แต่งงาน สงสัยเรื่อง%ทอง ที่ใช้ในแหวนเพชรระหว่าง 90 กับ 75% - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > FAQ แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สงสัยเรื่อง%ทอง ที่ใช้ในแหวนเพชรระหว่าง 90 กับ 75%

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Wipawanmana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wipawanmana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สงสัยเรื่อง%ทอง ที่ใช้ในแหวนเพชรระหว่าง 90 กับ 75%
    Posted: 24 Sep 2010 at 13:29

เราเคยไปถามร้านขายทองที่มีแหวนเพชรขายนะคะ เค้าบอกว่าใช้ทอง 90% ซึ่งบางแห่งก็บอกว่าโดยทั่วไปที่ใช้จิงจิงคือทอง 75% แต่เค้าเรียกกันทอง 90% เท่านั้นเอง  แล้วจิงจิงคืออะไรค่ะ   ถ้าเราจะซื้อแหวนเพชรสักวงเราควรเลือกที่เค้าบอกว่าทองกี่% และทอง90%จิงจิงเค้าเอามาใช้ทำแหวนกันหรือเป่า????

Back to Top
zom kiewwhan View Drop Down
Exclusive member
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote zom kiewwhan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2010 at 14:03

อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันนะคะ เพราะเคยถามมาเหมือนกัน ตามบู๊ทที่ห้างเขาจะเป็นทอง 75%

แต่ตามร้านเพชรน่ะคะจะเป็นทอง 90% โดยส่วนตัวแล้วไม่ค่อยทราบเรื่องนี้เหมือนกัน

แต่ตอนที่ไปซื้อน่ะคะไปซื้อที่ร้านเพชร ซึ่งพอลองใส่นิ้วหรือว่าถือดูรู้สึกได้เลยว่าแหวนของที่ร้านเพชจะหนักกว่าน่ะคะ

ยังไงรอผู้รู้มาตอบเหมือนกันค่ะ

Back to Top
Doctor Diamond View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor
Proud Gems

Post Options Post Options   Quote Doctor Diamond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Aug 2011 at 13:06
เปอร์เซนต์ของทองที่ใช้ในงานแต่ละประเภท จะมีเปอร์เซนต์ที่แตกต่างกันออกไปค่ะ ขอจำแนกเป็นประเภทตามนี้นะคะ

99.99% 
ตัวนี้ถือเป็นเปอร์เซนต์สูงสุดของการซื้อขายทองทั่วโลกนะคะ ทองประเภทนี้ มีชื่อเรียกว่า ทองสวิส บางคนก็เรียกทอง 999 หรือ ทองเก้าสี่ตัว ก็มีค่ะ สำหรับผู้ที่ลงทุนซื้อทองเก็บในต่างประเทศก็จะซื้อ 99.99% อันนี้แหละค่ะ ในเมืองไทยก็มีบ้างบางแห่งค่ะ ที่เห็นเป็นงานสำเร็จรูปทั่วไปก็คือของ Prima Gold หรือ Gold Master ซึ่งหากได้ไปเดินแถวเยาวราชก็จะมีงานทอง 99.99% นี้ขายในราคาที่สูงกว่าราคาทองประจำวันนิดหน่อย เพราะเปอร์เซนต์สูงกว่าค่ะ

96.5%
ทอง 96.5% มีชื่อเรียกว่า ทองร้อย เป็นแบบที่ขายกันทั่วไปในร้านทอง (สีแดงๆ) ซื้อขายในราคาทองประจำวันบวกค่ากำเหน็จ รวมทั้งการซื้อขายทองแท่งด้วยค่ะ

90% 
เปอร์เซนต์ทองที่เป็น 90% นี้ เมื่อก่อนเคยใช้ทำเป็นเครื่องประดับค่ะ เรียกกันว่า ทองเก้าสิบ เนื่องจากในการทำเครื่องประดับนั้น ทองจะต้องมีความแข็งมากพอที่จะยึดเกาะเพชรหรือพลอยได้ ทองที่มีเปอร์เซนต์สูงกว่านี้จะมีเนื้อที่นิ่มเกินไป ดังนั้น ในการทำเครื่องประดับจึงมีเปอร์เซนต์ทองสูงสุดได้ที่ 90% อันนี้ค่ะ

75%
นับตั้งแต่ทองมีราคาแพงขึ้น การใช้ทอง 90% ก็เริ่มน้อยลง เนื่องจากชิ้นงานจะมีราคาสูงขึ้น คนขายจึงหันมาใช้เป็นทอง 75% หรือทอง 18K กับมากขึ้น โดยราคาจะต่ำกว่าและมีความแข็งมากกว่า ส่วนในต่างประเทศก็จะนิยมทอง 75% กันมาก งานส่งออกจึงผลิตสูงสุดอยู่ที่ 18K หรือ 75% (สำหรับฝั่งอเมริกา ยุโรป อังกฤษนะคะ หากเป็นแถบดูไบก็จะนิยมเปอร์เซนต์สูงๆเช่นกันค่ะ)

วันนี้ขอเท่านี้ก่อนนะคะ หากต้องการทราบเพิ่มเติมก็โพสต์ถามไว้ได้ค่ะ เพราะในต่างประเทศ มีการใช้ทอง 14K 10K 9K กัน แต่ในประเทศไทยจะไม่มีค่ะ
Smile
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.125 seconds.