WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอรบกวนแยกประเภทแหวนครับยังสับสน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ขอรบกวนแยกประเภทแหวนครับยังสับสน

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Turboman View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Turboman Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอรบกวนแยกประเภทแหวนครับยังสับสน
    Posted: 18 Mar 2011 at 11:34 Share
ผมขอรบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับ แยกประเภทแหวนครับ คือว่ายงงอยู่กับแหวนหมั้น  แหวนแต่งงาน ,  แหวนคู่รัก ( love ring ) และแหวนที่ใส่ติดนิ้วหลังแต่งงาน  จำเป็นจะต้องเป็นวงเดียวกัน ( แต่เรียกชื่อต่างกัน ) หรือคนละวงไปเลย ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
Back to Top
Doctor Diamond View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor
Proud Gems

Post Options Post Options   Quote Doctor Diamond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Mar 2011 at 11:45 Share
อันที่จริงแล้วคนไทยมีวงเดียวคือแหวนหมั้นค่ะ  เพราะลักษณะการแต่งงานแบบไทยๆเลยก็คือ หมั้นไว้ก่อน แล้วแต่งอีกที ตอนแต่งก็จะรดน้ำ ส่งตัว ดังนั้นคนไทยจริงๆแล้วมีแหวนวงเดียว (หรือสองวง เพื่อให้คู่บ่าวสาวแลกแหวนกันค่ะ)

ลักษณะของแหวนหมั้นฝ่ายหญิงก็จะมีเพชร 1 เม็ดตรงกลางเป็นหลัก จะมีด้านข้างด้วยหรือไม่ก็ได้ ลักษณะก็จะเป็นเม็ดเดี่ยวชู หมายถึงการเชิดหน้าชูตาของวงศ์ตระกูล ถ้ามีเพชรข้างด้วยก็จะมีความหมายเหมือนเป็นการมีบารมีมากมายล้อมรอบค่ะ

ส่วนแหวนแต่งงานที่เป็นแนวฝรั่งค่ะ วิธีการและประเพณีก็แตกต่างกัน เนื่องจาก ฝรั่งจะขอแต่งงานเพื่อฝ่ายชายรู้สึกว่าตัวเองพร้อม และก็จะจัดการแอบไปชอปปิ้งหาแหวน มองหาโอกาสเหมาะๆ และคุกเข่าขอแต่งงาน พร้อมเปิดกล่องแหวนให้ (เหมือนในหนังเลยค่ะ) ซึ่งถ้าฝ่ายหญิง Say Yes ฝ่ายชายก็จะสวมแหวนให้ อันนี้ถือว่าเป็น Engagement Ring และถือว่าเป็นคู่หมั้นกันแล้วนะคะ

งานแต่งงานก็จะจัดกันอีกครั้งในโบสถ์ อันนี้เป็นไฟล์ทบังคับด้วยพิธีกรรมทางศาสนาที่ทั้งสองฝ่ายจะต้องนำแหวนมาแลกกัน โดยมากก็จะเป็นแหวนเกลี้ยงเพื่อการมีชีวิตคู่ที่ราบรื่น โดยฝ่ายหญิงจะสวมทับแหวนหมั้น เวลาใส่ก็จะใส่สองวงซ้อนกันไปเลยค่ะ

คนไทยเรานำวิธีนี้มาดัดแปลง โดยแหวนหมั้นที่เป็นแหวนตามประเพณีก็จะมีอยู่ แต่เนื่องจากเราไม่มีงานแต่งงานในโบสถ์ ก็เลยไม่ต้องมีแหวนแต่งงาน แต่แหวนคู่นั้น ปัจจุบันได้รับความนิยมสูงขึ้นเนื่องจากหลายๆคู่ไม่ต้องการใส่แหวนหมั้นทุกวัน อาจจะเพราะกลัวแหวนเพชรเป็นรอย หรือกังวลว่าขนาดจะใหญ่เกินใส่ทำงาน ก็เลยซื้อแหวนคู่เพื่อใส่แทนแหวนหมั้น สำหรับการทำงานในชีวิตประจำวันแทนค่ะ

จะซื้อกี่วงดี ก็อยู่ที่สองคนตกลงกันค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ Smile
Back to Top
Turboman View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Turboman Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Mar 2011 at 13:40 Share

ขอบคุณครับ

Back to Top
Doctor Diamond View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor
Proud Gems

Post Options Post Options   Quote Doctor Diamond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Mar 2011 at 18:53 Share
ยินดีค่ะ Smile
Back to Top
ananta View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote ananta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2011 at 14:42 Share

สำหรับแหวนที่ใช้ในปัจจุบัน หลักๆแล้วคือมี 2 วง คือแหวนชาย และแหวนเพชรผู้หญิง ซึ่งทั้งสองวงนี้ จะใช้ในพิธีการแลกแหวนในวันหมั้น ระหว่างคู่บ่าวสาว เพื่อแทนคำสัญญาใจอย่างเป็นทางการ มีผู้ใหญ่รับรู้ และแหวนเพชรวงนี้ ถือเป็นสินสอดทองหมั้น เพราะฉะนั้นสำหรับบางคู่ที่ให้เพชรเม็ดโตกับเจ้าสาวซึ่งไม่สามารถนำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้ จึงเลือกที่จะมี แหวนคู่ ที่ไว้ใส่ชีวิตประจำวัน และแหวนเพชรแยกออกมาอีกหนึ่งวง อันนี้คือที่มาของการที่มีการใช้แหวน 3 วง

เพราะฉะนั้นการที่จะใช้แหวน 2 วงหรือ 3 วงนั้นแล้วขึ้นอยู่กับงบที่มี และการตกลง ความพอใจระหว่างผู้ใหญ่ และคู่บ่าวสาวค่ะ แต่อยากจะแนะนำว่าคร่าวๆว่า ถ้ามีงบสำหรับแหวนชายหญิงอยู่ตำกว่า 120,000 บาท ก็ลองดูแค่ 2 วงก็ได้ แต่ถ้ามมากกว่านั้น ค่อยพิจารณาเรื่องใช้ 3 วงค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.112 seconds.