แต่งงาน FAQ H&A กับ รัชเชี่ยนคัท - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > FAQ แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

FAQ H&A กับ รัชเชี่ยนคัท

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
yanda View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote yanda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: FAQ H&A กับ รัชเชี่ยนคัท
    Posted: 16 Jun 2005 at 08:05

อยากทราบค่ะว่า ระหว่าง H&A กับ รัชเชี่ยนคัท  แล้วก็ IF กับ vvs1  ในเรื่องของราคาแล้วจะแตกต่างกันเท่าไหร่คะ  เพชรน้ำหนักประมาณ 0.52 น่ะค่ะ   ขอบคุณนะคะ

Back to Top
-นน- View Drop Down

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2005 at 10:29
H&A เป็นเหลี่ยมเกสรที่เจียรไนออกมาได้ สมมาตร และมีสัดส่วนที่ดีทำให้ ประกายของเพชรที่สะท้อนออกมาดูสวยขึ้น ปัจจุบันถือว่าเป็นสุดยอดของ cutting ครับ
แต่ปัญหาก็คือ หาได้ยาก ครับ
และก็ต้องระวัง H&A  ปลอมที่แฝงมาด้วยนะครับ
ราคาจะแพงกว่าเพชรรัสเชี่ยนคัทที่ประมาณ 10- 15%ครับ

ส่วนรัสเซี่ยนคัท
เดิมจัดว่าเป็นเหลี่ยมเกสรเจียรไนที่สวยที่สุด แต่ปัจจุบันเนื่องจากการเปิดประเทศของรัสเซียเมื่อหลายปีก่อนทำ ให้การควบคุม
คุณภาพการเจียรไนลดลง เพื่อแข่งขันกับตลาดอื่น การเจียรไนหลังๆเลยไม่น่าประทับใจเท่าใดนัก
แต่ก็ยังถือว่าเป็นการเจียรไนที่ดี และนิยมแพร่หลายอยู่

ส่วนเรื่องราคาระหว่าง IF และ VVS1ในสีที่สูงๆเช่นD , E ,F
 ความต่างของราคาจะมากหน่อยเช่น
D/IF 1.00ct ราคา 17900 $ ต่อกะรัต
ในขณะที่ D/VVS1 ขนาดเดียวกัน ราคาต่อกะรัตจะอยู่ที่ $12600 ครับ

แต่ถ้ามาอยู่ในช่วงสีที่นิยมซื้อเช่น I
I/IF 1.00ct ราคาต่อกะรัตอยู่ที่ $6400
I/VVS1 1.00ct ราคาต่อกะรัตอยู่ที่ $6200

สำหรับคนที่ซื้อสีขาวพิเศษตั้งแต่  D- G ก็แนะนำให้ใช้ VVS1 เพราะถูกกว่า
แต่สำหรับคนที่ซื้อสี H ลงมา ถ้าหาได้ ย้ำนะครับ ถ้าหาได้ ใช้ IF คุ้มค่ากว่ากันเยอะครับ

อนึ่งราคาที่ quote มาให้เป็นราคาอ้างอิงให้ดูเฉยๆครับ

Back to Top
นพัฒน์ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2005 at 17:48

จ๊ะ..เอ๋.......

Back to Top
yanda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yanda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2005 at 07:29
ขอบคุณมากนะคะ ทำให้รู้เรื่องเกี่ยวกับการเลือกซื้อแหวนเยอะขึ้นมาก ๆ เลยค่ะ
Back to Top
-นน- View Drop Down

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2005 at 07:52
ยินดีครับ  ลองย้อนอ่านกระทู้เก่าๆ จะได้ทราบมากยิ่งขึ้น
Back to Top
นพัฒน์ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2005 at 10:57
วันนี้ศิษย์พี่นน..ตื่นเช้าจัง....
Back to Top
wanvisar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wanvisar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2006 at 21:03

อยากรบกวนถามหน่อยคะ เพราะพึ่งซื้อเพชรจากคนรู้จักมาโดยตกกระไดพลอยโจร เค้าบอกว่า รัสเชียนคัส 0.33 กระรัต ราคา 27,000 บาท แต่พอไปถามร้านเพชรที่รู้จักกัน เค้าบอกว่า เหมือนเพชรโดนแกะมา แล้วก็แค่ 0.28 กระรัตเอง กลุ้มใจมาก เพราะเคยให้เค้าเปลี่ยนครั้งหนึ่งแล้วเพราะมันมีรอย จะทำยังไงดีค่ะ

@@@@am@@@@

Back to Top
คุณอยากรู้ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote คุณอยากรู้ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2006 at 13:43
H&A ปลอม เป็นอย่างไรค่ะ
พอจะมีจุดสังเกตุมั้ยค่ะ เพราะหลายครั้งไปตามร้าน ก็ให้เราส่องด้วยกลัอง
บางทีก็เห็นเป็นหัวใจ ผอมบ้าง อ้วนบ้าง ลูกศรก็เหมือนกัน รายละเอียดยุ่งเหยิงต่างๆกัน จะถูกหลอกแล้วโก่งราคาหรือเปล่าก็ไม่รู้

และ H&A , Ideal Cut และ รัชเชี่ยนคัท ต่างกันหรือว่าเหมือนกันมั้ยค่ะ
Back to Top
magicdragon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote magicdragon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Oct 2006 at 01:38

Originally posted by คุณอยากรู้

H&A ปลอม เป็นอย่างไรค่ะ
พอจะมีจุดสังเกตุมั้ยค่ะ เพราะหลายครั้งไปตามร้าน ก็ให้เราส่องด้วยกลัอง
บางทีก็เห็นเป็นหัวใจ ผอมบ้าง อ้วนบ้าง ลูกศรก็เหมือนกัน รายละเอียดยุ่งเหยิงต่างๆกัน จะถูกหลอกแล้วโก่งราคาหรือเปล่าก็ไม่รู้

และ H&A , Ideal Cut และ รัชเชี่ยนคัท ต่างกันหรือว่าเหมือนกันมั้ยค่ะ

เว๊บข้างล่างนี้ เป็นเว๊บ เพชรสังเคราะห์ครับ (ไม่ใช่เพชร) แต่เขาเจียระไนแบบ H&A และอธิบายไว้ครับว่า

H&A ปลอมมันดูกันอย่างไร และอย่างไรจึงจะเป็น H&A จริง

http://www.tomodachi-tokyo.com/visible.htm

Back to Top
me-r View Drop Down

Post Options Post Options   Quote me-r Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Dec 2006 at 16:39

อยากทราบว่าระหว่างH&Aกับ121เหลี่ยม ของGUSSUN ราคาจะแตกต่างกันประมาณเท่าไหร่ค่ะแล้วใครสวยกว่ากันค่ะ

Back to Top
MintBrad View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MintBrad Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2009 at 10:38
< =text/>_popupControl();
Back to Top
boggie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote boggie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2010 at 20:09

รู้มาจากร้านเพชรที่ไปซื้อเพชรมาค่ะ เค้าอธิบายให้เราฟังว่า

เหลี่ยม H&A เป็นเหลี่ยมเพชรที่มีลักษณะของการเจียระไนที่สวยที่สุด

รองลงมาคือเหลี่ยมรัชเชียน   รองลงมาคือเบลเยียม

เค้ามีตัวอย่างเปรียบเทียบให้ดู ซึ่งเราก้อว่า H&A สวยกว่าอย่างอื่นจริงๆ

ขนาดไม่ต้องส่องกับไฟมันก้อจะ วิ้ง วิ้ง ในตัวเอง

ลองเทียบดูก้อได้จากร้านเพชรที่เพื่อนๆไปซื้อคิดว่าเค้าน่าจะมีของมาเทียบให้ดูนะคะ

ระหว่าง H&A กับเพชรอื่นๆ
Back to Top
oknaka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oknaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2010 at 21:44

อยากทราบค่ะ แล้วระหว่างเพชร H&A กับ รัชเชี่ยนคัท ราคาแตกต่างกันมากมั้ยคะ 

แล้วเราจะรุ้ได้ยังงัยคะ เพราะไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยจิงๆ
Back to Top
Cooler View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Cooler Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2012 at 15:23
ร้านเค้ามั่วนะครับ หรือ ขาดความรู้อย่างมาก

รัสเชี่ยน เบลเยี่ยมคัท เป็นการเรียกตามแหล่งเจียรที่มีความชำนาญครับ เมื่อสิบยี่สิบปีก่อนโน้น

ไม่ใช้ชื่อคัทแต่อย่างใด

คนที่พูดว่า รัสเชี่ยน หรือเบลเยี่ยมคัท คือเหลี่ยมชนิดหนี่ง แสดงว่า มั่วสุดๆครับ

เพราะทั้งหมด คือ Round Brilliant Cut (คิดขึ้นโดย Marcel Tolkowsky ตั้งแต่ปี 1919 โน้น) ซึ่งหากทำได้มุมที่สมบูรณ์ ก็เป็น Ideal Cut ชนิดหนึ่ง

H&A ก็คือ Round Brilliant Cut ที่สมมาตรได้มุมที่ดีชนิดหนึ่ง พบโดยชาวญี่ปุ่นท่านหนึ่ง

ที่คุณเห็นคือเค้าเอาเพชรRound Brilliant Cutที่เจียร ดีแย่ต่างกันมาให้ดู แล้วก็ว่า อันนี้รัสเชียน นี่เบลเยี่ยม
เจตนาหลอก เพื่อสร้างราคาให้ของที่ตัวจะขายครับ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.113 seconds.