แต่งงาน FAQรบกวนช่วยดูเพชรให้ด้วยค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > FAQ แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

FAQรบกวนช่วยดูเพชรให้ด้วยค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Tawan View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote Tawan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: FAQรบกวนช่วยดูเพชรให้ด้วยค่ะ
    Posted: 13 Jun 2005 at 09:28

ไปดูงานเวดดิ้งแฟร์มาค่ะ  เจอเพชรที่น่าสนใจ เลยจดข้อมูลมาปรึกษาค่ะ ว่า คุณสมบัติต่างๆ และราคาใช้ได้ไม๊คะ (งบ 100,000 ค่ะ)

เม็ดที่ 1

Round Brilliant  0.52 H/IF  H&A    GIA
Measurements: 5.16-5.19x3.21
Table: 55%
Crowne Height: 13.5%
Depth: 62%
Girdle: Medium, factecl   

Culet: none

Polish : excellent

Symmetry : excellent

Flu : none
ราคา 92,000

เม็ดที่สอง

Round Brilliant  0.53  I/LC  HRD
Measurements: 5.27-5.33x3.16   Depth : 62%
Crowne Height: 12.5%
Pav. Depth: 43.5%
Girdle: Medium 3.5%
vg-vg/nil
ราคา 69,000

เม็ดที่สาม:

Round Brilliant  0.62  H/LC  HRD
Measurements: 5.44-5.46x3.36
Depth : 62%
Crowne Height: 14%
Pav. Depth: 43.5%
Girdle: Medium 4%
vg-vg/nil
ราคา 98,000

และขอถามอีก 1 ข้อค่ะว่า H&A เนี่ย  มีผลต่อการส่องประกายของเพชรมั้ยคะ  ตอนนี้เท่าที่ดูจากสายตาคือ จะเป็นความแตกต่างก็ต่อเมื่อส่องจากกล้องน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
-นน- View Drop Down

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2005 at 10:51
เม็ดที่สองไม่มี table width มานะครับ แต่ดูจากอีกสองเม็ด ก็น่าจะอยู่ในช่วง 62%

สามเม็ดนี้ ตามคุณภาพ เม็ดแรกดูดีที่สุด ทั้งสี ความสะอาด ราคาจะสูงกว่าเม็ดอื่น เพราะหายาก
เท่าที่อ่านรายละเอียดมาทั้งสามเม็ดคุณภาพ ดี แต่ต้องดูว่าคุณ tawan จะให้ความสำคัญในด้านไหน

เช่น ถ้าอยากได้ perfect ก็ต้องเม็ดแรก
ถ้าอยากได้ ขนาด ก็ต้องเม็ดสุดท้าย

ส่วนเม็ดกลาง รู้สึกจะต่ำกว่างบไปหน่อย ถ้าจะเลือกก็ลองเลือกดูสองเม็ดที่ว่าไว้ข้างต้นล่ะกันนะครับ
ส่วนเรื่องราคาทั้งสองเม็ดต้องถือว่าใช้ได้ ในสภาวะ เพชรขาดตลาด และค่าเงินขึ้นในระดับนี้ครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tawan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2005 at 12:43
คุณนนคะ  ตอนนี้กำลังเลือกระหว่างเม็ดที่1 และ 3   อยู่ค่ะ   เท่าที่ดูจากความรู้อันน้อยนิดที่มีอยู่แล้วรู้สึกว่า 2 เม็ดนี้มีคุณสมบัติที่ใกล้เคียงกันมาก  แต่ที่แตกต่างคือ เม็ดแรกเป็น H&A  ซึ่งทำให้คุณนนบอกว่าเม็ดแรก perfect  รึเปล่าคะ
Back to Top
นพัฒน์ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2005 at 15:03

ขอแจมด้วยอ่ะ..วันนี้มาสาย..ศิษย์พี่นนตอบหมดเยยอ่ะ....

เม็ดแรก..ดีหมดเลยนะ..แต่ถึงรู้ว่าดีแต่ก็ไม่ค่อยชอบอ่ะ..เพราะ ..เป็นคนที่ไม่ชอบ Table แคบๆ..

( ส่วนใหญ่ H&A ที่ได้ Excellent ทั้ง 2 ตัวมักจะมี Table แคบ) ส่วนราคาเม็ดนี้ลองขอลด

ซัก 2-3 พันดูนะ (ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะได้มั๊ยนะเพราะจริงๆแล้วราคามันน่าจะลด ได้แต่เนื่อง

จากเป็นเพชรที่มี Excellent คู่เลยอาจจะเรียกราคาได้สูงขึ้นอ่ะ)

เม็ดที่สอง..ดีหมดเว้น Table กว้างไปนิด ราคา..โอเค

เม็ดที่สาม..ผ่านหมดเว้น Table เหมือนกัน ราคา..ผ่านครับ

"และขอถามอีก 1 ข้อค่ะว่า H&A เนี่ย  มีผลต่อการส่องประกายของเพชรมั้ยคะ  ตอนนี้เท่าที่ดูจาก

สายตาคือ จะเป็นความแตกต่างก็ต่อเมื่อส่องจากกล้องน่ะค่ะ"..ถูกต้องคร้าบ ..เพชรที่เจียรแบบ H&A

นี่จะส่งผลทำให้เพชรมีประกายมากกว่าปกติ 5-10% ผลพลอยได้คือเมื่อเราใช้กล้องที่ใช้ดู H&A จะ

เห็นเป็นรูปหัวใจกับรูปลูกศร..ขณะเดียวกันเมื่อเจียรไนแบบนี้แล ้วจะทำให้สูญเสียเนื้อเพชรมากทำให้

มีต้นทุนในการผลิตสูงกว่าเพชรโดยทั่วๆไป..(ผิด..ถูก..อย่างไรเด ี่ยวให้ศิษย์พี่นนมาแก้ลำให้อีกทีนะ)

....

Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2005 at 18:12
ถูกต้องครับ ตามคุณสมบัติ 4c ต้องถือว่า เป็น สุดยอดของ cutting แล้วครับ แล้วก็หาไม่ได้ง่ายๆครับ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2005 at 22:52
ขอบคุณคร้าบ..ศิษย์พี่นน..(คริก..คริก..มาขอบคุณแทน..จขกท..เลย ....)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tawan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2005 at 08:42

ขอบคุณ คุณนน และ คุณนพัฒน์ มากนะคะ  ตอนนี้คิดว่าพอจะตัดสินใจได้แล้วว่าจะเลือกเม็ดแรกค่ะ &nb sp;   และจะลองต่อรองราคาดู ว่าเค้าจะลดให้ได้อีกมั้ย     และก็ขอถามคำถามขั้นต่อไปเลยนะคะ

1. ถ้าทำตัวเรือนทองคำขาว แบบเรียบๆ ชูเพชร เนี่ย  ราคาของตัวเรือนควรจะเท่าไร ดีคะ

2. ในการไปซื้อเพชร  เมื่อเราตัดสินใจได้แล้ว ต้องจ่ายมัดจำเพชรไว้ เท่าไรคะ  โดยเราจะได้รับอะไรกลับมาเป็นเครื่องยืนยันรึเปล่าค่ะ

ขอบคุณคุณทั้งสองคนมากๆ เลยนะคะ  ที่ช่วยให้ความเห็นและข้อมูล  มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2005 at 09:51

1. ตัวเรือนแหวนทองคำขาวแบบเรียบๆ..น่าจะใช้ทองไม่มากนัก (ในกรณีที่ขนาดนิ้วไม่ใหญ่เกิน 52)

ราคาของตัวเรือนรวมค่าแรงไม่น่าจะเกิน 5,000-7,000 นะ (ถ้าแบบที่มีเรือนหนาๆก็จะใช้ทองมาก

หน่อยจ้า)....

2. ในกรณีที่เป็นเพชรที่มีใบเซอร์ GIA ..ถ้าตัดสินใจซื้อแล้วขอดูใบเซอร์ตัวจริง..ดูเลขใบเซอร์เทียบกั บตัว

เลขเซอร์ที่เลเซอร์อยู่ที่ girdle ของเพชรเม็ดนั้นๆ(ในกรณีที่มีเลซอร์ ID ที่ตัวเพชร..ในใบเซอร์จะระบุ

ไว้เลยว่ามีการยิงเลเซอร์ที่ girdle เอาไว้)..กรณีที่เป็นเพชรที่ยังไม่ขึ้นตัวเรือน..ให้ลองชั่งน้ำ หนักของ

เพชรเม็ดนั้นๆดูว่าตรงกับในใบเซอร์หรือไม่..ส่วนเรื่องมัดจำ..น ่าจะเป็นนโยบายของแต่ละร้านค้านะ..

..แต่แนะนำว่าไม่ควรเกิน 30% ( 30..นี่..ถือว่าเยอะมากแล้วนะ..คิก..คิก..มัดจำนะไม่ใช่อายุ).. แต่ถ้า

เป็นกรณีที่เป็นเพชรที่ยังไม่ขึ้นเรือนและมีเซอร์ GIA (จะไม่ได้ผนึกมาแบบของ HRD)..แนะนำว่าเมื่อ

เราตรวจสอบเพชรเรียบร้อยแล้วให้ทางร้านผนึกให้แน่นหนา(ผนึกตายเ ลย)..แล้วค่อยมาแกะออกตอน

ที่จะนำเพชรไปเข้าเรือนขอทางร้านว่าจะขอดูขั้นตอนการฝังเพชรเข้ าเรือน(กรณีนี้ต้องแล้วแต่ทางร้าน

ว่ามีนโยบายนี้ด้วยหรือไม่..ถ้าไม่มีก็ให้ทางร้านเขาฝังเพชรโดย ให้เลข ID ที่อยู่บนตัวเพชร..สามารถให้

เรามองเห็นได้)..เมื่อจ่ายมัดจำแล้วทางร้านต้องมีเอกสารให้เราเ พื่อยืนยันว่าทางร้านได้รับมัดจำ..และเรา

ได้จองเพชรเม็ดนั้นๆเอาไว้แล้ว..ให้ระบุ ID เซอร์ของเพชรเม็ดนั้นๆไว้ด้วย..เท่านี้น่าจะโอเค....

Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2005 at 10:17
ตอบได้ครอบคลุมมากครับน้องนพัฒน์
เสริมนิดหนึ่ง

ข้อแรก คงขึ้นอยู่กับแบบ และ ขนาดนิ้วด้วยครับ

ข้อสอง ทางร้านจะออกใบรับมัดจำให้ และคงจะมีเงินมัดจำครับ ไม่น่าเกิน 30% เช่นเดียวกันกับที่น้องนพัฒน์แนะนำมาครับ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tawan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2005 at 14:47

ขอบคุณทั้งสองท่านมากนะคะ  ขอให้ความดีที่ท่านทั้งสองได้ทำให้แก่บรรดา วทจส  ทั้งหลาย  ส่งผลหนุนนำให้พบเจอแต่สิ่งดีๆ ในชีวิตนะคะ

อวยพร เหมือนจะจากลา  แต่เปล่าค่ะ  เพียงแต่รู้สึกซาบซึ้งใจกับ คุณนน และคุณนพัฒน์มากๆ ค่ะ

ถ้าได้ไปมัดจำแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2005 at 15:18
ยินดีและรู้สึกดีครับ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2005 at 15:28

ยดยย..กับ..วทจส..และ..ตจปยย..ที่..ดชล....

อิ..อิ..อิ..ใครแปลได้ให้รางวัล....

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2005 at 09:13

ปล.แอบไปดูภาพของคุณ..จขกท..มาอ่ะ..ภาพสวยจังเยย..เจ้าบ่าวก็หล ่อ..เจ้าสาวก็สวยจัง..

ภาพที่ถ่ายออกมา..ฟิล..ดีมากเลยอ่ะ..ขอให้มีความสุขมากๆ..นะค่ะ ....อิจฉาอ่ะ..ตัวเอง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tawan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2005 at 16:31

ตามมาอ่าน นึกว่าจะเฉลย   แล้ว จขกท เนี่ยแปลว่าอะไรคะ อยากรู้อ่ะ  

วันนี้โทรไปจองเพชรเม็ดแรกไว้แล้วค่ะ  เค้าบอกว่าราคาพิเศษแล้วลดไม่ได้   แต่จะแถมกล่องเครื่องประดับให้   และมีบริการ ปรับขยายขนาดแหวน ฟรี 3 ครั้งไม่จำกัดเวลา    และบริการตรวจเช็ค ทำความสะอาดฟรีตลอดอายุการใช้งาน (มันนานขนาดไหนคะ)  การมัดจำก็ 10% ค่ะ และให้เราจดหมายเลขเพชรไว้ แล้วเมื่อแหวนเสร็จ ก็จะมาส่องดูอีกครั้ง โดยที่ตำแหน่งที่เลเซอร์จะอยู่ระหว่างช่องว่างที่มองเห็นได้ค่ะ     อย่างนี้ โอเคมั้ยคะ

ตั้งใจว่าวันเสาร์นี้จะไปส่องกล้องขยายดูด้วยตาตัวเองอีกครั้ง ประมาณว่าดูสภาพโดยรวม  (แต่คุณสมบัติต่างๆ ก็คงต้องเชื่อเซอร์ น่ะค่ะ)  แล้วก็เลือกตัวเรือน  และมัดจำ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2005 at 17:09

..จขกท..แปลว่า..เจ้าของกระทู้..ค่ะ

..ยดยย..กับ..วทจส..และ..ตจปยย..ที่..ดชล....แปลว่า..ยินดีอย่างยิ่ง..กับ..ว่าที่เจ้าสาว..และ..

เต็มใจไปเป็นอย่างยิ่ง..ที่..ได้ช่วยเหลือ..แฮะๆๆ....ส่วนเรื่องราคาก็อย่างที่บอกอ่ะ..เพชรที่เป็น

excellent ทั้ง 2 ตัวได้ราคามาประมาณนี้ก็ถือว่าสมเหตุสมผลแล้วล่ะ..ส่วนเรื่องตั วเลข ID ของ

ใบเซอร์น่าจะให้ทางร้านส่งแฟกซ์สำเนาใบเซอร์ให้เราเลยน่าจะดีกว ่านะ..จะได้ดูด้วยว่าตรงกับที่

เราจดรายละเอียดมาด้วยอ่ะเปล่า..ปล.ภาพสวยมากๆ..ชอบภาพที่ 1 อ่ะ..ได้ฟิล..มาก....

Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2005 at 08:02
ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tawan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2005 at 09:17

เมื่อวันเสาร์ได้ ไปเลือกตัวเรือน และมัดจำเพชร ไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ  ตัวเรือนเป็นทองคำขาว เค้าคิดที่ 5000 บาทค่ะ (ต่อสุดๆ เลยค่ะ)     นัดรับแหวนอีก 3 สัปดาห์ค่ะ  แล้วจะเอารูปมาให้ดูกันนะคะ   ....สบายใจเรียบร้อยไปอีกเรื่อง     แต่ตอนนี้ดันมีเรื่องให้ต้องคิดอีกนะสิ   ก็วันนั้นระหว่างเลือกแบบตัวเรือน  ตาก็ดันเหลือบไปเห็นต่างหูเพชรคู่หนึ่งเข้า  ก็อยากได้น่ะ......แต่ว่าไม่ได้อยู่ในงบ   เลยกลับมานอนคิดอยู่ว่าเอาไงดี  อยากถามคุณ นน / คุณนพัฒน์คะ

1. ต่างหูเพชร  ขนาด 0.15 กะรัต(ต่อข้าง)  H/IF  ราคาคู่ละ 25000 บาท เนี่ย แพงไปมั้ยคะ   (แบบเม็ดกลม เล็กๆ เสียบติดหูน่ะค่ะ)

2. ถ้าเราอยากได้ต่างหูแบบเม็ดกลมเล็กๆ เสียบติดหู   เคยมีคนบอกว่าไม่จำเป็นต้องเป็นเพชร H/IF หรอก เพราะไม่มีใครสังเกตเห็นขนาดนั้น  ให้ซื้อแบบที่ขายตามเคาเตอร์ ในห้าง ประมาณ jubelee อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ (ทางร้านเพชรที่ไปซื้อ เค้าบอกว่าร้านตามเคาเตอร์ในห้าง จะประมาณ I/vs2) คุณนน/คุณนพัฒน์ มีความเห็นว่าอย่างไรคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2005 at 12:49
ยินดีด้วยครับ ผมว่าซื้อที่ร้านที่เราซื้อแหวนน่าจะดีกว่า แต่ต่อราคาสัก 22000 บาทน่าจะดีครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2005 at 13:11

ยินดีด้วยค่ะ..จะรอดูรูปแหวนนะค่ะ....

ทีนี้เรื่องต่างหู (ปกติมากเลยค่ะคุณน้อง..เวลาสาวๆเข้าร้านเพชรเนี่ยดวงตามักจะทำ งานได้ดีกว่าที่ใจคิดอ่ะ)

ก่อนจะแนะนำเรื่องราคาขอคุยเรื่องคุณสมบัติของเพชรนิดนึง..เป็น ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ..เพชรเเม็ดเล็ก

เนี่ยถ้าเลือกได้..จะเลือกที่สีไม่ต่ำกว่า 96 ตวามสะอาดไม่ต่ำกว่า vvs 2 และที่สำคัญควรเป็นรัชเชี่ยนคัท

สาเหตุเพราะในเพชรขนาดเล็กๆ (ต่ำกว่า 20 ตัง) เมื่อเทียบราคาต่อเม็ดของเพชรที่มีคุณภาพสี 98-96 ไม่

แตกต่างกันมากนัก..เรื่องความสะอาดก็เช่นเดียวกัน IF ถึง vvs 2 ราคาจะไม่ต่างกันมาก..และสำคัญที่สุด

คือ เรื่องใบรับประกันเพราะในเมื่อไม่มีใบเซอร์ใบรับประกันของทางร้ านจะเป็นหลักฐานเพียงชิ้นเดียวที่

เราได้จากทางร้าน..เริ่มตอบล่ะนะ.. ..

1. ถ้าเป็นเพชรเกสรรัชเชี่ยนคัท สีน้ำและความสะอาดตรงกับมาตรฐานสากลราคานี้ลงอีกนิดได้ค่ะซัก

21,000 - 22,000 แต่ถ้าเป็นแค่เพชรเกสรเบลเยี่ยมคัท ราคาน่าจะได้ที่ 17,000 - 19,000 บาทจ้า

2. คำตอบอยู่ด้านบนนะจ๊ะ..ส่วนคุณภาพของแต่ละร้านต้องลองเ ปรียเทียบดูเองจ๊ะ..ไม่ขอคอมเม้นท์

ปล.ตอนไปดูต่างหู..นู๋ต้องระวังจะไปเห็นสร้อยข้อมือ..จี้เพชร.. เข้านะ..คิก..คิก.. ..

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tawan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2005 at 15:11
ขอบคุณมากๆ ค่ะ  อีกสัก 3 สัปดาห์ จะมารายงานผลเจ้าค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2005 at 09:41

คอนเกรดค่ะ....

Back to Top
IVY LEAQUE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote IVY LEAQUE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2005 at 11:38
3.02 ct H VVS2 HRD cerifed? => how much?
Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2005 at 23:27

3.02 H/vvs2 ราคาปัจจุบันน่าจะหาได้ที่กะรัตละ 615,000-585,000 แต่ต้องดูรายละเอียดในเซอร์

ด้วยค่ะว่าเป็นอย่างไรบ้าง..เช่น..สัดส่วนดีหรือไม่..ตำแหน่งขอ งตำหนิเห็นชัดรึเปล่า..มี fluorescence

ด้วยอ่ะเปล่า....ประมาณนี้ค่ะ..

Back to Top

Post Options Post Options   Quote IVY LEAQUE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2005 at 08:58
fluorescence = slight
cutting = very good with EF (extra facet)
shape = very good
Back to Top

Post Options Post Options   Quote IVY LEAQUE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2005 at 09:08
Thank you very much khun Napat. By the way, is it true that the price might going up accumulately another 10% at the end of this year (2005)?
Very Best,
IVY LEAQUE
Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2005 at 09:55

เป็นใบเซอร์ของสถาบันอะไรอ่ะค่ะ..เพราะ..ไม่เคยเจอที่เรียกว่า. .cutting กะ shape..งง..งง....

ส่วน Fluorescence เป็น Slight เลยเดาว่าน่าจะเป็นเซอร์ HRD ไม่รู้ว่าใช่อ่ะเปล่าค่ะ..แต่..ถ้าสี H

แล้วมีฟลูฯ ราคาน่าจะอยู่ใกล้ๆตัวต่ำที่ประมาณเอาไว้..เรื่องราคาไม่น่าจะม ีใครให้คำตอบที่แน่นอนได้อ่ะ

แต่..ถ้ามองจากแนวโน้มก็มีโอกาสขึ้นแต่กี่เปอร์เซ็นต์ไม่ทราบอ่ ะค่ะ..เพราะ..ตั้งแต่ต้นปีนี่ขนาดเพชร 3

กะรัตก็ขึ้นเอา..ขึ้นเอา..ยังเหนื่อยแทนเลยค่ะ....

Back to Top

Post Options Post Options   Quote IVY LEAQUE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2005 at 13:46
Appreciated fro your time. God Bless you........ and V2 of Academy Fantasia
Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2005 at 11:47
ยินดีช่วยเหลือค่ะ....
Back to Top

Post Options Post Options   Quote IVY LEAQUE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2005 at 09:35
what does It mean by Extra Facet (EF)? Is it good or bad? Shall the price go down if the diamond has EF? and Why?
and...Do I need to worry about it!?
Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2005 at 12:51

Extra Facet / Natural (naif) is a fragment of natural crystal face on the polished diamond surface (as a rule, near the girdle). Natural is usually the result of improper polishing. Indented natural and that visible in face-up examination affects the clarity grade of a diamond.

....IMHO..If U can't see it when the diamond is face-up. Don't worry.

Back to Top
auiaun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote auiaun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 May 2006 at 14:07

ขอรบกวนช่วยแนะนำในการตัดสินใจด้วยค่ะ

ไปดูเพชรแหวนแต่งงานมีเพชรอยู่ 2 เม็ด

เม็ดที่ 1 ขนาด 0.40 กะรัต น้ำอยู่ที่ 97%

เม็ดที่ 2 ขนาด 0.44 กะรัต น้ำอยู่ที่ 95%

ทางร้านบอกว่าเม็ดที่สองแสงไฟจะสวยกว่าเม็ดแรก และราคาต่อกะรัตจะถูกกว่าเม็ดแรกประมาณ 2,000 บาท/กะรัต

ไม่ทราบว่าถ้าเลือกเม็ดที่ 1 ก็จะได้เพชรที่เล็กกว่าหน่อย แต่ถ้าเลือกเม็ดที่ 2 น้ำเพชรจะไม่ขาวเหมือนเม็ดแรกหรือไม่จะมองเห็นชัดไหม ควรเลือกเม็ดไหนดีค่ะ

สำหรับตัวเรือนอยากเลือกเป็นทองคำขาวไม่ทราบว่าทองมีกี่เกรด และที่ใช้สำหรับทำแหวนหมั้นใช้แบบไหนค่ะ

รบกวนด้วย ขอบคุณค่ะ

Edited by auiaun
Back to Top
sopidata View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sopidata Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2006 at 22:18

,รบกวนช่วยตัดสินใจและแนะนำด้วยค่ะ

เม็ดที่1 E /VS1  VG/VG  0.91cts ราคา 202,000 บาท cirของ GIA

เม็ดที่2 H/VS2   Ex/Ex    1.01cts ราคา 219,000 บาท    GIA

เม็ดที่3 Hope  H/VVS2   0.90cts ราคา 188,100 บาท

งบประมาณอยู่ที่200,000 ต้น

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2006 at 11:31
Originally posted by sopidata

,รบกวนช่วยตัดสินใจและแนะนำด้วยค่ะ

เม็ดที่1 E /VS1  VG/VG  0.91cts ราคา 202,000 บาท cirของ GIA

เม็ดที่2 H/VS2   Ex/Ex    1.01cts ราคา 219,000 บาท    GIA

เม็ดที่3 Hope  H/VVS2   0.90cts ราคา 188,100 บาท

งบประมาณอยู่ที่200,000 ต้น

แนะนำให้....โพสท์ถามที่กระดานแหวนหมั้นแหวนแต่งงานดีกว่าค่ะ..

Back to Top
me-r View Drop Down

Post Options Post Options   Quote me-r Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2006 at 11:53

อยากทราบราคาของเพชร  สีD ขนาด.86กระรัต เหลี่ยม121 ตำหนิv v s 2  ฟลูออเรสเซ้น  เป็นlight blue ไม่ใช่ nil ค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ แล้ว แบบนี้ควรซื้อกว่า ฮาร์ท & แอร์โร หรือเปล่าค่ะหรือควรจะซื้อการเจียรแบบฮาร์ท&แอร์โรค่ะ ช่วยแนะนำและประมาณราคาเปรียบเทียบให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Back to Top
me-r View Drop Down

Post Options Post Options   Quote me-r Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Dec 2006 at 22:38
Originally posted by me-r

อยากทราบราคาของเพชร  สีD ขนาด.86กระรัต เหลี่ยม121 ตำหนิv v s 2  ฟลูออเรสเซ้น  เป็นslight blue ไม่ใช่ nil ค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ แล้ว แบบนี้ควรจะซื้อกว่า ฮาร์ท & แอร์โร หรือเปล่าค่ะหรือควรจะซื้อการเจียรแบบฮาร์ท&แอร์โรค่ะ ช่วยแนะนำและประมาณราคาเปรียบเทียบให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Back to Top
oo_smalldog View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oo_smalldog Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2008 at 12:25

รบกวนช่วยดูเพชรให้หน่อยค่ะมีสองเม็ด

เม็ดแรก 0.47 D/VVS2/GIA/Heart&Arrow
Laser inscription GIA 14671311

Round Brilliant

Measurements: 4.99 - 5.02 x 3.10 mm

Carat Weight: 0.47

Color Grade: D

Clarity Grade: VVS2

Cut Grade: Excellent

Proportions:

Depth: 61.9 %

Table: 55 %

Crown Angle: 34.5°

Crown Height: 15.5 %

Pavilion Angle: 40.8°

Pavilion Depth: 43 %

Star length: 50 %

Lower Half: 75 %

Girdle: Medium, Faceted

Culet: None

Finish:

Polish: Excellent

Symmetry: Excellent

Fluorescence: None

Clarity Characteristics: Needle, Pinpoint

เม็ดที่2  0.44 G/VVS1/GIA/Heart&Arrow

GIA 17282590

Round Brilliant

Measurements: 4.87 - 4.89 x 3.01 mm

Carat Weight: 0.44

Color Grade: G

Clarity Grade: VVS1

Cut Grade: Excellent

Proportions:

Depth: 61.7 %

Table: 56 %

Crown Angle: 34.5°

Crown Height: 15 %

Pavilion Angle: 40.6°

Pavilion Depth: 43 %

Star length: 55 %

Lower Half: 75 %

Girdle: Medium to Slightly Thick, Faceted

Culet: None

Finish:

Polish: Excellent

Symmetry: Excellent

Fluorescence: None

Clarity Characteristics: Pinpoint

รบกวนพี่ช่วยดูด้วยค่ะราคาเม็ดแรกเค้าให้ที่ 62000 และเม็ดที่ 2ให้ 48000 พี่คิดว่าราคาเป็นอย่างไรและควรเลือกเม็ดไหนดีกว่ากันค๊ะ ขอบคุณมากค่ะ

Back to Top
koppy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote koppy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2009 at 20:25

I had one an engagement ring ? my diamond certificate from DCLA Austarlia ..

Shape Round Brilliant

Carat Weight: 0.85, Color Grade: F, Proportion Grade: Very Good , Finish Grade: Very Good , Fluorescence: Nil , Culet: EX , Roundness: EX , Crown Angle: EX ...

Do you know about Clarity P1 ?   Who have experience please tell me about it ..

Thank you very much.

DCLA ( Diamond Certitication Laboratory of Australia )  

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.125 seconds.