แต่งงาน บอกได้ไหมค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > เค้กแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

บอกได้ไหมค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
namijung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote namijung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: บอกได้ไหมค่ะ
    Posted: 30 Nov 2010 at 16:09
อยากทราบค่ะว่า ถ้าจะจัดงานแต่งงาน จำเป็นมากมั๊ยค่ะที่ต้องให้เจ้าบ่าวหาสินสอดและออกค่าใช้จ่ายต่างๆ ตามที่เราอยากได้ เช่น เงินสองแสน ทอง 20 บาท แล้วออกค่าใช้จ่ายจัดงานต่างๆ ด้วย คู่อื่นฝ่ายชายออกฝ่ายเดียวหรือเปล่าค่ะ พอดีแฟนทักมาค่ะว่า ถ้าขนาดนี้คงไม่ไหว ไม่มีปัญญาเพราะต้องผ่อนบ้านผ่อนรถ เงินเก็บไม่ค่อยจะมี
แล้วเพื่อนก็บอกว่า เรียกขนาดนี้จะขายลูกสาวกินเหรอ เพราะพ่อแม่หนูคงไม่คืนให้หรอกค่ะ
ฝั่งของหนูก็มีหนี้สินพอสมควรเลยค่ะ

นุชน้อย
Back to Top
echutus View Drop Down

Post Options Post Options   Quote echutus Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2010 at 10:40

มันก็เป็นประเพณีนะ ไม่ทราบว่าคุณนุชน้อยแต่งแบบไทยหรือจีนคะ ของเราแต่งแบบจีนแต่ไม่ได้เคร่งมาก

เราก็มีช่วยเจ้าบ่าวออกบ้างในบางเรื่อง เราก็เกรงใจแฟนอ่ะ ของเราพ่อแม่เราไม่ได้เรียกสินสอด เค้าให้มาเท่าไหร่
ก็คืนให้กับบ่าวสาวไป และพ่อแม่เราก็ให้เงินทุนไปตั้งตัว นิดหน่อย  แต่ค่าใช้จ่ายทั้งหมดเป็นหน้าที่
ฝ่ายชายค่ะLOL
Back to Top
pretty linly View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote pretty linly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2010 at 05:02
คำตอบของคำถามง่ายนิดเดียวค่ะ
ถ้าเป็นคุณ คุณจะสามารถหาเงินที่เรียกว่าสินสอด 200000 บวก ทองอีก 20 บาท เป็นเงิน 400000 บาท
ค่าจัดงานต่าง ๆ อีก รวม ๆ คงไม่ต่ำ กว่า 300000 เป็นเงิน เฉียดล้านทีเดียว
เป็นคุณ คุณหาเงินมากมายขนาดนี้ได้ ในเศรษฐกิจเช่นนี้ได้หรือเปล่าคะ
-ถ้าหาได้ แล้วเงินค่าสินสอดทางฝ่ายเจ้าสาว ไม่ได้ให้เจ้าสาวกับเจ้าบ่าวคืน เพราะถือว่าเป็นค่าน้ำนม
คุณพร้อมที่จะยอมอด ยอมลำบากหาเงินสร้างครอบครัวที่คุณเพิ่งสร้างใหม่ได้มากน้อยแค่ไหนคะ
เพราะว่าตอนนี้ว่าที่สามีของคุณคงไม่มีเงินทองเหลือมากพอหลังจากแต่งงาน

ลองเอาใจเค้ามาใส่ใจเราดูซักนิด แล้วคุณจะสามารถหาคำตอบนี้ได้ไม่ยากหรอกค่ะ

Back to Top
wujingtong View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote wujingtong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Dec 2010 at 16:56
ลองนั่งคุยเปิดอกกันดีกว่าค่ะว่าเค้าไหวแค่ไหน  และเราพอจะช่วยอะไรได้บ้าง
เช่น  พอจะคุยกับพ่อแม่เราได้ไหมว่าค่าสินสอดทางโน้นไหวประมาณเท่านี้  พ่อแม่ว่ายังไง
เงินสินสอดพ่อแม่เก็บไว้  แต่ทองอาจจะมอบเป็นของขวัญให้บ่าวสาว
เจ้าบ่าวจ่ายค่าจัดงาน  ซึ่งเราก็ควรช่วยเค้าประหยัดด้วย
หาสถานที่ที่ราคาพอประมาณ  ไม่ลำบากหรือเป็นหนี้เป็นสินหลังจัดงาน
เราเองก็ดูแลส่วนค่าแต่งหน้า  ทำผม  ชุด  การ์ด  หรือของชำร่วย เล็กๆ น้อยๆ แบบนี้
น่าจะพอคุยกันได้นะค่ะ  ไหนๆ ก็จะใช้ชีวิตร่วมกันแล้วอ่ะค่ะ
อย่าให้งานแต่งงานทำให้ชีวิตคู่ของคุณทั้งคู่เริ่มต้นด้วยการเป็นหนี้เลยค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.219 seconds.