WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอความช่วยเหลือด่วนค่ะ พิธีการวันหมั้นแบบจีน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ขอความช่วยเหลือด่วนค่ะ พิธีการวันหมั้นแบบจีน

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
neng_ohlala View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote neng_ohlala Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอความช่วยเหลือด่วนค่ะ พิธีการวันหมั้นแบบจีน
    Posted: 07 Jul 2011 at 11:00 Share
ได้ฤกษ์มาวันหมั้น กับ วันรับตัว เป็นคนละวันกันค่ะ วันหมั้นวันที่6 ธ.ค. รับตัว เลี้ยงเย็นวันที่18 ธ.ค. ที่นี้มีปัญหาว่าวันหมั้นพ่อแม่เราอยากให้มีพิธีสงฆ์ และหลั่งน้ำด้วย แต่ว่าฤกษ์หมั้นเป็นเวลา7.00-8.59น. เลยตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าจะนัดพระกี่โมงดี จะเลี้ยงพระเช้า หรือเลี้ยงพระเพลดี แล้วก็อยากทราบด้วยค่ะว่า พิธีหมั้นแบบจีนใช้เวลานานไหม ทำไมฤกษ์หมั้นกับแห่ขันหมากเป็นฤกษ์เดียวกันคือ 7.00-8.59น. ถ้าหากใช้เวลาไม่นานจะได้นิมนต์พระให้มาทำพิธีสงฆ์ก่อน แล้วนำอาหารใส่ปิ่นโตให้ท่านกลับไปฉันท์ที่วัด รบกวนด้วยเจ้าสาวผู้มีประสบการณ์ด้วยนะคะ ตอนนี้เครียดมากทะเลาะแบบไม่คุยกับคุณวทจบ.เลยค่ะ เพราะทางนั้นจีนจ๋า ไม่เอาพิธีไทยเลยCry
Back to Top
beepak View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote beepak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 11:58 Share

เลี้ยงพระเช้า  เวลา 7.00 น. ค่ะ

8.00   แห่ขันหมาก นับสินสอด  สวมแหวน 

8.45  พิธีรับไหว้  ยกน้ำชา 

9.30  พิธีหลั่งน้ำสังข์ 

Back to Top
primmroseevent View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote primmroseevent Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 12:13 Share

ลองดูตามนี้นะคะ

6.45 น. ตั้งขบวนขันหมากหน้าบ้านเจ้าสาว (เผื่อเวลาไว้ด้วยค่ะ บางทีเหมือนจับปูใส่กระด้ง กว่าจะตั้งขบวนเสร็จ)
             (ที่นี้แล้วแต่จะตกลงกันว่าจะใช้ขันหมากแบบจีน หรือแบบไทย แต่แบบไทยประหยัดกว่าค่ะ)
7.00 น. เคลื่อนขบวนขันหมาก (มีประตูเงิน ประตูทอง กี่ประตูก็แล้วแต่ตกลงกัน)
7.30 น. ทำพิธีสู่ขอ และหมั้น
7.45 น. ยกน้ำชา (ช้าเร็วขั้นอยู๋กับจำนวนคนที่ต้องไหว้)
             ในกรณีนี้เข้าใจว่าบ้านเจ้าสาวเป็นคนไทย ก็ชี้แจงเจ้าบ่าวไปว่าเราไม่มีพิธีไหว้เจ้ากับไหว้บรรพบุรุษ ให้ไปไหว้ที่บ้านเจ้าบ่าววันรับตัว)
9.00  น. ทำพิธีสงฆ์
10.00 น. (โดยประมาณ) เลี้ยงเพล
11.00 น. รดน้ำสังข์

วันรับตัวค่อยไปทำพิธีจีน คือไหว้เจ้า ไหว้บรรพบุรุษ พิธีส่งตัวที่บ้านเจ้าบ่าวค่ะ
Back to Top
Chutima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 14:13 Share
  • ฤกษ์  7.00-8.59น.  หมายถึง ให้ทำตั้งแต่แห่ขันหมาก  จนถึงหมั้น  ให้เสร็จไม่เกินเวลานี้ค่ะ
  • เลี้ยงพระเช้าไปเลยค่ะ   Wink
  • จากนั้นหมั้น + สวมแหวน
  • ส่วนการหลั่งน้ำทำทีหลังได้ค่ะ เพราะไม่มีฤกษ์ยามมากำหนด
Back to Top
wevawedding View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote wevawedding Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 14:49 Share
Originally posted by neng_ohlala

ได้ฤกษ์มาวันหมั้น กับ วันรับตัว เป็นคนละวันกันค่ะ วันหมั้นวันที่6 ธ.ค. รับตัว เลี้ยงเย็นวันที่18 ธ.ค. ที่นี้มีปัญหาว่าวันหมั้นพ่อแม่เราอยากให้มีพิธีสงฆ์ และหลั่งน้ำด้วย แต่ว่าฤกษ์หมั้นเป็นเวลา7.00-8.59น. เลยตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าจะนัดพระกี่โมงดี จะเลี้ยงพระเช้า หรือเลี้ยงพระเพลดี แล้วก็อยากทราบด้วยค่ะว่า พิธีหมั้นแบบจีนใช้เวลานานไหม ทำไมฤกษ์หมั้นกับแห่ขันหมากเป็นฤกษ์เดียวกันคือ 7.00-8.59น. ถ้าหากใช้เวลาไม่นานจะได้นิมนต์พระให้มาทำพิธีสงฆ์ก่อน แล้วนำอาหารใส่ปิ่นโตให้ท่านกลับไปฉันท์ที่วัด รบกวนด้วยเจ้าสาวผู้มีประสบการณ์ด้วยนะคะ ตอนนี้เครียดมากทะเลาะแบบไม่คุยกับคุณวทจบ.เลยค่ะ เพราะทางนั้นจีนจ๋า ไม่เอาพิธีไทยเลยCry

ถ้าน้องได้ฤกษ์หมั้นช่วงเวลา 7.00-8.59   ก็ไม่ยากค่ะ  แบบนี้ดีไหมคะ

มี 2 วิธีค่ะ  คือเลี้ยงพระเช้า     และเลี้ยงพระเพล 

สำหรับเลี้ยงพระช่วงเช้านะคะ  ปกติถ้าเลี้ยงพระช่วงเช้าจะต้องอาหารใส่ปิ่นโตให้ท่านเพื่อนำไปฉันท์เพลค่ะ
เริ่มพิธีสงฆ์ 7.00 - 8.00  โดยประมาณ อาจจะเลทนิดหน่อยค่ะแต่ไม่เกิน 8.30 แน่ค่ะ  
8.20  เตรียมขบวนขันหมากค่ะ  (ถ้าเป็นขบวนแบบจีน ก็จะไม่ยาวค่ะ)
8.30  แห่ขันหมากเข้ามาด้านในค่ะ  (ถ้าเรามีฤกษ์แบบกระชั้นชิดก็ต้องบอกคนที่กั้นประตูนะคะว่าอย่าเล่นเยอะเพราะจะทำให้ช้าค่ะ)
8.40  สู่ขอ รับตัวเจ้าสาว
8.55-8.59  สวมแหวนหมั้น
9.15 พิธีรับไหว้ (ไทย) ยกน้ำชา (จีน)  (ระยะเวลาขึ้นอยู่กับจำนวนผู้ใหญ่ค่ะ)
9.30  หลั่งน้ำ

และถ้าเป็นเลี้ยงเพล  อันนี้ก็ไม่ต้องรีบเร่งค่ะ
ก็เริ่มทำพิธีได้ตั้งแต่ 7.00 ค่ะ  แห่ขันหมาก
7.15  สู่ขอ
7.20  รับตัวเจ้าสาว
7.35  เริ่มสวมแหวนหมั้น (ถ่ายรูปอีกสักเล็กน้อย)
7.50  รับไหว้  ยกน้ำชา
8.10  หลั่งน้ำพระพุทธมนต์
10.00-11.00 พิธีสงฆ์   เลี้ยงพระเพลต้องใช้เวลาประมาณนี้ค่ะ   

อันนี้เป็นกำหนดคร่าวๆ นะคะ เอาเท่ารายละเอียดที่ให้ไว้นะคะ แต่ก็อาจเปลี่ยนแปลงได้อีก ทางที่ดีต้องคุยกับผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่าย เพื่อหาข้อตกลงให้ได้ก่อนค่ะว่าจะจัดพิธีแบบไหน  สำหรับเรื่องเวลา ขึ้นอยู่กับคนที่จะมาช่วยจัดการด้วยค่ะ เรื่องของเวลาถ้าบริหารเวลาดีๆ ไม่เสียฤกษ์แน่นอนค่ะ

Edited by wevawedding - 07 Jul 2011 at 14:51
Back to Top
Vil_Prada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Vil_Prada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 15:14 Share

ถ้าเป็นพิธีแบบจีน.... ฤกษ์แห่ขันหมากกับฤกษ์หมั้นเป็นเวลาเดียวกันถูกต้องแล้วคะ

พิธีจีนจะแบ่งเป็น พิธีหมั้น  และ วันรับตัว หรือวันแต่งงาน (เล่าแบบย่อๆ และง่ายๆนะคะ)

พิธีหมั้น หรือวันหมั้น.... เจ้าบ่าวจะยกสินสอด และขนมขันหมากตามแต่ตกลงกันมาสู่ขอเจ้าสาวที่บ้าน.. ถ้าตกลงโอเค ก้อสวมแหวนหมั้น เป็นการหมั้นหมายกันเอาไว้...

วันรับตัว หรือ วันแต่งงาน  (เวลาไปดูหมอสินแส บางทีเค้าจะถามว่าหมั้นแต่งวันเดียวกันเลยหรือเปล่า...ความหมายก้อคือ พิธีหมั้น กับ พิธีรับตัวนี่แหละคะ)
เจ้าบ่าวมารับเจ้าสาวที่บ้านพร้อมปิ่นปักผมที่บ้านเจ้าสาวมอบให้ไว้ก่อนกลับบ้านในวันหมั้น... เอามามอบให้แม่เจ้าสาวติดผมให้เจ้าสาวพร้อมก้านทับทิม... เจ้าบ่าวผ่านประตูเงิน ประตูทอง... รับเจ้าสาวกลับบ้านของตน เพื่อทำการไหว้เจ้าที่ และยกน้ำชาให้กับญาติฝั่งเจ้าบ่าว... สั้นๆ คร่าวๆ มีแค่นี้... แต่ถ้ายาวๆมีเยอะเลยคะ.. ซึ่งเด๋วนี้ไม่นิยมทำกันแล้ว....

ถ้าอย่างที่คุณบอกว่า..อยากมีเลี้ยงพระและหลั่งน้ำพระพุทธมนต์ด้วย... ก้อแห่ขันหมากจีน และสวมแหวนหมั้นให้เรียบร้อยก่อน...ใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมงก้อเสร็จแล้วคะ... บางงาน 30 นาทีเท่านั้น... แล้วก้อต่อด้วยเลี้ยงพระและหลั่งน้ำพระพุทธมนต์แบบสบายๆคะ...

Back to Top
Vil_Prada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Vil_Prada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 15:19 Share
อ๋อ...ลืมบอกไปนิดนึงคะ... ประเพณีไทย ถ้ามีหลั่งน้ำพระพุทธมนต์แล้ว..ก้อถือว่าแต่งเรียบร้อย...

แต่สำหรับประเพณีจีน... วันหมั้น หลังจากหมั้นเรียบร้อยแล้ว จะเรียกว่าคู่หมั้น...เสร็จพิธีก้อบ้านใครบ้านมัน.. จะได้อยู่ด้วยกันก้อวันแต่ง คือวันที่เจ้าบ่าวมารับตัวเราไปบ้านเค้านั่นแหละ...

รายละเอียดตรงนี้ต้องแจ้งให้ผู้ใหญ่ฝั่งเจ้าสาวทราบด้วยนะคะ... เพราะเด๋วเสร็จพธีวันหมั้นแล้วจะงง กันคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote neng_ohlala Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 15:21 Share

ขอบคุณทุกคอมเมนท์ที่ตอบนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote neng_ohlala Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 15:24 Share
อ้อลืมบอกไปอีกอย่างค่ะ วันรับตัวเจ้าสาวเป็นฤกษ์เช้าวันที่ 18 ธ.ค.7.00-8.59น. วันหมั้นไม่ต้องยกน้ำชาค่ะ เพราะคุนแม่วทจบ.จะให้ยกวันรับตัวเลยคือเช้าวันที่ 18 ธ.ค. ถ้าอย่างนั้นเราว่านิมนต์พระ 8.00 เสร็จแล้วนำอาหารใส่ปิ่นโตกลับไปให้ท่านฉันท์ที่วัดน่าจะโอเคนะคะ
Back to Top
yhokromondo View Drop Down
Exclusive member
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote yhokromondo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2011 at 18:23 Share
เข้ามาให้กำลังใจเจ้าสาวค่ะ
ค่อยๆเคลียร์เวลาดีดี สู้ๆค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.141 seconds.