WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: แปลกมั้ยคะใส่ชุดแต่งงานรดน้ำสังข์
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

แปลกมั้ยคะใส่ชุดแต่งงานรดน้ำสังข์

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
NUNI_27 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote NUNI_27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แปลกมั้ยคะใส่ชุดแต่งงานรดน้ำสังข์
    Posted: 24 Aug 2010 at 15:33 Share

ชุดแต่งงานในที่นี้คือชุดที่กินเลี้ยงอะค่ะไม่ใช่ชุดไทย  พอดีจะจัดงานวันเดียวเสร็จ พ่อกับแม่เลยอยากให้หมั้นเช้าแล้วก็กินเลี้ยงต่อเลยอ่ะคะ   แล้วคราวนี้ตอนกินเลี้ยงจะมีรดนำสังข์ด้วยอ่ะคะ  ขอความคิดเห็นหน่อยค่ะว่าเราควรจะใส่ชุดไทยรดน้ำด้วย  แล้วก็กินเลี้ยงด้วย  หรือว่าจะใส่ชุดไทยตอนทำพิธีสงฆ์ตอนเช้า  แล้วเปลี่ยนชุดมาเป็นชุดแต่งงานตอนกินเลี้ยงแล้วก็รดน้ำสังข์ด้วย  เพื่อนว่าแปลกมั้ยคะ มีใครทำแบบนี้มั่งอ่ะคะ  ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ   ติดสินใจไม่ถูก

สำหรับเราอยากจัดให้เช้าหมั้น  รดน้ำเฉพาะญาติที่สนิทค่ะ  เย็นก็กินเลี้ยง  แต่พ่อกับแม่ไม่เห็นด้วยกลัวมันบานปลายอีกอย่าง  มันจะเหนื่อยด้วยเพราะว่าจัดงานเอง ไม่ได้จ้างออร์แกไนซ์  จะมีจ้างก็แค่โต๊ะจีนกับดนตรีเท่านั้น   อ้อ ลืมบอกไป จัดที่บ้านตัวเองค่ะที่ต่างจังหวัด
Back to Top
smallkid2 View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote smallkid2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2010 at 15:54 Share
งานเช้าแล้วกินเลี้ยงต่อเลย น่าจะชุดไทยชุดเดียวนะคะ เราว่ารดน้ำสังข์น่าจะใส่ชุดไทยค่ะ
Back to Top
porlibellule View Drop Down

Post Options Post Options   Quote porlibellule Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2010 at 15:55 Share
ไม่น่าแปลกนะคะ เพราะเห็นมีคนทำเหมือนกันค่ะ ชุดไทยตอนทำพิธีหมั้น แล้วชุดแต่งงานช่วงรดน้ำ แต่เดี๋ยวรอเพื่อนๆๆท่านอื่นมาช่วยเสนอความเห็นค่ะSmile
Back to Top
mercury View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote mercury Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2010 at 18:00 Share
หมายถึงว่าทำพิธีสงฆ์ตอนเช้า  แล้วกินเลี้ยงตอนเที่ยงพร้อมรดน้ำสังข์เหรอค่ะ

ถ้าใส่ชุดราตรีกินเลี้ยงตอนเที่ยง ไม่ค่อยมีคนนิยมทำกันอ่ะค่ะ

ส่วนใหญ่เค้าจะใส่ชุดไทยกันอ่ะค่ะ

ลองจัดเวลาใหม่มั้ยค่ะ เสร็จพิธีสงฆ์ ก็ต้อด้วยรดน้ำ พอเสร็จจากรดน้ำจะได้มีเวลาไปเปลี่ยนใส่ชุดราตรีรับแขกตอนเที่ยงอ่ะค่ะ
Back to Top
niangle View Drop Down

Post Options Post Options   Quote niangle Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2010 at 22:00 Share

แนะนำให้ใส่เป็นชุดไทยตอนช่วงพิธีรดน้ำค่ะ  หรือถ้ามีกินเลี้ยงต่อเลยก็สามารถใช้ชุดเช้าต่อได้เลยค่ะ   พี่ว่าถ้าเอาชุดราตรีมาใช้ในตอนเช้ามันจะแปลกๆ อยู่น๊า อีกอย่างอาจจะลุกนั่งไม่ค่อยสะดวกนะคะ

Back to Top
NUKADE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NUKADE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2010 at 09:48 Share

ไม่แปลกคะ ลองดูเวลาว่าพอที่เราจะเปลี่ยนชุด เติมหน้าไหม แต่ที่เห็นมาส่วนใหญ่ก็ทันนะคะ เช้าชุดไทยรดน้ำ เที่ยงก็เปลี่ยนเป็นชุดแต่งงาน เรื่องแต่งหน้าก็น่าจะเติมเอา ส่วนทรงผมก็อาจจะเปลี่ยนนิดหน่อย ช่างแต่งหน้าสามารถอยู่แล้ว

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote NUNI_27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2010 at 10:44 Share

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ   ก็พอดีเคยเห็นเค้าทำแบบนี้กันอ่ะค่ะ  ตัวเราเองว่ามันก็ดูแปลก ๆเหมือนกันค่ะที่ใส่ชุดแต่งงานรดน้ำอ่ะค่ะ   ตอนนี้ก็เลยสับสนนิดหน่อย เพราะว่าใจก็อยากใส่ชุดแต่งงานด้วยเพราะว่าแต่งทั้งที  แต่ชุดไทยอ่ะยังงัยก็ต้องใส่อยู่แล้วคะ                  หรือว่าต้องทำไงดีตัดสินใจไม่ถูกค่ะ  ช่วยเสนอแนวทางหน่อยค่ะ

Back to Top
sweet toffy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweet toffy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2010 at 11:55 Share
เราว่าใส่ชุดไทยจะดูเข้ากับพิธีมากกว่านะคะ   ลองเป็นหมั้นเช้าแล้วต่อด้วยรดน้ำสังข์เลย (ใส่ชุดไทย)   จากนั้นค่อยเปลี่ยนมาเป็นชุดเจ้าสาวแล้วค่อยลงมากินเลี้ยงตอนกลางวันดีมั้ยคะ   ถ้ากลัวว่าจะแต่งตัวเปลี่ยนชุดเติมหน้าไม่ทัน   ก็ให้แขกกินเลี้ยงไปพลางๆก่อนเลย   แล้วคุณแต่งตัวเสร็จค่อยลงมาถ่ายรูปก็ได้ค่ะ
Back to Top
chollaphin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chollaphin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2010 at 14:38 Share
หมั้น กับรดน้ำสังข์ ใส่ชุดไทยเข้ากันกว่าค่ะ พอรดน้ำเสร็จปั๊บ ก็เปลี่ยนชุดเป็นชุดราตรีค่ะ เลือกชุดใส่ง่ายๆ ส่วนทรงผมแต่งหน้าแบบทรงเดียว 2 รn1 น่าจะโอเคกว่าค่ะ
Back to Top
NET_NET View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NET_NET Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2010 at 16:13 Share

ดูในรูปสมัยคุณแม่แต่งงาน ใส่ชุดแต่งงานรดน้ำ(ช่วงเย็น)ต่อด้วยฉลองตอนเย็นเลย คุณแม่บอกว่าสมัยนั้นเขานิยมแบบนั้นอ่ะค่ะ แต่เราว่าชุดรดน้ำใส่ชุดไทยน่าจะสวยกว่านะคะ Tongue

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote NUNI_27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2010 at 16:27 Share

ขอบคุณงาม ๆอีกครั้งค่ะ  ส่วนตัวแล้วก็คิดไว้เหมือนคุณ Chollaphin  อะค่ะ แต่งหน้า  ทำผมครั้งเดียวแบบว่าให้เข้ากับทั้งสองชุดเลยอค่ะ  ชุดไทยอาจจะใช้ปิ่นปักผม  ส่วนชุดแต่งงานน่าจะติดดอกไม้  น่าจะโอเคนะ   แต่ก็ไม่แน่อาจจะใส่ชุดไทยชุดเดียวไปเลยก็ได้ง่ายดีค่ะ  ยังงัยต้องขอไปปรึกษาผู้ใหญ่ดูอีกทีค่ะ  ขอบคุณทุก ๆความเห็นนะคะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.137 seconds.