แต่งงาน Review งานเช้าค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Review งานเช้าค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
FaiSaen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FaiSaen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: Review งานเช้าค่ะ
    Posted: 28 Oct 2011 at 14:36
เนื่องมาจากวิกฤติน้ำท่วม จึงถือโอกาสนี้รีวิวงานแต่งช่วงเช้า
ซึ่งจริงๆงานจัดไปเมื่อตุลาคมปีที่แล้วค่ะ (เคยรีวิวงานเย็นไปแล้วค่ะ)
ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับว่าที่เจ้าสาวรุ่นหลังบ้างไม่มากก็น้อยนะคะ ^^
๑. สถานที่ บ้านของเจ้าสาวเองค่ะ  ตอนแรกอยากจัดที่โรงแรมไปเลยทั้งเช้า-เย็น สะดวกดี  แต่ญาติผู้ใหญ่อยากให้จัดที่บ้าน ก็เลยต้องตามใจเค้าหน่อย  เรายังไงก็ได้อยู่แล้ว  ก็ช่วยๆกันจัดเองค่ะ (ส่วนใหญ่เป็นคุณแม่กับคุณน้าจัด เราติดงานหยุดไม่ได้เลย)  ดอกไม้คุณน้าช่วยจัดให้ 

๒. หน้า - ผม  คุณเอกคุณป๊อบบิวตี้ออฟเลิฟ   ทรงผมเราไม่ได้ระบุ บอกแค่ว่ายังไงก็ได้ เราชอบมากค่ะ  ถูกใจสุดๆ คุณเอกมาแต่เช้ามืดเลย  

๓. ของชำร่วยจาก JJ. Mall เป็นกล่องผ้าไหม

๔. ชุดขบวนขันหมาก + เซ็ทชุดหลั่งน้ำพระพุทธมนต์ + พิธีกรดำเนินรายการช่วงพิธีการต่างๆ ของเรือนเจ้าสาวค่ะ

๕. ชุดเจ้าสาว  ตอนเช้าใช้ ๒ ชุด โดย เปลี่ยนเฉพาะเสื้อค่ะ  ผ้าไหมของน้าเราให้ ไปตัดร้านแถวบางลำพู / เจ้าบ่าวใช้ชุดขาว (เป็นข้าราชการ)

มาชมภาพเลยแล้วกันนะคะ (ออกตัวก่อนนะคะว่าบ้านรกมาก  เก็บได้เท่านี้เหนื่อยสุดๆ)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote FaiSaen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2011 at 17:41

ขอโทษทีนะคะ  เน็ทเป็นไรไม่ทราบ  เลยโหลดรูปไม่ได้เลย ขอลองดูอีกที (ลองเป็นรอบที่สี่แล้ว)

เริ่มที่ศาลาเล็กหน้าบ้านค่ะ  ใช้เป็นที่หลั่งน้ำพระพุทธมนต์  ดอกไม้และตกแต่คุณน้าจัดการทั้งหมด  ยกเว้นตัวหนังสือชื่อเจ้าบ่าวเจ้าสาวให้ร้านเรือนเจ้าสาวทำให้ (โดยคุณแม่ออกแบบ)

ชุดขบวนขันหมาก 

ของชำร่วย กล่องผ้าไหม  เรารีบๆหาเลยไม่ได้ติดแทกอะไรเลยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote FaiSaen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2011 at 17:45
เย้ โพสสำเร็จแล้ว สงสัยเป็นที่คอมเรา  พอเปลี่ยนเครื่องคอมโพสได้เลย  ต่อเลยแล้วกันนะคะ

ชุดงานเช้าชุดแรกค่ะ (สังเกตชุดจะคับไปหน่อย อันเนื่องมาจากเจ้าสาวอ้วนขึ้นเร็วมากค่ะ สามสี่วันบวมแล้ว เลยอึดอัดหน่อย)

บรรยากาศงานเช้า  งานเล็กๆค่ะ แขกไม่มาก แค่ญาติสนิทของสองฝ่าย แขกประมาณ 70 คนได้ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote FaiSaen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2011 at 18:03

เสร็จพิธีหมั้นเจ้าสาวไปเปลี่ยนชุด (จริงๆก็เปลี่ยนแค่เสื้อค่ะ) เริ่มพิธีสงฆ์ – เลี้ยงพระเช้า - หลั่งน้ำพระพุทธมนต์ – ไหว้ผู้ใหญ่ – ส่งตัว – เป็นอันเสร็จพิธีค่ะ

จบแล้วค่ะ  เป็นรีวิวที่รีบๆไปหน่อย เนื่องจากกลัวคอมมีปัญหาอีก 

สำหรับข้อสังเกตเล็กๆน้อยๆจากงานนี้เท่าที่จำได้นะคะ ฝากไว้เผื่อท่านว่าที่เจ้าสาวคนต่อๆไป

1. การมอบหมายหน้าที่ในวันงาน ของเราไม่ได้มอบหมายใครทำอะไร ก็ไปมั่วๆเอาวันงาน เช่นคนส่งของชำร่วย  คนถือพาน คนกั้นประตูเ ฯลฯ  ดีที่มีญาติผู้หญิงเยอะก็มั่วๆกันไป

2. ของรับไหว้ผู้ใหญ่   ถ้าดูจากในรูป ยังมีโพสอิทสีชมพูติดอยู่ คือเราแค่ติดไว้ตอนห่อเพื่อบอกว่าผ้าเช็ดตัวสีอะไรเท่านั้นเองค่ะ เราลืมแกะออก แล้วคนเอามาวางก็ดันวางหันออกซะด้วย ถ่ายรูปออกมาแล้วดูพิลึก

3. ห้องนอนตอนส่งตัว เราลืมเช็ดกระจกตู้เสื้อผ้าซึ่งมันใหญ่มาก  จะบอกว่าถ่ายภาพมีกระจกเป็นรอยเต็มไปหมด ไม่สวยเลยค่ะ (ไม่ได้เอารุปมาลง)  รายละเอียดเล็กๆน้อยๆแบบนี้ถ้าแก้ได้ก็จะดี

4. เจ้าสาวไม่ได้ใส่ถุงน่อง ช่วงพิธีในบ้านขาดความมั่นใจไปเลยค่ะ กลัวเห็นเท้าดำ

5. เราหาภาพเต็มตัว/เต็มหน้า ไม่มีเลยค่ะ  จะเอามารีวิวนี่แหล่ะเพ่งรู้สึกว่า ทำไมไม่มีภาพเต็มตัวให้เห็นทั้งชุดเลยหว่า  ทั้งรูปคู่รูปเดี่ยว  อันนี้ก็น่าเสียดาย

จบแล้วค่ะ หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะคะ  เอามารีวิวช้าไปหน่อย (แค่ปีเดียวเอง) แต่ก็เผื่อเพื่อนๆจะดูเพลินๆ คลายเครียดจากน้ำท่วมบ้างนะคะ  ^^

Back to Top
nongjai View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote nongjai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2011 at 18:19

งานออกมาดูเรียบง่าย แต่ไม่ธรรมดานะ สวยมากเลย

อิจฉาเรื่องการจัดงานจังเลยคะ มีคนช่วยกันเยอะดี

ขอบคุณนะคะสำหรับเกร็ดเล็กๆน้อยๆ แต่ก็มีประโยชน์มากคะTongueTongue
Back to Top
itotu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote itotu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2011 at 20:39
เจ้าสาวสวยมากๆเลยค่ะ
Back to Top
ao11oa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ao11oa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Oct 2011 at 14:15
 Smile ยินดีด้วยน่ะคะและขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=160124
Back to Top
Giffynaha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Giffynaha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2011 at 10:47
เจ้าสาวสวยหวานมากเลยค่ะ
Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2011 at 13:23

ยินดีด้วยนะคะ มีความสุขมาก ๆ ค่ะ Tongue

Back to Top
Sansab View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sansab Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Nov 2011 at 09:09
ยินดีด้วยค่ะ
Back to Top
graphite007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote graphite007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2011 at 21:42
ยินดีด้วยค่ะ เจ้าสาวหน้าหวานมากๆค๊าาาSmile
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.119 seconds.