แต่งงาน รีวิวงานเช้า พิธีจีนแบบสบาย ๆ ชิว ๆ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

รีวิวงานเช้า พิธีจีนแบบสบาย ๆ ชิว ๆ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
JeeBoon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JeeBoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รีวิวงานเช้า พิธีจีนแบบสบาย ๆ ชิว ๆ
    Posted: 26 Aug 2010 at 14:47

รีวิวงานเช้า…พิธียกน้ำชาที่บ้านจี๋ กับบุ๋น

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ทุกคนใน weddingsquare ถึงจี๋จะไม่ค่อยได้เข้ามาถาม-ตอบอะไรมากมาย แต่จี๋ก็ได้ไอเดีย ได้ความรู้ ได้ประสบการณ์จากสุดยอดเว็บแต่งงานของเมืองไทยแห่งนี้ไปมากมายทีเดียว ขอกราบขอบพระคุณจริง ๆ ค่ะ (เวอร์ซ๊าาาา)  ^^

ในเมื่อเราได้ความรู้จากที่นี้ไปเยอะแล้ว มันก็คงถึงเวลาที่จี๋จะขอกลับมาแบ่งปันสิ่งเล็ก ๆ ที่เรียกว่า “รีวิว” (คิดเองเลยนะเนี่ย ไม่ได้เอามาจากชื่อหนังนะ 555+) กลับคืนให้กับ weddingsquare บ้าง หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับทุก ๆ คนไม่มากก็น้อยนะจ๊ะ

หลังจากที่คุณแฟนขอแต่งงาน ซึ่งจริง ๆ ไม่น่าจะเรียกว่าการขอนะ เพราะอยู่ดี ๆ พี่ท่านก็เล่นโพล่งออกมาตอนขับรถอยู่เลยว่า “เค้าคุยกับพ่อแม่เค้าแล้วนะ ว่าลูกจะสละโสด”…..ป๊าดดดด บทจะมาก็มาไม่ให้ทันตั้งตัวเลยแห๊ะ…มีเร๊อะที่เราจะปล่อยให้เธอลอยนวล ตอบรับซิค๊ะ...เสร็จแล้วก็จัดแจงนัดผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายมาพุดคุยสู่ขออย่างเป็นทางการ ได้ใจความหลัก ๆ คือจะจัดงานเช้าแบบพิธีจีน ยกน้ำชาที่บ้านเจ้าสาวก่อน แล้วค่อยไปต่อที่บ้านเจ้าบ่าว (แน่หละ...ตาไม่มีเหล่าเต้งขนาดนี้ จะให้จัดพิธีอื่นไปได้อย่างไง) ซึ่งทั้งสองฝ่ายตกลงกันว่าจะจัดแบบเรียบง่าย ไม่ต้องมีพิธีอะไรมากมาย จี๋กับแฟนเลยไม่ได้จ้างออกาไนซ์เซอร์เลยในช่วงเช้า แค่ให้พี่ที่บริษัทมาช่วยจัดฉากหลังแค่นั้น....

เช้าวันที่ 17 มิถุนายน 2553

ฤกษ์ ซินแสหน่ำเอี๊ยง ซึ่งมาม๊าจี๋นับถือซินแสที่นี้ แล้วผู้ใหญ่ทางฝ่ายคุณแฟนก็ตามใจทางฝ่ายจี๋ให้ไปดูฤกษ์ได้เลย ซินแสพูดไทยไม่ได้นะคะ แต่มีล่ามแปลไทยให้เราฟัง

แต่งหน้าทำผม พี่พต Make up by Pot จี๋ขอแนะนำเลยคะว่าพี่พตและทีมงานเยี่ยมจริง 

ก่อนวันงานประมาณ 1 เดือน พี่พตนัดจี๋กับแฟนไปดูตัวและคุยกันถึงเรื่องแบบทรงผม โทนสีในการแต่งหน้า ชุดงานเช้าและเย็น แล้วพี่พตจะดูว่าเราควรไปทำสีผมเพิ่มรึเปล่า…ตรงนี้จี๋ขอแนะนำนิดหนึ่งว่า ถ้าจัดงานที่บ้าน ควรเขียนแผนที่บ้านให้พี่ ๆ เค้าไปด้วยนะคะ กันไว้ดีกว่าคะ....
พอถึงวันงาน พี่พตนัดตี 3 ครึ่ง แต่พี่ ๆ และทีมงานมาประมาณตี 3 O_o ดีนะที่ตื่นเต้นเลยนอนไม่ค่อยหลับ ตื่นมาทันพี่พตมาพอดี...พี่พตและทีมงานแต่งหน้า ทำผมออกมาได้ตรงตามที่จี๋ต้องการ โทนสีหน้าเข้ากับชุดงานเช้า และผมก็ทำออกมาได้เรียบหรู ญาติ ๆ ชมใหญ่เลยคะ ว่าสวยมาก ขอบคุณพี่พตและทีมงานอีกครั้งนะคะ

ภาพนิ่งวันงาน พี่โจโจ้ ไม่ได้เป็น sp ในนี้นะคะ แต่เพื่อนที่ทำงานแนะนำมาให้อีกที ดี ไม่ดี ตัดสินกันเองด้วยภาพนะคะ ถ้าใครสนใจ pm มาได้จ๊ะ

ชุดงานเช้าเจ้าสาว  คุณป้าของแฟนเป็นคนตัดให้คะ ซึ่งคุณป้าเป็นอดีตอาจารย์สอนตัดชุดแต่งงาน ของสถาบันแห่งหนึ่ง…ไม่รู้จะกล่าวขอบคุณคุณป้าอย่างไรดี ในความเมตตาหลานสะใภ้คนนี้

ชุดงานเช้าเจ้าบ่าว  คุณแฟนอย่างได้เป็นสุทสีเทา แต่ไม่อยากจะตัดใหม่ เลยไปเดินหากันที่ชั้นใต้ดินของเซ็นทรัลลาวพร้าว เจอที่ถูกใจพอดี เลยจัดซ๊ะ..จำชื่อร้านไม่ได้ ต้องขออภัยด้วยคะ - -"

มาเริ่มที่ลำดับงานกันเลยดีกว่าคะ

หลังจากแต่งหน้าทำผมเสร็จ จี๋ต้องมานั่งทานอาหารตามธรรมเนียม 10 อย่าง น้ำจิ้ม 4 ทิศ ที่มาม๊าและพี่สาวทำเตรียมไว้ให้..ทานพอเป็นพิธีคะ อย่างละนิดอย่างละหน่อย พอทานเสร็จพี่พตจะมาตรวจความเรียบร้อย เติมปากให้อีกที ก่อนขอตัวกลับเพื่อที่จะไปเตรียมตัวเจอกันช่วงเย็นอีกที

มาม๊าป้อนข้าว..ซึ้งค่ะ...

ส่วนฤกษ์เช้าบ้านเจ้าสาวตั้งแต่ตี 5 ถึง 7 โมง 59 นาที คือเจ้าบ่าวจะยกขบวนเช้าบ้านเจ้าสาวได้ตั้งแต่ตี 5 และต้องทำพิธีสวมแหวน ยกน้ำชาให้เรียบร้อยภายใน 7 โมง 59 นาที…เลยตกลงกับคุณแฟนว่าให้มาถึงประมาณ 6 โมงเช้าก็ได้เพราะพิธีของเราไม่ได้มีอะไรมากมาย กะเวลาคราว ๆ ว่า 1 ชั่วโมงครึ่งก็น่าจะเรียบร้อย

พอขบวนเจ้าบ่าวมาถึงก็เริ่มจัดของกันอยู่ด้านหน้าบ้าน

มาแล้วคุณแฟนตัวดี

ขบวนขันหมากมีดังนี้....เริ่มด้วยพานเงิน พานทอง

ส้มเช้ง แบ่งเป็น 2 พาน

ขนมจันอับ 4 พาน

และปิดท้ายด้วยเหล้า 2 ขวดและหมี่ 2 มัด เพื่อที่จะมาแลกกับน้ำหวานตอนยกขบวนกลับไปบ้านเจ้าบ่าว

มาถึงปุ๊ป เจอประตูก่อนเลย แกจะผ่านเข้ามาง่าย ๆ ไม่ได้น๊า...

ประตู ประตู และก็ประตู

ตอนแรกคุณแฟนนึกว่าจะไปหลบอยู่ชั้น 4...ค๊าพ่อเจ้าพระคุณ ถ้าไปหลบอยู่ชั้น 4 แกไม่ยกขบวนกลับไปหรอกหร๋อ...

ในที่สุดก็ได้เจอกัน..... : D คุณแฟนรีบสไลด์มาหาทันที (แถวบ้านเรียกลื่นมา หรือหล่อลื่น 555+)

เสร็จแล้วก็พากันเดินลงมาทำพิธีเปิดสินสอด สวมแหวน และยกน้ำชากันที่ชั้นล่าง
แหวนเจ้าสาวค่ะ

อันนี้แหวนเจ้าบ่าว

เปิดสินสอด โดยผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายคะ แล้วมาม๊าจะเป็นคนนำสินสอดไปเก็บไว้ในห้อง

ต่อมาก็ถึงเวลาสวมแหวนจ้า...นิ้วเจ้าบ่าวแอบสั้นแถมข้อแตกอีก เกือบสวมไม่ได้แหนะ -.-

หลังจากนั้นพี่สาว เป็นคนมาใส่ตุ้มหูทองให้ แล้วไปไหว้ตี่จูเอี๋ย และอากง อาม่า

เสร็จแล้วก็เริ่มพิธียกน้ำชา โดยเริ่มจากป๊ากะม๊าก่อน แล้วไล่ไปตามลำดับอาวุโส

หลังจากเสร็จพิธียกน้ำชา ก็มารับประทานขนนอี๋กันจ้า เป็นอันเสร็จพิธีที่บ้านเจ้าสาว

มีเวลาเหลือตามที่เราแพลนกันไว้ เลยมีเวลาถ่ายรูปเล่นกันนิดหน่อย
สี่ (หลาน) ยอดกุมาร

เหล่าเพื่อนพ้องน้องพี่ ที่มาช่วยงาน

ได้เวลาที่เจ้าสาวจะเดินทางไปบ้านเจ้าบ่าว โดยที่ป๋ากะม๊าจะส่งขึ้นรถเท่านั้น จะไม่ตามไปส่งที่บ้านเจ้าบ่าว แต่ให้ญาติ ๆ ไปส่งแทนได้

พอมาถึงบ้านเจ้าบ่าว ก็ยังไม่สามารถเข้าบ้านได้ เพราะฤกษ์เข้าบ้านเจ้าบ่าวคือ ตั้งแต่ 9 โมง จนถึง 10 โมง 59 นาที เลยได้ถ่ายรูปเล่นที่บริเวณหน้าบ้านเจ้าบ่าวก่อน

พอถึงเวลาก็ตั้งชบวนเดินเข้าไปส่งตัวเจ้าสาวที่ห้องหอ นำโดยพี่เขยเจ้าสาว ซึ่งถือตะเกียงนำความสว่างเข้าบ้าน..ตามมาด้วยพี่ชายเจ้าสาว ถือตู้เซฟ..พี่สาวถือของมงคล 4-5 อย่าง (จี๋จำไม่ได้แล้วอะคะว่ามีอะไรบ้าง)..น้องชายถือกระเป๋าเสื้อผ้า ส่วนเพื่อน ๆ ช่วยกันถือพวกน้ำหวาน, ขนมจันอับ, ส้มเช้ง, กล้วยหอม...

พี่เขยจี๋จะนำตะเกียงไปวางไว้ที่หัวเตียงเป็นอันดับแรก แล้วถึงให้จี๋กับแฟนเดินเข้าห้องหอได้

แล้วก็จะทยอยนำตู้เซฟ, กระเป๋าเสื้อผ้ามาวางไว้ที่เตียง บ่าวสาวต้องเปิดเซฟแล้วแกล้งนับเงินที่อยู่ในเซฟให้มากกว่าความเป็นจริง..จี๋นับไปเป็นหมื่นล้านเลยอะ ไม่ค่อยเลยเหะเรา ^ ^

เสร็จแล้วออกไปไหว้ศาลพระภูมิ เป็นการบอกกล่าวท่านว่าเราจะเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ของครอบครัว

จากนั้นก็กลับเข้ามายกน้ำชาให้ผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าบ่าว เป็นอันเสร็จพิธีเช้าคะ...คุณพ่อ คุณแม่แฟนแอบแอ๊บแบ้วด้วย อิอิ

สุดท้ายงานเช้าก็สำเร็จและผ่านไปได้ด้วยดี ถึงแม้เราจะเหนื่อย เถียงกันบ้าง มีความเห็นไม่ตรงกันในบางเรื่องกันบ้าง แต่ก็ประทับใจ มีความสุขทุกครั้งที่นึกถึงหรือเมื่อดูภาพถ่าย เป็นเครื่องเตือนใจให้เรารู้ว่าเราสองคนรักกันมากแค่ไหน

ถ้ามีอะไรให้จี๋ช่วย pm มาได้เลยนะคะ ยินดีช่วยเต็มที่คร้า Sleepy

ส่วนรีวิวงานเย็น ไม่นานเกินรอ เดี๋ยวได้เจอกันคะ

Edited by JeeBoon - 26 Aug 2010 at 17:51
Back to Top
NET_NET View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote NET_NET Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 15:03

น่ารักจังเลย ยินดีด้วยนะคะ  Smile

Back to Top
NUKADE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NUKADE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 15:17
บ่าวสาว น่ารักทั้งคู่เลยคะ
Back to Top
oajo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oajo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 15:36

น่ารักมากเลยค่ะ

ชุดสวย ภาพสวย แต่งหน้าสวย perfect!!
Back to Top
jeaberry View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeaberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 16:07
รีวิวได้ละเอียดมากเลยค่า  Wink
Back to Top
Yuhoo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yuhoo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 16:30
ยินดีด้วยค่ะ
งานเรียบง่ายและ น่ารักมากๆ เลยค่ะ Smile

ปล. ชอบคุณพ่อคุณแม่แฟนแอ๊บแบ๊วจังเลย น่ารักดี LOL
Back to Top
My Happiness View Drop Down

Post Options Post Options   Quote My Happiness Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 16:30

ขอบคุณที่มารีวิวนะคะ กำลังอยากดูพิธีหมั้นตอนเช้าอยู่เลยพอดี

เป็นคู่ที่น่ารักมักมากเลยค่ะ ^__^

Back to Top
sourgal View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote sourgal Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 16:37

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ  กำลังวางแผนเรื่องงานเช้าพอดีเลยอ่ะ.. Big smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote JeeBoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 16:44
ขอบคุณทุก ๆ comment นะคะ จี๋มีกำลังใจเขียนรีวิวงานเย็นอีกเยอะเลยค๊า Heart
Back to Top
patapook View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patapook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 17:13
น่ารักดีนะค่ะ เรียบง่ายแต่อบอุ่นแบบใกล้ชิดครอบครัวดีค่ะ
Back to Top
waretberry View Drop Down

Post Options Post Options   Quote waretberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 17:56
เจ้าสาวรีวิวได้สนุกน่าอ่านมั่กๆๆ
งานอบอุ่น น่ารักมากค่ะ
Back to Top
M&Jeng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote M&Jeng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 20:29

งานอบอุ่น   น่ารักมาก   ยินดีด้วยน่ะค่ะSmile

Back to Top
gbiwty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gbiwty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 20:29
ยินดีด้วยนะคะ

Edited by gbiwty - 26 Aug 2010 at 20:30
Back to Top
kiyo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kiyo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 20:35

Back to Top
jk@53 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jk@53 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 21:23
ยินดีด้วยนะคะ    มีความสุขมากๆนะคะ  Smile

งานน่ารัก  ดูอบอุ่นดีจังเลยค่ะ Tongue

ชอบภาพนี้  น่ารักSmile
Back to Top
jureerath View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jureerath Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 22:17
ดีจังเลยค่ะ Smile
Back to Top
phung14 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote phung14 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 22:46
น่ารักมากค่ะ ยินดีด้วยนะคะ Big smile
Back to Top
jeabjeabba View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeabjeabba Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2010 at 01:49
ยินดีด้วยค่ะ
ชอบภาพที่คุณแม่ป้อนให้จริงๆค่ะ ซึ้งจัง Smile
Back to Top
Aom&Kong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aom&Kong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2010 at 08:18
ยินดีด้วยนะค่ะ งานน่ารักเเละดูอบอุ่น ... ภาพสวยมากๆค่ะ  Clap
Back to Top
weddingcake View Drop Down

Post Options Post Options   Quote weddingcake Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2010 at 10:01
ยินดีด้วยค่ะ ^ ^ น่ารักมากๆเลย และขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆค่ะ
Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2010 at 13:37

ยินดีด้วยนะคะ มีความสุขมาก ๆ ค่ะTongue

ชุดฝีมือคุณป้าสวย และปราณีตมาก ๆ เลยค่ะ
Back to Top
momopin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote momopin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2010 at 13:40
ยินดีด้วยน่ะค่ะ
Back to Top
TA&PHARI View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote TA&PHARI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2010 at 17:27

งานน่ารัก    ยินดีด้วยน่ะค่ะTongue

Back to Top
sirinpearl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sirinpearl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2010 at 21:37
Smileอบอุ่น และครบถ้วนน่ารักมากๆเลยค่ะ

เจ้าสาวอารมณ์ดี อ่านเพลินค่ะ
Back to Top
narunya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote narunya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2010 at 22:31
ยินดีด้วยจ้า  Wink
Back to Top
beepak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beepak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2010 at 08:43

ยินดีด้วยค่ะ  เจ้าสาวสวยมากกกก

มีความสุขมาก ๆ นะคะBig smile

Back to Top
sweet toffy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweet toffy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2010 at 12:22
งานอบอุ่นจังค่ะ
Back to Top
blissfullll View Drop Down

Post Options Post Options   Quote blissfullll Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2010 at 13:00
งานน่ารักมากๆ ยินดีด้วยนะคะ Smile
Back to Top
kin_ny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kin_ny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2010 at 13:02

ยินดีด้วยคะ ขอให้มีความสุขมากๆ ร่ำรวยเหมือนที่เจ้าสาวนับเงินได้หมื่นล้านเลยนะคะ Big smile

Back to Top
ratbluesky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ratbluesky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2010 at 10:03

ยินดีด้วยนะค่ะ แหม่ๆ นานๆทีจะเห็นรีวิวงานหมั้นแบบพิธีจีนกันอีกสักที

ช่วงนี้มีคนถามเยอะด้วย น่าจะได้ข้อมูลกันไปเยอะเลยเน้อ

เรียบง่าย และก็มีองค์ประกอบหลักๆๆครบถ้วนเน้อ

ยินดีด้วยนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote JeeBoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2010 at 14:06
ขอบคุณทุก ๆ คำอวยพรนะคะ...จี๋ทำรีวิวงานเย็นเสร็จแล้ว ตาม link ด้านล่างค่ะ

Back to Top
fha_bobby View Drop Down

Post Options Post Options   Quote fha_bobby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2010 at 09:26

ยินดีด้วยน่ะค่ะ...งานอบอุ่นมากค่ะคุณจี๋......

Back to Top
saengmi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote saengmi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Sep 2010 at 00:02

อบอุ่นจังเลยค่ะSmile

Back to Top
tak...tak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tak...tak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2010 at 22:14

งานน่ารักมากค่ะ อบอุ่น และเรียบง่าย ชอบมากเลยค่ะ งานแต่งแบบนี้ Smile

Back to Top
joicecon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote joicecon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2012 at 14:08

ไปดูฤกษ์ที่เดียวกันเลยคะ แต่เราได้ฤกษ์สวมแหวน ตี3-4.59 อ่ะ T_T

รายละเอียดของงานก้อใกล้เคียงกันมาก..เป็นงานที่บ้านเจ้าสาว อยากจัดเล็กๆแค่ญาติแบบนี้ ที่สำคัญคงมีคนมาน้อยมากเพราะฤกษ์ตี 3 ^^
ขออนุญาติคุณจี๋นำไปเป็นต้นแบบนะคะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.078 seconds.