WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: เมื่อคนเคยชอบมุ่งมั่นจะกลับมา
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เมื่อคนเคยชอบมุ่งมั่นจะกลับมา

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Redakie View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Redakie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เมื่อคนเคยชอบมุ่งมั่นจะกลับมา
    Posted: 17 Jul 2010 at 22:21 Share
สวัสดีครับ มีภาวะฉุกเฉินที่ต้องการคำแนะนำด่วน

เรื่องมีอยู่ว่า ผู้ชายชื่อเอ (นามสมมติ) เคยลองคบบี (นามสมมติด้วย) แต่รู้สึกว่าบียังไม่ใช่ แล้วบังเอิญได้พบซี (นามสมมติเช่นกัน) ทีหลัง เอค่อยๆ พัฒนาความสัมพันธ์กับซีได้ดีขึ้นตามลำดับ โดยบีและซีเป็นลูกค้าของบริษัทที่เอทำงาน พอจะรู้จักแต่ละฝ่าย และเคยตอบตกลงที่จะแต่งงานกับเอทั้งคู่ โดยตอนผู้ใหญ่ของเอจะสู่ขอบี เอกระอักกระอ่วนมากที่จะปฏิเสธ แต่ก็ตัดสินใจปฏิเสธบีเพราะถูกใจซีมากกว่าในหลายๆ เรื่อง

ส่วนบีเอง ก็เคยรู้จักผู้ชายอีกคนก่อนเอ (สมมติว่าชื่อดี ครับ) เมื่อเอปฏิเสธ (เอคาดหวังที่จะหลีกทางให้ดีด้วย) บีกับดีก็กลับไปคบกันอีกครั้งหลังจากเลิกกัน 2-3 ครั้ง

แต่ ซียังไม่พร้อมที่จะแต่งงาน แล้วดีเลือกคนอื่นที่ไม่ใช่บี จึงตัดขาดกับบีเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา เมื่อบีอยู่คนเดียว จึงพยายามกลับมาสานสัมพันธ์และขอโอกาสแก้ตัวจากเอ แม้บีจะบอกว่าไม่นิยมคนมีเจ้าของ แต่เอคิดว่าการกระทำของเอไม่ตรงกับที่บีบอกเลย

คำถามครับ

เอควรทำอย่างไร ควรปฏิเสธใช่หรือไม่ ถ้าปฏิเสธ ควรปฏิเสธอย่างไร ด้านหนึ่งอยากปฏิเสธแบบถนอมน้ำใจ แต่อีกด้านก็อยากปฏิเสธอย่างหนักแน่นและเด็ดขาด

ขอขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ
Back to Top
pretty linly View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote pretty linly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2010 at 04:55 Share
ลองเขียนใหม่ พร้อมเปลี่ยนชื่อให้เข้าใจเรื่องมากขึ้น

เรื่องมีอยู่ว่า ผู้ชายชื่อเอ้ (นามสมมติ) เคยลองคบบี (นามสมมติด้วย) แต่รู้สึกว่าบียังไม่ใช่
แล้วบังเอิญเอ้ได้พบแนน (นามสมมติเช่นกัน) ทีหลังเอ้   
ค่อยๆ พัฒนาความสัมพันธ์กับแนนได้ดีขึ้นตามลำดับ 
แต่บีและแนนเป็นลูกค้าของบริษัทที่เอ้ทำงานอยู่ เอ้จึงพอจะรู้จักบีและแนนดี
 และทั้งคู่เคยตอบตกลงที่จะแต่งงานกับเอ้ด้วย   
แล้วตอนที่ผู้ใหญ่ของเอ้จะสู่ขอบี เอ้กลับรู้สึกไม่ดี  เลยปฏิเสธบีไป 
เพราะถูกใจแนนมากกว่าบีในหลายๆ เรื่อง

ส่วนบีเอง ก็เคยรู้จักผู้ชายอีกคนก่อนเอ้ (สมมติว่าชื่อบอย ) เมื่อเอ้ปฏิเสธที่จะแต่งงานกับบี (เพราะจริง ๆแล้วเอ้คาดหวังที่จะหลีกทางให้บอยด้วย)
บีกับบอยก็กลับไปคบกันอีกครั้งหลังจากเลิกกันมา 2-3 ครั้ง

แต่ ในส่วนของแนน กลับ ยังไม่พร้อมที่จะแต่งงานกับเอ้
ส่วนบอยก็กลับไปเลือกคนอื่นที่ไม่ใช่บี  บอยจึงขอตัดขาดกับบีเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา
เมื่อบีอยู่คนเดียวไม่มีใคร บีจึงพยายามกลับมาสานสัมพันธ์และขอโอกาสแก้ตัวกับเอ้
แม้บีจะบอกว่าไม่นิยมคนมีเจ้าของ
แต่เอ้คิดว่าการกระทำของเอ้ไม่ตรงกับที่บีบอกเลย

คำถามครับ

เอ้ควรทำอย่างไร ควรปฏิเสธใช่หรือไม่ ถ้าปฏิเสธ ควรปฏิเสธอย่างไร ด้านหนึ่งอยากปฏิเสธแบบถนอมน้ำใจ แต่อีกด้านก็อยากปฏิเสธอย่างหนักแน่นและเด็ดขาด

บอกตรง ๆ นะคะ ขนาดลองเปลี่ยนชื่อเพื่อจะให้เข้าใจง่ายขึ้นกับเรื่องราวที่คุณเขียน
แต่มันก็ยังงงอยู่ดี ตกลงตอนจบนี่ บี มาขอคืนดีกับเอ้ แต่เอ้ไม่อยากคืนดีด้วยเพราะรักแนนและจะรอแนน
จึงอยากจะปฏิเสธแต่ก็ไม่รู้จะเอาแบบนิ่ม ๆ หรือหนัก  ๆ ดี ใช่มั้ยคะ
แต่ว่า บีคือคนที่เอ้ปฏิเสธที่จะแต่งงานด้วย แล้ว เค้ามาขอคืนดีกับเอ้ เพราะว่าบอยก็ไม่ได้เลือกเค้า แล้วคุณจะว่าบีไม่ดีได้ยังงัยคะ ในเมื่อคุณไม่เลือกเค้า แล้วคนที่คุณเลือกก็ไม่ได้เลือกคุณ เค้าก็แค่อยากกลับมาเพราะสุดท้ายทั้งบีและเอ้ ก็ไม่ได้ลงเอยกับคนที่หวังไว้
งง Deadอ่ะ ลองเขียนใหม่ดูนะ เผื่อเพื่อน ๆ ที่อ่านแล้วอาจจะช่วยได้
Back to Top
jeabjeabba View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeabjeabba Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2010 at 05:00 Share
เท่าที่เข้าใจ
คุณเอก็ขี้กั๊กเอาเรื่องนะเนี่ย  555
ถ้าเอไม่ได้รักบีและอยากมีครอบครัวกับซี ก็ปฏิเสธตรงๆไปเลยค่ะ กั๊กไว้เค้าจะยิ่งช้ำใจ
ความโลเล ไม่หนักแน่นของผู้ชาย มักจะทำร้ายจิตใจผู้หญิง โดยเฉพาะกรณีแบบนี้ ทำร้ายทั้งบีและซี
ถ้าซีรู้ ซีต้องเสียใจมากที่คุณหักหลัง เพียงเพราะเหตุผลที่ซีไม่พร้อมแต่งงานเท่านั้นเองเหรอคะ
ในขณะเดียวกัน เอก็ทำท่าจะสงสาร (และแอบเสียดาย) บี เลยเกิดอาการลังเล
เรื่องแบบนี้ อยากให้คุณผู้ชายรู้ไว้
"แค่คุณลังเล ไม่แน่ใจ ก็ทำให้ผู้หญิงที่รักคุณมากมายเสียใจแล้วค่ะ"
Back to Top
aun_aunnie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aun_aunnie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2010 at 08:39 Share
โอ้ยยยยยย งงคร้าบบบบบบ ยิ่งอ่านยิ่งมึน สรุปคุณบีกะลังเหงา ถ้าในนาทีนี้ไม่มีคนมาดามใจ เค้าจะกลับมาเป็นมือที่สามของคุณสงคนว่างั้น
แล้วคุณล่ะ (คุณเอ) มั่นคงกับแฟนปัจจุบันจริงหรือเปล่า ถ้าบีเค้ากลับมาแล้วคุณก้ยังหวั่นไหวโอนเอนตามไปง่ายๆ แบบนี้ คงต้องถามใจตัวเอง
แล้วล่ะค่ะ ว่าที่จริงจะเอาไงแน่ ไม่งั้นมันก็ยังจะดราม่าแบบนี้ไปเรื่อยๆๆๆๆ

สุดท้ายแล้วคุณผู้ชายก็จะไม่ได้ใครเลยนะขอบอก
ผู้หญิงเค้ารักจริงแต่ก็เกลียดจริงนะจะบอกให้
Back to Top
narunya View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote narunya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2010 at 08:49 Share

คำตอบง่าย ๆ  ก็คือ

"เลือกคนที่เขารักเรา"  จบค่ะ  ถ้าเลือก "คนที่เรารัก"  เราอาจจะเสียใจได้ในกรณีแบบนี้
Back to Top
กระปุกออมสิน View Drop Down

Post Options Post Options   Quote กระปุกออมสิน Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2010 at 10:03 Share

จริงๆก็น่าเห็นใจคุณบีนะคะ...เค้าไปคบกับคุณดี ก็เพราะคุณเอเลือกคุณซีไม่ใช่เหรอ แสดงว่าเค้าอาจจะยังเหลือเยื่อใยกับคุณเอมากพอควร

คุณเอ...ไม่รู้ว่าเป็นตัวคุณเองหรือเปล่านะคะ...คุณเอต้องถามตัวเองว่าคุณรักใคร ถ้ารักซีก็อย่ากั๊กค่ะ ผู้หญิงน่ะอ่อนไว เจ็บปวด และเสียใจ...บาปค่ะ แต่ถ้ารักบีก็ต้องยอมรับความจริงและซื่อสัตย์ต่อตัวคุณเองและคุณซี...อย่าหลอกกันค่ะ คุณซีเธอจะได้เดินหน้าเริ่มต้นชีวิตใหม่

ความรักไม่เข้าใครออกใคร สู้ๆนะคะ อย่าทำให้ใครเจ็บปวดด้วยการลังเล โกหก และหักหลังนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Redakie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2010 at 10:58 Share
Originally posted by pretty linly

ลองเขียนใหม่ พร้อมเปลี่ยนชื่อให้เข้าใจเรื่องมากขึ้น

เรื่องมีอยู่ว่า ผู้ชายชื่อเอ้ (นามสมมติ) เคยลองคบบี (นามสมมติด้วย) แต่รู้สึกว่าบียังไม่ใช่
แล้วบังเอิญเอ้ได้พบแนน (นามสมมติเช่นกัน) ทีหลังเอ้   
ค่อยๆ พัฒนาความสัมพันธ์กับแนนได้ดีขึ้นตามลำดับ 
แต่บีและแนนเป็นลูกค้าของบริษัทที่เอ้ทำงานอยู่ เอ้จึงพอจะรู้จักบีและแนนดี
 และทั้งคู่เคยตอบตกลงที่จะแต่งงานกับเอ้ด้วย   
แล้วตอนที่ผู้ใหญ่ของเอ้จะสู่ขอบี เอ้กลับรู้สึกไม่ดี  เลยปฏิเสธบีไป 
เพราะถูกใจแนนมากกว่าบีในหลายๆ เรื่อง

ส่วนบีเอง ก็เคยรู้จักผู้ชายอีกคนก่อนเอ้ (สมมติว่าชื่อบอย ) เมื่อเอ้ปฏิเสธที่จะแต่งงานกับบี (เพราะจริง ๆแล้วเอ้คาดหวังที่จะหลีกทางให้บอยด้วย)
บีกับบอยก็กลับไปคบกันอีกครั้งหลังจากเลิกกันมา 2-3 ครั้ง

แต่ ในส่วนของแนน กลับ ยังไม่พร้อมที่จะแต่งงานกับเอ้
ส่วนบอยก็กลับไปเลือกคนอื่นที่ไม่ใช่บี  บอยจึงขอตัดขาดกับบีเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา
เมื่อบีอยู่คนเดียวไม่มีใคร บีจึงพยายามกลับมาสานสัมพันธ์และขอโอกาสแก้ตัวกับเอ้
แม้บีจะบอกว่าไม่นิยมคนมีเจ้าของ
แต่เอ้คิดว่าการกระทำของเอ้ไม่ตรงกับที่บีบอกเลย

คำถามครับ

เอ้ควรทำอย่างไร ควรปฏิเสธใช่หรือไม่ ถ้าปฏิเสธ ควรปฏิเสธอย่างไร ด้านหนึ่งอยากปฏิเสธแบบถนอมน้ำใจ แต่อีกด้านก็อยากปฏิเสธอย่างหนักแน่นและเด็ดขาด

บอกตรง ๆ นะคะ ขนาดลองเปลี่ยนชื่อเพื่อจะให้เข้าใจง่ายขึ้นกับเรื่องราวที่คุณเขียน
แต่มันก็ยังงงอยู่ดี ตกลงตอนจบนี่ บี มาขอคืนดีกับเอ้ แต่เอ้ไม่อยากคืนดีด้วยเพราะรักแนนและจะรอแนน
จึงอยากจะปฏิเสธแต่ก็ไม่รู้จะเอาแบบนิ่ม ๆ หรือหนัก  ๆ ดี ใช่มั้ยคะ
แต่ว่า บีคือคนที่เอ้ปฏิเสธที่จะแต่งงานด้วย แล้ว เค้ามาขอคืนดีกับเอ้ เพราะว่าบอยก็ไม่ได้เลือกเค้า แล้วคุณจะว่าบีไม่ดีได้ยังงัยคะ ในเมื่อคุณไม่เลือกเค้า แล้วคนที่คุณเลือกก็ไม่ได้เลือกคุณ เค้าก็แค่อยากกลับมาเพราะสุดท้ายทั้งบีและเอ้ ก็ไม่ได้ลงเอยกับคนที่หวังไว้
งง Deadอ่ะ ลองเขียนใหม่ดูนะ เผื่อเพื่อน ๆ ที่อ่านแล้วอาจจะช่วยได้

อธิบายเพิ่มเติมครับ (ไม่น่าใช้นามสมมติให้งงเล่นเลยเรา LOL)

สรุปสั้นๆ คิดว่าบีพยายามขอคืนดีกับเอ้นั่นเอง ถูกต้องครับ แต่เอ้ไม่อยากจะยุ่งกับบีเลย (เพื่อนของเอ้เคยแนะนำถึงขั้นว่าอย่าไปยุ่งหรือจุดไฟอีก)

และคำถามหลักก็คือปฏิเสธยังไงดี นั่นแหละครับ
Back to Top
sweet toffy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweet toffy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2010 at 11:15 Share
ปฏิเสธไม่เห็นจะยาก  ก็แค่บอกไปตรงๆว่า

"ขอบคุณสำหรับความรู้สึกดีๆที่มีให้นะ   แต่ผมรัก......... มาก    และผมไม่อยากให้เค้าเสียใจ   ผมคงเป็นได้แค่เพื่อนของคุณเท่านั้น"

ง่าย  และตรงประเด็นค่ะ   บางครั้งการพูดอ้อมๆ  ถนอมน้ำใจ  มันกลายเป็นการให้ความหวังไป   เรื่องแบบนี้ถามความรู้สึกตัวเองให้ชัด  แล้วก็ตอบให้ชัดเท่านั้นเอง  ไม่งั้นจะเป็นการทำร้ายผู้หญิง   น่าเกลียด  น่าขยะแขยงมากๆค่ะ

Back to Top
aun_aunnie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aun_aunnie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2010 at 12:16 Share
โห แค่เรื่่องปฏิเสธมันง่ายมากเลยค่ะ

บอกไปเลยว่า "ผมก็เสียใจกับคุณนะที่คุณผิดหวังมา แต่วันนี้ผมไม่ใช่คนๆ นั้นของคุณอีกต่อไปแล้ว
ผมมีคนที่ผมอยากใช้ชีวิตด้วย มีคนที่ผมรัก และผมหวังว่าคุณจะเจอคนที่่ใช่สำหรับคุณในเร็ววันนะ...ขอโทษและขอให้โชคดี"
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Redakie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2010 at 15:20 Share
Originally posted by jeabjeabba

เท่าที่เข้าใจ
คุณเอก็ขี้กั๊กเอาเรื่องนะเนี่ย  555
ถ้าเอไม่ได้รักบีและอยากมีครอบครัวกับซี ก็ปฏิเสธตรงๆไปเลยค่ะ กั๊กไว้เค้าจะยิ่งช้ำใจ
ความโลเล ไม่หนักแน่นของผู้ชาย มักจะทำร้ายจิตใจผู้หญิง โดยเฉพาะกรณีแบบนี้ ทำร้ายทั้งบีและซี
ถ้าซีรู้ ซีต้องเสียใจมากที่คุณหักหลัง เพียงเพราะเหตุผลที่ซีไม่พร้อมแต่งงานเท่านั้นเองเหรอคะ
ในขณะเดียวกัน เอก็ทำท่าจะสงสาร (และแอบเสียดาย) บี เลยเกิดอาการลังเล
เรื่องแบบนี้ อยากให้คุณผู้ชายรู้ไว้
"แค่คุณลังเล ไม่แน่ใจ ก็ทำให้ผู้หญิงที่รักคุณมากมายเสียใจแล้วค่ะ"

จริงๆ แล้วผมไม่ได้ชื่อเอครับ แต่รู้ใจเอพอสมควร LOL

ผมคิดว่าคุณเอไม่ได้ขี้กั๊กหรอกครับ ออกจะดีใจที่เห็นบีกับดีคบกันอีกครั้ง (เอพยายามบอกอ้อมๆ ว่าคบกับซีเพื่อให้แยกย้ายกัน ให้บีกลับไปคบกับดี) จนถึงขั้นว่าบีกับดีจะจัดแต่งปลายปีนี้ด้วยซ้ำ แต่บีบอกว่าดีเลือกไปเอง อ้าว กลายเป็นว่าแผนของเอล้มเหลวโดยสิ้นเชิง

แต่ก็ขอบคุณทุกความคิดเห็นรวมทั้งของคุณเจี๊ยบครับ มาถึงวันนี้ยังไงเอก็ต้องปฏิเสธบี ถึงแม้ซีจะงอนเอบ้างเป็นครั้งคราว แต่โดยรวมก็ยังไม่ได้มีข้อเสียหายอะไรร้ายแรงเลย

เพิ่มเติมครับ คุณบีบอกว่าจะไปเรียนที่ต่างประเทศในปีหน้า คุณเอคงจะต้องหาวิธีถ่วงเวลาเอาล่ะครับ LOL

คุณเอเป็นผู้ชายครับ และก็เคยตัดใจอย่างเด็ดขาดได้หลายครั้งทีเดียว Wink
Back to Top
Chutima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2010 at 08:42 Share

อ่านแล้วงงเอาการ  ...

คือถ้ากลับมาแบบคุย ๆ กัน  ยังไงเอ ก็ควรบอกความเป็นไปให้ซีทราบตลอดค่ะ Wink (เข้าใจว่าตอนนี้เอ กับ ซี คบเป็นแฟนกันใช่ไหมคะ ?)

Back to Top
glayim View Drop Down

Post Options Post Options   Quote glayim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2010 at 10:17 Share

ความรักไม่ใช่การสงสารนะคะ คิดดูดีๆ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Redakie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2010 at 18:31 Share
Originally posted by Chutima

อ่านแล้วงงเอาการ  ...

คือถ้ากลับมาแบบคุย ๆ กัน  ยังไงเอ ก็ควรบอกความเป็นไปให้ซีทราบตลอดค่ะ Wink (เข้าใจว่าตอนนี้เอ กับ ซี คบเป็นแฟนกันใช่ไหมคะ ?)

ถึงพี่ชุ ใช่ครับ

ขอบคุณสำหรับแนะนำครับ ไม่ต้องห่วงครับ คุณเอยืนยันว่าไม่กลับไปแน่นอน
Back to Top
neeson View Drop Down

Post Options Post Options   Quote neeson Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2010 at 22:59 Share

ตามความเข้าใจนะคะ คือปัจจุบัน คุณคบอยู่กับ คุณซี โดยที่คุณ บี(คนที่คุณเลิกกับเขาก่อน) มาขอคืนดี เพราะเลิกรากับผู้ชาย อีกคนหนึ่ง

ปฎิเสธตามความรู้สึกไปเลยค่ะ ถ้าคุณไม่คิดที่รักหรือคบเขาในฐานะแฟนนะคะ เพราะว่าถ้าคุณยังกั๊กไม่ปฎิเสธจริงๆ เรื่องก็ยังคาราคาซัง ถ้าปล่อยให้เนิ่นนานจะแก้ปัญหาได้ยากขึ้นไปอีก

ที่สำคัญ คุณเองต่างหากที่เป็นฝ่ายเลือกที่จะคบกับอีกคน จึงเลิกลากันไป ถ้าคนที่คุณเลิกแล้วเขาจะกลับมาคืนดี คุณก็ต้องหนักแน่น ปฎิเสธไปในทำนองที่ประมาณว่า เป็นเพื่อนกันดีกว่า เพราะคุณมีคนที่คบด้วยจริงๆจังอยู่แล้ว

ปล. หากคุณไม่ปฎิเสธอย่างจริงจัง จะทุกข์และมีปัญหากัน ทั้ง 3 คน เพราะคุณคบผู้หญิง 2 คน แล้วคุณก็ต้องปิดเรื่องนี้ไม่ให้แฟนตัวจริงของคุณทราบ

หากแฟนคุณทราบ ก็เกิดปัญหาหลายอย่างตามมา จนในที่สุดคุณก็จะไม่ได้ใครสักคน

คุณก็จะได้ชื่อว่าทำร้ายผู้หญิงพร้อมกันทั้ง 2 คน  หากคุณปฎิเสธคนที่มาขอคืนดีไป เขาจะเสียใจและเจ็บแค่ไม่นาน ดีกว่าจะถนอมน้ำใจกันต่อไปจนถลำลึกและทำใจลำบาก หากสุดท้ายแล้วไม่ว่ากี่ปี คุณก็ไม่เลือกเขา เจ็บนี้อีกนานเจ็บลึกกว่าใคร

จริงๆแล้ว ถ้าคุณคบกับคุณบีอยู่ก่อน ก็ไม่น่าจะคบกับคุณซี หากจะต้องมาคบกับคุณซีน่าจะเคลียร์เรื่องของคุณกับคุณบีให้จบ
ปัญหาที่คุณกำลังเผชิญอยู่ตอนนี้ก็จะไม่เกิดขึ้นเลยค่ะShocked

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Redakie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2010 at 21:33 Share

ขอบคุณทุกท่านครับ คุณเอพร้อมที่จะปฏิเสธอย่างหนักแน่น และเคลียร์เรื่องให้เรียบร้อยแล้วครับ

แม้ว่าคุณบีจะชวนไปเลี้ยงวันเกิด จะถามไซส์เสื้อหรือซื้อของฝากจากต่างประเทศให้ ก็ปฏิเสธเรียบวุธครับ

Back to Top
Paddington_Pae View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Paddington_Pae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2010 at 13:46 Share
คุณ sweet toffy  ตอบตรงประเด็น ชอบมากๆๆๆ Clap
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.