WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: จะแต่งต้นปี56ดูฤกษ์+เริ่มเตรียมงานเมื่อไหร่ดี
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

จะแต่งต้นปี56ดูฤกษ์+เริ่มเตรียมงานเมื่อไหร่ดี

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
whipcream.j View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote whipcream.j Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: จะแต่งต้นปี56ดูฤกษ์+เริ่มเตรียมงานเมื่อไหร่ดี
    Posted: 04 May 2011 at 09:08 Share
< ="-" ="text/; =utf-8">< name="GENERATOR" ="Office.org 3.2 Win32">< ="text/">

คิดกันไว้กับแฟนว่าจะแต่งต้นปี2556(ประมาณ มค-กพ56)

ควรจะเริ่มหาฤกษ์เมื่อไหร่ดี (สวมแหวนหมั้นมอบสินสอดและยกน้ำชา)

ถ้าหาสิ้นปีนี้จะเร็วไปไหม

และมีอีกหลายเรื่องที่ยังไม่รู้เลยว่าควรจะเริ่มติดต่อ+จองมัดจำเมื่อไหร่ คืออยากจะเตรียมไว้แต่เนิ่นๆน่ะคะ แต่ละอย่างนี่ถ้าเตรียมไว้ก่อนนานๆมันจะดีไหม (งานจัดที่ ตจว)เช่น

-จองช่างภาพวันงาน

-ถ่าย Pre-wedding

-ผู้จัดและตกแต่งงาน(Organizer)

-ตัดชุดเจ้าบ่าว (ชุดเจ้าสาวไม่ได้ตัดคะกะว่าจะเช่า)

-สั่งทำแหวนหมั้น

-

(รบกวนพี่ๆเจ้าสาวที่มีประสบการณ์ด้วยนะคะ)

Back to Top
KoiZilla View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote KoiZilla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2011 at 09:39 Share

เล่าจากเรื่องของตัวเองก่อนละกัน

ต้องถามก่อนว่า จะดูฤกษ์แบบไหน เพราะว่า ฤกษ์ไทยจะสามารถดูได้ล่วงหน้านานกว่าฤกษ์จีนค่ะ มีปฏิทินออกล่วงหน้ามาก่อนแล้ว (คำนวนตามพระอาทิตย์)ตอนนี้ก็มีของปี 55 แล้ว(เราจำยี่ห้อไม่ได้ แต่เป็นเล่มที่หมอดูแต่ละคนใช้กัน ปกเขียวอ่อนๆ อ่ะ )  ในขณะที่ฤกษ์จีน (คำนวนตามพระจันทร์ )  ถ้าหน่ำเอี๊ยงไม่ออกปฏิทิน ก็ไมมีใครหน้าไหนดูได้ค่ะ และคนจีนมักจะถือการดูฤกษ์ข้ามปีนานๆ กันด้วย
ดังนั้น ถ้าให้เราเดา คาดว่าช่วงเวลาที่เร็วที่สุดที่ดูได้ก็คือ ต้นปีหน้าไปแล้ว  ยกตัวอย่างจากของเราเอง เราจะโทรไปที่หน่ำเอี๊ยงเองเลย เพื่อคุยว่าต้นฉบับปฏิทินออกรึยัง  (ต้นฉบับนะ ไม่ใช่ปฏิทิน  ขืนรอปฏิทินพิมพ์เสร็จก็อีก2-3 เดือนกว่าจะวางจำหน่ายก็ปลายปีไปแล้ว ช้าเกิน)   ตอนที่เราเช็คก็ประมาณเดือนกุมภา ของปี 53 ค่ะ เราก็ดิ่งไปที่ซินแสเลย ดูฤกษ์ ทราบฤกษ์ภายในวันนั้น  คือ ปลายปี 54 แล้วไปจองโรงแรมอันดับแรกเลยทันที
แต่เชื่อหรือไม่ว่า มีคนเร็วกว่าเราอ่ะ...โรงแรมที่เราต้องการจอง ห้องเต็ม ....   ห้องบอลลูมมีคนจองก่อนหน้าเราไปแค่อาทิตย์เดียว  เราประมาทและช้าเกินไปกว่าเขาค่ะ   ก็เลยต้องรีบวางเงินจองเดี๋ยวนั้นเลยเพื่อเอาห้องออเธอสเล้านท์แทน

ตอนแรกเราตั้งใจจะจองออเธอสเล้านท์งานเช้า และงานเย็นเลี้ยงฉลองเป็นรอยัล บอลลูม  แต่ด้วยความที่ห้องเต็ม เราเลยไม่มีเวลาคิดแล้ว ต้องเอาทั้งเช้า เย็นเป็นออเธอสเล้านท์เลย

ดังนั้น1. หาสิ้นปี ไม่น่าจะได้ เพราะปฏิทินไม่ออกค่ะ
2.อันดับแรก รีบหาฤกษ์ พอเสร็จ จองสถานที่อย่างต่อไป  จากนั้น ช่างแต่งหน้า ช่างกล้อง

อย่างอื่นหลังๆ กว่านี้ได้ ก่อนวันงาน 3 เดือนยังทันค่ะ ถ้าโรงแรมนั้นไม่ได้ฮิตมาก เราว่าก็ไม่ต้องเตรียมล่วงหน้า 2 ปีหรอกค่ะ ทั่วไปเตรียมกันก่อนปีนึง เหลือๆ อ่ะ
Back to Top
yhokromondo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yhokromondo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2011 at 19:44 Share
แนะนำให้หาข้อมูลไว้ก่อนค่ะ
ดูรีวิวของเจ้าสาวรุ่นพี่เยอะๆๆ เอามาปรับใช้ให้เหมาะกับงานของเราค่ะ

หยกว่าหน้าจะซักปลายปีนี้ ถึงต้นปีหน้า
ค่อยจองมัดจำเรื่องต่างๆนะคะ
ตอนนี้ เปรียบเทียบราคา คุณภาพ หาข้อมูลเยอะๆ

เตรียมงานนานๆแบบนี้ชิวเลยค่ะ ไม่ต้องรีบร้อน
ดีใจด้วยนะคะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.115 seconds.