แต่งงาน DIY การ์ดแต่งงาน ของชำร่วย ง่ายๆ ประหยัดๆ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > การ์ดแต่งงาน ของชำร่วย
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

DIY การ์ดแต่งงาน ของชำร่วย ง่ายๆ ประหยัดๆ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
lomhaijai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lomhaijai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: DIY การ์ดแต่งงาน ของชำร่วย ง่ายๆ ประหยัดๆ
    Posted: 12 Aug 2011 at 10:20

เก็บตก เอางาน DIY การ์ดแต่งงาน ของชำร่วย กล่องใส่ซอง สมุดเซ็นต์อวยพร ปากกาเซ็นอวยพร ของตัวเองมากฝาก

เผื่อว่าเพื่อนๆ คนไหนอยากจะเก็บไว้เป็น ไอเดีย ก็ได้นะคะ ไม่ว่ากัน

เริ่มต้นด้วย การ์ดแต่งงาน ก่อนเลยละกัน ทำจากโปรแกรม Microsoft Word ธรรมดาๆ นี่ละคะ ตกแต่งแบบธรรมดาๆ 

แล้วก็ปริ้นด้วยปริ้นเตอร์อิงค์เจ็ท บ้านเรานี่ละคะ  เฉลี่ยแล้วตกใบละ 6.7 บาท  ทำอยู่ประมาณ 100 ใบ

Wedding Card

ต่อไปก็ของชำร่วย อันนี้ไปขอหยิบยืมไอเดีย จากคนอื่นมาเหมือนกันแล้วมาประยุกต์เป็นของตัวเอง

ทำจากผ้าขนหนู ม้วนๆ ใส่กล่องขนม แล้วนำ กาวซิลิโคน (หาซื้อได้ตามโฮมโปร) ก่ะลูกปัดมาตกแต่ง เพิ่มอีกนิดหน่อย

ด้านข้างก็ใส่ข้อความ คำขอบคุณให้แขกผู้มางานไปด้วย

Design Souvenir

Package

Souvenir

ทำกันเป็นของทัพ อิอิ ประมาณ 100 ชิ้น ใช้เวลาทำอยู่ 2 อาทิตย์ เพราะต้องรอของที่สั่งทำพิเศษ คือ ผ้าขนหนู สั่งร้านขายผ้าย้อมสีให้บอกเค้าว่าเอาสีนี้ๆ ค่ะ เฉลี่ย ราคาประมาณ 25.28 บาท / ชิ้น จะแพงหน่อยก็ตรงค่าผ้า ตกผืนละ 12 บาท 

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ต่อไปก็เป็นรายการของ สมุดเซ็นอวยพร คิดค่าเสียหายไป 55 บาท จากค่าปกพลาสติก และการเข้าเล่ม เอาไปให้ร้านเครื่องเขียนเข้าเล่มให้นะคะ 

ด้านในของสมุดก็ปริ้นไปเองจ้า 

inside wedding book

ส่วนของปก

ฺWedding Book

ส่วนปากกาเซ็นอวยพร ก็คิดค่าเสียหายไปประมาณ 42 บาท เพราะต้องซื้อปากกาเจลจากร้านเครื่องเขียน +กับริบบิ้นสีสวยๆ 

Wedding Box

อันนี้ส่วนสุดท้ายและท้ายสุดที่สำคัญ คือ กล่องใส่ซอง

ก็ใช้กระดาษที่ปริ้นเองมาหุ้มตกแต่งด้วยริบบิ้นส่วยๆ กับลูกปัดนิดหน่อย ใช้งบประมาณ 282 บาทค่ะ 

เพราะหมดไปกับค่าอุปกรณ์ตกแต่งพวกริบบิ้นที่ซื้อแบบยกม้วนแล้วมาทำเป็นโบว์เอง แล้วก็มีกุญแจล็อคกล่องด้านหลัง

กับลูกปัดตกแต่ง ส่วนกล่องที่ใช้ก็กล่องกระดาษ Double A นี่ละคะ 

เพื่อนๆ คนไหน จะเก็บเอาไปเป็นไอเดียก็ได้นะคะ ไม่ว่ากันคะ่ 

::YoU Are My Everything::
Back to Top
BpbP View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote BpbP Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Aug 2011 at 17:49
ClapClapClapเก่งมากเลยคะ ถูกใจที่สุด อยากได้คัพเค้กเเบบนี้บ้าง เเต่ผู้ใหญ่ไม่ค่อยปลื้มเพราะดันเป็นผ้าขนหนู อดเลย
Back to Top
beepak View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote beepak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2011 at 13:22
Clap  เก่งมากค่ะ  เจ้าสาว DIY
Back to Top
ao11oa View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote ao11oa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2011 at 07:53
Clap เก่งค่ะ ของเราก็ทำเองเหมือนกัน หลายๆๆอย่างเลย ได้ไอเดียจาก สาวๆที่นี้ไปเยอะเหมือนกันLOL
http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=160124
Back to Top
kunggigi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kunggigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2011 at 19:17
wow สุดยอดเลยคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lomhaijai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2011 at 19:36
ตอนแรกก็กลัวไม่ผ่านผู้ใหญ่ทางบ้านเหมือนกัน แต่พอลองทำตัวอย่างออกมาให้ดู 1 ชิ้น ปรากฏว่าผู้ใหญ่ทางบ้านชอบ ก็เลยผ่านมติ ครม. อิอิ รอดตัวไปอย่างหวุดหวิด 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lomhaijai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2011 at 19:39
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็น และขอบคุณทุกๆ คำชม ด้วยนะคะ แบบว่ายุคนี้ประหยัดได้ก็ประหยัด นิดนึง แต่ดูท่าทางที่แพงสุดในงานนี้ก็คงจะเป็นของชำร่วยนี่ละคะ ที่ เกินงบ ไปหน่อย ตอนแรกก่ะว่าให้อยู่ราวๆ ไม่เกิน 15 บาท แต่ก็คุมไม่อยู่ เกินมาเกือบครึ่งนะคะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lomhaijai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2011 at 20:02

Originally posted by lomhaijai

ตอนแรกก็กลัวไม่ผ่านผู้ใหญ่ทางบ้านเหมือนกัน แต่พอลองทำตัวอย่างออกมาให้ดู 1 ชิ้น ปรากฏว่าผู้ใหญ่ทางบ้านชอบ ก็เลยผ่านมติ ครม. อิอิ รอดตัวไปอย่างหวุดหวิด 

ของชำร่วยชิ้นแรกที่ลองทำออกมาเป็นสีขาว

แล้วตามด้วยสีชมพู จริงๆ ที่สั่งย้อมพิเศษ

Back to Top
MoneyMon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MoneyMon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2011 at 12:50

น่ารักจังค่ะ ^^ ชอบ ๆๆๆ  เจ้าสาวเก่งจัง 

แอบบถามนึดนึงนะคะ ว่าผ้าขนหนูที่โดนกาวซิลิโคนจะเสียหายมั๊ยคะ  หรือซักออก ?
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lomhaijai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2011 at 20:07
Originally posted by MoneyMon

น่ารักจังค่ะ ^^ ชอบ ๆๆๆ  เจ้าสาวเก่งจัง 

แอบบถามนึดนึงนะคะ ว่าผ้าขนหนูที่โดนกาวซิลิโคนจะเสียหายมั๊ยคะ  หรือซักออก ?

กาวซิลิโคนที่เห็นวางอยู่บนผ้าขนหนูนะ เราทำแยกต่างหาก แล้วเอามาวางแปะ ไว้เฉยๆ ค่ะ ไม่มีปัญหา กับตัวผ้าเลยแม้แต่น้อย ผ้าขนหนู ก็ยังคงสภาพ อยู่เหมือนเดิม นำมาใช้งานได้ต่ออีกค่ะะ

ทำไว้ แยกไว้ แบบนี้นะคะ 

Back to Top
JUB_JUB26 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JUB_JUB26 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2011 at 12:27
เก่งมากๆเลยค่ะ ชอบจัง Wink

๋JUB & GOLF    8 NOV 11   ^_^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lomhaijai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2011 at 19:38

Originally posted by JUB_JUB26

เก่งมากๆเลยค่ะ ชอบจัง Wink

ขอบคุณมากคะ สำหรับคำชม Big smile

Back to Top
moomeemimee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote moomeemimee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 12:04
เก่งมากเลยค่ะ ชอบๆๆ งาน DIY อ่ะ Smile
อยากทำเองแบบนี้มั่งจัง 
Back to Top
Vanilla Sky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Vanilla Sky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 19:36

ทำไมเค้าไม่มีหัวศิลปะแบบนี้บ้างนะ เด็ก ๆ ไม่ชอบเรียน ก.พ.อ. ก็อย่างนี้แหล่ะ

Back to Top
swn_krd View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote swn_krd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2011 at 23:45

เก่งจัง อยากทำเองเป็นบ้างClapClap

Back to Top
08112011 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote 08112011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2011 at 09:07
น่ารักมั๊ก ๆ ค่ะอยากได้บ้างจังแต่คุณว่าที่ชอบ ตะเกียบมากกว่าบอกว่าเป็นคู่ดี ก้อเลยต้องตามใจเขาซะหน่อย(แอบบเซง)Ouch
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lomhaijai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2011 at 09:40
Originally posted by moomeemimee

เก่งมากเลยค่ะ ชอบๆๆ งาน DIY อ่ะ Smile

อยากทำเองแบบนี้มั่งจัง 

เอาไปใช้เป็นไอเดียได้นะคะ ไม่ยากอย่างที่คิดค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote lomhaijai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2011 at 09:42
Originally posted by Vanilla Sky

ทำไมเค้าไม่มีหัวศิลปะแบบนี้บ้างนะ เด็ก ๆ ไม่ชอบเรียน ก.พ.อ. ก็อย่างนี้แหล่ะ

อิอิ ของเราอย่างชอบอ่ะวิชานิ ยิ่งวิชาคหกรรม นี่คะแนนเต็มถึงไหน ก็ได้มาใกล้เคียงเลย ดีอยู่วิชาเดียว 555+

Back to Top

Post Options Post Options   Quote lomhaijai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2011 at 09:43
Originally posted by swn_krd

เก่งจัง อยากทำเองเป็นบ้างClapClap

สอบถามขั้นตอนการทำได้นะคะ เดี๋ยวสอนให้ ค่ะ ไม่ยากอย่างที่คิดค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote lomhaijai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2011 at 09:44

Originally posted by 08112011

น่ารักมั๊ก ๆ ค่ะอยากได้บ้างจังแต่คุณว่าที่ชอบ ตะเกียบมากกว่าบอกว่าเป็นคู่ดี ก้อเลยต้องตามใจเขาซะหน่อย(แอบบเซง)Ouch

เก็บเอาไว้เป็นไอเดีย ให้ของขวัญวันเกิดเพื่อนอีกทีก็ได้ค่ะ ดัดแปลงนิดหน่อยอาจจะทำออกมาเป็นเค้กก้อนโต ก็น่าสนใจดีนะคะ

Back to Top
Amplifier View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amplifier Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Dec 2011 at 00:13
อยากได้ไฟล์สมุดเซ็นต์อ่ะครับ
ขอได้ป่ะครับ

am_hilo@hotmail.com
Back to Top
datchanee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote datchanee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Feb 2012 at 14:15
ขอไฟล์ด้วยมั้งได้ไหมค่ะ noo_parnja@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.088 seconds.