสุขมากๆนะคะ
รีวิวละเอียดดีค่ะ
อยากให้งานเลิก 3 ทุ่มเหมือนกันเลยค่ะ
กลัวจะดึก อิอิ
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote unch_j Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2011 at 16:17 Share
เพราะมีคนคอยดูเวลาให้คะ ทำให้เตือนๆ ได้
อีกอย่าง... งานเราไม่มีแอลกอฮอลล์คะ เลยกลับกันเร็ว ^^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote itotu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2011 at 18:08 Share
ดีจังเลยค่ะ
งานเรา น่าจะมีแอลกอฮอล์ เห็นวทจบ. พูดๆอยู่
อยากให้กลับกันเร็วๆหน่อย จังเลยค่ะ

ขอถามนิดนึงสิคะ
งานเลี้ยงตอนเย็น เจ้าสาวเหนื่อยไหมคะ
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote unch_j Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2011 at 23:03 Share
ระหว่างงานไม่เหนื่อยเลย หรือเพราะสนุกรึป่าวไม่รู้เนอะ Alert ตลอดงานเลย
แต่พอจบงานนี้สิคะ แทบจะถอดรองเท้าเลยคะ 555
พอถึงบ้าน ตาแทบจะปิดแล้ว คิดถึงขนาดว่าจะนอนทั้งหัวอย่างนั้นได้มั้ย
Back to Top
ao11oa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ao11oa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2011 at 07:39 Share
Smile ยินดีด้วยค่ะ มีความสุขมากๆนะคะ ขอบคุณสำหรับข้อมูล ข้อแนะนำต่างๆค่ะ เหนื่อยหน่อยแต่มีความสุขก็ยอมLOL
http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=160124
Back to Top
nongjai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongjai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2011 at 12:50 Share
แขกเยอะจังเลยค่ะ โทษนะคะ เผอิญใจได้ยินมาว่า แขกต่างจังหวัดไม่ค่อยเอาซองใส่กล่องหน้างาน มักชอบให้กับเจ้าภาพเอง
ไม่ทราบว่างานคุณจิ๋มเป็นมั้ยคะ มีเทคนิค วิธียังไง ได้เดินตามโต๊ะบ้างมั้ยคะ?
Tongueคลิปน่ารักมากเลยค่ะTongue ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ หลายๆอย่างเลย มีความสุขมากมายนะคะ ^____^

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote unch_j Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2011 at 13:13 Share
ขอบคุณคะ คุณใจ ^^
ของคุณใจเตรียมงานถึงไหนแล้วคะ

งานเรา เราก็มีเดินตามโต๊ะด้วยนะคะ แต่เดินไม่ทันอ่ะ ต้องรีบมาส่งแขกหน้างานก่อน เดินได้ไม่ถึงครึ่งด้วยซ้ำ
ส่วนเรื่องยื่นซอง แขกส่วนใหญ่จะยื่นซอง และรับของชำร่วยหน้างานเลยคะ (แต่ตอนเดินตามโต๊ะ ก็เอาของชำร่วยพ่วงท้ายไปด้วย)

ตรงโต๊ะหน้างาน จะมีเพื่อนเจ้าสาว และก็พี่ๆ มายืนรับซองอยู่
ส่วนเรากับเจ้าบ่าว รวมถึงพ่อแม่ ญาติๆ ที่คอยรับแขก ก็ยืนตรงหน้างานตรงซุ้ม ซึ่งอยู่ข้างๆ โต๊ะเลยคะ
และอาจจะเพราะเค้าเอากล่องรับซอง กับของชำร่วยตั้งบนโต๊ะให้แขกเห็นเลยมั้งคะ
พอแขกท่านอื่นเห็นว่าคนอื่นเค้ายื่นซองหน้างาน แล้วก็ถือของชำร่วยเดินเข้างาน แขกท่านอื่นก็จะทำตามคะ

Edited by unch_j - 28 Dec 2011 at 13:43
Back to Top

Post Options Post Options   Quote itotu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2011 at 18:39 Share
เรื่องรองเท้าก็กลัวเหมือนกันค่ะ ปกติไม่ใส่ส้นสูง วันงานก็ไม่สูงมาก แต่จะไหวหรือเปล่าก็ไม่รู้ จะกัดด้วยหรือเปล่าอีก
กลัวปวดท้องเบาอีก อ๊าก......กังวลหลายอย่างเลยค่ะ
เหลืออีก 10 กว่าวันเอง
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote unch_j Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2011 at 21:20 Share
งั้นสงสัยต้องลองใส่เดินให้ชินซักวันแล้วมั้งคะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.195 seconds.