แต่งงาน รีวิว P&O การ์ดและสมุดประสาทพรค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > บ้านเจ้าสาว > บ้านเจ้าสาว มิถุนายน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

รีวิว P&O การ์ดและสมุดประสาทพรค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
pep View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รีวิว P&O การ์ดและสมุดประสาทพรค่ะ
    Posted: 21 Jun 2011 at 13:42
ขอเริ่มทำรีวิวการเตรียมงานแต่งงานของตัวเองตั้งแต่เริ่มต้นนะคะ
เพื่อเป็นการเตือนความจำดีๆต่างๆ ให้กับตัวเอง และ เป็นขอบคุณทุกคนที่ได้เจอผ่านทาง Weddingsquare  และหวังว่ารีวิวต่างๆคงจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยให้แก่ วทจส นะคะ

เพ็พเริ่มเตรียมตัว คิดและหาไอเดียต่างๆ มาเป็นเวลาทั้งหมดประมาณ 8เดือนตั้งแต่รู้ว่าจะได้แต่ง Tongue
ฤกษ์หมั้นและหลั่งน้ำฯที่ได้ก็คือเมื่อวันจันทร์ที่ 6 มิ.ย. 54 ที่ผ่านมา เป็นงานที่จัดขึ้นที่บ้านของฝ่ายเจ้าสาว มีขันหมาก สู่ขอ หมั้น หลั่งน้ำฯ ส่งตัว
ส่วนงานเลี้ยงจัดที่โรงแรมจัดวันเสาร์ที่ 11มิ.ย. รายละเอียดต่างๆจะมาเล่าให้ฟังที่หลังนะคะ
วันนี้ขอเป็นเกี่ยวกับการ์ดและสมุดประสาทพรก่อนนะคะ

เนื่องจากเพ็พแต่งในรูปแบบของพิธีไทย จึงมีการหลั่งน้ำฯ รูปแบบของการ์ดจึงมีดังนี้ค่ะ

การ์ดหลั่งน้ำพระพุทธมนต์
การ์ดแผนที่บ้าน
การ์ดงานเลี้ยงที่โรงแรม
tags ติดของชำร่วย
การ์ดขอบคุณเพื่อส่งหลังงานแต่ง

เพ็พเริ่มจากการดูไอเดียการ์ดาจาก webต่างๅ
จนมาชอบของweb Martha Stewart ค่ะ
โดยแนวของเค้าจะออกมาในสไตล์ของงานแต่งงานในฟาร์ม และเป็นรูปสัตว์ต่างๆดู เรียบๆแต่คลาสสิกดีค่ะ

จากไอเดียนี้ก็ให้คุณผึ้ง จาก PGFX มาทำต่อ (PM มาขอเบอร์ได้ค่ะ)
โดยเริ่มจากการกำหนดขนาดของการ์ด โดยง่ายและถูกสำหรับเราคือไปเลือกซองจากร้านขายเลยค่ะ
และก็ถูกใจที่ขนาด 6x6" สีเหลืองเปลือกไข่

ส่วนรูปลักษณ์บนการ์ด ส่วนตัวแล้วเราทั้งสองคนเองชอบเลี้ยงสัตว์ต่างๆ
คุณผึ้งเลยเกิดไอเดียให้ใส่รูปเงาต่างๆที่เราชอบ/รัก ลงไปในกรอบหัวใจ
ก็เลยมีทั้งของทำครัว(เคยเป็นเชฟขนมค่ะ) อุปกรณ์กอล์ฟ (ของเจ้าบ่าว) สุนัข ฯลฯ

โดยกำหนดสีตามธีมของงาน (ภาพข้างบนคือหน้าการ์ดงานที่โรงแรมค่ะ)

ในช่วงเข้าพิธีขันหมาก สู่ขอ หมั้น  เป็นการบอกล่าวด้วยวาจา เพราะมีแต่ญาติ และเพื่อนสนิท เลยไม่จำเป็นต้องมีการ์ดค่ะ
ถัดมาเป็น การ์หลั่งน้ำฯ พิมพ์หน้าและหลัง

การ์ดเชิญหลั่งน้ำพระพุทธมนต์
ขนาด 12" x 6"    ขนาดสำเร็จ 6" x 6"
กระดาษอาร์ตการ์ด 310 แกรม  พิมพ์ 4/4 สี
เคลือบ PVC ด้าน 2 ด้าน  ปั๊มฟรอยด์ทองด้าน 1 จุด
SPOT UV 1 ด้าน

คำที่ใช้ในการ์ดหมั้นนะคะ

ชื่อ-นามสกุล ประธานในพิธีหลั่งน้ำพระพุทธมนต์
ชื่อ-นามสกุล ประธานในพิธีหลั่งน้ำพระพุทธมนต์ (ในกรณีนี้มี 1ท่าน และ 1 คู่ค่ะ)
มีความยินดีขอเรียนเชิญท่านเพื่อเป็นเกียรติหลั่งน้ำพระพุทธมนต์
                     และประสาทพรเนื่องในพิธีมงคลสมรส
                                                ระหว่าง
นางสาว ชื่อ-นามสกุล เจ้าสาว         และ         นาย ชื่อ-นามสกุล เจ้าบ่าว                                            
             บุตรี                                                                บุตร
นาย ชื่อ-นามสกุล คุณพ่อเจ้าสาว                    นาย ชื่อ-นามสกุล คุณพ่อเจ้าบ่าว
นาง ชื่อ-นามสกุล คุณแม่เจ้าสาว                    นาง ชื่อ-นามสกุล คุณแม่เจ้าบ่าว

วันจันทร์ที่ ๖ มิถุนายน ๒๕๕๔
                                       เวลา ๑๖ .๓๙ น.
         ณ บ้านเลขที่ -- ซอย – ถนน--  แขวง -- เขต-- กรุงเทพฯ

(ขอพระทานอภัยหากมิได้มาเรียนเชิญด้วยตนเอง)

การ์ดแผนที่ พิมพ์หน้าเดียว
ขนาด 4.8 * 5.85 นิ้ว  พิมพ์ 4/0 สี   ตัดปลิว
กระดาษ อาร์ตการ์ต 310 แกรม เคลือบ pvc ด้าน 1 ด้าน

การ์ดงานเลี้ยงที่โรงแรม
ขนาด 12" x 6"    ขนาดสำเร็จ 6" x 6"
กระดาษอาร์ตการ์ด 310 แกรม  พิมพ์ 4/4 สี
เคลือบ PVC ด้าน 2 ด้าน  ปั๊มฟรอยด์ทองด้าน 1 จุด
SPOT UV 1 ด้าน

คำที่ใช้ในการ์ดงานเลี้ยงนะคะ

นาย ชื่อ-นามสกุล คุณพ่อเจ้าสาว                     นาย ชื่อ-นามสกุล คุณพ่อเจ้าบ่าว
                                                      และ
นาง ชื่อ-นามสกุล คุณแม่เจ้าสาว                      นาง ชื่อ-นามสกุล คุณแม่เจ้าบ่าว

ขอเรียนเชิญร่วมเป็นเกียรติในงานเลี้ยงรับรองฉลองมงคลสมรส
                                     ระหว่าง
นางสาว ชื่อ-นามสกุล เจ้าสาว (ชื่อเล่น)      และ       นาย ชื่อ-นามสกุล เจ้าบ่าว (ชื่อเล่น)   

ณ บอลรูม  โรงแรมโฟร์ซีซัน
                             155 ถนนราชดำริ เขตประทุมวัน กรุงเทพฯ

วันเสาร์ที่ 11 มิถุนายน 2554                                         
                                          เวลา 18.30 น. (ค็อกเทล) 

(ขออภัยหากมิได้มาเรียนเชิญด้วยตนเอง)

In English

นาย ชื่อ-นามสกุล คุณพ่อเจ้าสาว (ENG)                นาย ชื่อ-นามสกุล คุณพ่อเจ้าบ่าว (ENG)
                                                                 and    
นาง ชื่อ-นามสกุล คุณแม่เจ้าสาว (ENG)                 นาง ชื่อ-นามสกุล คุณแม่เจ้าบ่าว (ENG)

Request the pleasure of your company
                                          at the Marriage Reception of

Miss Name Surname (Bride’s Nickname)
                                                  &
                     Mr. Name Surname (Groom’s Nickname)

On Saturday, the eleventh of June two thousand and eleven
   At half past six o’clock in the evening 
   (Cocktail)

At The Ballroom, Four Seasons Hotel Bangkok,
                                                155 Rajadamri Road.

tags ติดของชำร่วย
ขนาด 3 x 2.5 cm เจาะรู 3mm

และการ์ขอบคุณแขกที่มาร่วมงานและให้ของขวัญต่างๆค่ะ
ขนาดของการ์ด นาด 4.5 * 3.35 นิ้ว  พิมพ์ 4/4 สี
กระดาษอาร์ตการ์ต 310 แกรม เคลือบ pvc ด้าน 2 ด้าน
ปั้มฟรอยด์ทองด้าน 1 จุด

ด้วยความที่อยากได้กระดาษที่มีลายในตัว แต่ราคาสูงมาก
คุณผึ้งเลยหาวิธีทำลายให้ จนได้มาเป็นแบบนี้ค่ะ
ประหยัดตังค์ได้ดีเยี่ยมเลย LOL
ทิ้งท้ายไว้ว่า การ์ดทุกแผ่นถูกพิมพ์ลงบนกระดาษแผ่นเดียวกันแล้วค่อยมาตัดค่ะ เป็นอีกวิธีก็ประหยัดงบได้ดีนะคะ

ส่วนหนังสือประสาทพรสั่งทำจาก Talent by Dodevar
กระดาษ A4 จำนวน 140 หน้า กระดาษ Green Read
สามารถเลือกสีผ้าไหม และสีด้ายปักได้ค่ะ
design เป็นแบบนี้นะคะ

เสร็จแล้วออกมาเป็นแบบนี้ เลิฟๆ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ คุณผึ้ง PGFX  สำหรับดีไซน์ และวิธีช่วยประหยัดงบต่างๆ
Talent by Dodevar สำหรับสมุดประสาทพรสุดเลิฟ
และขอบคุณ Perfectplus design & print สำหรับการพิมพ์งามๆค่ะ
(PM มาขอเบอร์ติดต่อได้ค่ะ)
ไว้เจอกันรีวิวหน้านะคะ
________________________________________________________________________________________
ตามมาแล้วค่ะ กับรีวิวต่อไปค่ะ

รีวิวสองนะคะรีวิว P&O พิธีงานหมั้นช่วงเช้า ตอนที่ 1

http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=151413&title=po-1

รีวิวสามนะคะรีวิว P& O พิธีหมั้นช่วงเช้า ตอนที่ 2

http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=151452&title=p-o-2

รีวิวสี่นะคะรีวิว P& O ของชำร่วยต่งๆ และวิธีทำค่ะ
http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=151801&SID=112e7d54-97zz-1zzdcda2-837654ae-757f5cba&title=po

Edited by pep - 05 Jul 2011 at 14:30
Back to Top
pinksoda View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote pinksoda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2011 at 20:30
สวยจังค่า ต้องเก็บเป็นไอเดียหน่อยแล้ว

Back to Top
pandaflower View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pandaflower Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2011 at 22:06
สวยน่ารัก สไตล์วินเทจดีค่ะ Clap
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jun 2011 at 14:40
Smile ขอบคุณค่ะ เอารูปถ่ายการ์ดจริงมาเติมนิดหน่อยนะคะ

Big smile

Edited by pep - 22 Jun 2011 at 17:46
Back to Top
ultrabanana View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote ultrabanana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2011 at 10:43
น่ารักจังค่ะ ได้ความรู้ด้วยSmile
Back to Top
*eeh* View Drop Down

Post Options Post Options   Quote *eeh* Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2011 at 23:01
คุณ pep น่ารักมากเลยคะ ชอบไอเดียร์มากเลย น่ารักและหวานแหว๋วดีคะ ชอบๆ 

ของเราคิดเอง ทำเองหมดเลยคะ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาวันละร้อยรอบ 
เลยได้มาหลายแบบ แบบงงๆคะ นู้นก็อยากได้ นี่ก็อยากได้ ด้วยเหตุว่า 
ออกแบบการ์ดงานเพื่อนๆมาเยอะมาก พองานตัวเอง เริ่มสับสน 
จะเอาไงกะงานตัวเองดี เลยได้แบบผสมๆ กัน มีทั้งพิมพ์เอง 
และก็สั่งโรงพิมพ์ สรุปก็แบบผสมๆ แต่ก็ยังคงยึดหลักที่ว่า 
ชอบซากุระ กะคิตตี้ อิอิ และก็แนวจีนๆ ผสมญี่ปุ่น ดูจะงงๆ แต่ก็ถูกใจอะคะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2011 at 23:18
ขอบคุณค่ะ คุณ*eeh* เห็นด้วยอย่างที่สุด เลือกบ้าง ได้ทำเองบ้าง อะไรบ้าง 
เหนื่อยหน่อย...แต่ทุกอย่างก็เป็นความทรงจำที่ดีค่ะ 
นี่แหละความสุขของ วทจส จริงมั๊ยWink

Back to Top
JUB_JUB26 View Drop Down
bs 1

Post Options Post Options   Quote JUB_JUB26 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2011 at 23:25
เก่งมากๆเลยค่ะ ขอเก็บไปเป็นไอเดียด้วยนะคะ Wink

๋JUB & GOLF    8 NOV 11   ^_^
Back to Top
jankanit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jankanit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jun 2011 at 16:05
สวยๆๆๆ
Back to Top
jankanit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jankanit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jun 2011 at 16:07
อยากได้เบอร์โทรร้านที่ทำการ์ด กับสมุดประสาทพรอ่ะค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ.....กำลังมองๆๆหาการ์อยู่ค่ะ...
Back to Top
RisuHime View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote RisuHime Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2011 at 16:26

สวยจัง อยากได้เบอร์ติดต่อด้วยอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆน่ะค่ะ
Back to Top
Vanilla Sky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Vanilla Sky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jul 2011 at 10:17

ไอเดียเริ่ดดีค่ะ เป็นคนชอบคิดค่ะ แต่ทำออกมาไม่เก่ง กพอ.ตอนเด็ก ๆ (เย็บผ้ามทำกระทง ฯลฯ) ยังจ้างเพื่อนทำให้เลยค่ะ ชืนชมค่ะ

Edited by Vanilla Sky - 23 Jul 2011 at 10:17
Back to Top
Warunrat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Warunrat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2011 at 00:27
สวัสดีค่ะ คุณ PEP

อยากจะสอบถามเบอร์โทรต่างๆเกี่ยวกับ
- tags ติดของชำร่วย
- หนังสือประสาทพร
- กล่องชา (น่ารักม๊ากๆ) การติดต่อและหาข้อมูล เช่น การสั่งซื้อชา / ถุงชาเยื่อกระดาษ / กล่อง nini-box / สติ๊กเกอร์

รบกวนขอข้อมูลด้วยนะค่ะ งานจะมีขึ้นในวันที่ 27 ก.พ.55 กลัวว่าจะทำไม่ทันถ้าหาข้อมูลช้า เพราะติดใจไอเดียนี้มากๆจ๊ะ
ขอบคุณค่ะ
นุ่น
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pep Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Nov 2011 at 23:16
คุณ นุ่น
ขอโทษค่ะ....ที่มากลับตอบช้านะคะ
- tags ติดของชำร่วย/ สติ๊กเกอร์
Perfect Plus Design: คุณตู่: 086-331-9502
เค้าเป็นบริษัท Printing ค่ะ
......แต่ถ้าเรื่องของ designทั้งหมดเป็นของคุณผึ้งค่ะ
ผึ้ง 086-898-0878

- หนังสือประสาทพร Talent by dodevar
http://www.pantipmarket.com/mall/talentbydodevar/?node=products&gid=17241

- กล่องชา
การสั่งซื้อชาเพ็พ มาจากหลายบริษัท บางชนิดให้เพื่อนหิ้วมาให้จากนอกค่ะ

ถุงชาเยื่อกระดาษ /
คุณแพร 085-342-7445

1. Pinnacle Gastro Co., Ltd. บจก. พินนาเคิล แก๊สโตร
2439 ริมทางรถไฟสายปากน้ำ แขวงพระโขนง เขตคลองเตย กทม 10110
026714355, 026714565-6
เน้นชาฝรั่งของ Ronnefeldt,
2.นารีรัตน์ ชีวินกุลทอง 086-188-4040 www.chajanya.com
 Herbal Tea ต่างๆ อยู่เชียงรายค่ะ
 กล่อง nini-box :
Playstudio
086-362-9270
http://www.nini-box.com/
กล่องพรีเมี่ยมเล็ก 2.25"x2.25"x2.25" เจาะรูเล็กสำหรับร้อยใบแขวน หรือผูกโบว์

ถ้ามีอะไรถามเพิ่มเติม ถามมาได้นะคะ
มีความสุขมากๆค่ะ
เพ็พ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.129 seconds.