แต่งงาน รู้สึกยังไงคะวันที่รู้ว่าได้เป็นแม่คน - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > หมวดพิเศษ :คู่รักแต่งงานแล้ว:
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Topic Closedรู้สึกยังไงคะวันที่รู้ว่าได้เป็นแม่คน

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
window View Drop Down

Direct Link To This Post Topic: รู้สึกยังไงคะวันที่รู้ว่าได้เป็นแม่คน
    Posted: 26 Jun 2005 at 11:39
สำหรับเราดีใจมากๆเลย 9 เดือนที่เค้าอยู่ในท้องเป็น 9 เดือนที่เรารอคอย ทุกครั้งที่ไปอุลตร้าซาวน์ไดเห็นหน้าเค้า ได้สัมผัสตอนเค้าดิ้น และวันที่ได้เห็นหน้าเค้าครั้งแรกจำได้ว่าวันนั้นตื่นเต้นมากแล ะบอกเค้าว่าน้องอิมเดี๋ยวเรา พ่อแม่ลูกจะได้เจอกันแล้วนะครับ เจ้าตัวเล็กเอาก้นลง แม่ความดันเริ่มขึ้น แล้วหนูก็ทำให้แม่ท้องแข็งจนต้องหยุดงานเกือบ 2 อาทิตย์ก่อนคลอด ในที่สุดก็ได้เจอกัน ตอนดูวีดีโอเห็นตอนเค้าดึงขาลูกออกมาก่อน แม่น้ำตาไหลเลยเพราะอยากรู้ว่าลูกเจ็บหรือเปล่า หลังจากนั้นหมอเด็กกับพยาบาลก็มารับลูกไปดูดเสมหะให้ความอบอุ่น ก่อนจะพามาถ่ายรูปคู่กับแม่ จำสายตาน้องอิมตอนที่เหล่มองแม่เรียก อยากจะบอกเพื่อนๆว่าตั้งแต่วันนั้นจนวันนี้ไม่เคยมีวันไหนที่ไม ่มีความสุข เพราะเค้าน่ารักมากค่ะ
Back to Top
Truelove View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 26 Jun 2005 at 11:52

ประทับใจจังเลยค่ะคุณ window  อยากมีความรู้สึกแบบนี้บ้างจัง 

เฮ้อ...ลูกแม่อยู่ที่ไหน มาเกิดได้แล้วลูก พ่อกะแม่รอจนเหนื่อยแล้วนะ ( ตะโกนเรียกลูกค่ะ ไม่ยอมมาเกิดซะที )

Back to Top
noopu View Drop Down
Exclusive member

Direct Link To This Post Posted: 26 Jun 2005 at 12:14
อยากมีความรู้สึกแบบนั้น เหมื้อนกัน
Back to Top
suay View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 26 Jun 2005 at 12:15

แค่อ่านก้อรู้สึกได้ถึงความรักที่คุณ window มีต่อลูกได้ดีเลยค่ะว่า..  ความรักของแม่ที่มีต่อลูกนั้น  มากมายมหาศาลจริงๆ..     เรียกได้ว่า ความรักที่แม่มีให้กับลูกนั้น.. ไม่ได้หวังผลตอบแทนอะไรเลย    เป็นความรักที่บริสุทธิ์จริงๆค่ะ 

สิ่งที่มีค่า.. มักได้มาด้วยความยากลำบาก..
แต่การรักษาสิ่งนั้นไว้ให้อยู่กับเราตลอดไปนั้น ทำได้ยากยิ่งกว่า..
Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 26 Jun 2005 at 12:29

ไม่ต้องกลัวนะคะ เพื่อนๆจะได้เจอความรู้สึกแบบนี้แน่นอนค่ะ เราโชคดีตรงที่คลอดในโรงพยาบาลที่ทำงานก็เลยอบอุ่นจากเพื่อนๆรอ บข้างค่ะ จำได้ว่าวันที่คลอดนะคะเข้าห้องผ่าตัดแล้วตอนที่พาลูกไปห้องเด็ กรู้สึกว่าเวลาที่อยู่คนเดียวในห้องผ่าตัดยาวนานมากเลยค่ะทั้งท ี่แค่ครึ่งชั่วโมงในการเย็บแผล แล้วก็อีก1ชั่วโมงได้ในห้องพักฟื้น ใจตามลูกไปแล้วค่ะ ให้แม่ สามี แล้วก็น้องชายตามไปส่งลูกที่ห้องเด็ก เพราะอยากให้มีคนใกล้ชิดอยู่กับเค้าตลอด แล้วจะมาเล่าอีกนะคะไปทานข้าวก่อน

Back to Top
catty View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 26 Jun 2005 at 17:00
ฟังแล้วซึ้งมากๆเลย ทำให้อยากมีเร็วๆแล้วสิ
Back to Top
sydney View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 26 Jun 2005 at 18:12
อยากมีความรู้สึกอย่างนี้บ้างจังเลยค่ะคุณแม่น้องอิม รู้สึกอบอุ่นจังเลยอ่ะ ดีใจด้วยนะคะ
Back to Top
Mucki_girl View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2005 at 09:39
Muk & Noo 17.07.2004

5th Anniversary

Back to Top
nunut View Drop Down
Senior Bride

Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2005 at 10:12

คิดถึงตอนคลอดพิมพ์ซิล่าจังเลยยยยยยย

Back to Top
ฺBeautiful View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2005 at 10:56

อ่านแล้วซาบซึ้งจังค่ะ เข้าใจดีว่ามันคงเป็นความรู้สึกที่ยิ่งใหญ่มาก

ตอนนี้ Beautiful ท้องได้ 7 สัปดาห์กว่าๆ คุณหมอทำอุลตร้าซาวด์ให้ เป็นครั้งแรกที่ได้เห็นอะไรแบบนี้ เค้าเป็นเพียงก้อนเนื้อเล็กๆขนาด 8 มิล ยังไม่มีแขน ขา แต่มีหัวใจเต้นตุ๊บๆเป็นร้อยครั้งต่อนาที น้ำตาไหลเลยค่ะ รู้สึกขึ้นมาทันทีว่าแม่จะดูแลลูกให้ดีที่สุด ให้ลูกได้สร้างอวัยวะ และร่างกายอย่างสมบูรณ์ บอกกับลูกว่า "เราจะเติบโตไปด้วยกัน"

ก็คิดอยู่เหมือนกันค่ะ ขนาดเห็นเค้าผ่านหน้าจอยังซึ้งขนาดนี้ ถ้าเค้าคลอดออกมามันจะยิ่งใหญ่ขนาดไหน

ได้รู้แล้วว่า แม่เราก็รักเราอย่างงี้เอง 

Back to Top
Chutima View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2005 at 11:22

ดีใจด้วยนะคะ ...
แม่เราก็บอกเหมือนกันว่า ความรู้สึกของการคลอดลูก และให้ลูกินนม
มันยากที่จะบรรยาย จริง ๆ

Back to Top
iamlek View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2005 at 12:03
บรรยายไม่ถูกเหมือนกันนะคะ  แต่ที่รู้สึกมาก ๆ จนน้ำตาไหลก็ตอนอุลตร้าซาวน์น่ะค่ะ เห็นหัวใจเต้นตุ้บ ๆ จะเรียกว่าดีใจ มันก็น่าจะมากกว่านั้นอีกค่ะ 
Back to Top
Zara View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2005 at 13:15
ซึ้งจังเลยค่ะ อยากมีม่างจัง
Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2005 at 15:12

ขอบคุณค่ะ อยากบอกคุณbeautiful ค่ะ ตอนลูกดิ้นครั้งแรก ถ้าท้องแรกจะประมาณ 5 เดือน ท้องสองจะประมาณ 4เดือนครึ่ง จะเหมือนปลาตอดตุ๊บๆในท้องเลยค่ะ จำได้แล้วเจ้าน้องอิมเค้าชอบเพลงๆนึงมากเป็นชุดเพลงบรรเลงของคุ ณจำรัสถ้าเพลงนี้ดังเค้าจะชอบดิ้นตอนอยู่ในท้อง แล้วที่เด็ดกว่านั้นเราโทรศัพท์ในหน่วยงานช่วงพักสายเป็นเพลงนี ้เชื่อเปล่าคะ เค้าดิ้น เราขำมากเลย ตอนนี้เค้า9เดือนกว่าแล้ว แต่พอฟังถึงเพลงนี้จะหยุดฟัง พอเพลงจบจะร้องเออ ๆ เหมือนจะเอาอีกค่ะ ตอนไปอุลตร้าซาวน์ พ่อเค้าอยากได้ลูกชายมากก็ลูบท้องแม่แล้วบอกว่า อิมครับให้ป๊าดูหน่อยนะว่าผู้หญิง ผู้ชายจะได้ทำใจถูก เค้าก็โชว์เต็มที่เลยค่ะ แล้วที่เราขำมากก็ตอนเค้ายกนิ้วเล็กๆบังหน้าเป็น 5 นิ้ว กับ 2 นิ้ว แม่ก็เลยตีเป็น 25 ถูกลอตเตอรี่อีก (เพื่อนๆอย่าเลียนแบบนะคะ การพนันเป็นสิ่งไม่ดี)  อิอิ 

Back to Top
som_arm View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2005 at 19:03

อ่านแล้วซึ้งมากๆค่ะ,คุณ beautiful อัตตร้าซาวล์มาตื่นเต้นแทนจริงๆ   ส่วนส้มเพิ่ง ตั้งครรภ์ได้ 6 สัปดาห์ แต่ไปฝากครรภ์แล้วค่ะ หมอให้ทาน folate : folic acid กับให้ทานไข่ กับนมเยอะ  แต่หมอห้ามกระเทือนมาก ส้มขับรถไปทำงาน กับต้องออกไปข้างนอกทุกวันแต่มีคนขับให้ เนี่ยลำบากมากๆเพราะไม่ได้ขับเอง เพื่อนๆก็เตือนให้ระวังช่วง 1-3 เดือน   นี่ก็พยายามระวัง แต่แฟนอยากให้ลาออกจากงาน  ของเพื่อนๆเป็นอย่างนี้บ้างมั้ย 

Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2005 at 07:25
สวัสดีค่ะคุณส้ม เราก็ขับรถไปทำงานเองเหมือนกันนะช่วงท้อง บางวันแฟนว่างก็มาส่งบ้าง แต่ยังไงก็ขับช้าๆหน่อยแล้วกันนะคะ แต่ที่อยากแนะนำคือช่วง3 เดือนแรกกับ 3 เดือนหลังก่อนคลอดอย่าเดินทางไกลนะคะ ขนาดเราประมาณเดือนที่3ปลายๆต่อ 4ไปเที่ยวอีสานแล้วก็เดินขึ้นพนมรุ้งด้วยหลังกลับมามดลูกบีบตัว เป็นระยะๆ ต้องทานยาเลยล่ะ แต่ถ้าออกจากงานมาอยู่บ้านก็ระวังเหงานะคะ เพราะคนเคยทำงานพออยู่เฉยๆแล้วแปลกๆค่ะ
Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2005 at 08:50

อืม ของ Beautiful คุณหมอก็แนะนำไม่ให้ขับรถเองเหมือนกันค่ะ แต่ก็เลี่ยงไม่ได้เพราะสามีอยู่ต่างจังหวัด จะกลับมาเฉพาะศุกร์ เสาร์ อาทิตย์เท่านั้น ก็เลยต้องขับเองค่ะ แต่ก็มีคุณหมอบางท่านบอกว่าถ้าเป็นรถเกียร์ออโต้ก็พอไหวค่ะ

ที่เคยคุยกันไว้สามี Beautiful อยากให้ลาออกตอนลูกคลอดแล้วน่ะค่ะ จะได้ดูแลเค้าได้อย่างเต็มร้อย แต่เราเองก็ลังเลเหมือนกันค่ะ อย่างที่คุณ Window ว่ามันจะเหงาเกินไป ทำให้เรามีสังคมน้อยลง ถ้าไม่ดูแลตัวเองก็จะโทรมได้ง่ายๆอ่ะค่ะ บางคนแนะนำว่าถ้าจะลาออกมาเลี้ยงลูกก็สัก 5 - 7 ปีแรกน่ะค่ะ เพราะหลังจากนั้นลูกจะเริ่มมีบุคลิกเป็นของตัวเองแล้ว ไม่ต้องดูแลมากเหมือนตอนเด็กๆ จากนั้นคุณแม่ควรทำงานต่อ แต่ก็แล้วแต่คนนะคะ

อ้อ คุณ Window อย่าลืมเอารูปเจ้าตัวเล็กมาอวดบ้างนะคะ อยากเห็นค่ะ ยังไงก็ขอแสดงความยินดีด้วยจริงๆค่ะ

Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2005 at 08:56

อ้อ ลืมถามคุณ Window เรื่องเพลงไป ไม่ทราบว่าคุณ Window เปิดเพลงคลาสสิคให้น้องอิมฟังตอนอยู่ในท้องรึเปล่าคะ หรือแค่เพลงบรรเลงธรรมดาก็โอเคแล้ว เพราะมี CD คุณจำรัสอยู่เหมือนกัน แล้วก็มี CDอะไรน๊า ชื่อประมาณว่า Bond mother to a child อะไรทำนองเนี๊ยะค่ะ ยังไม่ได้ไปซื้อเพลงคลาสสิคเลย

Back to Top
N'GoonG View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2005 at 15:25

แม่เคยบอกค่ะว่ากุ้งทำให้แม่เกือบตายตอนคลอด เพราะว่าคุณแม่คลอดธรรมชาติแต่เผอิญกระดูกเชิงกรานคดโดยที่คุณห มอไม่ทราบค่ะ กุ้งออกมาได้แค่คอค้างอยู่อย่างนั้น รอนานมากก็ไม่คลอดต่ออีกจนคุณหมอต้องใช้เครื่องดูดออกเพราะไม่อ ย่างนั้น คุณพ่ออาจจะต้องเสียทั้งคุณแม่และกุ้งไป ตอนนั้นคุณหมอถามคุณพ่อแล้วค่ะว่าจะเลือกลูกหรือแม่ คุณพ่อบอกว่าหนักใจมากที่จะต้องเลือก แต่ก็ขอเลือกคุณแม่แล้วกัน เพราะลูกอาจจะมีโอกาสมีได้อีกในอนาคต พอดูดกุ้งออกมาได้คุณหมอก็รีบเอากุ้งเข้าเตาอบเลยค่ะ เพราะว่าค้างอยู่นานจนหน้าเขียวแล้ว แถมกระโหลกศีรษะก็ยุบเข้าไปเป็นครึ่งวงกลมรอบหัว โชคดีค่ะที่โตมาแล้วไม่ปัญญาอ่อน แล้วผมก็ขึ้นจนบังรอยแผลและรอยบุบจนมิด ถ้าไม่มีใครมาจับหัวกุ้งก็จะไม่รู้เลยค่ะ

พอคุณแม่ท่านฟื้นจากการสลบ(เพราะความเจ็บค่ะไม่ใช่เพราะยาสลบเล ย) แค่ท่านเห็นกุ้ง ท่านบอกว่าท่านแทบลืมความเจ็บปวดทั้งหมดเลยค่ะ แถมกำชับคุณพ่อว่าห้ามโกรธกุ้งเด็ดขาดที่คลอดยากแบบนี้ เพราะฉะนั้นมันเลยเป็นสัญลักษณ์แห่งความรักที่คุณพ่อและคุณแม่ม อบให้แก่กุ้งว่าท่านรักเรามากเพียงใด ทั้งที่เราทำให้ท่านต้องเจ็บปวดกับการคลอดเราจนตัวท่านเองเกือบ ต้องตายมาแล้ว กุ้งบอกกับท่านทุกวันเลยค่ะ ว่ากุ้งรักคุณพ่อและคุณแม่มากที่สุดในชีวิตเลย

Back to Top
Onnchan View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2005 at 17:13

โหย...อ่านแล้วอินค่ะ แบบว่าแค่รู้ว่าท้องก็น้ำตาไหลไป 1 รอบ.. พอหมอให้ฟังเสียงหัวใจเจ้ามะเฟืองก็น้ำตาเล็ดไปอีก 1 ยก.. พอเริ่มรู้สึกว่าเจ้านู๋ดิ้นได้ก็เอาแล้ว เป่าปี่อีกรอบแล้ว...  โอยๆๆ แล้วถ้าได้เห็นเค้าในจอเจ้าอ้อนจะบ้าอินขนาดไหนนะเนี่ย นี่ยังไม่รวมถึงตอนเห็นหน้ากันในอีก 5เดือนข้างหน้านะ

โอย....เมื่อไหร่น้องมะเฟืองจะออกมาทักแม่อ้อนซะทีหละลูก อีกตั้ง 5 เดือนแน่ะ โอยๆๆๆ จาอดใจไม่ไหวแล้วน้า...

ยังงัยพี่ๆ เพื่อนๆ ที่กำลังจะมีน้องก็ดูแลตัวเองดีๆ นะคะ เลี่ยงได้ก็ไม่อยากให้ขับรถเองเลยค่ะ ขับรถในกรุงเทพฯ เครียดจะตาย เดี๋ยวน้องจะไม่สวย ไม่หล่อนะคะ

ส่วนน้องอิมกะน้องลูกเจี๊ยบก็เป็นเด็กดีของคุณพ่อคุณแม่นะคะ เลี้ยงง่ายๆ ไม่โยเยและก็แข็งแรง โตไวๆ นะจ๊ะ  

Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2005 at 17:32
เราให้ฟังCD ของคุณจำรัสค่ะ มีหลายชุดเลยล่ะไม่ได้ฟังเพลงคลาสสิกค่ะ คุณbeautiful แต่ลองไปเลือกฟังแล้วสังเกตดูนะว่าเค้าดิ้นเยอะเพลงแบบไหนก็ค่อ ยเลือกแล้วกันนะคะ อยากเอาลูกน้องอิมมาให้ดูเหมือนกันค่ะ แต่ทำไม่เป็นค่ะ
Back to Top
som_arm View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2005 at 17:57

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ window -beautiful   ขับรถเองส้มก็ระวังขับให้กำลังดีเวลาเจอเนินก็ขับเบาๆ กลัวจะโดนโยน  แต่เป็นกันมั้ยคะพอรัด เข็มขัดมันจะอึดอัด แอบถอดออกบางครั้งกลัวโดนตำรวจเรียก

ส่วนเองที่จะลาออกก็เพราะในแผนกมีแค่ 4 คน และย ังไม่รับคนเพิ่มอีก  (นายส้มเป็นผู้หญิงที่บ้างานมากๆ)  จนบางทีเราก็เหนื่อยใจเลย  จึงอยากลาออกแต่ก็กลัวเหงา แต่แฟนก็บอกว่าไม่หรอกก็มาเลี้ยงลูกพอลูกเข้าเรียนเราต้องทำกิจ กรรมกับลูกเรียนไปพร้อมกับเค้าจะได้สอนการบ้านเค้าได้  แต่ส้มคงขอคิดดูก่อน   

Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2005 at 11:02

คุณส้มอย่าลืมรักษาสุขภาพเยอะๆนะคะ อย่าเครียดมากงานก็ทิ้งไว้ที่ทำงานกลับบ้านก็อย่าลืมคุยกับลูกด ้วยนะคะ แต่บอกเลยว่าตอนลาคลอดแล้วต้องกลับไปทำงานวันแรกคิดถึงลูกมาก จำได้ว่านับถอยหลังบอกเค้าเลยว่าแม่ต้องไปทำงานแล้วนะ น้องอิมอยู่กับยายเป็นเด็กดีนะครับ พอเลิกงานตรงกลับบ้านทุกวันไม่อยากไปไหน จนบางทีรู้สึกขาดสังคมไปบ้างค่ะ แต่พอคิดถึงว่ามีคนรออยู่ที่บ้านก็ไปไหนไม่ลง ถ้าคุณส้มได้เลี้ยงลูกเองดีนะคะ เพราะเป็นช่วงที่เค้าต้องการความรักมากที่สุด ตอนนี้แหละที่เราให้เค้าได้เต็มที่ค่ะ

Back to Top
YGHarding View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2005 at 07:02
อ่านแล้ว ซึ้งค่ะ..
Back to Top
*Kay* View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2005 at 14:53
ยังไม่เคยสัมผัสความรู้สึกอย่างงี้เลยค่ะ แต่อ่านแล้วก็ซึ้ง อยากมีบ้างจัง
Back to Top
good View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2005 at 15:31

ดีใจจังเลยที่เข้ามาอ่าน รู้สึกถึงการเป็นแม่คนได้เลยค่ะ ตอนนี้กู๊ดอยากมีลูกขึ้นมาแล้วสิ

ซึ้งจัง

Kim & Good
Nov 1, 2003

Back to Top
nooshinny View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2005 at 13:52

รู้สึกได้เลยว่าถ้าวันนั้นมาถึงต้องดีใจจนน้ำตาไหลแน่ๆเลย  ; นี่ขนาดเมื่อวันที่ไปตรวจเลือดตั้งครรภ์ พอหมอบอกว่า ตั้งครรภ์ ตอนเดินออกมาจากห้องยังแอบคลอๆเลยค่ะ   อ้าวนับวันถอยหลังต่อไป

นู๋ชินนี่
Will Be Happy...

Back to Top
pleple17 View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 05 Oct 2005 at 14:30

ซึ้งจัง เย้ย

Back to Top
*Kay* View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 06 Oct 2005 at 16:52

มาบอกในนี้ว่าตอนนี้เริ่มรู้สึกดีใจค่ะที่มีเค้ามาอยู่ในท้องใน ที่สุดค่ะ  ได้เห็น u/s ไปหนึ่งครั้งตอนหกสัปดาห์  เห็นแค่เป็นเหมือรูปถั่วหงายอยู่ แล้วมีจุดหัวใจวิบๆอยู่  ดีใจค่ะ  ตอนนี้อยากเห็นหน้าเค้าแล้วค่ะเนี่ย

Back to Top
vadaaaa View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2005 at 19:47

ยังไม่พร้อมที่จะมีลูกค่ะ แต่รักเด็กค่ะ

ถ้ามี ความรู้สึก คงเกินบรรยายแบบที่หลายๆคนเป็นแน่ๆเลย

Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 26 Oct 2005 at 15:45
มาupdate ค่ะตอนนี้น้องอิมอายุได้ 1 ขวบแล้วค่ะกำลังซนมากๆเลย กำลังพูดเก่งแล้วตอนนี้เดินคล่องจนบางทีวิ่งหนีเราได้แล้วค่ะ เจ้าตัวดีไม่ค่อยชอบกินนม แต่ว่ากินข้าวเก่งมากบางทีก็แย่งกับข้าวผู้ใหญ่ทาน สงสัยตอนท้องเราชอบทานอาหารรสจัดค่ะ ยังรู้สึกเลยว่าทำไมเราถึงรู้สึกรักและผูกพันกันได้มากขนาดนี้เ วลามาทำงานก็คิดถึงกว่าจะออกจากบ้านได้หอมแก้มจนช้ำไปหมดเลยล่ะ ค่ะ แต่เค้าก็ชอบให้หอมนะ แล้วเวลาเรากลับบ้านเค้าจะดีใจจนออกนอกหน้า ไม่ต้องพูดถึงเลยค่ะว่าเลิกงานแล้วจะไปไหน โน่นเลยบ้านเราเอง ตอนลูกไม่สบายก็จะเป็นห่วงมากขนาดเราเป็นพยาบาลเองนะ ยังอดห่วงไม่ได้เลยอยากจะแนะนำเพื่อนๆค่ะว่าระวังช่วงอากาศเปลี ่ยน ถ้าไม่สบายรีบไปหาหมอจะดีที่สุด ที่บ้านควรมีปรอทวัดไข้กับยาลดไข้เผื่อไว้ด้วยนะคะ แล้วถ้าไข้ขึ้นรีบเช็ดตัวก่อนเลยนะคะแล้วพาไปโรงพยาบาลค่ะ แล้วก็ที่ดูดน้ำมูกกับน้ำเกลือ(ไว้ละลายขี้มูกเหนียวๆค่ะ) ตอนที่น้องอิมเป็นหวัดขี้มูกย้อยเราไม่มีที่ดูดน้ำมูกอยากบอกคุ ณแม่ค่ะ ว่าใช้ปากเรานั่นแหละดูดแล้วบ้วนทิ้ง  ไม่งั้นลูกหายใจครืดคราดได้ แต่ที่สำคัญอย่าลืมรักษาตัวเราให้แข็งแรงนะคะจะได้ไม่ไปติดลูกค ่ะ
Back to Top
smitty View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2005 at 17:20

อ่านแล้วซึ้งมากเลยค่ะ อยากมีความรู้สึกแบบนั้นบ้างจังเลย ตอนนี้ยังอยู่ในช่วงค้นหาพ่อที่ดีของลูกอยู่ค่ะ

Back to Top
theewara View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 07 Nov 2005 at 12:29
โห  น่ารักขนาด
Back to Top
weddingsquare View Drop Down
WSQ Team
WSQ Team

Direct Link To This Post Posted: 03 Dec 2005 at 16:55

---- กระทู้นี้ ย้ายบ้านใหม่ ไปที่ Link ด้านล่างนี้ แล้วค่ะ ----

http://www.babyfancy.com/forum/forum_posts.asp?TID=50&PN =1&TPN=1

http://www.babyfancy.com

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.188 seconds.