แต่งงาน งบ1แสนบาท ช่วยแนะนำหน่อยครับ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

งบ1แสนบาท ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
benzekub View Drop Down

Post Options Post Options   Quote benzekub Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: งบ1แสนบาท ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    Posted: 23 Jun 2010 at 13:50
พอดี สับสนมาก เห็นหลายที่ราคาต่างกันแบบฟ้ากับเหวทั้งๆที่ น้ำ และกะรัตพอๆกัน

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
Back to Top
kenek View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote kenek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2010 at 23:06
เลือกที่มีใบเซอร์ครับ ราคาไม่หนีกันมาก ให้ดูที่4C ลองศึกษาใน FAQ ดูนะครับ ส่วน 1 แสนได้เพชรประมาณไหนรอพี่นนมาบอกนะครับ
Back to Top
pao View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2010 at 23:21
--ราคาที่ต่างกันมากก็ต้องดูว่าเพชรที่ว่านั้นมีใบเซอร์ของสถาบันที่เชื่อถือได้เหมือนกันมั้ย  ไม่งั้นสถาบันนึงตีสีเป็น D  แต่อีกสถาบันนึงตีเป็นEแค่นี้ราคาก็ต่างกัน  นอกจากนั้นถ้าสมมุติว่า สีและน้ำหนักเท่ากันจริง  นั่นก็แค่ 2C เองครับ มันยังมีอีกตั้ง 2C คือความสะอาด (clarity )และการเจีรนัย( cutting)
--ดังนั้นผมเชื่อว่าถ้าเพชรที่ดีเหมือนกันจริงราคาที่ต่างกันจะมาจากกำไร/ต้นทุนการทำธุรกิจของแต่ละร้านมากกว่า  ซึ่งผมว่าต่างกันไม่น่าจะมากนัก(เทียบกับราคาเพชร)  ถ้าเจอเพชรที่เราดูว่าเหมือนกันแต่ราคาต่างกันมาก  แสดงว่ามีบางอย่างที่เรายังไม่รู้เกี่ยวกับเพชรเม็ดที่ถูกกว่ามากๆครับ
--รอคำตอบจากผู้รุ้อีกทีนะครับ  ผมยังใหม่มากครับ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzekub Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 09:59
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ยังรอคำตอบจากผู้รู้ท่านอื่นอีกนะครับ
หรือถ้าไม่ผิดกฎ รบกวนส่ง e-mail มาเสนอขายสินค้าก็ได้นะครับที่ benzekub@hotmail.com

ขอบคุณครับ
Back to Top
DiamondAdmin View Drop Down

=นน=

Post Options Post Options   Quote DiamondAdmin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 10:28
แนะนำว่าลองเข้าไปดูในกระดานสปอนเซอร์ของแต่ละเจ้าก่อนก้ดีครับ ดูประวัติและแนวทางตอบคำถามลูกค้าในกระดานของเค้าเพื่อประกอบการตัดสินใจ ส่วนใหญ่จะมีสต๊อคพร้อมราคาในนั้นเบ็ดเสร็จครับ หรือสอบถามผ่านทางหน้ากระดานก้ได้

แต่ส่วนหนึ่งที่อยากจะให้ไปดูที่ร้านก่อนก็คือเรื่องสี ว่าเรารับได้ที่ระดับสีใด เพราะในงบนี้ ถ้าอยากได้ขาวมากๆ ก็ต้องแลกกับตำหนิที่เพิ่มขึ้น ตย เช่น 0.70ct F/VS1
หรือถ้าอยากเน้นที่ น้ำหนักขนาดที่ใหญ่หน่อย ก็ต้องลดสี และความบริสุทธ์ ก็จะได้ประมาณ 0.90ct J/VS1-2

ขั้นแรกต้องศึกษาเรื่อง 4c ก่อน
ขั้นต่อไปเลือกซื้อเพชรที่มาพร้อมcert เท่านั้นที่นิยมบ้านเรามี GIA, HRD
เพราะเพชรที่มาพร้อมเซอร์จากสถาบันที่มีมาตรฐานเดียวกัน ราคาจะไม่ต่างกันไกลครับ
ที่สำคัญเรามั่นใจได้ว่าจ่ายเงินไปแล้วได้คุณภาพใดกลับมาจริงๆ
ขั้นที่สามสอบถามผ่านทางเนท เพื่อดูว่าที่ร้านเค้ามีคุณภาพใดบ้างในงบที่เราตั้งไว้ เลือกสักสองสามเจ้า จะได้ เปรียบเทียบกันได้ครับ
ขั้นที่สี่ ต้องไปดูเพชรจริง ตั้งแต่สี ว่าเราชอบรับได้กับความขาวที่ระดับใด และความบริสุทธ์เราให้ความสำคัญขนาดไหน
พร้อมขอข้อมูลใบเซอร์มาเพื่อสอบถามเปรียบเทียบกันในนี้อีกรอบครับ
ขั้นที่ห้า ตกลงราคาซื้อขาย ทำตัวเรือน นัดวันรับ

เรียบร้อยครับSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzekub Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 16:01
เท่าที่ดูๆมาน้ำสัก 97 ควรจะได้สักกี่ ct ครับ ? ตำหนิ ผมเอาแค่SI ที่มองไม่เห็นด้วยตาเปล่าก็ได้ครับไม่ได้กะขายต่อ
Back to Top

=นน=

Post Options Post Options   Quote DiamondAdmin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 16:18
si บ้านเราคงหายากครับ เพราะตำหนิถ้าจ้องดีๆอาจจะเห้นได้ด้วยตาเปล่า
เอาเป็นว่าใกล้กันที่สุดก็คือ 0,70 F/VS ครับ ถ้าเป็น G ก็อาจจะได้สัก 0,75 ครับSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzekub Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 16:30
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :D
Back to Top

=นน=

Post Options Post Options   Quote DiamondAdmin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jun 2010 at 10:09
0.82 G/VS2 ราคาอยู่ที่ 92000 คับSmile
Back to Top

=นน=

Post Options Post Options   Quote DiamondAdmin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jun 2010 at 10:17
แต่ถ้าข้ามไป 0,90ct จะแพงครับ
0.90 H/VS2 134000 บาทครับSmile
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.151 seconds.