แต่งงาน สมรสพระราชทาน - WeddingSquare - Page 1
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สมรสพระราชทาน

Page  123>

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
aommie View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote aommie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สมรสพระราชทาน
    Posted: 15 Jun 2005 at 17:14

มีเพื่อนบอกมาว่า ถ้าได้รับสมรสพระราชทานแล้ว จะไม่สามารถมีการรดน้ำสังข์จากคนทั่ว ๆ ไป ได้อีก จริงหรือเปล่าค่ะ ?

Edited by aommie
Back to Top
annkrubpom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote annkrubpom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2005 at 18:17

ทำได้นะคะ  แต่ต้องก่อนวันเข้ารับสมรสพระราชทานค่ะ  ถ้ามีข้อสงสัยใด ๆ ก็ตามนะคะ ลองถามไปที่กองงานที่เราได้รับสมรสพระราชทานนะคะ  เจ้าหน้าที่เค้าจะน่ารักและดีมาก ๆ เลยค่ะ  จะตอบได้กระจ่างชัดที่สุดเลยค่ะ  ตอนแรกก็คิดว่าทำไม่ได้เหมือนกันค่ะ แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าสามารถทำได้ ก่อนวันเข้าเฝ้า ส่วนงานเลี้ยงให้จัดหลังวันเข้าเฝ้าค่ะ    (แล้วแต่เรากำหนดค่ะ จะกี่วัน หรือกี่เดือน ก็คงอยู่ที่เราอีกทีค่ะ)    ยินดีด้วยนะคะ  ถือว่าเป็นมงคลสูงสุดในชีวิตแล้วค่ะ

Back to Top
Bibiz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bibiz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2005 at 06:24
ส่วนใหญ่จะจัดก่อนวันสมรสพระราชทานค่ะ เพราะหลังงานแล้วจะไม่ให้ใครหลั่งน้ำซ้ำน่ะค่ะ
Back to Top
Dr.kai View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Dr.kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2005 at 07:32

ถูกต้องแล้วค่ะ การจะจัดงานหลั่งน้ำ ต้องกระทำก่อนวันเข้าเฝ้าค่ะ เพราะถ้าเข้ารับพระราชทานน้ำสังข์แล้ว ถือว่าเป็นที่สุด จะไม่สามารถมาหลั่งน้ำสังข์โดยคนธรรมดาได้อีกค่ะ

บางคู่ก็หมั้นแล้วรอรับพระราชทานน้ำสังข์เลยนะคะ ไม่ต้องมีพิธีหลั่งน้ำค่ะ

Back to Top
มธุรดา View Drop Down

Post Options Post Options   Quote มธุรดา Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2005 at 14:32

งานของดาตัดพิธีหลั่งน้ำออกนะค่ะ เพราะที่บ้านเห็นว่าขอพระราชทานฯแล้วอ่ะค่ะ

และฉันจะเข้มแข็งขึ้นในทุกๆวัน ..
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Dr.kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2005 at 16:03
น้องดาเหมือนพี่เลยค่ะ มีผู้ใหญ่บางท่านท้วงเหมือนกัน ว่าทำไมไม่มีพิธีหลั่งน้ำจากผู้ใหญ่ แต่คุณพ่อพี่ก็บอกว่าไม่ต้องมีหรอก รับจากท่านถือเป็นสูงสุดแล้ว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote aommie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2005 at 21:51

ขอขอบคุณเพื่อน ๆ ทุก ๆ คน นะคะ ที่ให้คำแนะนำเป็นอย่างดี ตอนนี้ ออมเข้าใจแล้วค่ะ  จะได้วางแผนล่วงหน้าได้ว่าจะเอาอย่างไรดี แต่ยังไงก็คงต้องปรึกษาผู้ใหญ่อีกทีค่ะว่าท่านจะให้มีการรดน้ำส ังข์จากญาติผู้ใหญ่ก่อนรึเปล่า แต่ถ้ามีก็แสดงว่าต้องจัดงานหลายวันเหมือนกันนะคะเนี้ย

Back to Top
แสนดี View Drop Down

Post Options Post Options   Quote แสนดี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2005 at 21:57

ต้องสมรสพระราชทานก่อน แล้วค่อยจัดงานเลี้ยงฉลองหรือป่าวค่ะ

หรือว่าจัดงานเลี้ยงก่อนได้ แล้วค่อยเข้าเฝ้า

ขอสมรสพระราชทานยากป่าวค่ะ  พอดีแฟนกำลังขออยู่

รอผลอยู่ นานเท่าไหร่ถึงจะทราบผลค่ะ

Back to Top
pare View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2005 at 23:26

แพรเข้าเฝ้าฯรับน้ำสังข์จากสมเด็จพระนางเจ้าฯ จากที่ได้สอบถามเจ้าหน้าที่กรมวัง ที่ทำหน้าที่ซักซ้อมพิธีในวันซ้อมแล้ว การเข้ารับน้ำสังข์ถือว่าเป็นสิ่งสูงสุดในชีวิต แล้ว จะไม่สามารถหลั่งน้ำก่อนหรือหลังได้ค่ะ และในพิธีฉลองสมรสพระราชทาน ประธานไม่สามารถอวยพรได้ กระทำได้แต่เพียงเชิญชวนแขกในงานและบ่าวสาวดื่มถวายพระพร

การหลั่งน้ำจึงไม่สามารถทำก่อนท่านหรือหลังท่านได้ค่ะ เพราะการหลั่งน้ำก่อนเช้าเฝ้าฯ ถือเป็นการแต่งงานแล้วอะค่ะ ซึ่งถ้าจะเข้าเฝ้าฯรับน้ำสังข์ต้องยังไม่ได้ทำพิธีแต่งงาน และท่านจะทรงประกอบพิธีให้เพียงพระองค์เดียวเท่านั้น &nbs p;

ทางบ้านแพรจึงได้จัดพิธีหมั้นก่อน แล้วจึงทำเรื่องขอสมรสพระราชทาน เพื่อเป็นการประกาศให้ญาติ ๆทราบก่อน เพราะวันเข้าเฝ้าฯ จะมีสักขีเพียง ฝ่ายละ 2 คู่เท่านั้น ญาติ  ๆ ก็จะร่วมงานฉลองเลยค่ะ เลยคิดว่าจัดพิธีหมั้นก่อนเหมาะสมแล้วอะค่ะ

การจัดงานฉลองจึงทำหลังจากเข้าเฝ้าฯ เพราะในการ์ดเชิญจะต้องพิมพ์เป็นการ์ดเชิญงานฉลองสมรสพระราชทาน ค่ะ

Back to Top
memory View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote memory Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2005 at 08:41

งั้นเราสามารถจัดเลี้ยงพระได้ใช้เปล่าค่ะ แล้วถ้าจะมีการรับไหว้วันหมั้นด้วยทำได้เปล่าเพราะทางผู้ใหญ่อย ากได้ให้มีการอวยพรสำหรับผู้ใหญ่ด้วยคะ ไม่ทราบดูแปลกๆ เปล่าค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Dr.kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2005 at 09:10

น้องmemory คะ ที่เคยถามในกระทู้5สหายใช่ไม๊คะ

พี่ว่าพิธีสงฆ์ เป็นมงคลชีวิตเหมือนกัน ถ้าเราจะจัดเลี้ยงอาหารเพลด้วยในวันหมั้นก็คงไม่เป็นไรค่ะ

ส่วนการรับไหว้ มีได้นะคะ ของน้องแพรเองรู้สึกจะจัดหลังเข้าเฝ้าค่ะ แต่ของพี่กลัวผู้ใหญ่จะยุ่งยากมาหลายวัน เลยขออนุญาตจัดวันเดียวกับงานหมั้นเลย แต่ว่าไม่มีหลั่งน้ำค่ะ รอเข้าเฝ้าเท่านั้นส่วนพิธีทางสงฆ์พี่ไม่มี เพราะว่าฤกษ์หมั้นพี่เที่ยงค่ะ จะเลี้ยงพระเพลก็กลัวไม่ทัน เลยใช้วิธีทำกาหารไปใส่บาตรกันเอง2คนตั้งแต่เช้าก่อนไปแต่งหน้า ทำผมวันหมั้นค่ะ

ส่วนวันเข้าเฝ้า ก็ไปทำบุญตอนเช้าที่วัดก่อนไปเข้าเฝ้าอีกเหมือนกันค่ะ

น้องแสนดีคะ เราจะจัดงานฉลองก็ต่อเมื่อเสร็จสิ้นการเข้าเฝ้าแล้วค่ะ โดยในการ์ดจะเขียนว่าเป็นงานรับรองฉลองสมรสพระราชทานค่ะ

ส่วนการขอจะยากหรือไม่นั้น คงขึ้นอยู่กับคู่สมรสตรงหลักเกณฑ์การขอมากน้อยหรือไม่น่ะค่ะ ในหนังสือการขอเขาจะให้ระบุเดือนที่เราต้องการจะสมรสไปด้วยน่ะค ่ะ พี่ขอพระราชทานจากพระเจ้าอยู่หัวไป( ขอเป็นประมาณเดือนเมย - พค, ) ประมาณ1เดือนก็ทราบข่าวว่าท่านโปรดเกล้าให้สมเด็จพระเทพแทนพระอ งค์ค่ะ พี่ขอประมาณเดือนพย. 46 ได้เข้าเฝ้าเดือนเมย.47ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2005 at 09:24

ของแพรใส่บาตรตอนเช้าก่อนวันเข้าเฝ้าค่ะ เพราะเข้าเฝ้าฯที่หัวหินอะค่ะ

ที่ทำบุญก่อนเข้าเฝ้าฯ เพราะว่าวันหมั้นกับวันเข้าเฝ้าฯ ค่อนข้างห่างกันค่ะ

แต่ถ้าจะหมั้นก่อนเข้าเฝ้าฯไม่นานมาก ทำบุญวันหมั้นได้ค่ะ

อาจจะทำบุญเลี้ยงพระเช้า แล้ว หมั้นต่อเลยก้อได้ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote aommie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2005 at 23:18

แล้วเรื่องการถ่ายภาพในวันสมรสพระราชทานหล่ะคะ เราสามารถทำได้หรือไม่ ถ้าเราจะจัดเตรียมช่างภาพ และ ช่าง วิดีโอไปด้วย จะได้หรือไม่คะ ?  หรือ ทางสำนักพระราชวังจะมีช่างภาพถ่ายให้อยู่แล้วค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2005 at 00:22

การถ่ายภาพไม่อนุญาตให้ถ่ายนะคะ จะมีช่างภาพของทางในวังถ่ายให้ค่ะ

ภาพจะได้ทีหลังแต่ไม่มีฟิล์มให้นะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Dr.kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2005 at 07:36

เราเอารูปที่ทางวังให้ไปscan ทำfilmได้นะคะ

ส่วนการถ่ายรูป ไม่ทราบว่าน้องaommie รับพระราชทานที่วังไหน เราก็หาสถานที่ใกล้ๆบริเวณนั้นออกมาถ่ายรูปหลังรับพระราชทานได้ ค่ะ แต่อาจจะใกล้มืดหน่อย

ตอนที่พี่เข้าเฝ้า เข้าเฝ้าที่สวนจิตรลดา พระราชวังดุสิตค่ะ พอดีโชคดี เป็นคู่แทนพระองค์จากพระเจ้าอยู่หัว เลยได้เข้าเฝ้าเป็นคู่แรก ประมาณ1700น.เลยมีเวลาออกมาถ่ายรูปต่อ พี่เลือกไปถ่ายรูปที่รพ.พระมงกุฏค่ะ ที่นั่นเป็นวังพญาไทของร.6ค่ะ เพราะทางสวนจิตรลดาไม่สามารถถ่ายรูปได้ค่ะ

Back to Top
memory View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote memory Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2005 at 10:07

ยังจำกันได้ด้วย   มีปัญหาถามอีกค่ะ ว่าถ้าลำดัพิธีก่อนหลังค่ะ พอดีปรึกษาผู้ใหญ่แล้วเค้าจะให้หมั้นสวมแหวนก่อนเอากันแต่เช้าต รู่ แล้วตามด้วยเลี้ยงพระเช้า แล้วต่อด้วยรับไหว้น่าจะประมาณไม่เกินเที่ยงได้เปล่าค่ะ แต่ถ้าเราเปลี่ยนเป็นเลี้ยงพระก่อนแล้วค่อย สวมแหวนจะได้เ ปล่าค่ะ อันนี้เราอยากได้เพราะไม่อยากสวมแหวนเช้ามันเช้ามากกกกกกลัวแขก มาไม่ทันนะค่ะ เพราะแม่แฟนอยากเลี้ยงพระเช้าไม่อยากให้เลี้ยงพระเที่ยงนะค่ะก้ อเลยไม่อยากขัดนะค่ะ  ตอนนี้ก้อเลยสับสนอยู่ไม่รู้ว่าจะเอาอะไรก่อน-หลังดี กลัวผิดธรรมเนียม

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Dr.kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2005 at 10:27

การจะสวมแหวนก่อนหรือหลังเลี้ยงพระ พี่ว่าคงอยู่ที่ฤกษ์สวมแหวนค่ะ

คือถ้าฤกษ์สวมแหวนเช้ามา ก็เลี้ยงพระต่อช่วงเช้าได้เลย แต่ถ้าน้องไม่อยากสวมแหวนเช้ามาก ก็อาจจะเลี้ยงพระเช้า 900น. ก่อน แล้วมาทำพิธีสวมแหวนค่ะ แต่ก็จะต้องหาคนดูแลส่งพระด้วยนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote aommie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2005 at 17:09
ขอบคุณมากนะคะ คุณ pare และ Dr. Kai ที่ช่วยตอบข้อสงสัย สำหรับออม ก็คงต้องเป็น วังศุโขทัย ซึ่งเป็นที่ประทับของสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯค่ะ ใกล้ ๆ แถว ๆ นั้นก็อาจจะไปถ่ายรูปได้ที่พระที่นั่งวิมานเมฆได้เหมือนกันเนอะ

Back to Top
มธุรดา View Drop Down

Post Options Post Options   Quote มธุรดา Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2005 at 19:48

คุณหมอไก่และคุณแพร ตอบได้ละเอียดมากๆ ดามาเก็บข้อมูลไปใช้ด้วยคนค่ะ 
          .. ขอบคุณค่ะ

และฉันจะเข้มแข็งขึ้นในทุกๆวัน ..
Back to Top

Post Options Post Options   Quote แสนดี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2005 at 21:13

คือว่า มีใครมั้งค่ะ ที่ส่งไปแล้ว แล้วโดยกลับมาแก้ใหม่

แบบให้แก้คำที่ใช้ในจดหมายขอสมรสพระราชทาน

หรือว่า ส่งรอบเดียวผ่านเลยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Dr.kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2005 at 10:36

แก้ตรงส่วนไหนคะน้องแสนดี แต่จดหมายที่เขียนขอต้องละเอียดและสมบูรณ์อ่ะค่ะ บางทีเจ้าหน้าที่เขาอ่านscreenก่อนแล้วไม่เคลียร์บางส่วนอาจจะส ่งมาให้ช่วยแก้ไขค่ะ

ของพี่ส่งไปรอบเดียวก็ผ่านเลยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2005 at 15:19

การขอก็มีทั้งแบบพิมพ์จดหมายไปและเข้าไปกรอกเอกสารค่ะ....แพรว่ าอย่างหลังก็สะดวกค่ะ...เพราะสงสัยอะไรก็ถามเจ้าหน้าที่ได้เลย

Back to Top
berriez View Drop Down

Post Options Post Options   Quote berriez Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2005 at 15:48

ยินดีด้วยนะคะ

.

Back to Top

Post Options Post Options   Quote aommie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2005 at 22:45
ขอบคุณค่ะ

Back to Top
nampu_pa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nampu_pa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2005 at 12:54
 แล้วพี่ ๆ พอจะทราบมั้ยคะว่าจะต้องมีหลักเกฑณ์อะไรบ้าง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jul 2005 at 09:46
Back to Top
Bbee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bbee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2005 at 14:44

หลักเกณฑ์การขอพระราชทานให้ทรงประกอบพิธีสมรส การขอพระราชทานให้ทรงประกอบพิธีสมรส ที่เรียกว่าการขอพระราชทานน้ำสังข์ มี 2 แบบ คือ

1.แบบเป็นทางการ และ

2.แบบส่วนพระองค์ ซึ่งเรียกว่าน้ำสังข์ข้างที่

สำหรับหลักเกณฑ์การพระราชทานนั้นส่วนใหญ่ขึ้นกับหลักดีงนี้

1.พระราชทานแก่ผู้ที่ทรงรู้จัก คุ้นเคย

2.ทรงรู้จักบิดา มารดาของผู้ขอพระราชทาน

3. ผู้บังคับบัญชาเป็นผู้ขอพระราชทานให้ ในกรณีที่เป็นตำรวจ ทหาร หรือพลเรือนที่ไม่อยู่ในเกณฑ์ข้อ 1 และ 2

4.ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานเป็นกรณีพิเศษ

ผู้ขอพระราชทานต้องยื่นหนังสือต่อสำนักราชเลขาธิการ เพื่อขอให้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณา พร้อมทั้งแนบวันเดือนปีเกิดคู่สมรส และสถานที่ติดต่อ

อยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆที่ขอพระราชทานเข้าหลักเกณฑ์ข้อไหนกันบ้ าง   หลักเกณฑ์ข้อ 3 และ 4  ต่างกันอย่างไรค่ะ  

กรณีหลักเกณฑ์ข้อ 3  ผู้บังคับบัญชาขอให้   เราต้องเดินเรื่องส่งสำนักราชเลขาธิการเองหรือให้ที่ทำงานทำเรื ่องส่งสำนักราชเลขาธิการเองคะ   แล้วสำนักราชเลขาธิการของแต่ละพระองค์ติดต่อยากหรือเปล่าค่ะอยู ่ที่ไหนบ้าง   ตอนนี้รับราชการอยู่ต่างจังหวัดอยากทราบรายละเอียดที่ชัดเจนจะไ ด้ลาไปเดินเรื่องได้ง่ายขึ้นและรวดเร็ว   รบกวนหน่อยนะคะ   ขอบคุณมากค่ะ

แล้วรายละเอียดที่เขียนขอพระราชทานมีอะไรบ้างค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Bbee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2005 at 15:08

ขอถามเพิ่มอีกข้อค่ะ  คือว่าเคยอ่านพบในหนังสือว่าถ้าต้องการจดทะเบียนสมรสในวันพระรา ชทานน้ำสังข์ด้วย  ทางสำนักพระราชวังก็จะจัดให้โดยเสียค่าธรรมเนียมเพิ่ม &nb sp; เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่ขอพระราชทานแล้วจดทะเบียนสมรสที่วังด้วยหรือไม่ค่ะ &nb sp; ขอบคุณค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jul 2005 at 18:57

คุณ Bbee คะ...

ในกรณีที่เป็นข้าราชการ ตำรวจ ทหาร เขียนขอแพรไม่แน่ใจว่าเค้าจะระบุชั้นยศรึเปล่านะคะ ว่าตั้งแต่ยศอะไรขึ้นไป และมีเงื่อนไขใดอีกหรือไม่ คงต้องลองติดต่อทางสำนักราชเลขาธิการอีกที กองงานฯส่วนพระองค์ในสมเด็จพระนางเจ้าฯ และสมเด็จพระเทพฯ อยู่ที่สวนจิตรลดาค่ะ เข้าประตูเครื่องเขียวแล้วแลกบัตรกับเจ้าหน้าที่กรมวัง และแจ้งไปค่ะว่าจะติดต่อที่ไหน เค้าจะบอกทางค่ะ วันที่ไป ผู้ชายต้องใส่เสื้อมีปกนะคะ เสื้อทับกางเกง รองเท้าคัชชู ส่วนผู้หญิงต้องใส่กระโปรงค่ะ

การขอ แบบข้อ สาม มีสองกรณีคือ ทำหนังสือผ่านขึ้นไปทางต้นสังกัด และจะส่งต่อขึ้นไปเรื่อย ๆ ค่ะ แต่จะนานและช้ามาก

อีกกรณีคือ พิมพ์หนังสือ หรือไปกรอกเอกสารที่กองงานฯเลย ส่งเอกสารที่นั่นจะเร็วกว่าค่ะ

ถ้าพิมพ์เอกสารไปจะระบุ ประมาณ ชื่อ นามสกุล  วันเดือนปีเกิด  อาชีพ สังกัด ชื่อบิดา มารดา อาชีพ ของทั้งคู่ และระบุความสัมพันธ์ เช่น กรณีเป็นราชองครักษ์ ประมาณนี้นะคะ และระบุว่าขอสมรสพระราชทานตั้งแต่ห้วงวันที่เท่าไรเป็นต้นไป ค่ะ แพรไม่แน่ใจว่าของคนอื่นที่ยื่นขอไประบุอย่างนี้รึเปล่านะคะ แต่ของแพรประมาณนี้อะค่ะ

ขั้นตอนต่อไป คือ รอ รอ อย่างเดียวค่ะ....ระยะเวลาไม่สามารถบอกได้แน่นอนค่ะ บางคู่ก็ได้เร็ว ช้า

และเมื่อมีหมายมา แล้วจึงจะติดต่อไปอีกครั้ง ระบุรายชื่อ สักขีพยาน ว่ามีทั้งหมดกี่คน ใครบ้าง พร้อมทั้งยื่นเอกสารตามปกติที่จะใช้จดทะเบียนสมรส คือ สำเนาทะเบียนบ้าน และสำเนาบัตรประชาชน ว่าเราจะจดทะเบียนสมรส และ แจ้งว่าเราจะสั่งพานเข้าเฝ้าฯ กับทางในวังเลย ก็จะมีค่าใช้จ่ายค่ะ  และในส่วนของค่าธรรมเนียมในการจดทะเบียนนั้น ก็เตรียมใส่ซองไปในวันเข้าเฝ้าฯค่ะ เพราะเมื่อทำพิธีเสร็จแล้ว จะออกมาจดทะเบียนอีกทีค่ะ

เมื่อได้รับหมายแล้ว จะแจ้งวันซ้อมอีกทีด้วยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jul 2005 at 19:28

ลองดูที่กระทู้นี้อีกทีนะคะ

http://www.weddingsquare.net/forum/forum_posts.asp?TID=3297

http://www.weddingsquare.net/forum/forum_posts.asp?TID=5405

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jul 2005 at 20:08

ขออนุญาติก๊อบปี้กระทู้เก่ามานะคะ

bridetobe

5 มิ.ย. 46
เวลา 15:06:47
พิมพ์
แจ้งลบ
ส่งหาเพื่อน
พอดีได้เห็นคำถามเกี่ยวกับการขอสมรสพระราชทานอยู่บ้างในเวปนี้ เลยอยากจะขอช่วยเสริมเพิ่มเติมจากกระทู้เก่าๆ หน่อยนะคะ
ถ้าต้องการได้รับพระราชทานน้ำสังข์จากพระราชวงศ์พระองค์ใดก็ต้อ งเริ่มจาก
1. เขียนคำร้องแจ้งความประสงค์เข้าไปที่สำนักพระราชวัง
2. ได้รับหมายแจ้งจากทางสำนักพระราชวัง แจ้งหมายกำหนดการวันเวลาและสถานที่ที่จะทำการเข้าเฝ้า
** ช่วงระยะเวลาการรอจะแตกต่างกันไปในแต่ละคู่ แต่โดยสรุปคือขึ้นกับจำนวนผู้ที่เข้าคิวอยู่ก่อนและความสัมพันธ ์ที่มีต่อพระราช
วงศ์องค์นั้นๆ อย่างของตัวเองค่อนข้างโชคดี ทำเรื่องไปประมาณ 2-3 เดือนก็พอดีคุณพ่อแฟนได้เข้าเฝ้า พอกราบทูล สมเด็จฯ ทรง
ทราบเรื่อง ก็ทรงเมตตาพระราชทานฤกษ์ให้เลย ราวๆ อาทิตย์นึงหลังจากนั้นก็ได้เข้าเฝ้า พอทราบมาว่าคิวของสมเด็จพระนางเจ้า ฯ
มีรออยู่ประมาณ 50 คู่ ส่วนสมเด็จพระเทพยาวหน่อย ประมาณ 100 กว่าคู่
**บางคู่อาจจะรอนานหน่อย (เห็นว่ามีบางคู่รอกันเป็นปีนะคะ) แล้วส่วนมากก็จะมีเวลาเตรียมการกันพอสมควร (คือระยะเวลาที่ได้รับแจ้ง
จากสำนักพระราชวังจนถงวันที่เข้าเฝ้าจริงๆ อาจจะเป็นเดือน) แต่กรณีตัวเองเนี่ยทราบก่อนแค่ 8 วัน แต่ก็เตรียมทันน่ะนะคะ เพราะ
พอดีคุยกันไว้ก่อนแล้วว่าจะมีงานหมั้นแบบเป็นกันเอง คือมีเฉพาะพ่อแม่พี่น้องแล้วก็สวมแหวนเฉยๆ น่ะค่ะ เรื่องการสู่ขอทาบทามเนี่ย
ทางคุณพ่อคุณแม่แฟนได้ไปคุยสู่ขอไว้ก่อนแล้วตั้งแต่ก่อนทำเรื่อ งเข้าไปสำนักพระราชวัง (แบบว่าจะได้แน่ใจไงคะว่าแต่งแน่ พ่อแม่เรา
เห็นด้วยแน่ๆ)
**ก็อยากแนะนำว่าถ้าต้องการเร็วและรู้จักผู้ใหญ่อยู่บ้าง ให้คอยถามไถ่ท่านผู้หญิงที่ถวายงานแต่ละพระองค์อยู่ ทางข้างในวังเค้า
จะรู้กันว่าท่านผู้หญิงคนไหนที่เป็นคนจัดการเรื่องพวกนี้อยู่ คือต้องคอยตามเรื่องนิดหน่อย แต่ก็ทำอะไรมากไม่ได้น่ะนะคะ ต้องรออยู่ดี
ทีนี้ถ้าใครมีกำหนดฤกษ์อย่างอื่นไว้ ขอแนะนำให้เตรียมการขอเสียแต่เนิ่นๆ ไม่งั้นอาจจะไม่ทัน ของเราเองจริงๆ ก็เตรียมแผน 2 เอาไว้
เหมือนกันสำหรับกรณีที่รอรับพระราชทานน้ำสังข์ไม่ได้ (พอดีตัวเองมีกำหนดต้องแต่งภายในเดือนนี้ เดือนหน้าด้วยเหตุผลของการ
ศึกษาต่อน่ะค่ะ)
3. แจ้งรายชื่อผู้ติดตามทั้งหมด (บิดา-มารดา และพยานของทั้งสองฝ่าย) ตามหนังสือระเบียบการแจ้งว่าให้มีผู้ติดตามทั้งสองฝ่าย
รวมกันไม่เกิน 8 ท่าน (รวมคู่บ่าว-สาวเป็นทั้งหมด 10 ท่าน)
4. ถ้าต้องการจดทะเบียนสมรสในวันนั้นเลยให้เตรียมเอกสารตามที่ระบุ (สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน อะไรทำนองเนี้ยค่ะ)
และค่าธรรมเนียม 200 บาทให้ทางสำนักพระราชวังก่อนวันเข้ารับพระราชทานน้ำสังข์
5. ทางสำนักพระราชวังจะกำหนดวันนัดซ้อม (อันนี้ไม่ค่อยทราบรายละเอียดมากนะคะ เพราะไม่ได้ไปวันซ้อมน่ะค่ะ)
แต่ยังไงก็ไม่ต้องกังวลนะคะ เค้าจะมีเจ้าหน้าที่บอกให้ละเอียดทุกขั้นตอนว่าเราต้องทำอะไรอย ่างไรบ้าง
6. จะมีการซ้อมอีกครั้งในวันจริงพร้อมกันทั้งหมด (คู่บ่าว-สาว และ พยาน) เพราะฉะนั้นเค้าจะนัดให้เราไปก่อนฤกษ์ประมาณ 3 ชั่วโมงได้ค่ะ
และจะมีเจ้าหน้าที่คอยกำกับบอกแก้ไขจุดที่บกพร่องอีกที
คืออยากจะเน้นว่าไม่ต้องกังวลเลยค่ะเรื่องรายละเอียดว่าเราต้อง ทำอะไรอย่างไรในตอนเข้าเฝ้า ทางเจ้าหน้าที่เค้าจะคอยฝึกคอยสอนให้
เป็นอย่างดี แค่ถอนสายบัวกับโค้งคำนับเป็นก็พอค่ะ แล้วตอนเข้าเฝ้าจริงก็อย่าเกร็งมากนะคะ คือก็มีคนทำผิดกันอยู่บ้าง ก็ขนาดเจ้าบ่าว
เราเองก็ยังทำผิดไปหน่อยนึงเลย เค้าก็ไม่ได้ถือว่าเป็นเรื่องร้ายแรงอะไรมากมาย แต่ถ้าผิดหมดนี่ก็ไม่ทราบนะคะ :p
7. การแต่งกาย
ชาย: ถ้าเป็นข้าราชการให้แต่งเครื่องแบบเต็มยศ ถ้าเป็นพลเรือนใช้ชุดราชประแตน พร้อมติดเครื่องหมายเข้าเฝ้าที่คอ
หญิง: เจ้าสาวใส่ชุดไทยบรมพิมาน (ไม่กำหนดสีหรือผ้า) สักขีพยานที่เป็นผู้หญิงใช้ชุดไทยจิตรลดา
อยากขอแนะนำนิดนึงเรื่องเครื่องประดับในวันจริง ควรใส่อะไรที่ไม่ห้อยตุ้งติ้งมากนักเพราะต้องก้มกราบเยอะ เดี๋ยวจะพันรำคาญ
แล้วเวลาลองชุดที่จะใช้ในวันจริงเนี่ย อยากให้ลองลุกๆนั่งๆ ก้มกราบดูเลยนะคะ เดี๋ยวจะมีปัญหาเพราะชุดไทยบรมพิมาณเนี่ย
พอดีตัวน่าดูเลยค่ะ ของเราตอนแรกกราบไม่ได้เลยค่ะ ติดไปหมด
8. แบบผมนะคะ คือในพิธีจะมีการทัดใบมะตูมด้วยซึ่งถือว่าเป็นของพระราชทานแล้ว ถ้ามีการหล่นก็ต้องเก็บ ก็อยากแนะว่า
ให้ทำผมทรงเรียบๆ นิดนึงจะได้ทัดง่ายหน่อยนะคะ แล้วก็อย่ากระหน่ำเสปรย์มาก มันจะเหนียวเหนอะหนะติดกันทัดยากน่ะค่ะ
9. ในวันจริงต้องเตรียมพานดอกไม้ธูปเทียนไปถวายด้วย แต่ถ้ากลัวยุ่งยากหรือกลัวว่าจะไม่ถูกต้องตามประเพณีก็สามารถให ้ทาง
พระราชวังเตรียมให้ได้ แค่ไปติดต่อแจ้งความจำนงค์และจ่ายตังค์เอาไว้ พอถึงเวลาเข้าเฝ้าคิวของเราก็ไม่ต้องห่วงอะไรเลย
เจ้าหน้าที่เค้าจะเป็นคนจัดการเอามาวางไว้ที่โต๊ะให้เสร็จ
10. พอเสร็จพิธีในส่วนของเราแล้วก็สามารถกลับได้เลยค่ะไม่ต้องรอให้ ทุกคู่เสร็จ (ปกติวันที่ทรงพระราชทานน้ำสังข์จะมีประมาณ
6-8 คู่ เราเข้าเป็นคู่ที่เท่าไหร่ทางสำนักพระราชวังจะเป็นคนกำหนดแจ้งม า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Bbee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2005 at 12:41

ขอบคุณคุณแพรมาก ๆ เลยค่ะได้ความรู้มาก ๆ เลย  ของคุณแพรต้องเป็นหลักเกณฑ์ข้อ ๒  แน่ ๆ เลย  อยากทราบเพื่อน ๆ คนอื่นว่าใครเคยขอแบบหลักเกณฑ์ข้อ ๓ และ ข้อ ๔ บ้าง  อยากทราบเพื่อเป็นต้นแบบค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Back to Top
Cartoony View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Cartoony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2005 at 11:17

คือว่า สงสัยอยู่นิดนึ่งค่ะว่าเวลาเลี้ยงฉลองงานสมรสพระราชทานนั้น การ์ดเชิญก็ระบุรายละเอียดแบบทั่วไปหรือว่ามีอะไรพิเศษหรือป่าว ค่ะ เช่น เจ้าภาพควรใส่ด้วยหรือป่าวว่าบุตรใครเป็นต้น ใครพอมีตัวอย่างให้ดูบ้างมั้ยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2005 at 21:21

คุณ Bbee คะ อันที่แพรโพสเป็นของคุณเติ้ล โพสไว้ค่ะ ส่วนเกณฑ์ของแพรไม่แน่ใจค่ะ เพราะแฟนทำหนังสือโดยตรงเลย

คุณ Cartoony  คะ การ์ดจะแตกต่างจากการ์ดทั่วไปนะคะ

ตัวอย่างการ์ดงานแพรนะคะ

เนื่องในโอกาสที่

สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ

ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมประกอบพิธีสมรสพระราชทาน

ระหว่าง

เจ้าสาว...........   กับ   เจ้าบ่าว.........

บุตรี                       บุตร

บิดา                        บิดา

มารดา                    มารดา

เพื่อเป็นเกียรติแก่คู่สมรส

..........ประธาน........

มีความยินดีขอกราบเรียน   เรียนเชิญ

ร่วมงานเลี้ยงฉลองสมรสพระราชทาน

ณ   ห้อง.......   โรงแรม.............

วันเสาร์ที่   ..............พุทธศักราช   ๒๕๔๗

เวลา......นาฬิกา

(ขออภัยหากมิได้มาเรียนเชิญด้วยตนเอง)

หมายเหตุ :  ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมประกอบพิธีสมรสพระราชทาน

จะใช้สำหรับ
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ
สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช
สมเด็จพระเทพรัตน์ราชสุดา ฯ

Edited by weddingsquare
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2005 at 21:40

มาเพิ่มเติมนะคะ

เนื่องในโอกาสที่

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี  พระวรราชาธินัดดามาตุ

ทรงพระกรุณาประกอบพิธีประทานการสมรส

แก่

เจ้าสาว........................เจ้าบ่าว..................... ......

บุตรี                       บุตร

บิดา                        บิดา

มารดา                    มารดา

เพื่อเป็นเกียรติแก่คู่สมรส

ขอกราบเรียน   เรียนเชิญ  ร่วมงานเลี้ยงฉลองประทานการสมรส

ณ ห้อง...................โรงแรม...................

วันเสาร์ที่         พุทธศักราช ๒๕๔๘

เวลา  ๑๘.๓๐ นาฬิกา

(ขออภัยหากมิได้มาเรียนเชิญด้วยตนเอง)

Edited by pare
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Bbee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Aug 2005 at 19:53

ขอบคุณคุณแพรมากเลยค่ะได้ข้อมูลเยอะมาก

Back to Top
mamiaw_army View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mamiaw_army Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2005 at 22:18

รับสมรสพระราชทานไป เมื่อปลายปี47 ค่ะ  ฉลองสมรสพระราชทาน

เรียบร้อยแล้วค่ะ

การขอสมรสพระราชทาน สามารถเข้าไปขอแบบฟอร์มได้เลยที่กองงานในพระองค์ฯ  พอดีแฟนเป็นทหาร(จปร.) จะขอพระราชทานน้ำสังข์ ได้จากสมเด็จพระเทพฯ  เพราะเป็นลูกศิษย์ทูลกระหม่อม สำหรับบุคคลอิ่นๆ ไม่ทราบจริงๆค่ะ   แต่คงสอบถามจากกองงานในพระองค์ได้

เรื่องการรับนำสังข์จากผู้ใหญ่ ก่อนหรือหลัง คงทำไม่ได้จริงค่ะ  แต่เท่านี้ ก็เป็นมงคลสูงสุดในชีวิตแล้ว  เรื่องการรอ ว่าจะได้รับโปรดเกล้าเมื่อไร ระบุไม่ได้ค่ะ เพราะราชเลขาจะเป็นผู้ทูลเกล้าถวาย และแล้วแต่จะทรงโปรดเมื่อไร

ถ้าใครสามารถมีโอกาสรับพระราชทาน้ำสังข์ได้  ขอยืนยันว่าไม่ค่าใช้จ่ายใดๆ ยกเว้นค่าพานเทียนธูปแพร และใครจะทูลเกล้าถวาย (กรณีเป็นข้าราชการทหาร ตำรวจ)  แต่บุคคลภายนอกไม่ทราบข้อมูลค่ะ

การ์ดที่ใช้มีข้อความแตกต่างเล็กน้อยดังนี้ค่ะ

เนื่องในวโรกาสที่

พลเอกหญิง สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี

ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมประกอบพิธีสมรสพระราชทาน

ระหว่าง

ร้อยโทหญิง                           พันตรี

บุตรี                                                            บุตร

(ชื่อคุณพ่อ คุณแม่)

ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ และเพื่อเป็นเกียรติแก่คู่สมรส

ชื่อผู้ใหญ่ที่เป็นประธาน

มีความยินดีขอกราบเรียน และเรียนเชิญ ร่วมงานเลี้ยงฉลองสมรสพระราชทาน

ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์ศิลปวัฒนธรรมเฉลิมพระเกียรติ๖ รอบพระชนมพรรษา

(ทางเข้าพระราชวังสนามจันทร์)

มหาวิทยาลัยศิลปากร      วิทยาเขต พระราชวังสนามจันทร์       อ.เมือง จ.นครปฐม

วันเสาร์ ที่ ๑๙  มีนาคม พุทธศักราช ๒๕๔๘

เวลา ๑๘นาฬิกา ๙ นาที (โต๊ะจีน)

Edited by mamiaw_army
love is all around
Back to Top
B-T-B View Drop Down

Post Options Post Options   Quote B-T-B Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Sep 2005 at 16:58
ตอนนี้กำลังจะแต่งงานค่ะ อยากสอบถามเกี่ยวกับการขอรับพรระราชทานน้ำสังข์ว่ามีกระบวนการอ ย่างไร และต้องติดต่อหน่วยใด ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Nattaniya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nattaniya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Sep 2005 at 21:47

แอนอยากรบกวนถามน่ะคะว่า ถ้าคุณพ่อรับราชการ(ไม่ใช่ทหารหรือตำรวจ)เนี้ยจะขอพระราชทานน้ำ สังข์ให้ได้รึเปล่าคะ  หรือว่าตัวเราหรือแฟนเราคนใดคนหนึ่งต้องรับราชการ  ตามที่พี่ๆเพื่อนๆบอกคะ  อยากทราบเพราะปีหน้าจะแต่งงานน่ะคะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cartoony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2005 at 10:54
ลองอ่านที่โพสต์ข้างบนนะค่ะ จะได้คำตอบมากมายเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2005 at 14:40

*** เพิ่มเติมนะคะ จากการตรวจสอบแล้วนะคะ ในการ์ดจะใช้คำว่า เนื่องในโอกาสที่ค่ะ 

Back to Top
atjima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote atjima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Sep 2005 at 10:34

ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะว่าทางวังเค้าจะต้องทราบประวัติอ่างล ะเอียดหรือว่าต้องสืบประวัติทั้งคุณพ่อคุณเเม่ทั้งสองฝ่ายรึเปล ่าค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Sep 2005 at 14:14

คุณ atjima คะ คิดว่าคงต้องมีประวัติละเอียดค่ะ

Back to Top
air_1991 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote air_1991 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Oct 2005 at 07:57

แล้วถ้าแฟนรับราชการเป็นทหารจะต้องทำเรื่องผ่านต้นสังกัดด้วยรึ เปล่าค่ะหรือว่าไปกรอกแบบฟอร์มที่กองงานได้เลยค่ะจะได้ติดต่อถู กอะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Oct 2005 at 12:22

คุณ air_1991 คะ สามารถทำได้ทั้งสองแบบเลยค่ะ แต่ถ้าผ่านทางต้นสังกัดอาจจะใช้เวลานานหน่อยค่ะ

Back to Top
laddawako View Drop Down

Post Options Post Options   Quote laddawako Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2005 at 14:56
 อยากให้คุ่เราถูกพระราชทานน้ำสังข์บ้างจังเลย
Back to Top
am_pp View Drop Down

Post Options Post Options   Quote am_pp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2005 at 15:04

อยากทราบว่ามีคู่ไหนที่ขอสมรสพระราชทานแล้ว

ไม่ได้รับพระราชทานบ้างไหมคะ .. เค้าจะแจ้งไหมคะ

หรือมีคู่ไหนที่รอ รอ จนรอไม่ไหวแล้วต้องทำอย่างไรคะ

หรือต้องรอต่อไปเรื่อย ๆ คะ .. รบกวนหน่อยนะคะ

Back to Top
august_pb View Drop Down

Post Options Post Options   Quote august_pb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jan 2006 at 10:46

สวัสดีค่ะเพิ่งเข้ามาครั้งแรกค่ะ อ่านแล้วอยากได้สมรสพระราชทานจังเลยค่ะไม่ทราบว่ามีหลักเกณฑ์อย ่างไรบ้าง ค่ะ ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะค่ะ

Back to Top
orny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote orny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2006 at 19:14

หลังจากรับพระราชทานน้ำสังข์แล้ว ก็สามารถทำพิธีทางศาสนาได้ก่อนจะเลี้ยงฉลองสมรสใช่หรือเปล่าคะ

Edited by orny
Back to Top
bunjert View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote bunjert Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2006 at 19:40

< => am-PP

เท่าที่ทราบ ถ้ารอไม่ไหวก็ต้องไปถอนเรื่องออกค่ะ ถ้าขอของพระเทพคงจะนานมากๆเลยนะค่ะ ตอนนี้รออยู่ประมาณ 400 คู่ค่ะ ท่านจะโปรดเดือนละ 8 คู่เท่านั้นค่ะ ไม่ทราบขอพระองค์ไหนอยู่ค่ะ

< =>

Edited by bunjert
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2006 at 16:48

คุณ august_pb คะ หลักเกณฑ์ขอสมรสพระราชทานลองดูด้านบน ที่โพส ลิงค์ไว้นะคะ

คุณ orny คะ พิธีทางศาสนา ถ้าเป็นทำบุญเลี้ยงพระสามารถทำได้ค่ะ  ของแพรก็ทำก่อนวันเข้าเฝ้าค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote orny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2006 at 22:08

ขอบคุณมากค่ะพี่ pare ที่ช่วยตอบคำถาม

ปล.ถามพี่ pare ค่ะ พี่ชื่อ แพรชมพู รึเปล่าคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2006 at 22:43

orny คะ ชื่อเล่นเต็มๆ ก็แพรชมพูค่ะ แต่ไม่ใช่ชื่อจริงนะคะ  ในนี้มีหลายแพร อิอิ....

Back to Top

Post Options Post Options   Quote แสนดี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2006 at 22:48

เพิ่งทราบวันนี้เองค่ะ แฟนโทรมาบอกว่าได้รับพระราชทาน

วันที่ 6กพ.49 นี้   แง เตรียมตัวไม่ทันแน่เลย

อยากทราบว่า ถ้าสักขีเป็นข้าราชการ ใส่ชุดข้าราชการสีขาวได้มั้ยค่ะ

หรือว่าต้องใส่ชุดไทยจิตรลดาเท่านั้นค่ะ

แสนดี

Back to Top

Post Options Post Options   Quote แสนดี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2006 at 22:52

อยากทราบว่าชุดไทยบรมพิมาน เช่าได้ที่ร้านไหนบ้างค่ะ

ช่วยแนะนำร้านด้วยค่ะ   สิบวันเอง จะทันมั้ยเนี้ย.....

แล้วราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2006 at 11:47

คุณแสนดีคะ....ยินดีด้วยนะคะ

สักขีถ้าเป็นผู้หญิงใส่ชุดไทยจิตรลดาจะสวยกว่าค่ะ

เช่าชุดแนะนำว่าให้ไปที่ร้าน บีเอ็ม ค่ะ เจ้าของร้านใจดีและน่ารักมากมาก มีชุดหลายไซส์ให้เลือกค่ะ หรือ ร้านพริมโรส และแถว ๆบางลำภูมีให้เช่าหลายร้านค่ะ

ราคาเช่าชุดบรมพิมาน จะอยู่ที่ประมาณ 3000 - 3500 ค่ะ บางร้านก็อาจจะแพงกว่านี้นิดหน่อย

แนะนำว่าควรรีบไปดูค่ะ เพราะใกล้วันแล้ว หากต้องแก้จะได้แก้ทันค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote แสนดี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jan 2006 at 00:54

แล้วพิธีเช้า งานหมั้น พิธีสงฆ์ หรือขบวนขันหมากต้องทำก่อนสมรสพระราชทานก่อนหรือป่าวค่ะ

หรือว่ามาทำหลังวันเข้าเฝ้าได้ค่ะ

สับสนมาก   ใกล้วันแล้ว  เร็วเหลือเกิน

ขอบคุณคุณแพรมากนะค่ะ  ก่ะว่าพรุ่งนี้จะไปดูชุดค่ะ

วันนี้เพิ่งไปรับหมายมาเองค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jan 2006 at 08:50

งานหมั้น  กับ พิธิสงฆ์ สามารถทำได้ก่อนค่ะ แต่ไม่มีหลั่งน้ำพระพุทธมนต์นะคะ

พิธีสงฆ์หากกลัวว่าจะยุ่งยาก แนะนำว่าให้ตักบาตรก็ดีนะคะ ของแพรก่อนวันเข้าเฝ้าฯ แพรก็ตักบาตรค่ะ

รู้สึกดีมากมากเลยค่ะ ตักบาตรกันตอนเช้ามีแค่คุณพ่อคุณแม่แล้วก็เราเท่านั้นเองค่ะ

ส่วนหมั้นแพรหมั้นก่อนที่จะทำเรื่องค่ะ

คุณแสนดีคงต้องปรึกษาผู้ใหญ่ดูค่ะ ว่าสะดวกที่จะทำพิธีก่อนหรือไม่ ถ้าจัดที่บ้านก็จะสะดวกค่ะ ไม่ต้องหาสถานที่

แต่ไม่แนะนำให้ทำทีหลังค่ะ เพราะเข้าเฝ้าฯรับน้ำสังข์พระราชทานแล้วถือเป็นสิ่งสูงสุดของชี วิตแล้วค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote august_pb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Feb 2006 at 14:34

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน ขอบคุณค่ะคุณแพรที่ตอบค่ะ อยากถามว่าถ้าขอสมรสพระราชทานขอพระองค์ใดจะได้เร็วค่ะ ทราบว่าสมเด็จพระเทพรอคิวนานเพราะหลายคู่ค่ะ

Back to Top
nuying View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nuying Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Feb 2006 at 11:09

ของหญิงขอสมรสประทานจากองค์โสมค่ะ  ไม่ต้องรอนานทำเรื่องยื่นไปแล้วกำหนดประมาณ ตุลาคม - ธันวาคม 49 นี้  ใช้สิทธิ์คุณพ่อเป็นทหารอากาศค่ะ

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote bunjert Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2006 at 20:19

< => คุณaugust_pbค่ะ

คิดว่าจะช้าเร็วน่าจะอยู่ที่ความคุ้มเคยกับพระองค์ท่านนะค่ะ ซึ่งเราไม่สามารถจะกะเกณฑ์เวลาได้เลยค่ะ ต้องรอถามๆดูว่าตอนนี้พระองค์ไหนมีคิวน้อยที่สุดน่าจะได้เร็วที ่สุดนะค่ะ

บันเจิด

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cartoony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 10:20

คุณ แพร ทราบมั้ยค่ะว่าถ้าขอพระราชทานน้ำสังข์ จากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว จะรอนานมากหรือเปล่า แล้วโดยส่วนมากท่านจะโปรดเดือนไหนค่ะ การ์ตูนได้ยินว่าเป็นเดือนประมาณสิงหา เดือนเดียวในหนึ่งปีจริงหรือป่าว มีใครเคยได้รับพระราชทานเดือนอื่นบ้างมั้ยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cartoony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 10:22

ยินดีด้วยนะคะ คุณแสนดี แล้วคุณแสนดีได้รับพระราชทานจากพระองค์ไหนค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote august_pb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 16:19

ขอบคุณนะคะคุณbunjert

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote bunjert Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 19:57

< => ยินดีให้บริการค่ะ คุณ august_pb

ขอพระราชทานพระองค์ไหนอยู่ค่ะ มีอะไรให้ช่วยบอกได้นะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 21:19

คุณ Cartoony คะ.. เท่าที่แพรทราบนะคะ เท่าที่ผ่านมาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ท่านไม่ค่อยทรงพระราชทานฯ แล้วค่ะ หากทำเรื่องไป ส่วนใหญ่จะทรงให้ผู้แทนพระองค์ ซึ่งพี่ที่แพรรู้จัก ทำเรื่องขอสมรสพระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระเทพฯ เป็นผู้แทนพระองค์พระราชทานค่ะ

แต่ก็ยังมีคู่สมรสได้เข้ารับน้ำสังข์พระราชทานจากพระบาทสมเด็จพ ระเจ้าอยู่หัว อยู่นะคะ แต่จะเป็นบุตรหรือบุตรีของผู้รับใช้ใกล้ชิดเบื้องพระยุคลบาท  แต่น้อยคู่มากค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cartoony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2006 at 12:00

ขอบคุณ คุณแพรมากนะคะ  รูปสวยมากๆๆเลยค่ะ แล้วถ้า ของการ์ตูนได้ความคืบหน้ายังไงจะมาเล่าให้ฟังค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote orny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2006 at 18:04

มีพี่สาวของรุ่นพี่ที่รู้จักคนนึง ได้รับพระราชทานจากในหลวงด้วยพระองค์เองเลยค่ะ ที่วังไกลกังวล พี่เค้าก็ได้เข้าเฝ้าในฐานะสักขีค่ะ เจ้าสาวเป็นหมอค่ะ ทำงานที่พระราชวังดุสิต ส่วนเจ้าบ่าวเป็นนายทหารองครักษ์ค่ะ ก็เลยได้รับพระราชทานจากในหลวงโดยตรงค่ะ เจ้าบ่าวเจ้าสาวเป็นคริสต์ด้วยนะคะ  ดีจัง

ชีวิตคือความรัก
ชีวิตที่ปราศจากความรัก ไม่ใช่ชีวิต
ความรักคืออาหารใจ
ความรักสร้างชีวิต
ความรักหล่อเลี้ยงจิตใจมนุษย์
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2006 at 19:37

ขอบคุณค่ะ คุณการ์ตูน เอาใจช่วยนะคะ

Back to Top
neang21 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote neang21 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Feb 2006 at 12:51
แล้วในเว็บเคยมีใครเคยขอสมรสประทานจากเจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรณ์บ้างค ะ ตอนนี้เหน่งติดต่อกับเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบในเรื่องนี้ของท่า นไม่ได้เลยคะ เลยยังไม่ได้ข้ออะไรมาก รู้แต่ว่าต้องทำหนังสือเรียนใครเท่านั้นเอง ... มีใครพอจะแนะนำได้บ้างไหมคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cartoony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Feb 2006 at 22:58

ขอบคุณนะคะ คุณorny แล้วพอจะทราบมั้ยค่ะว่าพี่ที่คุณ orny รู้จักได้รับพระราชทานจากพระองค์ทาน

ในเดือนสิงหาหรือเปล่าค่ะ เพราะไม่แน่ใจว่าทานพระราชทานในเดือนอื่นบ้างหรือปล่าวค่ะ  ;เพราะตอนนี้การ์ตูนกังวลมากเลยค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote orny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Feb 2006 at 03:35

ตอบคุณ Cartoony ค่ะ

ได้รับพระราชทานในเดือนเมษายน ปี 2547 ค่ะ

ชีวิตที่ปราศจากความรัก ไม่ใช่ชีวิต
Back to Top
Teresa View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Teresa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Feb 2006 at 22:00
ถ้าหากเจ้าสาวเป็นข้าราชการพลเรือน ควรจะเป็นข้าราชการระดับใด เช่นประมาณซีใด หรือเคยได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ชั้นใด จึงจะเหมาะสมที่จะสามารถขอรับพระราชทานได้ค่ะ และห้วงเวลาที่เหมาะสมควรเว้นระยะระหว่างวันที่เข้าขอรับ กับห้วงเวลาที่ต้องการ และจริงหรือไม่ว่าควรพิมพ์ลงในแบบฟอร์มแทนการเขียนค่ะ
ในส่วนของประวัติครอบครัวนั้น ไม่ทราบว่าในแบบฟอร์มมีส่วนที่ให้เราสามารถกรอกข้อมูลบุคคลในคร อบครัว เช่นอาจเป็นคุณปู่ หรือคุณทวดที่ได้เคยรับใช้ใกล้ชิดเบื้องพระยุคลบาทล้นเกล้าหลาย ๆ รัชกาล คือตั้งแต่ต้นกรุงรัตนโกสินทร์จนถึงสมัยที่บรรดาศักดิ์ขุนนางเล ิกใช้ไปนะคะ หรือสนใจเฉพาะประวัติของชั้นคุณพ่อ และคุณแม่ของผู้ขอเข้ารับพระราชทาน ฯ ค่ะ

Edited by Teresa
Back to Top

Post Options Post Options   Quote august_pb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2006 at 18:02

ขอบคุณค่ะคุณbunjertคืออยากทราบไว้เป็นความรู้ค่ะ มาอ่านที่กระทู้นี้ได้ความรู้ดีค่ะ

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Teresa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2006 at 23:03
Message นี้ตั้งใจส่งให้คุณ Thanya นะคะ แต่ box คุณเต็ม ก็อยากจะขอบคุณที่กรุณาตอบคำถามของดิฉัน และขอแสดงความยินดีที่คุณและเจ้าบ่าวได้รับพระมหากรุณาธิคุณครั ้งนี้ ยินดีด้วยนะคะ จริงๆ มีคำถามจะถามต่อ แต่ว่าไม่สามารถจะส่ง message ได้เลยก็คงต้องไว้โอกาสหน้าที่ box ว่างนะคะ
Back to Top
anneanne View Drop Down

Post Options Post Options   Quote anneanne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2006 at 01:08

อยากทราบว่า การแต่งชุดบรมพิมานของฝ่ายหญิง หากมีเครื่องราชย์ฯ ต้องประดับด้วย หรือไม่ อย่างไร  และชุดขอเฝ้าฯ ของฝ่ายชาย หากมีเครื่องราชย์ฯเช่นกัน ต้องประดับหรือไม่ ขอบคุณค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2006 at 02:47
คุณ anneanne คะ ตอบทาง pm ไปแล้วนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote orny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2006 at 00:18
พี่แพรคะ อรก็อยากรู้เหมือนกันอ่ะค่ะ ช่วยตอบลงในนี้ได้รึเปล่าคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote august_pb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2006 at 11:14

ยินดีกับทุกท่านที่ได้สมรสพระราทานนะคะเป็นมงคลสูงสุดในชีวิตแล ้วค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote anneanne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2006 at 04:01

เข้าหน้ากระทู้นี้จากหน้า home ยากจังค่ะ ไม่มี icon โชว์ ต้อง click ไปเรื่อยกว่าจะเจอ  ใคร expert แนะนำด้วยค่ะ

Edited by anneanne
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Teresa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Mar 2006 at 09:12
อยากถามว่าพิธีทางศาสนาทำก่อนวันเข้ารับพระราชทานได้ แล้วการจดทะเบียนสมรสหล่ะค่ะ เช่นบางคู่อาจต้องไปศึกษาต่อ อาจต้องมีหลักฐานการสมรส เพื่อขอวีซ่า หรือหอพัก เป็นต้น สามารถจดก่อนได้หรือไม่ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2006 at 20:08

คุณแอน เข้าไป add ไว้ใน favorites ก็ได้ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2006 at 20:11

คุณ Teresa คะ ถ้าขอสมรสพระราชทานจะต้องไม่ได้แต่งงานก่อนนะคะ จดทะเบียนสมรสสามารถจดในวันที่เข้าเฝ้าฯได้เลยค่ะ ตอนที่มีหมายมาและคู่สมรสจะต้องแจ้งรายชื่อสักขีที่จะเข้าเฝ้าฯ ด้วย ต้องยื่นความจำนงว่าจะจดทะเบียนสมรสหรือไม่ หากจดก็แนบเอกสารที่ใช้ในการจดทะเบียนไปค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote anneanne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2006 at 06:46

ลอง add เข้า favorites ไปหลายทีแล้วค่ะ แต่เปิดมาทีไรเป็นหน้า home ทุกที สงสัย server ที่ใช้อยู่นี่มันจะ weired  ไม่เป็นไรค่ะตอนนี้เริ่มคุ้นแล้ว เวลาอยู่หน้า home ต้อง click ที่เรื่องทั่วไปก่อน แล้วมันจะ link ไปอีก page ก็เจอค่ะ ยังไงขอบคุณมากนะคะ

ว่าแต่ใครมี idea เรื่องผ้าไหมบ้างคะ สีครีมลายดอก ยกทองเนี่ย หายากจัง หรือมีผ้าแบบไหนที่แนะนำก็บอกนะคะ กว่าจะได้แต่ละผืน หาไม่ง่ายเลยค่ะ แล้วพวกเข็มขัดทอง สังวาลย์เนี่ย ไปหาที่ไหนกันคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2006 at 14:25

เรื่องผ้ายกดอก แพรสั่งซื้อจากลำพูนค่ะ แต่ช่วงหลังไปเดินดิโอลด์กับคุณแม่บ่อย ก็มีหลายร้านให้เลือกค่ะ ราคาไม่ต่างกันมาก จากลำพูนเหมือนกันค่ะ ถ้าคุณแอนมาเมืองไทยก็ไปที่ดิโอลด์จะสะดวกค่ะ

ส่วนพวกเข็มขัดทอง ร้านที่เราไปตัดชุดเค้ามีให้ค่ะ แต่ถ้าคิดว่าอยากได้เป็นลายพิกุลซื้อที่พาหุรัดค่ะ ร้านอยู่ตรงข้ามกับเซ็นทรัลวังบูรพามีให้เลือกหลายร้านค่ะ ราคาจะอยู่ประมาณ 900 บาทต่อเส้น ต่อให้ถูกกว่านี้หน่อยก็ได้ค่ะ ส่วนสังวาลย์ไม่ต้องใช้ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote orny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2006 at 16:02

คุณ anneanne คะ

ลองเปิดไปที่กระทู้หมวดทั่วไป ค่ะ จะมีลิงค์อยู่ที่ กระทู้ไม่ควรพลาดหมวดทั่วไปค่ะ เผื่อจะง่ายขึ้น

Back to Top

Post Options Post Options   Quote anneanne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Mar 2006 at 05:57

ขอบคุณมากๆค่ะ คุณแพร และคุณ orny สำหรับคำตอบ และ special thanks สำหรับทุก pm นะคะ ประทับใจมากค่ะ

Back to Top
chittima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chittima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2006 at 18:42

วันนี้ทราบข่าวดีว่า ท่านทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมประกอบพิธีสมรสพระราชทาน ในวันที่ 19 พ.ค. 49 ค่ะ เป็นข่าวที่เป็นมงคลที่สุดในชีวิตค่ะ

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Teresa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 14:02
ไม่ทราบว่าคุณChittima ขอพระราชทานนานแค่ไหนค่ะ จึงได้รับโปรดเกล้าฯ และขอพระราชทานไปเนื่องจากคุณหรือครอบครัวรับใช้เบื้องพระยุคลบ าทค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chittima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 21:34

ทำเรื่องถึงกองราชเลขาฯ เมื่อ วันที่ 23 พ.ย. 48 ค่ะ เรา และแฟนเรา เป็นทหารค่ะ

Edited by chittima
Back to Top

Post Options Post Options   Quote anneanne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2006 at 04:27

ได้ทราบว่า งานฉลองคู่สมรสพระราชทาน จะไม่มีการกล่าวอวยพรบ่าวสาว จะมีเพียงแค่การกล่าว และดื่มถวายพระพร ใครทราบข้อมูล และมีตัวอย่างคำกล่าวถวายพระพร ของประธานในพิธี ก็ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

we r goin 2gether ka
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chittima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2006 at 16:16

วันนี้ไปซ้อมมาค่ะ ตื่นเต้นจังค่ะ นัดกับเจ้าบ่าวว่าพรุ่งนี้ต้องซ้อมอีกหลาย ๆ รอบ ก่อนที่จะถึงวันศุกร์ ซึ่งเป็นวันจริงค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote anneanne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2006 at 15:11
ยินดีด้วยค่ะ แล้วซ้อมเป็นยังงัยบ้างคะ เข้ารับพระราชทานจากพระองค์ไหนคะ คือตอนนี้ดิฉันกำลังรอวันอยู่ค่ะ ทราบแค่ว่าเป็นเดือนสิงหาคม คงจะเป็นช่วงก่อนวันเฉลิมฯ ทีนี้เห็นว่าจะเรียกให้คู่บ่าวสาวเข้ามาซ้อม 1 อาทิตย์ก่อนวันเหรอคะ แล้วกว่าจะทราบวันเห็นว่าประมาณ 1 เดือนล่วงหน้า ของคุณ chittima เป็นอย่างนี้รึเปล่าคะ ยังไงเล่าให้ฟังหน่อยค่ะ จะได้เตรียมตัวทัน
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Teresa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2006 at 00:21
ไม่ทราบว่าคุณ anneanne ขอพระราชทานจากพระองค์ใดค่ะ สามารถทราบเดือนล่วงหน้าได้ด้วยหรือค่ะ ในส่วนของวันนั้นโดยปกติจะทราบล่วงหน้าประมาณ 1 เดือนค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote anneanne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 May 2006 at 17:25

คุณพ่ออยู่ในวังค่ะ คือก็ขอระบุเดือนไปค่ะ แต่วันนี่คงต้องรอท่านโปรดเกล้าฯลงมา ที่เช็คได้ก็ประมาณก่อนวันเฉลิมค่ะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับพระราชกรณียกิจของท่านอีกค่ะ ตอนนี้ก็พยายามเตรียมงานให้เสร็จให้หมดค่ะ เพราะดิฉันอยู่ไกล ไปสั่งตัดชุดเรียบร้อยหมดแล้ว ต้องขอบคุณคุณแพรที่แนะนำให้ ส่วนเรื่องอื่น เจ้าบ่าว solo หมดค่ะ  

เห็นคุณ Teresa ถามเรื่องการจดทะเบียนมา เห็นได้คำตอบจากคุณแพรแล้ว ดิฉันก็มีคำแนะนำเพิ่มเติมนิดห น่อยค่ะ เพราะเห็นว่าเรื่องจดทะเบียนไม่ใช่ปัญหา อาจเป็นเรื่องเวลาในการยื่นขอวีซ่ามากกว่า เนื่องจากดิฉันเองรับราชการอยู่ต่างประเทศนะคะ ก็ต้องพาคู ่สมรสติดตามไปเหมือนกัน  ก็ขึ้นอยู่กับว่า วีซ่าประเทศไหนค่ะ ส่วนมากก็ไม่เกิน 2อาทิตย์นะคะ ประเทศ Top Hit ส่วนใหญ่ก็แค่ วัน 2 วันค่ะ ยังไงต้องลองเช็คกับทางสถานทูตที่ต้องการ apply ในส่วนวีซ่า ดูอีกทีค่ะ

ส่วนเรื่องหอพัก สมัยที่ดิฉันไปเรียน ก็ไม่เห็นมีปัญหาในการจองนะคะ จองได้เลยค่ะ แต่จองไปล่วงหน้าก่อนเท่านั้นเอง แนะนำนิดค่ะ ดิฉันว่าถ้าแต่งงานแล้ว อย่าอยู่ dorm เลยค่ะ ออกมาหา apartment  อยู่เองเป็นส่วนตัวกว่าค่ะ ขนาดตอนเรียนดิฉันเป็นโสดยังออกมาอยู่เองเลยค่ะ อยู่ dorm อึดอัดนะคะ

Back to Top
Khunbee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Khunbee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2006 at 10:05

สอบถามคุณแพร ค่ะ ว่าถ้าดิฉันกับแฟนเป็นสามัญชนธรรมดา และพ่อแม่ทั้งสองฝ่ายต่างก็ไม่ได้รับราชการ เราสามารถขอสมรสพระราชทานได้หรือเปล่า ค่ะ

และหากเราได้สมรสพระราชทานแล้ว เราจะไม่จัดงานเลี้ยงฉลองได้หรือเปล่าค่ะ คือว่าดิฉันกับแฟนตั้งใจว่าเราจะไม่จัดงานเลี้ยงกันค่ะ อาจจะจัดเลี้ยงแต่เพียงครอบครัวเท่านั้นค่ะ  แต่ดิฉั นอยากจะขอสมรสพระราชทานเพื่อที่จะได้เป็นมงคลชีวิตคู่ของเราค่ะ

Khunbee

Back to Top

Post Options Post Options   Quote anneanne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2006 at 00:09

เรื่องไม่จัดงานเลี้ยงฉลอง สามารถทำได้ค่ะ เพราะเป็นเรื่องส่วนตัวของคุณ แต่ไม่ควรมีกิจใดที่เป็นการแต่งงานก่อนเข้ารับพระราชทานนำสังข์ ค่ะ ในกรณีที่คุณกล่าวถึง การขอพระราชทานนำสังข์อาจต้องรอนานหน่อยนะคะ ทราบมาว่าบางคน รออยู่จนผ่านไปเป็นปี แล้วยังไม่ได้คำตอบค่ะ แต่ละพระองค์ท่านต้องทรงงานหนัก และมีผู้ขอเข้ารับพระราชทานนำสังข์มาก ซึ่งทางสำนักพระราชวัง ก็จะต้องพิจารณาจัดให้เหมาะสมค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2006 at 18:33

ตอบ khunbee นะคะ เรื่องหลักเกณฑ์ขอสมรสพระราชทาน แพรว่าไปขอรายละเอียดและคำแนะนำจากกองราชเลขา หรือกองงานส่วนพระองค์ฯ นะคะ จะได้รายละเอียดที่ชัดเจน เพราะที่โพสไว้คือเท่าที่พอจะทราบและจากประสบการณ์ค่ะ

ส่วนเรื่องงานเลี้ยงนั้น ก็แล้วแต่บ่าวสาวค่ะ ว่าจะจัดหรือไม่ หากจัดงานและเชิญเพียงแต่ญาติและเพื่อนสนิทก็ได้ค่ะ เพราะงานเลี้ยงเป็นเพียงงานที่บอกกล่าวกับคนอื่นๆ ว่าเราได้แต่งงานกันแล้วเท่านั้นเองค่ะ ซึ่งหากเข้าเฝ้าฯรับพระราชทานน้ำสังข์แล้วนั้นถือว่าเป็นการแต่ งงานที่ครบสมบูรณ์แล้วค่ะ

Back to Top
saifon_narak9 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote saifon_narak9 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2006 at 14:33

อยากทราบว่าถ้าอยากขอสมรสพระราชทานจะต้องทำอย่างไร มีข้อห้ามเกี่ยวกับการขออะไรบ้าง เช่น ต้องเป็นข้าราชการมั้ย บุคคลธรรมดาขอได้มั้ยต้องมีคุณสมบัติอย่างไรบ้าง และกองราชเลขาติดต่ออย่างไรค่ะ

Back to Top
ไอดินกับกลิ่นฝน View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ไอดินกับกลิ่นฝน Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2006 at 18:27

มีเพื่อนทำงานอยู่สำนักราชเลขาธิการ เขาบอกว่าส่วนใหญ่ท่านจะพระราชทานให้กับผู้ที่ปฏิบัติงานถวายคร ับ

ไม่ว่าจะเป็นตัวคู่สมรสเอง หรือบิดา มารดา ก็ได้ เช่น ถ้าเป็นทหารก็ต้องได้รับโปรดเกล้า ฯ แต่งตั้งเป็นราชองครักษ์ ครับ

Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  123>

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.160 seconds.