แต่งงาน ถามเรื่อง Clarity Characteristic - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > FAQ แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ถามเรื่อง Clarity Characteristic

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
domy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote domy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ถามเรื่อง Clarity Characteristic
    Posted: 12 Nov 2010 at 21:22
คือว่าเจอเพชรอยู่เม็ดนึง 1.03 ct ,  H color , vs1 , 3EX  

ดูค่าทุกอย่างแล้ว โอเคเลย  ยกเว้น สองจุด คือ

1. total dept  62.6 % ทราบว่ามากกว่าค่ามาตรฐาน แต่ พอรับได้หรือเปล่าครับ 
2. จุดที่กังวลที่สุดคือ Clarity  characteristic   ดูในรูปแล้ว ตรงกลางจะมี cloud อยู่ สองกลุ่ม และ feather อีกหนึ่งขีด  

ไม่ทราบว่า  vs1  นี้คือไม่สามารถมองตำหนิด้วยตาเปล่าได้ใช่ไหมครับ  จะได้ไม่ต้องกังวลตรงจุดนี้  เพราะราคาประมาณ 160,000  น่าสนใจดี นะครับ  

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
Back to Top
Doctor Diamond View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor
Proud Gems

Post Options Post Options   Quote Doctor Diamond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2011 at 19:29
ขึ้นอยู่กับขนาดของ Table ด้วยค่ะ 

Total Depth ที่ 62.6% ถือว่าเยอะจริง แต่ถ้าเจอ Table เล็กๆก็ทำให้ค่าเฉลี่ยสูงขึ้นได้เหมือนกัน ทั้งนี้ก็ต้องดูที่ Crown Angle กับ Pavilion Angle ประกอบด้วยถึงจะบอกได้มากกว่านี้ค่ะ

กรณีของเพชร VS1 นั้น ถ้ามีตำหนิอยู่ข้างหน้า Table ก็ถือเป็นเรื่องปกตินะคะ Cloud สองกลุ่มไม่น่าจะเป็นกลุ่มใหญ่ หรือไม่ก็เป็น Cloud บางๆที่ยังไม่มีผลกับการกระจายแสง ส่วน Feather ก็มีแค่ขีดเดียว ดังนั้นไม่ต้องกังวลค่ะ

ตำหนิระดับ VS มองไม่เห็นด้วยตาเปล่าค่ะ ถ้าต้องการความมั่นใจ ลองดูด้วยตาตัวเองได้เลยว่าเห็นหรือเปล่า ชัวร์สุดค่ะ ^_^
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.066 seconds.