แต่งงาน รีวิว P & O พิธีหมั้นช่วงเช้า ตอนที่ 2 - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > บ้านเจ้าสาว > บ้านเจ้าสาว มิถุนายน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

รีวิว P & O พิธีหมั้นช่วงเช้า ตอนที่ 2

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
pep View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รีวิว P & O พิธีหมั้นช่วงเช้า ตอนที่ 2
    Posted: 23 Jun 2011 at 13:29

รีวิวแรกนะคะ รีวิว P&O การ์ดและสมุดประสาทพรค่ะ

http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=151343&title=po

รีวิวสองนะคะ รีวิว P&O พิธีงานหมั้นช่วงเช้า ตอนที่ 1

http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=151413&title=po-1

รีวิวสามนะคะ รีวิว P & O พิธีหมั้นช่วงเช้า ตอนที่ 2

ตอนช่วงเช้าด้วยความที่กลัวว่า ฝ่ายเจ้าบ่าว ญาติๆ แขก เพื่อนๆ และทีมงานต่างๆ (เจ้าสาวด้วยLOL) จะหิวก็เลยสั่งซุ้มอาหารต่างๆเข้ามา
มีทั้งรถกาแฟ พร้อมขนมปังสังขยา .... จากแถวบ้าน....

ร้านขนมครกเข้าวัง 

ติ๋มซัมจาก Ttime Dim Sum มาเปิดซุ้ม มีโจ๊ก และ ติ๋มซัมต่างๆ ระหว่างรอเริ่มแห่ขันหมากเข้า ....ขอติดรูปไว้ก่อนนะคะ

น้ำสมุนไพรและน้ำผลไม้ เช่น น้ำว่านหางฯ กระเจี๊ยบ เฉาก๊วย แก้วมังกร เก๊กฮวย และ น้ำมะพร้าว จากชนาธิป Otop สมุทรสาคร  

และที่ลืมไม่ได้ก็คือ coffee break 50 ที่ ที่ทาง Banana Leaf จัดเตรียมมา มีน้ำสมุนไพร ขนมมาม่อน และชากาแฟ พร้อมกับเด็ดเสิร์ฟอีก 2คนค่ะ

...อยากได้เบอร์ติดต่อใคร PM มานะคะ

ด้วยเพราะขันหมากมีมาครบพร้อมกับ
  Banana Leaf แล้ว จะขาดแต่กลองยาวเนี่ย...
หายากมากๆ วนเวียนอยู่ในเวปอยู่นาน จนเจอ
Tombozo ตอนแรกขอบอกตามตรงว่าไม่ค่อยแน่ใจ เพราะหน้าเวปเนี่ยทำทุกอย่าง ตั้งแต่ลูกโป่ง งานเลี้ยงต่างๆ ฯลฯ ..ต้องเข้าไปดูเองแล้วจะเข้าใจ..options มีเยอะมาก
อ้อ...มีสีชุดของกลองยาวให้เลือกด้วยนะคะ

โจทย์ของเพ็พมีอยู่แค่ว่า แต่งกายสุภาพ ราคาย่อมเยา และ โห่ได้เพราะ.... แล้วก็เสียงเพราะใช้ได้เลย ชอบมากและได้เห็นวิดีโอแล้วน่ารักมากๆ
เค้าตอบโจทย์ได้ครบทุกข้อค่ะ

พอขันหมากเข้าบ้านฝ่ายหญิง...ก็มีจะมีพานรับขันหมากอยู่หน้าบ้านพร้อมผู้ใหญ่ฝ่ายหญิง

จากนั้นก็เริ่มผ่านประตูต่างๆ เจ้าบ่าวโดนหนักเอาการ ทั้งซอง ทั้งร้องเพลง และตะโกนว่า...I Love You 555+

ส่วนเจ้าสาวเหรอคะ ก็นั่งอยู่ในห้องรออยู่.....แถมได้ยินที่เจ้าบ่าวตะโกนด้วย Embarrassed

พอผ่านประตูครบก็เข้าไปไหว้ผู้ใหญ่ฝ่ายหญิง และพูดคุยกับเถ้าแก่...

พอเห็นการควรคุณแม่เจ้าสาวจึงเป็นคนพามาที่ห้องเจ้าสาวเพื่อมารับตัวค่ะ….. และก็เจอหนึ่งประตูสุดท้ายก่อนเปิดประตูLOL

หลังจากนั้นก็กราบผู้ใหญ่ด้วยพวงมาลัย

แล้วก็ถึงเวลาเปิด และเรียงสินสอดทองหมั้นตามทำเนียม

ถึงตอนนี้ก็ยังมีเวลาพอเหลือนิดหน่อยเพื่อถ่ายรูป...ก่อนที่จะถึงฤกษ์สวมแหวนค่ะ

มาเบรคตรงนี้นิดนึง.... เรื่องของชำร่วย

ของชำร่วยตอนเช้า... เพ็พได้เตรียมกระปุกน้ำผึ้งจากสวนจิตรลดา พร้อมตกแต่งด้วยผ้าลาย polka dots และผูกโบว์หนังสีชมพูติด tag logo PO

อีกส่วนนึงก็เป็นพัดใบกระพ้อ otop จากนครศรีธรรมราช เพราะกลัวว่าแขกจะร้อน

สั่งมาทั้งหมด 200ชิ้น และมานั่งตกแต่งดวยกระดาษ Decoupage ติดโบว์และ Tag ตรงปลาย...ใช้เวลาทำอยู่หลายเดือนมากค่ะ เพราะทำเองหมดทุกชิ้น แต่ละชิ้นก็วางลายไม่เหมือนกัน อดหลับอดนอนกันเลยทีเดียว

พัดนี้เพ็พแบ่งออกเป็น 2 ส่วน เพื่อแจกตอนเช้าและเย็น... เป็นที่ชื่นชอบของแขกทุกคนค่ะ

.....แล้วจะนำวิธีทำของชำร่วยต่างๆมาให้ดูนะคะ

ต่อนะคะ...พอสวมแหวนเสร็จก็ยังมีเวลาเหลือก็เริ่มกราบผู้ใหญ่ และยกน้ำชา ของที่รับไหว้ก็มี ผ้าไหม ผ้าฝ้าย ชุดผ้าเช็ดตัวและผมค่ะ

แอบเอาชุด Fullrich และผมของพี่แมว Weddingsquare มาให้ดูอีกที

พอพระมาถึงก็เริ่มพิธีสงฆ์ ก่อนถวายเพล ซึ่งทาง Banana Leaf จัดมาให้อย่างสวยงามมาก

ของที่มาถวายคุณแม่เป็นคนจัดนะคะ ส่วนดอกบัว Banana Leaf เตรียมให้ตามสีที่ต้องการค่ะ

หลังจากนั้นก็เชิญแขกทั้งหลายรับประทานอาหารเที่ยงกัน

อาหารเที่ยง ก็มี buffet สำหรับ 50ท่านของ Banana Leaf

สั่งซุ้มอาหาร จากร้านต่างๆเข้ามาค่ะ

ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่สวนมะลิ แบบโบราณ

ข้าวเป็ดหนังกรอบ  ร้านตี่โภชนา ลาดพร้าว

หมูสะเต๊ะท่าดินแดง ร้านตี๋

ลอดช่องวัดเจษฯ

และเฉาก๊วยชากังราว

อร่อยทุกอย่าง ทุกคนเป็นปลื้มและอิ่มกันทุกคนค่ะ

อ้อ ลืมบอกไปว่า... ด้วยเหตุว่าอากาศร้อนมาก จึงมีการเช่าเครื่องทำลมเย็นมาใช้ พร้อมกับพัดลมค่ะ

สาเหตุที่ไม่เลือกพัดลมไอน้ำเพราะ เคยใช้แล้วทำให้พื้นเปียกมากมาย เป็นไอเดียนะคะWink

จบพิธีช่วงเช้าค่ะ.... พบกันต่อสำหรับช่วง หลั่งน้ำพระพุทธมนต์นะคะ

ภาพส่วนใหญ่ในหน้านี้จะเป็นของ Jakawin นะคะSmile

Edited by pep - 27 Jun 2011 at 22:20
Back to Top
KoiZilla View Drop Down
Exclusive member
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote KoiZilla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2011 at 11:38
 ชอบไอเดียพัดมากๆ ค่ะ นับถือความพยามเลยจริงๆ  เพราะต้องใช้เวลาจำนวนมากก แต่ทำออกมาแล้วชื่นใจเนอะ^^
Back to Top
pep View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2011 at 14:24
จริงค่ะ คุณ KoiZilla ชื่นใจอย่างที่สุดจริงๆ

Back to Top
pratya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pratya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2011 at 22:32
รีวิวน่ารักดีครับ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.094 seconds.