แต่งงาน FAQ คำถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับเพชรเม็ดเล็ก - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > FAQ แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

FAQ คำถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับเพชรเม็ดเล็ก

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
zard View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zard Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: FAQ คำถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับเพชรเม็ดเล็ก
    Posted: 21 Jun 2005 at 20:26

รบกวนถามเพิ่มนะคะ

เกริ่นก่อน คำถามอยู่ด้านล่างนะคะ

คือได้เพชรสำหรับแหวนหมั้นมาแล้ว ตัวเพชรฮาร์ทแอนด์แอรโร่ สวยดีคะ ได้มาพร้อมใบเซอร์จาก GIA  ราคาไม่ถูกเท่าไรเมื่อเทียบกับราคาประมาณของคุณนพัฒน์ แต่ก็พอใจนะคะเพราะไม่ได้ออกเองค่ะ (สุดที่รักซื้อให้) ก็เลยให้เค้าตีราคาสร้อยข้อมือ สร้อยคอ ต่างหูมาให้ ซึ่งก็ยังสูงกว่าราคาประเมินของคุณนพัฒน์อีกอยู่ดี (ที่ร้านเคลมว่าใช้เพชรขนาดห้าถึงสิบสตางค์ เกรด F/IF ทุกเม็ดเป็นมาตรฐาน)

พอดีว่างๆก็มีโอกาสไปสำรวจตลาดทั้งที่ร้าน(ดัง)แถวบางลำพู และร้านแถวดิโอลด์สยาม ด้วยความตั้งใจจะหาแหวนแต่งงานแบบเพชรเรียง (Wedding band) ไว้ใส่ติดนิ้วสักวงหนึ่ง  จึงพบว่าราคาแหวนเพชรขึ้นเ รือนแล้ว ราคาต่ำกว่าร้านที่ได้แหวนหมั้นมาก

จึงมาถึงคำถามคะ

1. ทั้งคุณนนและคุณนพัฒน์ แนะนำให้ซื้อเพชรพร้อมใบเซอร์ ถ้าเป็นเพชรขนาดเล็กจำนวนมาก เช่นในแหวนแต่งงาน สร้อยข้อมือ สร้อยคอ และต่างหู เราจะทราบได้อย่างไรคะ ว่างานที่ได้ตรงกับสเปกที่เคลมไว้จริง (หรือแม้กระทั้งเป็นเพชรจริง) เพราะเซอร์กลางคงออกให้ได้ยาก นอกจากใบประกันจากทางร้าน (ถ้าให้ดูที่ชื่อเสียงของร้าน ร้านชื่อเสียงดี เก่าแก่ ราคาก็ย่อมแพงขึ้น)

2. ร้าน ร้านหนึ่งที่ไปดูมา เค้าบอกว่าเพชรเล็กๆ ขนาดหนึ่งถึงยี่สิบสตางค์ สำหรับต่างหูหรือแหวน เค้าใช้เพชรสี 95 (I) ความสะอาด VS1- VS2 โดยบอกว่าการใช้ F/IF นั้นไม่จำเป็น เพราะตัวเพชรเล็กมาก มองไม่ออกอยู่แล้วแม้ส่องด้วยแว่นสิบเท่าก็ตาม คิดเห็นอย่างไรกับคำพูดดังกล่าวคะ 

ร้านนี้เป็นโรงงานส่งออกด้วย ตัวเรือนสวยดีคะ แต่เพชรไม่มีใบเซอร์ให้ ยกเว้นเพชรกะรัต

วันนี้ขอรบกวนแค่สองข้อคะ

ขอขอบคุณล่วงหน้า

ป.ล. คิดว่าน่าจะมีกฎหมายมาคุมร้านเพชรนะคะ เหมือนกฏหมายที่คุมร้านทองว่าทองต้องมีความบริสุทธ์เท่าไร เช่นเดียวกันเพชรที่ขายก็ควรขายพร้อมใบเซอร์เช่นกัน เพราะสุดที่รักเริ่มปวดหัวแล้ว และกำลังคิดจะเปลี่ยนไปซื้อตั๋วสัญญาใช้เงินให้แทน  

Edited by zard
Back to Top
-นน- View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jun 2005 at 00:09
1 เพชรเล็กจำนวนมาก ที่ไม่มี cert นี่คือปัญหาที่ยังตอบให้ขาดไม่ได้ครับ  ก็ยังคงต้อ งเชื่อใจทางร้านโดยให้ระบุคุณภาพตามที่ได้รับแจ้งมา และราคา ลงในใบรับประกันครับ

เรื่องชื่อเสียงร้านเป็นเรื่องที่สำคัญมากสำหรับ เคสแบบนี้ ครับ เพราะ ผมเชื่อว่า ถ้าร้านค้าใดประกอบการแบบทุจริต คงไม่มีชื่อเสียงดีและอยู่นาน แบบนี้
 เรื่องราคาผมคิดว่า เป็นโอกาสที่จะขายได้ของร้านทั่วไปมากกว่า เพราะ ถ้าเราเปรียบเทียบราคา โดยที่ไม่สามารถเปรียบเทียบคุณภาพสินค้าได้ ก็มักจะสับสนแบบที ่ประสพอยู่ครับ

ซื้อความสบายใจ เป็นเรื่องที่สำคัญที่สุดครับ

2 คุณภาพ VS1-2ในกรณีที่เป็นเพชรห่อที่ขายในบ้านเรา
 ถึงเป็นเม็ดเล็กขนาด 2 ตังค์เองก็ตาม สามารถมองเห็นด้วยกล้องขยายขนาด X10 เท่าครับ
เรื่องสี F และ I เห็นข้อแตกต่างชัดเจนแน่นอนครับ ยิ่งขึ้นตัวเรือนยิ่งเห็นชัดครับ

Back to Top
นพัฒน์ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jun 2005 at 09:22

คุณครูใหญ่นน..เข้าเวรกะดึกนะค่ะ..คิก..คิก....

หวัดดีค่ะ.จขกท.ยินดีด้วยนะค่ะกะแหวนหมั้น..ส่วนเรื่องราคาที่ส ูงกว่าที่ประมาณไว้ให้ต้องขอบอกไว้

กับเพื่อนๆทุกคนด้วยอ่ะนะค่ะ..แม้ว่าราคาเพชรในช่วงนี้ในตลาดโล กจะไม่ได้ปรับตัวขึ้นแต่ผลกระทบ

จากอัตราแลกเปลี่ยน(ดอลล่าร์/บาท)มีการปรับตัวขึ้นค่อนข้างสูงอ าจทำให้ราคาเพชรในช่วงนี้มีกำลัง

แรง..มีคลื่นสูง..วทจส..โปรดระมัดระวัง..นี่.นี่..ไม่ใช่รายงาน อากาศนะเพ่....คืออยากจะบอกว่าราคา

ที่นู๋ประเมินให้ในกระทู้เก่าๆอาจจะมาเป้นแนวทางประกอบการพิจาร ณาได้แต่ไม่สามารถนำมาใช้เป็น

บรรทัดฐานได้อ่ะจ๊ะ..

1. เห็นด้วยกะพี่นนค่ะ..เรื่องความสบายใจ..ซื้อที่คิดว่าสบายใจดีก ่า..

2. เรื่องคุณภาพความสะอาดของเพชรที่ vs1-vs2 รับรองว่ามองเห็นด้วยกล้องขยาย 10 เท่าแน่นอนค่ะ

แม้ว่าจะเป็นเพชรขนาดเล็กๆก็ตาม..เรื่องสีน้ำความขาวก็เช่นกันเ ห็นความแตกต่างแน่นอนค่ะยิ่งเมื่อนำมา

ฝังบนตัวเรือนเป็นกลุ่มๆด้วยจะยิ่งเห็นชัดมากเมื่อนำมาเปรียบเท ียบ..และอีกตัวที่เน้นคือเรื่องเหลี่ยมการ

เจียรไนเพราะถ้านำมาฝังเป็นกลุ่มด้วยแล้วความเป็นประกายจะเห็นค วามแตกต่างชัดเจนมากค่ะ..

ปล.ปัจจุบันคงต้องยึดเอาจากใบรับประกันที่ออกจากทางร้านเป็นสำค ัญ..มีปัญหาภายหลังก็จะมีเจ้าใบนี่และ

เป็นหลักฐานยืนยัน..ดังนั้น..เหมือนที่ตอบในเกือบทุกกระทู้นะ.. ให้ลงรายละเอียดให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้

ในใบรับประกันค่ะ....

Back to Top

Post Options Post Options   Quote zard Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2005 at 21:51

ขอบคุณมากนะคะ ขอโทษด้วยที่ตอบช้าไปสักหน่อย

อาทิตย์นี้ร้านนัดให้ไปดูเรือนแหวนหมั้นพร้อมดูการเอาเพชรขึ้นเ รือนด้วยค่ะ (ตื่นเต้น ตื่นเต้น ) คงจะได้ตัดสินใจอีกทีว่าจะซื้อเครื่องประดับอื่นที่ร้าน ที่ทำแหวนหมั้นหรือไปซื้อที่อื่นดี

เผอิญวันหนึ่งไปเห็นแหวนวงคล้ายวงด้านล่าง ชะเง้อมองจนหัวชนกระจกร้านเลยค่ะ (อายเล็กน้อย) อยากจะได้เป็นแหวนใส่ติดนิ้ว  ตัวเรือนเป็นแบบ channel setting วงทอง 4.9 grams พร้อมเพชรสี J VS1จำนวนเก้าเม็ดหนัก 15 สตางค์ ร้านลดให้จากหนึ่งหมื่นเก้าพันเหลือหนึ่งหมื่นหนึ่งพัน (มาร์จิ้นจะอะไรปานนั้น  )

คุณนน คุณนพัฒน์คิดว่าราคาควรจะอยู่ที่เท่าไหรคะ

รบกวนอีกแล้ว ขอบคุณมากนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2005 at 22:43
เพชรน่าจะอยู่ราวๆสามพันบาทขาดเหลือหน่อย
ทองบวกค่าแรงน่าจะไม่เกินหกพันบาท

ผมว่าในราคาเดียวกัน 11000 บาท คุณ zard อาจจะได้ เพชรคุณภาพ H/IF จากร้านที่ซื้อแหวนหมั้นมาอย่างไม่ยากอะไรเลยครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote zard Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jun 2005 at 14:52

ขอบคุณคุณนน คุณนพัฒน์มากค่ะ

วันนี้เลยกลับไปที่ร้านแหวนหมั้น แล้วก็ได้แหวนแต่งของตัวเองกับสุดที่รักมาอีกสองวง แบบคล้ายๆด้านบนน่ะค่ะ

ส่วนสร้อย ตุ้มหู ร้านลดราคาให้อีกนิดหน่อย (ประมาณห้าเปอร์เซนท์) ก็ต้องกลับเอามาคิดอีกแล้วค่ะ  

แต่จากกรณีตัวอย่างแหวนด้านบนแล้วอดสงสัยไม่ได้ว่ามาร์จิ้นต่อเ ม็ดต่อเรือนของเพชรเนี่ยมันเท่าไหรกันแน่

อือออออ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jun 2005 at 17:44
อย่าให้นโยบายที่ผิดๆของบางร้านมาทำให้คุณ zard หมดกำลังใจนะครับ
เข้าใจว่าบางร้านมีค่าใช้จ่ายเยอะ ต้นทุนต้องสูงเป็นธรรมดา อย่างราคาที่ผม breakdown ไว้ให้
ก็แค่ค่าเพชร ยังไม่รวมค่าใช้จ่ายเช่น ประชาสัมพันธ์ เงินเดือนพนักงาน ฯลฯ

โดยทั่วไปมาร์จินจะอยู่ระหว่าง 10- 30 %ขึ้นอยู่กับ ราคาขายครับ
เช่นราคาระดับหมื่นต้นๆ ก็น่าจะอยู่ที่ 30% โดยประมาณ

หวังว่าคงสบายใจขึ้นนะครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jun 2005 at 20:36
ยินดีด้วยนะครับ....เห็นด้วยกับพี่นนนะ..อย่าเพิ่งหมดกำลังใจครับ....
Back to Top
alwaysbenz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote alwaysbenz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2005 at 07:50
Originally posted by zard

อาทิตย์นี้ร้านนัดให้ไปดูเรือนแหวนหมั้นพร้อมดูการเอาเพชรขึ้นเ รือนด้วยค่ะ (ตื่นเต้น ตื่นเต้น ) คงจะได้ตัดสินใจอีกทีว่าจะซื้อเครื่องประดับอื่นที่ร้าน ที่ทำแหวนหมั้นหรือไปซื้อที่อื่นดี

มาขอรบกวนพื้นที่คุณ Zard บ้างนะคะ .. อิ อิ..

คืองี้ค่ะ (ถามทั้งท่านอาจารย์ ทั้งคุณ zard เลยนะคะ อิ อิ) สงสัยว่าเค้าให้ไปดูการเอาเพชรขึ้นเรือน หมายความว่าเราจะได้เห็นจะๆเหรอคะว่าเพชรที่ใส่ในตัวเรือนคือเพ ชรเม็ดเดียวกับที่เราเลือกจริงๆ ? ? ? คือเราไม่ต้องกังวลใช่ไหมคะว่าอุตส่าห์พิจารณาเพชรอย่างดีแล้วว ่าตรงกับใบเซอร์ แต่สุดท้ายขึ้นเรือนมากลับเป็นคนละวงกัน?

ขอบคุณค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote zard Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2005 at 09:47

ปกติหลังจากขึ้นเรือนแล้ว ถ้าเป็นแบบหนาม (Prong setting) ก็เอากล้องส่องดู inscription ได้ค่ะ ไม่น่ามีปัญหา ถ้าเป็นแบบหุ้ม (Bezel Setting) ก็อาจต้องตามไปดูหน่อย

แต่ที่นัดดูขึ้นเรือน เพราะอยากลองใส่แหวนก่อนนะค่ะ เพราะจะได้ดูงานว่าเรียบร้อยตามแบบที่เราต้องการหรือเปล่า ใส่แล้วคับหรือหลวมไปหรือเปล่า เพราะของตัวเองก็ต้องแก้ขนาด (ลดขนาดแหวน  )เหมือนกัน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2005 at 11:24
Originally posted by alwaysbenz

Originally posted by zard

มาขอรบกวนพื้นที่คุณ Zard บ้างนะคะ .. อิ อิ..

คืองี้ค่ะ (ถามทั้งท่านอาจารย์ ทั้งคุณ zard เลยนะคะ อิ อิ) สงสัยว่าเค้าให้ไปดูการเอาเพชรขึ้นเรือน หมายความว่าเราจ ะได้เห็นจะๆเหรอคะว่าเพชรที่ใส่ในตัวเรือนคือเพ ชรเม็ดเดียวกั บที่เราเลือกจริงๆ ? ? ? คือเราไม่ต้องกังวลใช่ไหมคะว่าอุตส่าห์พิจารณาเพชรอย่างดีแล ้วว ่าตรงกับใบเซอร์ แต่สุดท้ายขึ้นเรือนมากลับเป็นคนละวงกัน?

ขอบคุณค่ะ

โดยทั่วไปร้านค้าเค้าจะมีมีหลักปฎิบัติแบบนั้นอยู่แล้วครับ แต่คำถามที่ถามมา อย่างเช่น ที่ร้าน จะให้ลูกค้าซื้อเพชรแล้วเก็บไว้เองเลย แล้วทำตัวเรือนจาก measurement ที่แสดงในเซอร์ โดยนำเพชรเทียมที่วัดตรงตามค่าที่ระบุ ส่งไปให้ช่างทำ

พอตัวเรือนเสร็จ ก็ให้ลูกค้านำเพชรมา แล้วพาลูกค้าไปนั่งดูช่างฝังต่อหน้าเลยครับ
แต่หลังจากนั้นก็ต้องส่งไปชุบอยู่ดี ซึ่งกรรมวิธีนี้ส่วนใหญ่จะถูกส่งไปที่โรงงานด้านนอก
ลูกค้าไม่สามารถตามไปดูด้วยได้ครับ ขั้นตอนชุบทั้งกระบวนการก็ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงครับ

หรือถ้าไม่ชุบให้แต่งปลายหนามเอา งานจะละเอียดน้อยลงนิดหนึ่งแต่ได้ไวในเวลาประมาณ 15 นาทีครับ
ซึ่งวิธีนี้ก็เป็นที่นิยมกันครับ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2005 at 11:32
เยี่ยมเหมือนเดิมเลยศิษย์พี่......
Back to Top
alwaysbenz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote alwaysbenz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2005 at 22:11
เข้าใจแล้วค่ะ ... เยี่ยมจริงๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2005 at 22:50
มิกล้า มิกล้า
Back to Top
suratsawadee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote suratsawadee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 May 2006 at 02:01

ขอถามนิดนึงนะคะว่าเคาเตอร์ที่ขายเครื่องประดับเพชรตามห้างเนี่ ย เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนคะ บางแบรนที่ได้ยินบ่อยๆน่าจะพอเชื่อถือได้แต่บางแบรนที่ไม่ค่อยไ ด้เห็นหรือได้ยินชื่อเค้าก็ขายเพชรเหมือนกัน ลองเลียบๆเคียงๆถามก็ได้คำตอบว่า"เป็นเบลเยี่ยมคัทนะคะ" เกือบทุกเคาเตอร์เลยค่ะ แถมลดราคากัน30-40% เลยเชียว (ซื้อแล้วไม่รับคืนนอกจากจะเปลี่ยนแบบโดยหักค่าเสื่อม- - คนขายบอก) ถ้าคิดจะซื้อเป็นแหวนหมั้นหรือแหวนแต่งงานควรจะไปที่ร้านเพชรโด ยตรงหรือเปล่าคะ

Back to Top
MrsMM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MrsMM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2006 at 23:01
ห้องปฏิบัติการวิเคราะห์และตรวจสอบอัญมณี มีเครื่องมือที่ทันสมัยที่สุดแห่งหนึ่งของโลกและมีนักอัญมณีศาส ตร์ที่มีประสบการณ์สูง ห้องปฏิบัติการตรวจสอบอัญมณีของสถาบันวิจัยและพัฒนาอัญมณีและเค รื่องประดับแห่งชาติ (องค์การมหาชน) ได้รับการรับรองจากสมาพันธ์อัญมณีโลก (The World Jewellery Confederation หรือมีชี่อย่อว่า CIBJO) ให้เป็น CIBJO Registered Laboratory เมื่อเดือนพฤษภาคม 2543

การให้บริการ
  • การตรวจวิเคราะห์จำแนกอัญมณีธรรมชาติ สังเคราะห์ และเลียนแบบ
  • การตรวจสอบการผ่านการปรับปรุงคุณภาพของอัญมณีได้ปรับปรุง
  • การตรวจสอบชนิดของมุกและการปรับปรุงคุณภาพ
  • การตรวจวิเคราะห์จำแนกเพชรธรรมชาติ เพชรสังเคราะห์ หรืออัญมณีเลียนแบบเพชร
  • การตรวจสอบเพชรที่ผ่านการปรับปรุงคุณภาพโดยวิธีการต่างๆ
  • การจัดระดับมาตรฐานคุณภาพ (4Cs) ของเพชร
  • การตรวจวิเคราะห์เพื่อระบุแหล่งกำเนิดทางภูมิศาสตร์ของอัญมณี (ทับทิม ไพลิน และ มรกต)
  • การจัดระดับคุณภาพทับทิมและไพลิน
  • การตรวจสอบชนิดของหยกและการปรับปรุงคุณภาพ
  • การบริการแกะสลักขอบอัญมณีด้วยแสงเลเซอร์
GIT PR
Back to Top
MrsMM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MrsMM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2006 at 23:02
รายงานผลการวิเคราะห์และตรวจสอบ แบ่งเป็น
  1. รายงานผลการตรวจสอบโดยไม่มีใบรับรองคุณภาพอัญมณี (Verbal Test)
    มีเพียง Gemstone Memo ที่ระบุชนิด และคำอธิบายความสั้นๆ ของอัญมณีที่อยู่ในซองพลาสติกใสปิดผนึก
  1. รายงานผลการตรวจสอบโดยมีใบรับรองคุณภาพอัญมณี (Gem Identification Report)
    ที่ระบุ ชนิด ประเภท สัดส่วน น้ำหนัก คำอธิบายความที่ชัดเจน รวมทั้งมีภาพถ่ายสีดิจิตัลของอัญมณีด้วย สำหรับทับทิมและไพลิน สามารถให้บริการการจัดระดับคุณภาพเช่น สี ความใส และการเจียระไนให้ด้วย ข้อมูลรายงานผลการตรวจสอบพร้อมทั้งภาพถ่ายสีระบบดิจิตัลของอัญม ณี จะถูกพิมพ์ลงบนกระดาษชนิดพิเศษซึ่งมีภาพสามมิติโฮโลแกรมรูปพระบ รมมหาราชวังซึ่งเป็นสัญลักษณ์ที่สำคัญของประเทศไทยติดผนึกอยู่เ พื่อป้องกันการปลอมแปลง โดยมีนักอัญมณีศาสตร์ 2 คนลงชื่อรับรองกำกับ
http://www.git.or.th/thai/services/gem_testing_lab/reports.h tm
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.125 seconds.