WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอบ่นครับ เหนื่อยใจจนท้อแล้ว
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ขอบ่นครับ เหนื่อยใจจนท้อแล้ว

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Effect_Huligan View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Effect_Huligan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอบ่นครับ เหนื่อยใจจนท้อแล้ว
    Posted: 27 Sep 2011 at 09:33 Share
คือผมกับแพลนมีแพลนจะแต่งงานกันปีหน้า ตอนนี้รอฤกษ์แต่งอยู่ ก่อนหน้านี้เราได้หมั้นกันไว้ก่อนแล้วครับ แต่ปัญหาคือแฟนผมเค้าค่อนข้างไม่สนใจเรื่องจะจัดเตรียม จะอาไรสักอย่าง ผมก็เป็นคนจัดการทั้งหมด เธอจะอ้างว่างานยุ่ง (แฟนผมเป็นเภสัชโรงพยาบาล)วันวันก็เหนื่อยแล้ว เรื่องนี้ผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่เพราะชินตั้งนานแล้ว ตอนเรียนก็เป็นแบบนี้

แต่ที่เซ็งหลายครั้ง คือเวลาปรึกษาสิครับ เนื่องจากผมเองต้องเก็บเงินทุกบาท ทุกสตางค์ไปขอเธอ สินสอดก็ครึ่งล้าน ทองอีก สิบบาท ด้วยตัวเองทั้งหมด ค่าใช้จ่ายอื่นๆเคยแย็บเธอเหมือนกัน แต่เธอบอกมันเป็นหน้าที่ผู้ชาย ตรงนี้ผมก็ยังรับได้นะ แต่ปัญหาคือเวลาพูดคุยหรือหาทางเตรียมตัวสำหรับงานแต่งเธอไม่เคยให้กำลังใจ ไม่เคยให้ความร่วมมือ หรือช่วยเหลือ กับเป็นคำนี้ตัดบททุกครั้ง คือ " ไม่พร้อมก็ไม่ต้องแต่ง " คือพอฟังทุกทีแล้วมันจี๊ดครับ จนตอนนี้ท้อแล้วครับ

เรื่องที่เถียงกันมีทุกเรื่อง ทีแรกอาทิตย์นี้ผมนัดเธอกับที่บ้านไปดูฤกษ์อาทิตย์นี้ ผมต้องขับรถไปต่างจังหวัดหาเธอเกือบ ห้าร้อยโล ไปที่บ้านเธอนะเพราะแพลนกันไว้แล้ว แต่เธอบอกที่บ้านบอกไปไม่ได้ เพราะช่วงนี้พระเข้าพรรษาไม่ดูฤกษ์ ตรงนี้ผมไม่แน่ใจ แต่กว่าผมจะไปบ้านเธอมันก็ยืดไปอีกเดือนนึง ระยะเวลาในการเตรียมตัวมันน้อย

ก่อนหน้านี้ปรึกษาเรื่องงานแต่ง เนื่องจากสินสอดเห็นทางบ้านเธอจะเก็บหมด ผมจะไปแต่งที่บ้านเธอนะ และซองงานด้วย ส่วนที่ผมได้กลับมาจะเป็นทองสินสอด ซึ่งผมก็บอกว่าผมให้เธอเก็บ แต่เนื่องจากผมเป็นคนมีเพื่อนเยอะ และต้องมาจัดงานฉลองสมรสอีกรอบที่กรุงเทพ ผมก็เลยบอกเธอว่าอาจจะเอาทองไปชั่วคราว เพื่อไปจัดงาน เพราะผมคงไม่มีปัญญาหาเงินหลักแสนได้ในช่วงเดียวกัน นอกจากไปหยิบยืมคนอื่น เธอไม่ยอมครับ บอกว่าทองเป็นของเธอ จะไม่ยอมขายหรือไปจำนำอาไรทั้งนั้น ผมต้องหาทางเอาเอง หรือใช้บัตรเครดิตไป พอผมบอกเอาบัตรเธอมารูดจัดงานไหม(ผมไม่มีบัตร) ประมาณแสน เธอก็ไม่ยอมอีก

พอคุยเรืองทอง เนื่องจากเดือนนี้ผมจะได้ค่าคอม มาเป็นเงินประมาณหลักแสน ก็เลยบอกเธอว่าจะไปซื้อทองสัก 3-4 บาทก่อน เธอก็ดีใจ แต่เธอจะขอเก็บไว้ทั้งหมด ทีแรกผมบอกว่าก็ให้ผมเก็บไว้ 2 บาท ที่เหลือเธอเก็บไว้ ไว้ใส่ก่อน เธอบอกห้ามใส่ ไม่งั้นดำ ทองต้องเก็บไว้ที่เธอ ผมบอกว่าผมจะเก็บเพราะถ้าผมช๊อต ผมจะแก้ปัญหาอย่างไร เธอก็บอกห้ามยุ่ง แม้ผมจะอ้างว่า สินสอดนี้ยังเป็นของผม ผมยังไม่ได้ให้วันแต่งเลย ทำไมทำเป็นเจ้าของอย่างนี้ จากนั้นก็ทะเลาะกันอีก ตอนนี้ก็ถอยกันออกมาครับ ผมเครียดมาก จะเล่าให้ใครฟังก็ไม่ได้กลัวทางบ้านจะรู้สึกไม่ดีกับแฟน

วันที่ผมขอเธอแต่งงาน เพราะผมคิดว่าผมมีปัญญา รายได้ผมต่อปีดีขึ้นแล้ว และผมอยากทำตามสัญญาที่ให้เธอไว้ ว่าแต่งก่อน 30 แต่ความพยายามของผมมันเริ่มจะหมดลงแล้วครับ เหมือนผมพยายามอยู่ฝ่ายเดียว เธอไม่เคยช่วยคิด  แม้แต่เห็นใจผมเลย แล้วคู่ชีวิตผมต้องเป็นคนแบบนี้หรอ 

ขอโทษที่บ่นยาวหน่อยครับ มันอัดอั้น และเครียดจริงๆ
Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 09:47 Share

ถอยออกมาคนละก้าวก่อนดีแล้วค่ะ  ..

จริงๆ  คบกันมานานแล้ว เรื่องบางเรื่องพี่ว่าน่าจะมีคำตอบในตัวเอง
อาจจะต้องหาวันพูดกันจริงจังสักครั้งค่ะ  Smile  การแต่งงานเป็นเรื่องของ 2 ครอบครัว  มีอะไรต้องคุยกันให้มาก ๆ 
เราสองคนต้องเป็นสื่อกลางระหว่างบ้านที่ดี

และที่สำคัญเราต้องมั่นใจในกันและกัน  ..  เรื่องสินสอดหรือเงินทอง  พี่ว่าอันนี้ระหว่างเป็นแฟนกัน  เราน่าจะพอมองออกอยู่แล้ว
ว่าธรรมเนียมของบ้านเค้าเป็นอย่างไร   ยังไงต้องคุยกันเยอะ ๆ  ค่ะ

พี่ว่าถ้าน้องเข้าเว็บนี้บ่อย ๆ  น้องจะมีกำลังใจมากกว่านี้เยอะ  เพราะหลายๆ  คนไม่พร้อมเรื่องเงินทองเท่านี้
แต่ก็พยายามประคับประคองมีงานของตัวเอง  เตรียมงานไปด้วยรอยยิ้มเสมอ...

เป็นกำลังใจให้นะคะ ... Embarrassed
Back to Top
unch_j View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote unch_j Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 10:23 Share
เห็นด้วยกับพี่ชุคะ ต้องค่อยๆ คุยกัน ไม่ต้องมานั่งปิดบังอะไรอยู่
ตอนนี้กลุ้มจนไม่อยากแต่ง ถ้าแต่งไปแบบมีอะไรตะขิดตะขวงหัวใจมากๆๆ มันจะพาลอยากเลิก
มาถึงขั้นนี้แล้ว มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เลยนะคะ สำหรับคน 2 คน ^^

ปล.. ส่วนใหญ่เห็นแต่ วทจส. นอยด์ วันนี้เจอ วทจบ. เป็นซะเอง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Effect_Huligan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 10:40 Share
ขอบคุณครับ  ตอนนี้ต่างคนต่างเงียบ ต่างคนต่างนิ่งอยู่ครับ 

ปกติผมเป็นคนใจเย็น ออกตามใจแฟนด้วยซ้ำ  ก็อย่างที่เล่าเรื่องนี้เป็นเรื่องของเราที่จะประคับประคองให้สำเร็จ แต่อย่างที่เล่าครับ เหมือนทำฝ่ายเดียว แล้วถ้าผมติดปัญหาหรือลองหาแผนการวิธีกับถูกปฏิเสธทุกครั้ง ด้วยคำว่า ไม่พร้อมก็ไม่ต้องแต่ง หาพร้อมกว่านี้ก็ตอนแก่หรือผมต้องเป็นลูกคนรวย ซึ่งผมก็ไม่ได้เป็น

ป.ล. การแต่งงานครั้งนี้ ผมต้องทิ้งทุกอย่างนะครับ เพราะเธอทำงานที่ต่างจังหวัด ส่วนงานผมที่กรุงเทพ ผมมีรายได้เยอะพอตัว อนาคตผมกำลังพุ่งเลย (ผมเป็น Sales Engineer) หลังแต่งงาน ผมต้องเก็บตังค์สักก้อน และรีไทร์งานประจำภายในไม่เกิน 5 ปี ทิ้งถิ่ฐานทิ้งเพื่อน และครอบครัว ไปอยู่กับเธอ ทิ้งหน้าที่การงานทิ้งรายได้ปีละเกือบล้าน ไปไม่มีงานทำที่นู่น เพราะเธอต้องอยู่กับครอบครัวเธอ เธอเป็นลูกคนเดียว ซึ่งผมก็ยอมเพราะรักเธอ แต่ถ้าเธอคิดแต่เรื่องวัตถุตลอด ผมก็

ตอนนี้ผมคิดไปหลายอย่าง ผมอาจจะไม่ต้องทิ้งอะไรหลายอย่างแล้วCry
Back to Top
Vil_Prada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Vil_Prada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 11:24 Share

คุณทำถูกต้องแล้วที่ถอยคนละก้าว และอย่างที่พี่ชุว่าคุณทั้ง 2 คนคงมีคำตอบในเรื่องบางเรื่องแล้ว

การแต่งงานไม่ใช่สุดท้ายของชีวิตคะ...แต่มันคือการเริ่มต้นชีวิตที่ต้องมีอีก 1 คนเข้ามาให้เราได้ดูแล...มันไม่ใช่แค่สามีดูแลภรรยา แต่มันคือทั้งสองคนต้องดูแลซึ่งกันและกัน... จากที่เคยต้องแก้ปัญหาคนเดียว ก้อจะกลายเป็นต้องช่วยกันแก้ หรือถึงช่วยไม่ได้ก้อต้องให้กำลังใจกัน...

และบทแรกของการเริ่มชีวิตคู่คือการจัดงานแต่งงานนี่หละคะ... เราจะได้เรียนรู้ที่จะช่วยกันแก้ปัญหา เรียนรู้ว่าคู่ของเราชอบอะไร ไม่ชอบอะไร.. เรียนรู้ที่จะต้องถนอมน้ำใจกัน ยอมรับและเคารพซึ่งกันและกัน... เพื่อนๆหลายคู่ในนี้มักจะท้อว่าต้องเตรียมงานคนเดียว... แต่เชื่อเถอะว่าทุกๆคู่ได้เริ่มเรียนรู้การใช้ชีวิตคู่แล้ว.... ผ่านไปได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ที่นี่ ในเวปนี้ก้อยังให้กำลังใจกันเวมอคะ

ลองใช้เวลาในช่วงนี้ค่อยๆทบทวนนะคะ.... การแต่งานไม่ใช่ทุกอย่าง เพราะฉะนั้นอย่างทิ้งทุกอย่างเพื่อให้ได้แต่งงาน พ่อแม่เรามักพูดเสมอคะว่า ถ้ามั่นคงในฐานะ และความรู้สึกแล้วจึงค่อยแต่งนะ.... หลายคู่คะ แต่งแล้วก้อแยกกันทำงาน..กลับมาเจอกันช่วงวันหยุด..ทำตัวให้เหมือนเป็นแฟนคิดถึงกันก้อน่ารักดีนะคะ....

เป็นกำลังใจให้นะคะ
Back to Top
tomay View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote tomay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 11:29 Share

ใจเย็นๆนะค่ะ เรื่องเงินทองเป็นเรื่องนึงที่ทำให้เกิดปัญหาเช่นกันค่ะ

สู้ๆ ค่อยๆคุยกัน ถ้าเค้ารักเราพอๆกับรักตนเองเค้าน่าจะเข้าใจและเห็นใจเรา
ลองคุยกับแฟนคุณตอนที่เค้าอารมณ์ดีแล้ว
บอกเห็นผลกับเค้า
ยังไงเค้าก็ต้องเข้าใจความรู้สึกของคุณ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Back to Top
nongjai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongjai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 11:35 Share

เป็นกำลังใจให้นะคะ Heart

Back to Top
maneechai View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote maneechai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 11:42 Share
มองเห็นกันและกันตั้งแต่ตอนนี้ก็ดีนะคะ จะทำให้ตัดสินใจอะไรได้ง่าย ๆ แต่ว่าอุปสรรคทุกอย่างมีทางออกค่ะ งานมงคลต้องให้ผ่านไปอย่างราบรื่นไม่มีอุปสรรคนะคะ คนโบราณเค้าถือ ของอุ๊ก็มีปัญหาติดขัดอยู่เหมือนกันค่ะ กำลังแก้ไขกันไปเรื่อยๆ เหมือนกันค่ะ เสนออะไรไปก็บอกว่ายังไม่โอเค ยังไม่โดนใจ ปวดหัวอยู่ทุกวันค่ะ เข้าใจความรู้สึกนะคะ สู้ ๆ ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Effect_Huligan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 11:57 Share
ขอบคุณทุก คห ครับ 

ผมคบกันมาหลายปีแล้ว ปีนีเข้าปีที่ 6 คบมาตั้งแต่พาเธอนั่งรถเมลล์ ยันผมเปลี่ยนรถมาสองคันแล้ว จนผมหมดหนี้ทุกอย่าง เธอเคยอยู่กับผมในวันที่ผมจนที่สุด ลำบากที่สุด ไม่เคยคิดว่าเรื่องเงินจะทำให้เราคุยยากขนาดนี้ และอย่างที่เล่า ไม่ใช่ผมไปขอเงินจากเธฮที่ไหน มันเป็นเงินของเรานี่ครับ งานก็งานของเรา ผมไม่เข้าใจจริงๆ ความจริงเรื่องจัดงานแต่งที่กรุงเทพ ผมปรึกษาที่บ้านไว้แล้ว น้องผมก็บอกควรคุยกับเธอก่อน ไม่ได้จริงๆน้องจะช่วย เพื่อนผมเองก็สามารถช่วยได้ เคยหยิบยืมเงินหลักนี้ประจำ คงไม่เป็นปัญหาเรื่องเงิน แต่เป็นปัญหาเรื่องใจคนมากกว่าครับ

ผมจะลองคุยกับเธอดูครับว่าแนวความคิดการแต่งงาน ชีวิตคู่ของเธอหมายความว่าอย่างไร และถ้าผมทำไม่ได้ หรือเป็นไม่ได้ ถ้าเธอยังตอบเหมือนเดิมกับทุกครั้งคงจะแย่ครับ คงไม่ใช่ว่าผมไม่พร้อม เธอคงยังไม่พร้อมมากกว่า

Back to Top
graphite007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote graphite007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 12:07 Share
ใจเย็นๆๆ ค้าคุณวทจบ ลองทอยกันคนละก้าวอย่างที่ พี่ชุ ความเห้นที่ 2 แนะนำ ดูนะค่ะ
ลองใจๆๆ หาโอกาสเปิดอกคุยกัน แก้ปัญหาบนพื้นฐานของความรัก เชื่อว่าทุกอย่างจะผ่านพ้นไปได้ค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะค่ะSmile

ปล.เกี่ยวกับฤกษ์แต่ง คุณแม่ของเรากับเจ้าบ่าว ไม่ซีเรียสค่ะ บอกวันดี ก้อคือ วันที่ลูกแม่ทั้งสองคิดดีทำดีจ้าSleepy
Back to Top
o_zone View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote o_zone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 12:33 Share
ฟังดูเหมือนเจ้าของกระทู้หนื่อยใจมากๆ ขอให้กำลังใจอีกคนค่ะ
เคยรู้สึกเหมือนแฟนคุณนะคะ เลยต้องมาปรับความเข้าใจและจูนกันใหม่ให้เข้าใจตรงกัน
ทุกวันนี้เข้าใจกันแล้วค่ะ มันเป็นเพียงบททดสอบ เราจะต้องผ่านมันไปให้ได้
"เรา" คือ ทั้งสองคน ร่วมกัน

คุณเป็นว่าที่เจ้าบ่าวที่น่ารักคนนึงนะคะ  เอาใจช่วยให้คุยกันเข้าใจในเร็ววัน
และเชื่อว่าถ้ารักกันจริงจะต้องผ่านพ้นไปได้ อุปสรรคแค่นี้มากั้นขวางความรักเราไม่ได้หรอกค่ะ
สู้ๆนะคะ

Back to Top
ekacha2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ekacha2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 13:20 Share

เป็นกำลังใจให้ครับ

ชีวิตคุณคล้าย ๆ กับผมเลย ผมเป็นวิศวกร. เกิดและทำงานที่ กทม แฟนผมเป็นข้าราชการที่ สกลนคร ผมขับรถไปหาเธอ 700 กว่ากิโล
คบกันมา 5 ปี เรากำลังจะแต่งงานกัน พ.ย. นี้ครับ  หลังแต่งงาน ผมก็ อาจจะต้องย้ายไปอยู่ที่ สกลนคร ครับ ทิ้งทุกอย่างเหมือนกัน
 ผมเข้าใจความรู้สึกดีครับ  แต่ ผม มีปัญหาอะไรจะคุยกันทุกเรื่องครับ ทุกเรื่องจริง ๆ  แนะนำว่า ค่อย ๆ คุยกันครับ ผมคอยเป็นกำลังใจให้ครับ
คุย ๆ กันใน เฟสบุคได้นะครับ  ekachai_rmutk@hotmail.com
Back to Top
thewedding View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote thewedding Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 14:48 Share

นานๆที่จะเข้าสักครั้งในหน้านี้  เห็นกระทู้นี้ เลยอยากจะเข้ามาเป็นกำลังใจจริงๆค่ะ

การที่คน 2 คนที่กำลังจะใช้ชีวิตคู่อยู่ด้วยกัน มีอะไรหน้าจะปรึกษากันได้ เพราะเราจะต้องก้าวไปด้วยกัน

จริงไหม  มีอะไรเปิดใจคุยกันไปเลยดีกว่านะค่ะ จะได้ไม่มีอะไรที่กังวลในใจของเรา  คุณเป็นว่าที่เจ้าบ่าว

ที่น่ารัก เท่าที่อ่านมา การมีอุปสรรคมันทำให้เราพิสูทธ์อะไรได้บ้างอย่างนะค่ะ

สู้ๆนะค่ะ
www.thewedding-studio.com
Back to Top
DoDee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote DoDee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 15:42 Share
ขอเป็นกำลังใจให้คุณเจ้าของกระทู้นะค่ะ

อ่านที่คุณโพสแล้วสงสารคุณจับใจค่ะ    เอาเป็นว่าถ้าคุณเป็นน้องชายของเรา   เราจะแนะนำให้คุณถอยออกมาคนละก้าวค่ะ 
ใช้สมองและหัวใจ  ประกอบการตัดสินใจนะค่ะ   ที่สำคัญคือใช้สมองให้มากกว่าหัวใจค่ะ

คุยกันให้เคลียค่ะว่าคำว่าชีวิตคู่ของ จขกท. และ ของเธอเป็นไปในทิศทางเดียวกันหรือเปล่า  ถ้ามันเป็นคนละทิศทางแล้วจะสามารถปรับเข้าหากันเพื่อให้เป็นในทิศทางเดียวกันได้หรือไม่  (ต้องปรับตัวทั้ง 2 คนค่ะ  ไม่ใช่คนใดคนหนึ่งปรับอย่างเดียว) 

ผู้ใหญ่สอนเราเสมอว่า   การแต่งงานคือการแชร์ชีวิตร่วมกัน  ถนอมน้ำใจกัน    ให้เกียรติคู่ชีวิตของเรา   
ถ้าเริ่มต้นแล้วมันอึดอัดใจต้องคุยแล้วค่ะ  ข้อนี้คุณไม่ชอบเธอปรับให้คุณได้ไหม  ถ้าเธอไม่ยอมปรับคุณรับได้ไหม ถ้า รับได้คุณทนได้ทั้งชีวิตหรือเปล่า

ชอบคอมเม็นของคุณ  Vil_Prada .... การแต่งานไม่ใช่ทุกอย่าง เพราะฉะนั้นอย่างทิ้งทุกอย่างเพื่อให้ได้แต่งงาน .....  ตรงนี้คิดให้ดีๆนะค่ะเพราะมันคือชีวิตของคุณ 

ดิฉันว่าคุณ จขกท. เป็นผู้ชายที่น่ารักมากๆค่ะ    เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

Back to Top
beepak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beepak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 15:45 Share

เหนื่อยนัก ก็พักก่อนค่ะ

บางที ถ้าคนที่เราจะแต่งงานด้วย ไม่เข้าใจเรา ไม่เป็นกำลังใจให้กัน  แบบนี้ เป็นใครก็คงเหนื่อยค่ะ

แต่ถ้าเหนื่อยกาย แป๊ปเดียวก็หาย  แต่เหนื่อยใจกับคนที่เรารักเนี่ยสิ   ค่อย ๆ คิดนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ   ถ้าว่าที่เจ้าสาว ยังทำเหมือนไม่แคร์แบบนี้  ว่าที่เจ้าบ่าวคงต้องเหนื่อยกว่านี้อีกเยอะค่ะ

สู้ ๆ ค่ะ  คุณทำดี แล้วค่ะ 
Back to Top
anielamama View Drop Down

Post Options Post Options   Quote anielamama Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 16:08 Share
คือ อาจจะฟังดูใจร้ายไปหน่อยนะคะ แต่เท่าที่อ่าน รู้สึกว่าผู้หญิงเห็นแก่ัตัวจังเลย การให้กำลังใจกัน ถือเป็นพื้นฐานสำคัญของครอบครัวที่มีความสุขไม่ใช่เหรอคะ เรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ ก็น่าจะช่วย support กัน ถ้าดูขนาดก่อนแต่ง ยังไม่ช่วยอะไรกันเลย แต่งแล้ว จะไม่ยิ่งเป็นปัญหาเหรอคะ น่าจะลองถอยมาซักก้าวนึง ดูกันอีกทีว่าคน ๆ นี้คือคนที่คุณอยากจะอยู่ด้วยและดูแลไปตลอดชีวิตหรือเปล่า แต่ถ้าคุณโอเคกับเรื่องอื่น ๆ และพร้อมจะเป็นฝ่ายให้ และดูแลเค้าตลอด ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ ๆ ๆ
Back to Top
aum_79 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aum_79 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 16:26 Share

สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้  เราเองจะแต่งกัน 4 พ.ย.54 นี้แล้วยังทะเลาะกันทุกวันอยู่เลย ส่วนใหญ่ก็เป็นเรื่องความเห็นที่ไม่ตรงกัน คุณเป็นว่าที่เจ้าบ่าวที่น่ารักจังค่ะ เตรียมงานให้ทุกอย่าง ใจเย็นๆนะคะค่อยๆคุยกัน เราก็เคยผ่านเรื่องแย่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆมาเหมือนกัน แต่ก็ผ่านมาจนมีวันที่จะแต่งงานแล้วค่ะ

Back to Top
meaw_26 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote meaw_26 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 17:30 Share

ใจเย็นๆนะคะ ค่อยๆคุยกัน เห็นด้ยค่ะที่ถอยออกมาคนละก้าว ค่อยๆถามเธอว่าเธอพร้อมที่จะแต่งงานรึเปล่า ผู้หญิงบางคนก็ยังไม่อยากแต่งแต่ไม่กล้าปฏิเสธ สู้ๆค่ะ เรื่องชีวิตคู่ต้องใช้สมองครึ่งหนึ่งหัวใจครึ่งหนึ่งนะคะ

Back to Top
itotu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote itotu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 19:26 Share

งานเรา ส่วนใหญ่เราจะเป็นคนเริ่ม คนตามงาน

เราว่าคุณก็พยายามทำดีที่สุดแล้ว
Back to Top
beazilla View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beazilla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2011 at 22:48 Share
ขอสารภาพว่าเราอ่านกระทู้นี้แล้วน้ำตาร่วงเลยค่ะ Cry คุณรักเค้ามากๆเลยนะเนี่ย

ถ้าไม่รู้เบื้องหลังเลยเราจะยุให้คุณเลิกคิดใช้ชีวิตคู่กับผู้หญิงคนนี้ซะ เพราะดูเธอจะไม่นึกถึงคุณเลย ทำไมมีแต่คุณที่ยอมเสียสละฝ่ายเดียวนะ Confused ผู้หญิงที่นึกถึงแต่เรื่องเงิน และไม่เห็นใจกันเลยแบบนี้ไม่น่าอยู่ด้วยหรอก 
แต่ก็อึ้งไปเช่นกันเมื่ออ่านลงมาเจอประโยคที่คุณเล่าว่า " เธอเคยอยู่กับผมในวันที่ผมจนที่สุด ลำบากที่สุด"  เลยคิดว่าสาเหตุจริงๆแล้วอาจจะไม่ได้มาจากตัวเธอคนเดียวรึเปล่าคะ? 

ต้องยอมรับว่าประเพณีการแต่งงานในประเทศไทยไม่ใช่แค่การแต่งงานของคนสองคน แต่มีปัจจัยอื่นๆมาเกี่ยวข้องมากมาย ไม่ว่าจะเป็นสมาชิกคนอื่นๆในครอบครัวทั้งสองฝ่าย ญาติพี่น้อง เพื่อนฝูง กรอบสังคมประเพณี ฯลฯ

เราเป็นห่วงคุณจังเลยค่ะ และขอชื่นชมคุณจากใจจริง Clap แม้หลายๆคนจะไม่เห็นด้วยที่คุณตัดสินใจจะทิ้งทุกอย่างไปเพื่อเธอ แต่เรากลับเคารพความคิดของคุณในข้อนี้นะคะ (ในเงื่อนไขที่ว่าเธอยังรักคุณอยู่เหมือนเมื่อ 6 ปีก่อนที่ผ่านมา และพร้อมจะอยู่เคียงข้างคุณเช่นกัน) เพราะเงินทองเป็นเพียงของนอกกาย มีหรือไม่มี หรือไม่พอ ก็ยังหาเอาใหม่ได้ แต่คนที่เรารักและรักเรา พร้อมอยู่เคียงข้างเราไปตลอดชีวิตนี้จะมีอยู่ซักกี่คนในโลกนี้กันนะ...

ใจเย็นๆนะคะ ช่วงระยะเวลาการเตรียมงานแบบนี้ ที่ยังมีเรื่องการตัดสินใจเรื่องอนาคตเข้ามาอีก ก็สามารถทำให้เครียดและจิตใจเปราะบางกันได้ง่ายเป็นธรรมดา หลายๆคู่หลายๆคนในที่นี้ก็ประสบปัญหานี้กันมาทั้งสิ้น 

ลองตั้งสตินิ่งๆและอยู่กับตัวเองซักพัก เมื่อพร้อมแล้วก็ถามใจตัวเองว่ายังรักเธออยู่ไหม? และถ้าเธอยังเป็นแบบนี้อยู่ต่อไปจะยังรักเธอได้อยู่เหมือนเดิมรึเปล่า? 

และแนะนำให้เปิดใจคุยกันค่ะ ชีวิตคู่จำเป็นต้องมีการสื่อสาร เราไม่สามารถอ่านใจเค้าออกได้ว่าจริงๆแล้วคิดอย่างไร และอีกฝ่ายเองก็ไม่สามารถอ่านใจเราได้เหมือนกัน คุยกันดีๆ พูดตรงๆอย่างอ่อนโยน (และใจเย็นเหมือนที่คุณเคยเป็นมากับเธอ) ว่าคุณรู้สึกยังไง รักเธอมากแค่ไหน ถามเธอว่าทำไมเธอจึงคิดเช่นนี้ มีเหตุผลอะไร
กรณีที่แย่ที่สุดจริงๆคือไม่สามารถปรับเข้าหากันหรือตกลงกันได้เลยในเรื่องของเงินทองนี้ ซึ่งจะนำไปสู่การยุติความสัมพันธ์ของคุณทั้งคู่ แต่อย่างน้อยก็ถือว่ายังได้คุยกันแล้ว ได้รู้ความคิดของอีกฝ่าย และก็จะได้จบกันด้วยดี และหวังว่าจะเป็นเพื่อนกันต่อไปได้ เพราะหมายความว่าจริงๆแล้วคุณก็รักกันทั้งคู่ แต่ไม่สามารถเข้ากันได้ในเรื่องปัจจัยภายนอก

เราเชื่อว่าความรักจะชนะทุกสิ่งค่ะ ถ้าคุณรักเํํธอ และเธอก็รักคุณ เราเชื่อว่าแต่ละฝ่ายจะนึกถึงกันและกันมากกว่าที่จะนึกถึงตัวเองแต่เพียงฝ่ายเดียว ขอให้รักนำทาง ให้คุณและคนรักของคุณได้เจอทางออกที่ดีที่สุดนะคะ Smile
Back to Top
ao11oa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ao11oa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 07:15 Share

มาเป็นกำลังใจให้นะคะ ทุกปัญหามีทางออกเสมอSmile ใจเย็นๆเข้าไว้ค่ะ

http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=160124
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Effect_Huligan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 09:30 Share
Sleepyขอบคุณทุกกำลังใจ ทุกคำแนะนำที่ดีของพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ

ตอนนี้ต่างคนต่างงอนยังไม่ได้คุยกันครับ ผมปล่อยให้เวลามันทำให้เราสองคนคิด และเย็นลงก่อน คงดูว่าเธอจะทำไง 

ขอแก้ต่างให้แฟนหน่อยกลัวเข้าใจผิด แฟนผมเค้าถูกเลี้ยงดูมาแบบตามใจ เพราะเป็นเหมือนลูกคนเดียว แม่กับยายเค้าช่วยกันเลี้ยง ทางบ้านเค้าไม่มีผู้ชายเลย เป็นเหตุผลของผู้ใหญ่ที่เลิกรากัน แนวความคิดเค้าจะผู้หญิงมาก และด้วยความเป็นผู้หญิงแกร่งของแม่และยาย เลยทำให้เค้าเป็นคนแข็งนอกอยู่พอควรครับ เรื่องเงินคงไม่ใช่เค้าเห็นแก่ตัวหรอก แต่เป็นเพราะเป็นธรรมเนียมของทางบ้านเค้าจริงๆ ส่วนเรื่องที่ผมไม่พอใจคือหลักๆคือเรื่องเงินหมุนจัดงานที่กรุงเทพ คงเป็นเพราะเค้าเป็นคนเรื่องมาก ถือนั่น นู่นนี่ ตามที่เค้าได้รับการเลี้ยงดูมาครับ

ตอนนี้ผมก็ไม่คิดไรมากแล้ว แต่รอคุยกันดู ถ้าตกลงแต่งเหมือนเดิม ผมก็จะหาทุกอย่างมาให้เหมือนเดิม ส่วนเรื่องเงินหมุนสำหรับงานฉลองรอบสองที่ กทม ผมคงหาทางออกได้ ผมมีไม้ตายอยู่พอควร แต่แค่อยากให้เธอเข้าใจว่างานของเรา และอนาคตที่จะใช้ชีวิตร่วมกันปัญหาพวกนี้มันจะมีในรูปแบบอื่นๆอีก แล้วเราจะรับกันได้ไหม ผมกังวลแค่นี้ กังวลแค่พอมีปัญหาก็ทะเลาะ และเราจะไม่รักกันเหมือนเดิม 

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนึงครับ ที่ช่วยรับฟังปัญหา Sleepy

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Effect_Huligan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 09:39 Share
ขอบคุณครับ คุณ Ekachaiแล้วจะแอดไปนะครับ ปกติเรื่องแต่งงานแบบซีเรียส หรือบ่นๆผมไม่โพสลง Facebook เพราะแฟนผมก็อยู่ในนั้นด้วย แต่คุยปรึกษาเรื่องจัดงานได้ครับ แล้วจะแอดไปครับ ขอบคุณไมตรีที่หยิบยื่นให้ครับ

ป.ล. ตอนนี้สถานะใน FBของแฟนผม เปลี่ยนจากหมั้นแล้ว เป็นแยกกันอยู่ 5555LOL ขี้งอนจริงครับ เฮ้ออออออออ

Edited by Effect_Huligan - 28 Sep 2011 at 09:41
Back to Top
JB View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JB Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 09:55 Share

คุณเป็นผู้ชายที่น่ารักมากค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ค่อยๆคุยกันค่ะ  นึกถึงเวลาที่คบกันมาตั้ง 6 ปี  จนที่สุด ลำบากที่สุด เขายังอยู่ข้างเรามา

ตลอด ลองมองหลายๆด้านนะค่ะ  เขาอาจถูกปลูกฝังมาอย่างนี้ว่าเป็นหน้าที่ผู้ชาย วัฒนธรรมแถวบ้านเขาเป็นแบบนี้รึป่าว

แถวบ้านเราก็มีนะค่ะ แบบว่าเงินสินสอดมาอวดกันว่าใครได้มากได้น้อย คืนเท่าไหร่ เก็บหมดรึป่าว แบบว่ามองเป็นกำไรขาดทุนไป

ผู้หญิงจะต้องไม่เสียเปรียบ ต้องได้อะไรบ้าง  ยิ่งได้มากยิ่งดี ( แต่บ้านเราไม่ได้เป็นแบบนี้นะ )  เพราะเวลาเราจะแต่งงาน  ญาติพี่น้อง คนแถวบ้าน

จะต้องเข้ามาวุ่นวาย มาไซโคเราว่าต้องอย่างนั้นอย่างนี้    ความคิดแฟนคุณเลยเปลี่ยนไปก็ได้นะค่ะ   เพราะแต่ก่อนคบอยู่กันสองคนไม่เคย

มีปัญหาเรื่องเงิน จนที่สุด  ลำบากที่สุดเขายังอยู่กับเราได้    เราเชื่อว่าคนรักกันต้องเข้าใจกันค่ะ  เปิดอกคุยกันเลยค่ะ  ถ้าเขาต้องการมากขนาดนี้

คงไม่ไหว  หาจุดที่โอเคทั้งสองฝ่าย  ถ้าไม่ได้จริงๆอาจต้องถอยมาคิดกันใหม่ การที่เราจะแต่งงานกันเพราะอะไร  ยังไงอนาคตต้องใช้ชีวิตด้วย

กัน ต้องช่วยกันไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบหรอกค่ะ   ขอให้แก้ปัญหาให้ได้นะค่ะปัญหาทุกอย่างมีทางออกเสมอค่ะ สู้ๆนะค่ะ
Back to Top
wevawedding View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote wevawedding Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 12:15 Share
กระทู้นี้ต้องบอกว่าขอเข้ามาแวะเวียนด้วยคนค่ะ (กลัวตกเทรนด์ อิอิ)  คุณเป็น วทจบ.ที่น่ารักมากๆ 

ปัญหาทุกอย่างมันมีทางแก้ไขเสมอ เท่าที่อ่านดูทั้งหมดเชื่อว่าแฟนคุณก็คงมีเหตุผลส่วนตัว

ทางที่ดีหันหน้าคุยกัน ปรับความเข้าใจซึ่งกันและกันนะคะ ไม่มีใครรู้ดีเท่ากับคุณสองคนหรอกค่ะ

คนเราไม่ใช่ว่าจะรักกันง่ายๆ และจบกันง่ายด้วยเพียงเรื่องแค่นี้  ตรงนี้เป็นเพียงแค่จุดเริ่มต้นที่คุณจะต้องแก้ไขปัญหา

กว่าจะมาถึงวันนี้ได้ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะคะ ระยะเวลา 6 ปี มันไม่ใช่เวลาน้อยๆ  เป็นช่วงเวลาที่ผ่านมาด้วยกัน และก็คงมีเรื่องดีๆ สิ่งดีๆ ไม่น้อย

ผ่านทั้งทุกข์ และสุข มาด้วยกัน   ถ้าคุณไม่รักคงไม่ยอมทิ้งทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อเขา จริงไหมคะ......

เชื่อว่า ปัญหาเพียงแค่นี้  คุณสามารถแก้ไข และผ่านไปได้อยู่แล้วค่ะ .......ยังไงเอาใจช่วย และขอเป็นกำลังใจให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีนะคะ

Back to Top
mooyui View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote mooyui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 13:41 Share

เป็นกำลังใจให้ค่ะ "ความรัก" จะช่วยให้หลาย ๆ เรื่องคลี่คลายไปเอง และ "ไม่รัก" มันก็จะตัดสินหลาย ๆ อย่างได้ดี

ต้องถามใจของทั้ง 2ท่านค่ะ ว่า รัก หรือไม่รัก
Back to Top
ekacha2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ekacha2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 13:45 Share

ยินดีครับ  มีปัญหา เราได้มีเพื่อนคอยช่วยแนะนำหรือ แสดงความคิดเห็นครับ บางเรื่องก็อย่าเก็บไว้คนเดียวนะครับ มันจะเครียด แล้วจะทำให้พาลเสียเรื่องไปหมด

Back to Top
sweet toffy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweet toffy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 15:55 Share
มองในมุมของเรา   ทองแต่งงานถ้าเป็นเราเราก็ไม่ยอมให้ขายหรือเอาไปจำนำนะคะ   มันไม่ใช่เหตุผลเรื่องความเห็นแก่ได้  เห็นแก่ทรัพย์สินหรอก   แต่มันเป็นของที่มีคุณค่าทางจิตใจสูงมากกกกกกกกกก    เกินกว่าที่จะเอาไปขาย   หรือให้มันตกไปอยู่ในสถานที่ไม่สมควรอย่างโรงรับจำนำ   สำหรับเราแล้วของพวกนี้ถ้าไม่ถึงขั้นจะอดตายจริงๆไม่มีทางหลุดออกจากอ้อมอกเด็ดขาดค่ะ Tongue

แต่เรื่องค่าใช้จ่ายในการจัดงานมันก็ต้องมีทางออก   ลองเปิดอกคุยกับแฟนสิคะ  ว่าแฟนคิดยังไงกับการที่คุณจะจัดงานอีกครั้งที่ กทม.  บางทีเธออาจจะคิดว่ามันสิ้นเปลืองเกินไป   หรือคิดว่าเพื่อนๆคุณน่าจะมาร่วมงานที่บ้านของเธอได้   ก็เลยไม่ช่วยหาทางออกเรื่องจัดงานที่ กทม.  เพื่อที่ว่าไม่มีทางออกก็จะได้ไม่ต้องจัดงานรึเปล่า  คุยกันให้เข้าใจว่าคุณมีความจำเป็น  และเธอคิดว่าควรจะจัดการกับปัญหานี้ยังไงบ้าง   คุณอยากทราบความเห็นของเธอเพราะคุณแคร์ความรู้สึก   ต่อไปคุณสองคนก็จะเป็นคนคนเดียวกันแล้ว   นี่เป็นแค่บทเรียนแรกของใช้ชีวิตคู่ร่วมกันเท่านั้นเอง

อ่านแรกๆแอบคิดว่าแฟนคุณดูใจแคบไปหน่อย   แต่อ่านต่อมาจึงเห็นว่าในยามที่คุณไม่มีอะไรแฟนก็เคยอยู่ข้างๆคุณ   เลยทำให้กลับมามองในอีกมุมนึงว่า   บางทีการที่แฟนคุณมาจากครอบครัวที่ไม่สมบูรณ์   มันอาจทำให้มีปมบางอย่างในใจ   ลึกๆแล้วอาจจะระแวงว่าคุณจะทำให้เธอเสียใจเหมือนกับที่แม่ของเธอเคยเจอหรือเปล่า   เลยกลายเป็นว่าเรื่องเงินมีความสำคัญขึ้นมาเพราะว่าอย่างน้อยก็เป็นหลักประกันให้ชีวิตเธอหากว่าอนาคตคุณเปลี่ยนไป  

แต่ยังไงก็ตาม  อยากบอกว่าการแต่งงานคือการแบ่งปันทุกๆอย่างในชีวิตไม่ว่าสุขหรือทุกข์  ไม่ควรมีใครต้องเสียสละอะไรทุกอย่างเพื่ออีกฝ่ายนึง   โดยเฉพาะถ้ามันทำให้เสียความเป็นตัวเองไป   เว้นแต่จะเห็นว่าสิ่งนั้นมีค่าคู่ควรกับการเสียสละและยินยอมด้วยความเต็มใจ    ลองหาจุดลงตัวสำหรับคุณทั้งสองคนดูนะคะ   ถ้ายังไม่มั่นใจรอก่อนก็ได้  อย่าไปยึดติดเรื่องอายุ   ให้คิดถึงความรักและชีวิตที่เหลือหลังการแต่งงานดีกว่าว่ามันจะมั่นคงไปตลอดรอดฝั่งได้มั้ย   ไม่มีคำว่าสายสำหรับการแต่งงานค่ะ Wink

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Effect_Huligan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 16:56 Share
ครับ ผมก็คิดว่าแฟนผมก็คงกมีบางอย่างที่ถือ ไม่ยอม อย่างที่คห นี้ตอบนั่นแหละ มันเป็นเรื่องของความเชื่อจริงๆ

เรื่องงานที่ต้องจัดสองครั้งมันจำเป็นครับ แฟนผมก็อยากให้มี เพราะเพื่อนๆผมเยอะมากมาย แฟนผมเธอค่อนข้างดุนิดนึง เพื่อนผมก็เฮี้ยวตามภาษาผู้ชาย แค่เพื่อนผมอย่างเดียว รวมจากทุกสังคมที่รู้จักก็ไม่ต่ำกว่า 200 คนแล้ว นับไม่รวมผู้ติดตามน่ะครับ มันเลยลำบากที่จะจัดครั้งเดียว ซึ่งแฟนผมเองก็ไม่อยากให้เพื่อนผมไปเยอะเท่าไหร่ เธอมักกังวลเด๋วแม่ยายจะบ่นน่ะครับSleepy บ้านแฟนผมไม่ค่อยเหมือนบ้านใครเท่าไหร่ Tongue 
 เอาเป็นว่าช่วงหมั้น ญาติทางฝ่ายผมทุกคนที่ปกติเป็นคนเฮฮา นิ่งหมดเลยครับ บรรยากาศอึมครึมทั้งที่ไม่ได้ทะเลาะกันนะ 5555 ทุกวันนี้ต้องบอกเพื่อนๆเสมอว่าวันงานห้ามส่งเหล้าให้เจ้าบ่าวดื่มไม่งั้นงานล่มครับ 555 (ข้อนี้แฟนขู่)

งานที่กรุงเทพเป็น คห ตรงกันทั้งคู่ครับ ว่าจำเป็นและงานแต่งที่กรุงเทพจะจัดให้เป็นงานตามความต้องการของเธอ ที่มีทุกอย่างเหมือนที่ผู้หญิงวาดฝันแต่งงานน่ะครับ เพราะงานที่ต่างจังหวัดจะเป็นเลี้ยงกลางวัน และแขกผู้ใหญ่ มากกว่า รวมทั้งเพื่อนเธอที่โรงพยาบาล และเธอก็ดีใจที่จะได้ใส่ชุดเจ้าสาวสองครั้ง (กับเจ้าบ่าวคนเดิมนะSmile)

ตอนนี้อ่อนลงและ คุย Whats app กันไปมา ก็มีงอนไปมาเล็กน้อย วันนี้ผมคงเคลียร์ทำความเข้าใจกับเธออีกครั้งนึงครับ ผมแค่อยากให้เธอเข้าใจเรื่องการรอมชอมในชีวิตคู่ การปรับเข้าหาบ้าง เท่านั้นครับ เพราะงานเรามันยังไม่ได้เดินไปไหนเลย แพลนในอากาศทั้งนั้น ยังมีเรื่องให้ทะเลาะกันมากกว่านี้ ผมและเธอจะได้ใจเย็นขึ้นไง

ขอบคุณทุก คห ตอนนี้สบายใจแล้ว เพราะปลงและ ไม่อยากทะเลาะอะไรแล้ว ยังไงเธอก็เป็นเจ้าสาวผมเหมือนเดิม (ถ้าโลกไม่แตกก่อน)
Back to Top
o_zone View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote o_zone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 19:00 Share
เป็นกระทู้ที่เราติดตามความเคลื่อนไหวมาโดยตลอดเลยค่ะ
อ่านมาถึงสุดท้าย รับรู้ได้เลยค่ะ ว่าเจ้าของกระทู้รักคุณว่าที่เจ้าสาวมว๊ากกกก
เห็นแล้วอิจฉาจัง อิอิ
แหมๆๆ ถ้าว่าที่เจ้าสาวของคุณปล่อยให้คุณหลุดมือไปนะ ขอบอกเลยว่า......
เราจะขออาสาเก็บไว้เองเลยทีเดียว 555

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอให้ชีวิตคู่ในวันข้างหน้ามีแต่ความสุขนะคะ
จะรอชมรีวิวงานแต่งงานของคุณค่ะ
Back to Top
Icy_BY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Icy_BY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 21:00 Share
ดีใจแทนเจ้าสาวของเจ้าของกระทู้จังเลยคะ..ที่มีเจ้าบ่าวน่ารักซะขนาดนี้
เป็นกำลังใจให้ด้วยคนคะ   
ขอให้ชีวิตคู่มีแต่ความสุข..และฝ่าฟันอุปสรรคไปได้นะคะ
Back to Top
hisogirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hisogirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 22:00 Share

Smileคุณน่ารักมากค่ะ

ดูเป็นคนรักแฟนมากๆเลย
Back to Top
tak...tak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tak...tak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 22:39 Share

ได้อ่านมาทั้งหมดแล้ว รู้สึกว่าหายากนะคะ ผู้ชายที่ใส่ใจกับงานแต่งงาน จัดการเอง แบบคุณ เพราะส่วนใหญ่ผู้หญิงจะทำ รู้สึกว่าแฟนคุณโชคดีจังเลย ขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีนะคะ โชคดีค่ะSmileClapClapClapClapClapSmile

Back to Top
maneechai View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote maneechai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Sep 2011 at 09:46 Share
อยากจะให้เจ้าบ่าวของอุ๊มาดูกระทู้นี้จิงๆ  เลย สงสัยต้องจับมานั่งอ่านแหละ จะได้ซึมซับไว้บ้าง อิ ๆ 
Back to Top
primmroseevent View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote primmroseevent Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Sep 2011 at 10:31 Share

ส่วนหนึ่งคงจะเป็นเพราะเหนื่อยจากการเตรียมงานด้วยนะคะ วทจบส่วนใหญ่อยากให้งานเรียบง่ายอยู่ในงบประมาณที่ทำได้ แต่เจ้าสาวส่วนใหญ่ต้องการให้งานเหมือนในฝัน ไหนจะกระแสจากคนรอบข้างอีก  เหนื่อยและเครียดทำให้เกิดอาการน้อยใจ วทจส เ,ล็กๆ คล้ายกับว่าที่เจ้าสาวหลายๆท่านที่ต้องเตรียมงานเอง

ค่อยเป็นค่อยไปค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
Primmrose Wedding Planner
Tel. 085 113 5543
www.weddingsquare.com/primmroseweddingplanner
http://www.facebook.com/PrimmroseOrganizer
Back to Top
lovelybits View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote lovelybits Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Sep 2011 at 12:52 Share
ถอยซักก้าวและสำรวจใจกับความรู้สึกนะคะ 

การแต่งงานคือการเริ่มชีวิตคู่กับคนที่เรารัก และเข้าใจซึ่งกันและกัน ช่วยเป็นกำลังใจในยามท้อหรือมีปัญหา 

Back to Top
sonnea31 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sonnea31 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Sep 2011 at 18:34 Share
สำหรับเรา เราคิดว่า ความรัก ไม่ใช่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งต้องเสียสละให้นะคะ
มันคือการเข้าหากัน พบกันครึ่งทาง ช่วยกันทั้ง2ฝ่าย รักเท่ากันทั้ง2คน 
ต้องไม่มีคำว่า ได้อย่างเสียอย่างค่ะ ต้องช่วยกันประคับประคองหาทางออกให้เหมาะสมและสบายใจทั้ง2ฝ่าย
ทางสายกลางของพระพุทธองค์ ใช้ได้กับทุกกรณี
ไม่รู้จะพูดยังไงอ่ะ ดีใจจังที่ตอนนี้คุณและแฟนเริ่มพูดคุยกัน พยายามเข้าใจกัน แล้วคุณก็รู้สึกดีขึ้นแล้ว
ยังไงก็สู้ๆต่อไปนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ Cry

Edited by sonnea31 - 29 Sep 2011 at 18:38
Back to Top
Andrea View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Andrea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Oct 2011 at 15:46 Share

เป็นกำลังใจให้อีกแรงค่ะ แต่ที่แนะนำคือต้องคุยค่ะ

เปิดอกคุยกันไปเรยค่ะ เรื่องเงินทอง นี่เป็นประเด็นค่ะ ถ้าเกิดว่าต้องมีปัญหากันเรื่องนี้ ความสุขหายไปแน่นอนค่ะ
ฝ่ายชายน่าเห็นใจนะค่ะ ตามธรรมเนียมคือต้องเก็บเงินขอฝ้ายหญิง แล้วต้องมีบ้านมีรถ แล้วก้ต้องเลี้ยงดูอีก
แต่เดี๋ยวนี้ ก้ต้องช่วยกันค่ะ (ถ้ารักและเข้าใจกัน)
อย่างกรณีของ andrea เองก้คุยกันตั้งใจว่า ผช. ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ผ่อนคอนโด(อันนี้ซื้อให้คนเช่า)
ส่วนเราก้ช่วยเก็บเงินค่าสินสอด (ส่วนหนึ่ง) เราเอกก้ซื้อทอง
ฃ่วยๆกันค่ะ เดี๋ยวนี้ ถ้าให้ภาระเป็นของผู้ชายคนเดียว ก้คงหนักไป (ถ้าเค้าไม่ได้มรดกหรือพ่อแม่รวย)
ช่วยกัน แชร์กัน เพราะความสุขที่คุณทั้งคู่ได้มาก้แชร์กันนี่ค่ะ

ยังไงก้ขอเอาใจช่วยอีกแรงนะค่ะ
สู้ๆๆค่ะ
Back to Top
jinutta View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jinutta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2011 at 11:00 Share
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ เปิดใจคุยกัน พยายามสื่อสารปรับความเข้าใจกัน ยังไงคุณกับแฟนรักกันจะใช้ชีวิตคู่ร่วมกันแล้วขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีค่ะ สู้ๆนะค่ะ
Back to Top
NuttiNatti View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NuttiNatti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Oct 2011 at 03:27 Share
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ความรัก ต้องคู่กับความเข้าใจ  เรากับแฟนเอง ก็ม่ีปัญหางอนกันบ่อยๆ เรื่องเตรียมงาน  แต่ก็พยายามผ่านทุกอย่างไปให้ได้เช่นกันจ้า  สู้ๆๆค่า

Back to Top
thatananan.k View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thatananan.k Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jul 2012 at 16:46 Share

อ่านแล้วเหนใจมากๆ เรยคะ

กำลังจะจัดงานแต่งงานเหมือนกันคะ ตอนแรกเค้าอยากแต่งงานและกระตือรือร้นที่จะจดทะเบียนสมรสมาก หลังจากจดทะเบียนสมรสเรียบร้อย ทางบ้านเค้าเห็นว่าคบกันแน่ ๆ แร้ว แม่เค้าเรยจัดงานแต่งงานให้ จากที่เคยกระตือรือร้น พอมีงานแต่งงานเข้าจริงๆ เค้าแทบจะไม่สนใจอะไรเและช่วยเราหาข้อมูลอะไรเรย ทะเลาะกันบ่อยเพราะความไม่ใส่ใจ ของลูกคนเดียวแบบนี้อะคะ

พูดแบบ frank frank เรยนะคะ ถ้าคิดจะรักกับคนประเภทไม่กระตือรือร้น เพราะ ดิฉันก้อเป็น sales เหมือนกัน พูดง่าย ๆ คุณกับเค้ามันคนละ type กัน ทำได้อย่างเดียวคือ ทำใจตั้งแต่วันที่คุณอยากจะเริ่มใช้ชีวิตคู่กับคน type นี้นะคะ

ทุกวันนี้ปล่อยวางคะ ถ้าต้องทุกอย่างเพื่อเค้า แร้วเราไม่เหลืออะไร แร้วใครเค้าจะมารักเรา "เป็นตัวของตัวเอง" สำคัญที่สุดคะ

Thatananan_K
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.113 seconds.