แต่งงาน ปกติใครออกค่าใช้จ่ายค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ฮันนีมูน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ปกติใครออกค่าใช้จ่ายค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
namijung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote namijung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ปกติใครออกค่าใช้จ่ายค่ะ
    Posted: 30 Nov 2010 at 16:07
อยากทราบค่ะว่า ถ้าจะจัดงานแต่งและไปฮันนีมูนกัน จำเป็นมากมั๊ยค่ะที่ต้องให้เจ้าบ่าวหาสินสอดและออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดมาตามที่เราอยากได้ เช่น เงินสองแสน ทอง 20 บาท แล้วออกค่าใช้จ่ายจัดงานต่างๆ ด้วย คู่อื่นฝ่ายชายออกฝ่ายเดียวหรือเปล่าค่ะ พอดีแฟนทักมาค่ะว่า ถ้าขนาดนี้คงไม่ไหว ไม่มีปัญญาเพราะต้องผ่อนบ้านผ่อนรถ เงินเก็บไม่ค่อยจะมี แล้วเพื่อนก็บอกว่า เรียกขนาดนี้จะขายลูกสาวกินเหรอ เพราะพ่อแม่หนูคงไม่คืนให้หรอกค่ะ
ฝั่งของหนูก็มีหนี้สินพอสมควรเลยค่ะ

นุชน้อย
Back to Top
Prince604 View Drop Down
Exclusive member
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote Prince604 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Dec 2010 at 12:52

คู่ผมก็ช่วยกันออกค่างานแต่งต่างๆครับ แล้วแต่จะตกลงกันนะ เพราะผมต้องผ่อนบ้าน หลังแต่งเลยได้แต่เกาะภรรยากินBig smile ไปฮันนีมูนก็ให้ภรรยาจ่ายEmbarrassed

Back to Top
sassaia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sassaia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2010 at 00:35
ตามประเพณีไทยจริงๆ เจ้าบ่าวออกสินสอดทองหมั้น นอกนั้นฝ่ายเจ้าสาวออกหมดครับ ยกเว้นขันหมากอย่างเดียว 
เพราะถือว่าฝ่ายเจ้าบ่าวออกสินสอดแล้ว เจ้าสาวจะรับหน้าที่จัดงานและเลี้ยงแขกครับ และซองก็เจ้าสาวรับไปเช่นกัน สรุปแล้วฝ่ายเจ้าบ่าวจะเสียเยอะกว่าอยู่ดี
แต่ปัจจุบันจะนิยมช่วยกันจัดงานมากกว่า อาจจะตามแต่ตกลงหรือคนละครึ่ง ส่วนสินสอดทองหมั้นรวมทั้งค่าซอง ก็จะให้ลูกหลานที่แต่งงานเก็บไว้ตั้งต้นชีวิตคู่ด้วยกัน

จะให้เจ้าบ่าวออกหมด ไปจนถึงค่าฮันนีมูน ผมที่เป็นฝ่ายชายเหมือนกันฟังแล้วสะอึกแทน
ตอนนี้ เงินแสนเดียว ทองสิบบาท ก็ปาไป 3 แสนกว่าแล้วครับ 
ถ้าเรียกเิงิน 2 แสน ทอง 20 ก็ปาไป 6 แสนกว่าบาทแล้ว 
ซึ่งค่าจัดงานมันน้อยกว่านี้เยอะ ถ้าไม่ได้ไปจัดโรงแรม 5 ดาว (จัดให้สวยงามพอดูได้ จัดที่หอประชุม เบ็ดเสร็จก็ 2 แสนกว่าๆ ไม่ถึงค่าเงินแสน ทอง 10 บาทด้วยซ้ำ)
ถ้าจะให้เจ้าสาวไม่ออกอะไรเลยก็สมควรโดนเพื่อนบอกว่าขายลูกสาวกินล่ะครับ

มีเหมือนกันที่เจ้าบ่าวออกให้หมดเลย แต่นั่นก็เป็นการโชว์พลังความรวยของฝั่งเจ้าบ่าวที่รวยๆครับ
ถ้าฐานะพอๆกันหรือต่างกันไม่มาก เจ้าบ่าวก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไร ก็เห็นแก่ความรัก ช่วยเหลือเกื้อกูลกันดีกว่าครับ
เพราะฟังดู เจ้าบ่าวก็มีบ้านมีรถและรับผิดชอบค่าผ่อนในอนาคตไปแล้ว มีหลักมีฐานโอเคดี 
เรียกมากๆลำบากใจเจ้าบ่าวแน่ ปัญหาไม่ใช่แค่เรื่องเงิน เพราะพ่อแม่เจ้าบ่าวไม่พอใจแน่นอนครับแบบนี้ 
เพราะปกติเจ้าสาวต้องออกค่าจัดงานทั้งหมดด้วยซ้ำ ถ้าเรียกอย่างนี้เจ้าบ่าวต้องไปเคลียร์ฝั่งพ่อแม่ตัวเองอีก ลำบากหลายต่อมาก
Back to Top
lektantan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lektantan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Mar 2011 at 11:29
ผมว่าอันนี้แล้วแต่จะตกลงกันนะครับ
เอาสบายใจและรับไ้ด้ทั้ง ๒ ฝ่ายดีกว่า

ขอให้มีความสุขครับ

Back to Top
csnong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote csnong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 22:22
ของเราฝ่ายเจ้าบ่าวให้ค่าสินสอดกับทองมา  
ส่วนการจัดเลี้ยงและงานทุกอย่าง ยกเว้น ขันหมาก ฝ่ายหญิงเป็นคนออกโดยเอาค่าสินสอดมาจ่าย

ส่วนซองและรับไหว้นั้น ถือเป็นขวัญถุงให้เอาไปตั้งต้นของทั้งคู่ค่ะ

หมายเหตุ:
ก็ลำบากใจเหมือนกันเพราะว่า  ฝ่ายหญิงต้องออกค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ก่อนวันงาน
โดยฝ่ายชายเอาสินสอดมาให้วันงาน   เราเองก็มีภาระผ่อนบ้านผ่อนรถเหมือนกัน

Back to Top
Pat Pena View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pat Pena Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2011 at 22:50
โดยประเพณีของชาวต่างชาติ เนื่องจากเค้าไม่มีสินสอดเหมือนบ้านเรา ฝ่ายชายจะเป็นผู้รับผิดชอบค่าผ่อนบ้าน รถ และค่าใช้จ่ายต่างๆ รวมถึงฮันนีมูน
ส่วนค่าจัดงานจะเป็นฝ่ายหญิงออกค่ะ
ส่วนแหวน ฝ่ายชายจะเตรียมให้ฝ่ายหญิง และฝ่ายหญิงเตรียมให้ฝ่ายชายค่ะ
Back to Top
rassami View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rassami Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2012 at 13:39
Smile
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.063 seconds.