แต่งงาน FAQ งบสองแสนซื้ออะไรได้บ้าง - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > FAQ แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

FAQ งบสองแสนซื้ออะไรได้บ้าง

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
hargonCC View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hargonCC Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: FAQ งบสองแสนซื้ออะไรได้บ้าง
    Posted: 14 Jul 2005 at 20:14

เป็นเพชร Hope ค่ะ  ราคา   198000 ไม่รวมตัวเรือนค่ะ

weight: 1.072 Carat: K VVS2

fluorescence : Slight

Measurements : 6.59 - 6.62*4.03 mm.

Finish Grade : Very Good

Propotion : Very Good

Culet: pointed 

Table : 58.4 %

Crown height : 13.8 %

Pavillion Depth : 44.2 %

Total Depth : 60.0 %

Girdle : Medium - Faceted

ขอรบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ ^0^

Back to Top
นพัฒน์ View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2005 at 00:09

พีนนไม่อยู่...น้องพัดตอบให้ล่ะกันฮะ..(นี่..นี่..ทีหลังเรียกน ้องนพัฒน์นะ..เดี๋ยวพี่นนแกว่าเอาให้เราข้ามรุ่นไป

เทียบกับแก..อิ..อิ....)..สำหรับเม็ดนี้สัดส่วนผ่าน..ความสะอาด vvs 2 ต้องพิจารณาเรื่องประเภท ขนาด

ตำแหน่งและจำนวนของตำหนิด้วยนะว่ามีมากอ่ะเปล่า(ไม่แน่ใจว่าเพช รของ Hope เขาใช้ใบเซอร์ของสถา

บันไหนอ่ะ..รอพี่นนมาช่วยอีกที..แต่ปกติถ้าเป็นเซอร์ GIA, HRD, IGI, AGS จะมีบอกประเภท ตำแหน่ง

ขนาดและจำนวนของตำหนิให้ในใบเซอร์..ให้ดูจากในเซอร์ได้เลยค่ะ). .สีส่วนตัวคิดว่าติดนวลไปถึงแม้ว่าจะ

ได้ Fluorescence = slight เข้ามาช่วยซึ่งอาจจะทำให้ดูขาวขึ้น(อาจจะดูเหมือนสี J ได้)..ราคา..เอาว่า

ถ้าเป็นเพชรที่มีเซอร์ HRD, GIA, IGI และมีคุณสมบัติตามนี้ราคาไม่น่าจะเกิน 180,000-185,000 บาท

....

Back to Top

Post Options Post Options   Quote hargonCC Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2005 at 08:12

คุณพี่คะ แล้วถ้า เพชร GIA 1.01 carat I- VVS1 Heart and Arrow

สัดส่วนใกล้เคียงกัน ราคา 244000 ไม่รวมเรือน พี่ว่าแพงมั๊ยคะ แล้วจะเลือกเม็ดไหนดี

ขอบคุณค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2005 at 09:32

หงุดหงิด.หงุดหงิด..มีคนเรียหพี่แต่เช้าเลยวันนี้..หงุดหงิด..ค ิก..คิก....

เม็ดใหม่เนี่ยมีแบบว่า..ดีเทล..มั๊ยอ่ะคุณน้อง.แต่เท่าที่ดูราย ละเอียดตามที่ให้มาก็..แอบพิชิเอดด์..กว่าเม็ด

แรกอ่ะ..สีขาวกว่า..สะอาดมากกว่า..สัดส่วนน่าจะดี(แต่กว่ารึเปล ่าม่ะรู้)เพราะเป็น H&A..ราคาสูงกว่าแต่

เมื่อเทียบกับคุณสมบัติแล้วรื่นหูกว่า..ทำให้ตังค์อาจจะไหลออกจ ากกระเป๋าง่ายกว่า..ราคานี้ขอทางร้านเขา

รวมตัวเรือนไปเลยนู๋....

ปล.นี่..นี่..ทีหลังไม่เรียก..อา..เรียก..ลุง..ไปเลยล่ะ..แหม....แบร์..แบร์..คิก..คิก

Back to Top

Post Options Post Options   Quote hargonCC Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2005 at 10:10

หนูลองต่อแล้วนะคะ แต่เค้าบอกว่าเพชรมาใหม่ราคาเลยสูงสำหรับเม็ดที่2น่ะค่ะ ใจจริงอยากได้ม็ดที่2 แต่คุณแม่บอกว่าเม็ด1ประหยัดไปอีก50000 เลยตัดสินใจไม่ถูกค่ะ แนะนำหน่อยนะคะ จะให้เป็นของขวัญสามีน่ะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2005 at 10:29

สำหรับเม็ดที่สองอย่างที่บอกราคาสูงกว่าก็จริงแต่คุณสมบัติก็ดี กว่าด้วยเหมือนกัน..ส่วนเม็ดแรกถ้าไม่ใช่

เพชรที่ติอแบรนด์ Hope นะ..ตามราคาที่บอกไปข้างต้นจะได้ราคาที่ต่ำกว่า 13,000-18,000 บาท..

งั้นลองให้ทางร้านหาที่ ขนาด 1 กะรัต ตามนี้ (ราคานี้คิดตามอัตราแลกเปลี่ยนประมาณ 42.2 บาท/ดอล)

1. สี J color ความสะอาด IF ราคาน่าจะประมาณกะรัตละ 204,000-198,000 บาท

2. สี J color ความสะอาด vvs1 ราคาน่าจะประมาณกะรัตละ 198,000-196,000 บาท

3. สี J color ความสะอาด vvs 2 ราคาน่าจะประมาณกะรัตละ 194,000-190,000 บาท

มีใบเซอร์อ่ะนะ....ความเห็นส่วนตัวถ้าให้เลือก 2 เม็ดนี้จริงๆ ชอบเม็ดที่ 2 ค่ะ(แอบเห็นใจฝ่ายชายมั่ง

..เชียร์ให้ฝ่ายหญิงมาหลายตรั้งแล้ว..อิ..อิ..)

Back to Top

Post Options Post Options   Quote hargonCC Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2005 at 11:24
จะลองต่อดูค่ะ สำหรับเม็ดที่2 แล้วจะมารายงานให้ทราบนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2005 at 23:15
ยินดีค่า....
Back to Top
-นน- View Drop Down

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2005 at 20:53
ขออนุญาติแก้ไขหัวข้อกระทู้เพื่อ เป็นแนวทางให้กับเพื่อนๆที่กำลังตัดสินใจอยู่ครับต้องขอโทษท่าน เจ้าของกระทู้ด้วยครับ

อนึ่งเรื่องราคา อาจมีการปรับเปลี่ยนขึ้นอยู่กับ อัตราแลกเปลี่ยนและราคาเพชรตามตลาดโลกครับ

Back to Top
ms_silig View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ms_silig Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Oct 2005 at 12:00

ถ้าเราไปเลือกแหวนเพชรที่ร้านขายทองทั่วไปกับร้านเพชร เช่น จูบิลี่ เว้อกกิ้ง ไดมอนด์ อันไหนดีกว่ากันคะ

มีคนเคยบอกว่าให้ไปตามร้านเพชรทั่วไปเพราะว่าจะราคาถูกกว่าใรน้ ำหนักที่เท่ากันจริงไหมคะ

Back to Top
airkee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote airkee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2006 at 01:13

xx

Edited by airkee
Back to Top
jeejija View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeejija Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Dec 2007 at 13:47
รบกวนสอบถามราคาเพชรคะ Round Brilliant Cut Diamond 1.11ct - G SI1 Excellent finish จาก DCLA ไม่ทราบว่าราคาจะประมาณไหนคะ แล้วถ้าขายคืนนี่จะได้กำไร หรือว่าขาดทุนอ่ะคะ ส่วนใหญ่เห็นแต่ GIA แต่ไม่ทราบว่าคนรู้จัก DCLA ของออสเตรเลียกันมั้ยคะ ขอบคุณมากคะ

Back to Top
Mobeus View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mobeus Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2010 at 18:04

รบกวนถามผู้รู้ค่ะ ว่ารายละเอียดและราคาของ 2 เม็ดนี้เป็นอย่างไรบ้าง ช่วย comment ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ ทั้ง 2 เม็ดนี้ได้ Cer จาก GIA ค่ะ รายละเอียดตามนี้ค่ะ

1.  H Color นน. 1.01 กะรัต  Round Brilliant, VS2, Cut: Very Good,

TBL: 59% TD: 62.7%  CA:36.5   PA: 40.8

ST: 50% LH:75%

Gridle: MED to THK, F

Culet: NON    Polish: Very Good

Symmetry: Excellent

Fluorescence: None. Additional clouds

ราคา 186,800 บาท

2. I Color นน. 1 กะรัต  Round Brilliant, VS1, Cut: Excellent,

TBL: 57% TD: 62.7%  CA:35   PA: 41.4

ST: 45% LH:80%

Gridle: MED to STK, F

Culet: NON    Polish: Excellent

Symmetry: Very Good

Fluorescence: Faint

None

Key: Feather, Cloud, Indeted Natural

ราคา 165,000 บาท

Back to Top
oknaka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oknaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2010 at 21:49

อยากซื้อเพชรที่มีใบcer แต่อยากทราบว่า

เพชรมี cer อะไรบ้างคะ นอกจาก cer GIA
แล้ว ใบcer แบบไหนดีที่สุด แล้วมีตั่งแต่ไซต์ไหนคะ
Back to Top
teptep View Drop Down

Post Options Post Options   Quote teptep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jun 2011 at 23:12
เข้ามาหาข้อมูลด้วย
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.098 seconds.