แต่งงาน ควรใช้ช่างภาพงานเช้าและเย็นกี่คนคะ? - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ภาพนิ่งวันงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ควรใช้ช่างภาพงานเช้าและเย็นกี่คนคะ?

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
lekkybear View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lekkybear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ควรใช้ช่างภาพงานเช้าและเย็นกี่คนคะ?
    Posted: 31 Aug 2011 at 21:13
ถามผู้มีประสบการณ์ว่าใช้ช่างภาพงานเช้าและงานเย็นกี่คน ถึงจะเพียงพอ ไม่มากและไม่น้อยเกินไปคะ? แล้วควรมีช่างภาพจากหลายๆเจ้าหรือเปล่า เพื่อที่จะได้ภาพที่หลากหลายสไตล์ รบกวนแนะนำหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะEmbarrassed
Back to Top
jofolio View Drop Down
exsp
exsp
Jofolio.net

Post Options Post Options   Quote jofolio Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2011 at 22:09

อย่างน้อยๆถ้าให้มีภาพที่ครบถ้วนสมบุรณ์ ควรมีช่วงละ2คน ครับคนนึง ถ่ายพิธีการ หน้าตรง รูปหมู่ อีกคน(ส่วนใหญ่จะเป็นเจ้าของเวปที่เราเข้าไปดู) จะเป็นแคนดิด หามุมภาพที่แตกต่างจากช่างภาพพิธีการครับ

การจ้างช่างภาพ 2 ทีมเพื่อให้ได้ภาพหลากหลาย สามารถทำได้ทั้ง 2 ช่วงงานครับ อยู่ที่ว่าสถานที่อำนวยด้วยหรือไม่ เช่น ไม่แคบเกิน บางครั้งสถานที่แคบเกินไปการใช้ช่างภาพเยอะไปอาจได้ผลเสียมากกว่าผลดีครับ

ถ้าต้องการจ้างสองทีม แนะนำว่าให้มีทีมนึงเป็นหลัก 2 คน อีกทีมอาจจะ1-2 คน ขึ้นกับ ความกว้างสถานที่ การตกแต่ง จำนวนแขกครับ แต่ไม่ควรจ้างทีมละ1คน เพราะช่างภาพเจ้าของเวปที่เราเข้าไปดูมักจะเป็นคนถ่ายแคนดิด เรียกว่า อาจได้งานไม่เต็มคุณภาพครับ

Edited by jofolio - 02 Sep 2011 at 12:06
Back to Top
tobestudio View Drop Down
exsp
exsp
TO BE STUDIO

Post Options Post Options   Quote tobestudio Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2011 at 11:56
ควรใช้ช่างภาพ 2 คนครับ  ควรจะเป็นทีมเดียวกันนะครับช่างภาพหลักสำหรับถ่ายหน้างาน ช่างอีกคนจะถ่าย Candid เก็บรายละเอียดทั่วไป  ทางร้านยังมีวันว่างอีกหลายวัน

ยินดีให้บริการครับ

สอบถาม promotion 084-653-8822

Edited by tobestudio - 03 Sep 2011 at 11:59
Back to Top
GazeUpon View Drop Down
exsp
exsp

Post Options Post Options   Quote GazeUpon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Sep 2011 at 09:35
สามารถจ้างช่างภาพสองทีมได้ครับ

และควรระบุไปเลยว่าให้ช่างภาพทีม A ถ่ายพิธีการ และช่างภาพทีม B ถ่ายแคนดิด

แต่ถ้าให้ดีจริง ๆ ผมแนะนำให้เลือกใช้ทีมใดทีมหนึ่งครับ เพราะแต่ละทีมก็จะมีช่างแคนดิดฝีมือเยี่ยม ๆ และช่างพิธีการเก่งๆอยู่แล้วครับ
เพราะช่างภาพแต่ละทีมก็ต้องการเก็บภาพสวย ๆ ให้กับคู่บ่าวสาวได้ครบถ้วนทุกขั้นตอนพิธีทุกจังหวะอารมณ์

เมื่อมีสองทีมใน1งาน รูปที่ออกมามันจะซ้ำๆ  กันครับ อาจเกิดการเบียดบังกระทบกระทั่งบ้างซึ่งตรงนี้ช่างภาพเองเค้าไม่ถือกันครับเพราะเป็นมืออาชีพทั้งนั้น แต่ผลลัพท์มันจะออกมาที่ได้ภาพที่ไม่ดีที่สุดครับ ผลเสียจะเกิดกับตัวบ่าวสาวเองครับ

เพราะบางจังหวะ มุมที่สวยที่สุดของของภาพมันมีแค่มุมเดียว ยืนผิดตำแหน่งไปแค่ก้าวเดียวก็จะไม่สวย

ฉะนั้นถ้าเป็นไปได้ ควรใช้ทีมเดียวทำงานครับ
For your greatest moment.

Memorized through the lens.
Back to Top
chetsada View Drop Down
exsp
exsp

Post Options Post Options   Quote chetsada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Sep 2011 at 15:15
การใช้พิธีการ กับแคนดิด ทีมเดียวกัน และคนละทีมก็มีข้อดีต่างกันไปครับ
ทีมเดียวก็เช่นเรื่องของจังหวะ การเข้าการออก ครับ
ถ้าใช้คนละทีมก็จะเป็นเรื่องของมุมและแนวคิดที่ไม่เหมือนกัน ทั้งเรื่องสไตล์ภาพ การทำสี ครับ ^ ^

บางคนจังหวะแคนดิดดีมากๆ กับอีกทีม ถ่ายงานพิธีการเนี๊ยบมากๆ ซึ่งลูกค้าก็เอามาฟีเจอร์ริ่งกันได้นะครับ Big smile
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.164 seconds.