แต่งงาน รีวิว P&O ของชำร่วย และกล่องรับซองของขวัญ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > บ้านเจ้าสาว > บ้านเจ้าสาว มิถุนายน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

รีวิว P&O ของชำร่วย และกล่องรับซองของขวัญ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
pep View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รีวิว P&O ของชำร่วย และกล่องรับซองของขวัญ
    Posted: 03 Jul 2011 at 18:32

รีวิวแรกนะคะ รีวิว P&O การ์ดและสมุดประสาทพรค่ะ

http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=151343&title=po

รีวิวสองนะคะ รีวิว P&O พิธีงานหมั้นช่วงเช้า ตอนที่ 1

http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=151413&title=po-1

รีวิวสามนะคะ รีวิว P & O พิธีหมั้นช่วงเช้า ตอนที่ 2

http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=151452&title=p-o-2

รีวิวที่สี่นี้ ...จะเกี่ยวกับวิธีทำของชำร่วยต่างๆนะคะWink

มีของชำร่วยทั้งหมด 4ชนิดนะคะ

ขวดน้ำผึ้ง น้ำตาลก้าน พัด ใบชา

และของทำมืออีก 2 อย่างค่ะ

กล่องรับซอง และ ปากกาสำหรับเซ็นอวยพร

กระปุกน้ำผึ้งซื้อยกโหลมาจากสวนจิตรลดา เป็นขนาด 250ml ค่ะ

วิธีทำง่ายมาก สำหรับกระปุกนี้ สิ่งที่ต้องใช้

ผ้าตามชอบ  (เพ็พเอาตามสีตอนเช้าของงานหมั้นเลย.....บานเย็น ซื้อจากสำเพ็งค่ะ)

หนังยางตามจำนวนกระปุก / เทปกาว 2หน้า/ เชือกหนังสีชมพู / ไม้บรรทัด / และกรรไกรคมๆค่ะ

วัดผ้า 5” x 5” (สำหรับขวดนี้นะคะ) แล้วตัดออกมาเป็นชิ้นๆ

นำมาพับครึ่งให้เป็นสามเหลี่ยม แล้วก็พับครึ่งอีกโดยยึดใจกลางผ้าเป็นมุมหลักนะคะ

ทำต่อไปเรื่อยๆจนเหลือชิ้นเล็ก แล้วตัดโค้งๆจากมุมนึง ไปอีกมุม….พอเปิดออกมาก็จะได้ผ้าที่มีลักษณะกลมๆแบบนี้นะคะ

เสร็จแล้วตัดกาว 2หน้าชิ้นเล็กๆ แปะไว้ที่ฝากระปุก เพื่อยึดผ้าไม่ให้เลื่อน

พอวางผ้าที่ตัดแล้วไว้ข้างบน รัดด้วยหนังยาง

แล้วร้อย Tagที่เชือกหนัง แล้วผูกเป็นโบว์ ... เท่านี้ก็เสร็จแล้วค่ะ

น้ำตาลก้าน

น้ำตาลแบบนี้สามารถสั่งซื้อได้จากบริษัท dealer  ค่ะ หนึ่งก้านจะเท่ากับน้ำตาล 2 ช้อนชานะคะ

....PM ขอเบอร์ติดต่อได้ค่ะ

หลังจากนั้นก็สั่งซื้อดอกไม้กระดาษสาที่มีก้านเป็นลวด มาจากทาง internet

แล้วเอาเทปกาวเขียวแบบเยือดได้ มาพันสองก้านติดกัน

พอเสร็จแล้วมาเกี่ยวรอบก้านน้ำตาลอีกที เท่านี้ก็เสร็จแล้วค่ะ

Decoupage พัดใบกะพ้อ

พัดใบกะพ้อสั่งซื้อมาจากนครศรีธรรมราชค่ะ เป็นสินค้า otopค่ะ คุณภาพดีมากๆสานได้แน่นจริง
มีหลายขนาดให้เลือกค่ะ.. แต่ว่าคุณลุงพูดใต้ได้อย่างเดียวจริงๆ ต้องหาคนช่วยหน่อยนะคะ
(เพ็พมีน้องเขยเป็นคนใต้...เลยได้ตัวช่วยค่ะ) สามารถเลือกสีของเส้นที่คาดได้ค่ะ

.......PM ขอเบอร์ติดต่อได้ค่ะ

ราคาขึ้นอยู่กับขนาดและจำนวนที่สั่งนะคะ ....ที่ใช้คือขนาด 10" จำนวน 200 ชิ้น

ส่วนกระดาษ decoupage ก็สั่งตามเวป

มาจากหลายๆที่ค่ะ พิมพ์ใน google หาคำว่า กระดาษเดคูพาจ ดูนะคะ
มีหลากหลายที่จริงๆค่ะ
ส่วนราคาก็มี ตั้งแต่ 25 บาทขึ้นไป กระดาษแผ่นหนึ่งจากจะทำได้ตั้งแต่ 2-4+ชิ้นงานค่ะ แล้วแต่ลายและการวางลายค่ะ

ของที่ต้องใช้ก็มี พัดใบกะพ้อ - กระดาษเดคูพาจ - กาวlatex - lacquer ชนิดด้าน (อันนี้แล้วแต่ชอบนะคะ) – กรรไกรคมๆ พู่กันแบบเล็ก และ แบบกว้างค่ะ

ตัดกระดาษออกมาตามลายนะคะ ไม่ต้องชิดขอบก็ได้ค่ะ แล้วลอกชั้นกระดาษด้านหลังออกมา ให้เหลือชั้นเดียว

ทากาว latex ลงไปบนพัดตรงจุดที่เราจะวางลาย

ค่อยๆวางกระดาษลงไป ใช้พู่กันชุบกาวเพิ่ม แล้วก็ทาลงไปเลยค่ะ ไล่จากบนไปล่าง หรือ ซ้ายไปขวา หรืออย่างไรก็ได้แล้วแต่ถนัดค่ะ ทำแบบนี้เพื่อไล่ฟองอากาศออกค่ะ

คำเตือน อย่าถูหลายครั้งเกินไปนะคะ เดี๋ยวกระดาษจะขาดค่ะ

Tips: ถ้าลายที่มีสีค่อนข้างจาง ตอนลอกชั้นกระดาษให้เหลือเพิ่มอีกชิ้น เพื่อความคมชัดค่ะ

ถ้าอยากให้พัดมีสีสันมากขึ้น สามารถลงสี Acrylic ได้ตามใจชอบ หรือถ้าลายไม่ชัดก็วาดเพิ่มได้เลยค่ะ

พอแห้งดีทุกอย่างแล้ว ก็ทา Lacquer ทับได้เลย....เพ็พเลือกแบบด้าน

แล้วพันด้วยโบว์และติด Tags…. เรียบร้อยค่ะ

กล่องรับซองของขวัญ

สั่งทำกล่องไม้ 40x 40 x 40cm ทาสีขาวค่ะ

ติดล็อกซื้อได้แถวจัตุจักร

เพ็พทำเหมือนกับพัดค่ะ สิ่งที่ต้องระวังฟองอากาศมากๆ ถ้ามีใช้เข็มเจาะได้นะคะ

อย่าทากาวมากเกินไปนะคะ ไม่งั้นกระดาษอาจจะยับได้นะคะ

ปากกาสำหรับเซ็นอวยพร

ที่ต้องใช้นะ ปากกา / เทปสองหน้า / ดอกไม้ปลอม / คีมตัดลวด / โบว์สีเขียว

ตัดก้านดอกไม้ตามความยาวของปากกา ยาวกว่าได้นิดหน่อยค่ะ

เลือกปากกาที่ชอบนะคะ พันก้านด้วยเทปสองหน้าทั้งด้ามเลยค่ะ

ตามด้วยโบว์ พันเป็นเกรียวจากล่างขึ้นบน

พอสุดด้ามปากกาแล้ว ติดกาวสองหน้าที่ปลายอีกทีจะได้เนียนค่ะ

กล่องชา

เพ็พสั่งซื้อใบชามาจากที่ต่างๆ มีทั้งหมดรวม 8 ชนิด

มีชา อูหลงผสมดอกกุหลาบ / อูหลงผสมดอกหอมหมื่นลี้ / มะตูมผสมตะไคร้ / มะตูมผสมใบเตย

/peppermint / เก็กฮวยป่า / ใบหม่อน และก็ / ginger&herb ค่ะ

สิ่งที่ต้องใช้ ถุงชาเยื้อกระดาษ / silica gel ขนาดเล็ก / เครื่องซีลด้วยความร้อน / ถุงแก้วใส / กล่องขนาดเล็ก / โบว์สีต่างๆ เพ็พเตรียมไว้ 8 สีค่ะ... อันนี้แล้วแต่ชอบ / stickers ชื่อชาต่างๆ ที่สั่งไว้แล้ว

เริ่มจาก ใส่ใบชาลงในถุงเยื้อกระดาษ ..หาวิธีอยู่นานว่าจะทำยังไงให้เร็ว เพราะต้องทำถึง 6000 ซอง

(ไม่ต้องห่วง...มีเพื่อนๆที่น่ารักมาช่วยค่ะTongue)

...เลยเอาตะแกรงทำขนมมาเสียบถุงไว้ก่อน มีถาดรอง แล้วตักใบชาใส่

จากนั้นก็ซีลถุงชา บรรจุในถุงแก้วจำนวน 5ซองต่อถุงพร้อมด้วยsilica gel (กันชื้น) แล้วก็ซีลถุงให้เรียบร้อย

(บรรจุลงในกล่อง...เพ็พสั่งจาก nini-box ค่ะ ...ส่วน stickersสั่งพิมพ์กับ Perfectplus design & print)

ติด stickers หน้าหลังแล้ว ....ผูกโบว์เป็นปม เกี่ยวลงกับกล่อง ปิดให้เรียบร้อยก็เสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ

ลวยลายบนกล่องชาต่างๆ design by PGFX ค่ะSmile

ส่วนรูปด้านล่างคือของชำร่วยที่ทำไว้ให้กับผู้ใหญ่ที่มาเป็นประธานในงานค่ะ

เลยจัดเป็น set รวมให้ค่ะ...

หาซื้อกล่องฝาใบบัวจาก siradaproducts มีหลายแบบและหลายสีค่ะ เพ็พสั่งตัดตามขนาดมาค่ะ..

อยากได้เบอร์ติดต่อของอะไรก็ PM มาได้นะคะ

ยินดีให้ค่ะ................ขอจบรีวิวนี้ค่ะ

Edited by pep - 05 Jul 2011 at 14:36
Back to Top
naokun View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote naokun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2011 at 20:22
เข้ามากรี๊ดกล่องรับซองเป็นพิเศษ สวยมากๆ ค่ะ จขกท เป็นสุดยอดเจ้าสาว DIY จริงๆ Wink
Back to Top
iceza03 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iceza03 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2011 at 21:26
ว้าวววว..สวยมากเลยค่า สวยทุกอย่างเลย เป็นเจ้าสาวที่เก่งมากๆๆๆๆ ค่ะ ขยันจริงๆๆๆ Clap
Back to Top
Guitar_P View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Guitar_P Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2011 at 08:02
เจ้าสาว DIY ตัวจริง ต้องขอยกนิ้วให้เลยค่ะ

ชอบไอเดีย พัดกับกล่องรับซองมากๆ เป็นอีกไอเดียที่มีประโยชน์ให้กันเจ้าสาวรุ่นน้องรุ่นต่อๆไปค่ะ ขอบคุณนะคะWink
Back to Top
pp_emmy View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote pp_emmy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2011 at 08:35
เก่งจังเลยค่ะ ทำเองหมดทุกอย่าง นับถือๆ ClapClap
Back to Top
pandaha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pandaha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2011 at 08:59
ชอบมากๆเลยค่ะ ขออนุญาติทำตาม ^^
Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2011 at 09:38
เก่ง + สร้างสรรค์มาก ๆ เลยค่ะ  Thumbs Up
Back to Top
KoiZilla View Drop Down

Post Options Post Options   Quote KoiZilla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2011 at 13:35
เก่งมากๆ  ดูกี่ทีๆ ก็ขอยืนยันว่า สวย และชอบพัดที่ซู้ดดด
Back to Top
giffy_tung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote giffy_tung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2011 at 14:24
สวยจังเลยค๊า
Back to Top
jankanit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jankanit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2011 at 22:58
นับถือ...เจ๋งมากกกกกกกกกก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jul 2011 at 02:39
ขอบคุณนะคะ สำหรับทุกคำชมจากทุกคน
ดีใจค่ะที่มีคนชอบ เพราะตั้งใจทำมากๆ เล่นเอาตาโหลไปหลายเดือน
แต่มีความสุขกับทุกอย่างจริงๆ

สำหรับใครอยากจะนำ Idea ไปใช้... ยินดีเป็นที่สุดค่ะ...
ไม่หวงเลย  Wink แถมดีใจอีกต่างหาก

มีอะไรอยากสอบถาม PM มาได้นะคะ
Big smile

Back to Top
ultrabanana View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote ultrabanana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 10:49
สุดยอดค่ะClap
Back to Top
pooca pooca29 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote pooca pooca29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 20:48
Clap
Back to Top
sonnea31 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sonnea31 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jul 2011 at 08:59

เริดดดดดดดดดดด ลายวินเทจ อบอุ่น สวยหวาน จริงๆ มีค่าทางจิตใจกับทั้งผู้ให้และผู้รับค่ะ Clap

^_______^
Back to Top
Kinya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kinya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jul 2011 at 22:30

ชอบมากๆเลยค่ะ..ทำ decoupage อยู่แล้วเกิดไอเดียเลยค่ะ  ขอบคุณรีวิวนี้นะคะ

Back to Top
Rinnyjung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Rinnyjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jul 2011 at 16:26
สวยมากเลยค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Kinya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2011 at 12:30

เป็นว่าที่เจ้าสาวเดือนมี.ค.ค่ะ  จะเข้ามาขอบคุณคุณ Pep เรื่องไอเดียของชำร่วย ฝนอยู่ที่นครศรีธรรมราชเลยง่ายที่จะเอาไอเดียพัดกระพ้อมาทำเดคูพาท ช่วงนี้กะลังเห่อเดคูพาทอยู่ด้วย ทำไปแล้วกว่า 90 ชิ้นค่ะ ภูมิใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆ มีความสุขจริงๆ  ไว้มีเวลาจะมารีวิวให้เพื่อนๆดูกันนะคะ

Back to Top
salinamui View Drop Down

Post Options Post Options   Quote salinamui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Aug 2011 at 06:23
สนใจพัดใบกะพ้อค่ะ  รบกวนขอเบอร์ติดต่อได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Kinya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Aug 2011 at 14:24
PM ไปแล้วนะคะ
Back to Top
salinamui View Drop Down

Post Options Post Options   Quote salinamui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2011 at 11:24
สวัสดีค่ะคุณกุ้ง
                   รบกวนขอเบอร์ติดต่อใหม่อีกครั้งนะคะ  เพราะโทรไปแล้วคนรับบอกว่าไม่ใช่คุณค่ะ
Back to Top
menokky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote menokky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2011 at 15:31
คุณเพ็พ รีวิว DIY ดีจังเลยค่ะ ขอบคุณมาก ชอบทั้งน้ำผึ้งและพัดเลย
ขอเบอร์ติดต่อซื้อพัดได้ไหมค่ะ นกชอบงาน decoupage มาก เลยอยากทำค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

นก

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Aug 2011 at 23:14
รอชมผลงานนะคะ Wink

Edited by pep - 12 Aug 2011 at 23:15
Back to Top
yingkrab View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yingkrab Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Oct 2011 at 15:17
กำลังหาซื้อพอดีเลยค่ะ...ขอเบอร์ติดต่อซื้อพัดด้วยค่ะ  yingkrab@hotmail.com

ขอบคุณค่ะ
Back to Top
ฝนซา ฟ้าใส View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ฝนซา ฟ้าใส Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 13:20
หวัดดีค่ะ....ขอเข้าร่วมด้วยนะคะ
เป็นเจ้าสาวเดือนมิถุนายนค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 13:28
    Big smileWink
ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ
เพ็พ
Back to Top
kao-oat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kao-oat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2011 at 16:28

อยากทราบกล่องใส่ชาว่าซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่คะ ขอบคุณมากค่ะ

Back to Top
kao-oat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kao-oat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2011 at 16:29

อยากทราบกล่องใส่ชาว่าซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่คะ ขอบคุณมากค่ะ lying_jam@hotmail.com

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Nov 2011 at 23:20
คุณ kao-oat
กล่องมาจาก PlayStudio ค่ะ แล้วมาติดสติกเกอร์เองค่ะ
กล่อง nini-box :
Playstudio
086-362-9270
http://www.nini-box.com/
กล่องพรีเมี่ยมเล็ก 2.25"x2.25"x2.25" เจาะรูเล็กสำหรับร้อยใบแขวน หรือผูกโบว์

ถ้ามีอะไรถามเพิ่มเติม ถามมาได้นะคะ
มีความสุขมากๆค่ะ
เพ็พBig smile
Back to Top
hanoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hanoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2012 at 15:24
ไอเดียเยี่ยมจริงๆค่ะ...แต่เสียดายจัง..งานเราเพิ่งเสร็จเรียบร้อยไปเมื่อวานนี้เอง..ถ้าได้เข้ามาชมก่อนหน้านี้อาจนำไอเดียไปใช้แน่ๆเลยค่ะ..
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.141 seconds.