แต่งงาน พิธีไทยแบบอบอุ่น ณ ห้องศิลาดล โรงแรมสุโขทัย - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

พิธีไทยแบบอบอุ่น ณ ห้องศิลาดล โรงแรมสุโขทัย

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
amoraey View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: พิธีไทยแบบอบอุ่น ณ ห้องศิลาดล โรงแรมสุโขทัย
    Posted: 05 Jun 2010 at 14:35
แม้ว่ารีวิวนี้จะมาชาไปหน่อย แต่ก็ยังไม่ลืมสัญญาค่ะว่าจะมารีวิวงานแต่งงานของเอ้ให้เพื่อน ๆ wsq ได้ชมกัน ถือว่าเป็นการตอบแทนที่เอ้ได้เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ ข้อแนะนำ แนวทาง รวมถึงมิตรภาพของเพื่อน ๆ ในเวปนี้ จนทำให้งานของเราผ่านพ้นไปอย่างประทับใจ

หวังว่ารีวิวนี้จะเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ และเจ้าสาวรุ่นน้องต่อไปค่ะ...อ้อ รีวิวนี้อาจจะยาวนิดนึงนะคะ เพราะเอ้จะเล่าอย่างละเอียดและแอบแทรกคำแนะนำเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่คิดว่าจะเป็นประโยชน์ให้ด้วย
(ไหน ๆ มารีวิวซะช้าแล้ว ก็ขอแบบเต็มที่เลยละกันเนอะSmile)

Edited by amoraey - 07 Jun 2010 at 11:49
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 15:08
ฤกษ์ผานาที  หลังจากที่เอ้กับท็อปตกลงกันว่าจะแต่งงานกันเมื่อพฤษภาคมปีก่อน คุณพ่อคุณแม่ก็เจรจาสู่ขอกันตามประเพณี เรื่องวันจัดงาน ผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายไม่ถือสาเรื่องฤกษ์เลยค่ะ ท่านบอกว่าฤกษ์ที่ดีคือฤกษ์ที่สะดวก เข้าทางเลยค่ะ... ตั้งใจไว้ว่ายังไงก็อยากให้เป็นวันเสาร์ เพื่อน ๆ จะได้มากันสะดวกมากกว่าวันธรรมดา วันที่เลือกกันคือ เสาร์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2552 จัดพิธีหมั้นสวมแหวน รดน้ำสังข์ จดทะเบียนช่วงเช้า และงานเลี้ยงพร้อมกับส่งตัวในตอนเย็นเสร็จสรรพในวันเดียวกันเลย

(แม้จะไม่ถือกับเรื่องฤกษ์มาก แต่คุณแม่เอ้แอบเอาวันไปดูเพื่อความสบายใจ สรุปว่าเป็นวันดี ก็เลยรอดตัวไป..อันนี้มารู้ทีหลังค่ะTongue)

สถานที่  ตระเวนดูโรงแรมมาหลายที่และจองไปแล้วที่นึงแต่ยังไม่ได้จ่ายมัดจำ บังเอิญว่าโรงแรมสุโขทัยจัดงาน exclusive wedding fair เลยลองแวะมาดูเผื่อได้ไอเดียอะไรบ้าง แต่พอเห็นบรรยากาศห้องศิลาดลเท่านั้นล่ะค่ะ เอ้และคุณท็อปรู้สึกตรงกันเลยว่าอยากจัดงานที่นี่มาก ๆ ถึงขั้นลงทุนขับรถกลับบ้านเพื่อพาคุณแม่มาดูพร้อมกับเปลี่ยนใจจองที่นี่ในวันนั้นเลยค่ะ

Tip  สองสิ่งที่เซลล์มักจะถามเสมอเมื่อเราเข้าไปดูโรงแรมคือ "วันไหน" กับ "แขกประมาณเท่าไหร่" ดังนั้น การกำหนดวันให้ได้ก่อนจึงเป็นสิ่งสำคัญมาก เพราะเซลล์จะไม่สามารถจองห้องให้เราได้หากยังไม่ได้วันที่แน่นอน อีกอย่างนึงคือ ถ้าใครที่เริ่มจะมีแพลนแต่งงาน สิ่งที่สามารถเริ่มทำได้เลยคือ ลิสต์รายชื่อแขกไว้เล่น ๆ ค่ะ ลองประเมิณจากกลุ่มเพื่อนก็ได้ เช่น เพื่อนสมัยเรียน เพื่อนที่ทำงาน เพื่อนคุณพ่อคุณแม่ ประมาณกี่คน รวมกันแล้วประมาณเท่าไหร่ จำนวนแขกคร่าว ๆ จะช่วยให้เพื่อน ๆ ตัดตัวเลือกสถานที่ได้เหมือนกัน

Edited by amoraey - 07 Jun 2010 at 11:51
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 15:37
แต่งหน้าทำผม  เอ้แอบดูผลงานของช่างแต่ะละคนในเวปนี้มานานตั้งแต่คุณท็อปยังไม่ขอแต่งงานเลยค่ะ 555 ประทับใจฝีมือพี่พตมาก พอกำหนดวันได้ปุ๊บ เอ้รีบจองคิวพี่พตทันทีแบบไม่ปรึกษาใครเลย เรียกได้ว่าจองและมัดจำกันข้ามปีเลยทีเดียว ถึงวันงานพี่พตไม่ทำให้ผิดหวังจริง ๆ ค่ะ ตรงเวลาสุด ๆ พี่พตแต่งหน้าเสร็จ ก็จะมีช่างทำผมอีกคนมาต่อ เป็นทรวงมวยต่ำตามสไตล์ชุดไทย พี่พตบอกว่าก่อนวันงานไปซื้อดอกไม้ ไม่น่าเชื่อว่าหาทั้งปากคลองหาดอกพุดไม่ได้เลย พี่พตเลยซื้อดอกกล้วยไม้ฟาร์แลนด์เล็ก ๆ มาแทน สวยไม่แพ้กันเลยค่ะ
วันงาน เอ้ตื่นตีสี่ครึ่ง นัดพี่พตที่โรงแรมตีห้า แต่งหน้าแต่งตัวเสร็จเกือบเจ็ดโมง ส่วนคุณเจ้าบ่าวหรอคะ...นอนจนถึงหกโมง แต่งหน้าทำผม 15 นาทีเสร็จ (เกิดเป็นผู้หญิงนี่มันเหนื่อยจริง ๆ เลยเนอะ)

รูปนี้ถ่ายคู่กับคุณแม่ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 15:48
ชุดไทย  จากร้าน Arada Couture เป็นตัวเสื้อแบบไหล่ข้างเดียวสไบผ้าชีฟอง ผ้าถุงยกทองสีอมเทาสไตล์ไทยโบราณแบบเดียวกับของคุณกบ สุวนันน์ค่ะ (ตัวผ้าถุงของคุณกบรู้สึกจะสีออกแดงอมชมพู) เอ้ลองชุดไทยที่ร้านพี่ตุ้มร้านเดียวและแค่แบบเดียวเท่านั้น เพราะตั้งใจไว้แล้วว่าอยากใส่ชุดไทยแบบนี้มาก ๆ ลองเสร็จก็วัดตัวตัดเลยค่ะ เอ้ตัดซื้อเก็บไว้เพราะคิดว่าอาจจะมีโอกาสได้ใช้อีก เพราะผ้าถุงเป็นแบบป้าย ไม่ได้เย็บเป็นซิป ถ้าแก่ ๆไปแล้วอ้วนขึ้น ก็เลื่อนกระดุมตรงเอวได้ พี่ตุ้มใจดีมาก ๆ ค่ะ ให้ยืมเครื่องประดับหมดเลยทั้งเข็มขัด สร้อย กำไล ต่างหู

ชุดเจ้าบ่าว  เนื่องจากคุณท็อปเป็นข้าราชการ ชุดงานหมั้นตอนเช้าเลยเลือกเป็นเครื่องแบบปรกติขาวจากร้านทรงสมัย ตัดซื้อเช่นกันค่ะ เพราะอันนี้คงได้ใช้ต่อแน่ ๆ เครื่องหมายต่าง ๆ ก็ซื้อที่ร้านเลยค่ะ ขาดแต่เข็มประจำกระทรวง คุณพ่อคุณท็อปไปซื้อให้แถว ๆ เสาชิงช้าค่ะ

รองเท้าเจ้าสาว  เป็นคัทชูหัวแหลมเปิดส้นหนังสีทองอ่อน สูง 4 นิ้วจากร้าน fashion eyes ยอดนิยม (ไม่ได้ถ่ายรูปรองเท้าไว้ค่ะ ผ้าถุงยาวกรอมเท้าเลยเห็นแต่ปลายรองเท้าโผล่มาจิ๊ดเดียวเอง)
รองเท้าเจ้าบ่าว  รองเท้าสีดำใส่ทำงานของคุณท็อปเลยค่ะ ไม่ได้ซื้อใหม่
ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 16:06
พิธีแห่ขันหมาก
ทั้งหมดทั้งปวงนี้ ต้องขอขอบคุณคุณพ่อคุณแม่ของเราทั้งสองมากที่ไม่ยึดถือฤกษ์ยามใด ๆ ทั้งสิ้น ท่านถือว่าฤกษ์ที่ดีคือ ฤกษ์ที่สะดวก ในวันงานจึงไม่มีเวลาเริ่มเป๊ะ ๆ อย่างเป็นทางการ พร้อมเมื่อไหร่เราก็เริ่มกันเลย

ห้องศิลาดลช่วงเช้าก่อนเริ่มพิธี ตกแต่งด้วยดอกบัวขาวแซมกล้วยไม้โทนขาวเขียวและสายดอกมะลิห้อยเป็นเส้นเพิ่มความอ่อนช้อย ป้ายที่เป็นแบ็คดรอปมาจากโลโก้บนการ์ดเชิญ ซึ่งใช้โลโก้เดียวกันกับงานตอนเย็นไปเลยค่ะ

พานสินสอด พานแหวน พานขันหมาก พานรับขันหมาก ขนมมงคลและพานกล้วยอ้อย ให้ทางโรงแรมเตรียมให้ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 16:15
ประมาณ 8 โมงกว่า ๆ เจ้าบ่าวและขบวนขันหมากก็เตรียมตั้งขบวนกัน โชคดีที่วันนั้นแดดไม่ค่อยแรงมาก อากาศเลยไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 16:25
ระหว่างนี้ว่าที่เจ้าสาวก็ถ่ายรูปเล่นกับเพื่อน ๆ ที่ห้องเก็บตัวด้านหลังค่ะ

กับน้องสาวคนเล็กและว่าที่น้องเขยค่ะ

กับน้องสาวคนรอง

Back to Top
jk@53 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jk@53 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 16:27
มาเจิมๆ    งานสวยงามอย่างไทยมากๆเลยค่ะ  คุณเจ้าสาว สวยมากๆๆ ....  ยินดีด้วยนะคะ    Wink

ปล.รอชมตอนต่อไปเด้อ....อยากดูๆSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 16:38
ขันหมากเริ่มเคลื่อนขบวนแล้วค่ะ นำขบวนโดยคุณพ่อคุณแม่เจ้าบ่าว ตามด้วยเถ้าแก่ซึ่งเป็นคุณลุงคุณป้า ต่อด้วยเจ้าบ่าวและขบวนขันหมาก ไม่มีขบวนกลองยาวโห่ฮิ้วเพราะอยากให้พิธีเรียบ ๆ ง่าย ๆ (จริง ๆ แล้วคือคุณเจ้าบ่าวเขิลลค่ะ)

Tip  สังเกตนะคะว่าคุณพ่อคุณแม่เจ้าบ่าวเดินนำขบวนเลย แล้วค่อยตามด้วยเถ้าแก่ ตรงนี้ถือว่าแล้วแต่ธรรมเนียมของแต่ละบ้านค่ะ บางบ้านอาจจะให้เถ้าแก่นำหน้าเลยก็ได้เพื่อเป็นเกียรติ พอมาดูที่คนถือพานขันหมาก ของเอ้กับท็อปให้เพื่อนสนิทเจ้าบ่าวที่รู้จักกันมาตั้งแต่ประถมเป็นคนถือ รวมถึงพานสินสอดที่ให้น้องชายคุณท็อปเป็นคนถือ ตามธรรมเนียมดั้งเดิมจะนิยมให้ผู้ใหญ่หรือคู่แต่งงานที่อยู่ด้วยกันมานานเป็นผู้ถือเพื่อเป็นศิริมงคล แต่บ้านเราเน้นง่าย ๆ ค่ะ คนถือก็ปลื้มใจไปด้วยที่เป็นส่วนสำคัญของงาน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 16:47
เมื่อขบวนขันหมากมาถึงหน้าห้องพิธี ผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาวก็ออกไปต้อนรับขบวนขันหมาก ผู้ถือพานเชิญขันหมากฝั่งเจ้าสาวมักใช้เด็กหญิงเล็ก ๆ เป็นผู้ถือ แต่บ้านเอ้รุ่นเล็กสุดก็เป็นลูกพี่ลูกน้องปี 3 ไม่มีเด็กไปกว่านี้แล้ว พอเจรจาว่าจะมาสู่ขอเรียบร้อย คุณพ่อคุณแม่หรือเถ้าแก่ฝ่ายเจ้าบ่าวก็หยิบหมากพลู 1 คำ ตามธรรมเนียมดั้งเดิมต้องนำมาเคี้ยว แต่สมัยนี้เก็บใส่กระเป๋าไว้ก็พอค่ะ

Back to Top
M&D_Suriya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote M&D_Suriya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 16:59

มารอชมต่อค่ะ Tongue

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 17:00
สาว ๆ เตรียมกั้นประตูเงินประตูทองกันอย่างพร้อมหน้า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 17:13
ระหว่างต่อรองกับประตูเงินประตูทองแต่ละด่าน เจ้าสาวอยากออกไปแจมมากเลยค่ะแต่ต้องเก็บตัวอยู่ ได้ยินเสียงหัวเราะลอดเข้ามาเป็นระยะ ๆ เพื่อนวิ่งมาบอกว่า ข้างนอกมันส์มากกก งานเอ้ไม่ได้จ้างช่างวีดีโอ แต่โชคดีแฟนของน้องสาวเอากล้องมาอัดวีดีโอไว้เลยได้มานั่งดูทีหลังว่าเค้าหัวเราะอะไรกันมั่ง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 17:21
ฝ่าทุกด่านไปได้แล้ว ญาติฝ่ายเจ้าสาวก็มารับที่ห้องเก็บตัวด้านข้าง ส่งให้คุณพ่อคุณแม่เอ้พาเข้าห้องพิธีค่ะ
เคยเห็นบางงานก็จะเป็นเจ้าบ่าวมารับตัวเจ้าสาวถึงในห้องเก็บตัวเลย หรือไม่ก็เป็นเพื่อนเจ้าสาวพาออกมาก็มี โดยที่คุณพ่อคุณแม่และประธานของทั้งสองฝ่ายจะนั่งรอพร้อมอยู่ในพิธีอยู่แล้ว แต่เอ้ว่าให้คุณพ่อคุณแม่พาเค้ามาแบบนี้ก็น่ารักดีค่ะ อาจจะไม่ถูกธรรมเนียมไปบ้างแต่บ้านเราไม่ถือค่ะTongue

Back to Top
Redakie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Redakie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 17:27

ยินดีด้วยนะครับ Smile

Back to Top
beepak View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote beepak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 17:31

ยินดีด้วยค่ะ

เจ้าสาวสวยมากกกกกก   หวานมากกก

ชุดไทยสวยมาก  ยิ่งคุณเอ้ใส่นะ   โห  ตะลึง งามมากกกกก

มีความสุขมาก ๆ นะคะ Big smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 17:34
พิธีสู่ขอ
เข้าสู่ห้องพิธีแล้ว เจ้าสาวนั่งอยู่ข้าง ๆ และเริ่มพิธีสู่ขอ... เคยเห็นบางงานก็จะสู่ขอจนเสร็จเรียบร้อยก่อนแล้วค่อยพาตัวเจ้าสาวเข้ามา แต่แบบนี้ก็ดีค่ะ เจ้าสาวอย่างเราเลยได้ดูพิธีการไปพร้อม ๆ กันด้วย ประธานฝ่ายชายเป็นคุณยายของคุณท็อป ส่วนฝ่ายหญิงเป็นคุณป้าของเอ้ค่ะ ช่วงที่สู่ขอ คุณแม่เจ้าบ่าวพูดเองทั้งหมดเลยค่ะ เตรียมตัวมาดีมาก ๆ ส่วนแม่เอ้เป็นสไตล์ขี้เขิน พูดไม่ค่อยเก่ง พอถึงคราวที่ต้องตอบรับว่าจะยอมยกลูกสาวให้มั้ย แม่ตอบสั้นมากว่า "ยินดีค่ะ" ทุกคนเลยปรบมือเป็นกำลังใจให้คุณแม่

Tip  ข้อผิดพลาดตรงนี้คือลืมให้คุณแม่ใช้ไมโครโฟนค่ะ ช่วงต้น ๆ แขกด้านหลัง ๆ เลยได้ยินไม่ค่อยชัด คนที่คอยเป็นแม่งานอย่าลืมส่งไมค์ให้กับผู้ใหญ่ด้วยนะคะ ถึงเวลาจริงตื่นเต้น ลืมกันหมดเลยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 17:46
หลังจากสู่ขอเสร็จ ก็จะเป็นการโรยถั่วโรยงาลงบนสินสอด เพื่อเป็นสิริมงคลให้เงินทองงอกเงย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 17:56
โรยถั่วโรยงาเสร็จ เจ้าหน้าที่โรงแรมก็มาช่วยจัดสินสอดห่อผ้าให้คุณแม่เจ้าสาวแบกขึ้นบ่า ทำท่าเสมือนว่าหนักมาก ๆ จนยกไม่ไหว ห่อไปห่อมาไม่รู้ทำไมห่อใหญ่เบ้อเร่อ คุณแม่เลยได้แค่ยกขึ้นมา แต่แบกขึ้นบ่าไม่ไหวค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 18:03
พิธีสวมแหวนหมั้น
เสร็จสิ้นพิธีสู่ขอ ก็เข้าสู่พิธีหมั้นโดยเจ้าสาวเข้ามาไหว้ประธานและคุณพ่อคุณแม่ทั้งสองฝ่ายก่อนจะมานั่งด้านซ้ายมือของเจ้าบ่าวค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 18:21
เจ้าบ่าวสวมแหวนให้เจ้าสาวค่ะ ตามด้วยเจ้าสาวสวมแหวนให้เจ้าบ่าว และไหว้คุณพ่อคุณแม่และผู้ใหญ่ของทั้งสองฝั่ง

Tip  เจ้าบ่าวสวมแหวนให้แล้ว เอ้แค่ไหว้แบบยกมือไหว้ ไม่ได้ก้มลงกราบที่ตักเพราะกลัวลุกไม่ขึ้นค่ะ 555 และช่วงที่นั่งลงพื้นแล้วมอบหมายให้เพื่อนหรือใครซักคนคอยทำหน้าที่จัดสไบและผ้าถุงให้คลี่ไปด้านหลังนะคะ ไม่อย่างนั้นภาพออกมาสไบจะดูกอง ๆ ไม่สวยงาม ส่วนเอ้..ลืมบอกน้องไปค่ะว่าให้ช่วยดู แต่ก็ยังไม่ลืมคำแนะนำพี่ตุ้มตอนไปรับชุดว่าอย่าลืมจัดสไบ เลยกลายเป็นเจ้าสาวสู้ชีวิต จัดเองมันทุกกระบวนท่าเลยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 18:31
ถ่ายภาพร่วมกันกับครอบครัว ญาติ และเพื่อน ๆ ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 18:43
พิธีหลั่งน้ำพระพุทธมนต์
หลังจากเสร็จพิธีหมั้นและสวมแหวน โรงแรมจะใช้เวลาประมาณ 5 นาที ในการจัดสถานที่สำหรับพิธีหลั่งน้ำพระพุทธมนต์ เลยออกมาถ่ายรูปเล่นระหว่างรอค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 18:57
เริ่มพิธีหลั่งน้ำพระพุทธมนต์ โดยญาติผู้ใหญ่จุดธูปเทียนที่โต๊ะหมู่บูชา ตามด้วยบ่าวสาวกราบพระ... ตรงนี้เพื่อนเอ้เตรียมคำอธิษฐานต่อหน้าพระมาให้ด้วยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 19:56
เตรียมพร้อมที่ตั่งหลั่งน้ำค่ะ

ญาติผู้ใหญ่คล้องพวงมาลัย สวมมงคล และเจิมหน้าผากแก่คู่บ่าวสาว ตามด้วยการหลั่งน้ำพระพุทธมนต์โดยเริ่มจากคุณพ่อคุณแม่ของทั้งสองฝ่าย และญาติ ๆ ไล่ตามอาวุโสค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 20:02
Tip  การประนมมือช่วงที่หลั่งน้ำพระพุทธมนต์ ให้เอียงมือเทไปด้านหน้าเล็กน้อยเพื่อไม่ให้น้ำสังข์ไหลย้อนเข้าหาตัว ถ้าเจ้าสาวซึ้งจนกลั้นน้ำตาไว้ไม่ได้ ให้ใช้มุมผ้าเช็ดหน้าหรือทิชชูซับที่หัวตา อย่าเช็ดนะคะ เดี๋ยวเครื่องสำอางค์กับขนตาปลอมหลุด แล้วคอยให้เพื่อนช่วยจัดมาลัยกับชายผ้าถุงหรือสไบด้วยนะคะ ถ่ายรูปออกมาจะได้สวย ๆ

Back to Top
plalorr View Drop Down

Post Options Post Options   Quote plalorr Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 20:03
งานงามอย่างไทย คุณเจ้าสวยมากเลยค๊าาาา Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 20:09
จบพิธีหลั่งน้ำพระพุทธมนต์ โรงแรมก็เตรียมสถานที่อีกครั้งสำหรับพิธีรับไหว้ เอ้เลยออกมาถ่ายรูประหว่างรอกับเพื่อน ๆ ตามระเบียบค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 20:26
พิธีรับไหว้
ของรับไหว้ใช้เป็นหมอนใบชาคู่ซื้อจากจตุจักรค่ะ เลือกสีโทนเขียว ทอง น้ำตาลให้เข้ากับบรรยากาศการตกแต่งของห้องศิลาดล ช่วงที่รับไหว้ บ่าวสาวส่งพานรับไหว้ให้กับผู้ใหญ่เรียงตามลำดับอาวุโส เริ่มจากญาติฝ่ายหญิงก่อน เหมือนเดิมค่ะ เจ้าสาวนั่งด้านซ้ายมือของเจ้าบ่าวเสมอ

รูปนี้เห็นชัดเลยค่ะว่าสไบกองไปหน่อย ไม่ค่อยสวย ถ้าจัดสไบให้คลี่ดี ๆ จะสวยกว่านี้มากเลยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 20:38
ก่อนจะถึงช่วงสุดท้ายของพิธีในช่วงเช้า ก็ออกมาถ่ายรูปเล่นเช่นเคยในหว่างที่ทางโรงแรมจัดโต๊ะสำหรับหรับพิธีจดทะเบียนสมรสค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 20:50
พิธีจดทะเบียนสมรส
ขั้นตอนสุดท้ายของพิธีการในช่วงเช้าคือ การจดทะเบียนสมรสค่ะ
การจดทะเบียนสมรสนอกสถานที่ บ่าวสาวต้องไปติดต่อที่สำนักงานเขตของพื้นที่ที่ต้องการจดล่วงหน้าประมาณสองสัปดาห์ เอกสารที่ต้องใช้คือ บัตรประจำตัวประชาชนและทะเบียนบ้านของทั้งคู่ พร้อมกับสำเนาบัตรประชาชนของพยาน 2 คนซึ่งต้องเป็นคนที่อยู่ในพิธีวันงานด้วย ค่าธรรมเนียมในการจดทะเบียนนอกสถานที่ 200 บาทค่ะ บ่าวสาวควรจัดรถรับส่งนายทะเบียนรวมทั้งซองเป็นสินน้ำใจเล็ก ๆ น้อย ๆ ให้เจ้าหน้าที่ด้วย (ข้อมูลตรงนี้ เอ้ก็ได้มาจากเพื่อน ๆ หลายคนที่เคยรีวิวไว้เช่นกันค่ะ)

งานของเอ้กับท็อป รองผู้อำนวยการเขตสาทรให้เกียรติมาในงานพร้อมกับเจ้าหน้าที่เขตอีก 1 ท่าน... ในวันงานก็วานเพื่อน ๆ กันนี่แหละค่ะช่วยขับรถไปรับนายทะเบียนจากสำนักงานเขตสาทรมาที่โรงแรม

ส่วนพยานหรอคะ.... จะเป็นใครไปไม่ได้นอกจากคุณเพื่อนของเอ้ที่เป็นแม่สื่อให้เอ้กับคุณท็อปได้รู้จักกัน พยานอีกคนเป็นน้องชายของเจ้าบ่าวค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 20:58
วินาทีที่จะจรดปากกาเซ็นชื่อ แอบใจเต้นเล็กน้อยค่ะ หลังจากนายทะเบียนเซ็นรับรองในทะเบียนสมรสแล้ว ก็ให้พรเป็นมงคลชีวิตแก่คู่บ่าวสาวพร้อมกับถ่ายภาพร่วมกันกับพยานทั้งสองค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 21:04
เอ้กับท็อปถ่ายรูปคู่กันกับทะเบียนสมรสก่อนเสร็จพิธีในช่วงเช้าค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 21:13
ก่อนจะกลับไปพักผ่อนที่ห้องเพื่อพักผ่อนเตรียมตัวสำหรับงานตอนเย็น มีรถส่งตัวของเจ้าสาวอีกท่านจอดอยู่หน้าห้องศิลาดล เลยขอถ่ายคู่กับรถน่ารัก ๆ คันนี้ไว้เป็นที่ระลึกด้วยค่ะ (ในวันงานมีงานเช้าพร้อมกันถึงสามงาน คือที่ห้องศิลาดลของเอ้ ที่บอลรูมและที่การ์เด้น)

Back to Top
dogiemania View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dogiemania Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 21:22
ยินดีด้วยนะคะ งานสวย เจ้าสาวสวย ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 21:23
ปิดท้ายรีวิวด้วยรูปที่เอ้ชอบมาก ๆ เป็นรูปที่พี่เษม Goodday Photo ช่างภาพในวันงานของเอ้จับจังหวะได้พอดิบพอดีอย่างลงตัว เอ้ใช้บริการพี่เษมทั้งถ่ายพรีเวดดิ้ง งานเช้าและงานเย็น พี่เษมนอกจากจะถ่ายรูปสวยแล้วยังช่วยบิลด์อารมณ์ให้บรรยากาศในงานสนุกมาก ๆ เลยค่ะ

สุดท้าย ขอขอบคุณเพื่อน ๆ ที่เข้ามารับชมรีวิวของเอ้นะคะ ส่วนรีวิวงานเย็นจะรีบทำมาให้เพื่อน ๆ ได้ชมในโอกาสต่อไปค่ะSmile

Back to Top
neeson View Drop Down

Post Options Post Options   Quote neeson Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 22:00

Big smile ยินดีด้วยค่ะ เจ้าสาวใส่ชุดไทยแล้วสวยสง่ามากเลยค่า

Back to Top
chompoo_kup View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote chompoo_kup Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 22:04

ยินดีด้วยค่ะคุณเอ้ สวยทั้งงานและสวยทั้งเจ้าสาวเลยค่ะClap

กำลังจะจัดงานหมั้นและแต่งที่นี่เหมือนกัน เป็นประโยชน์มากๆค่ะ คุณเอ้จัดงานเย็นที่นี่เปล่าค่ะ รอดูรีวิวอยู่ค่ะ ถือว่าเป็นอานิสสงค์ต่อคนจัดงานต่อที่เดียวกันนะคะ ขอให้คุณเอ้และคุณท๊อปมีความสุขมากๆนะคะ
Back to Top
mariki33 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mariki33 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 22:09

ยินดีด้วยนะคะ ขอให้มีความสุขมากๆๆคะ

ชุดสวยจังคะ เจ้าสาวก็สวยคะ
12 September, Always best day of our.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 22:38
งานเย็นเอ้จัดที่นี่เหมือนกันค่ะ ห้องบอลรูม คุณchompoo_kup อดใจรอรีวิวงานเย็นนิดนึงนะคะ มีอะไรให้ช่วยเหลือบอกได้เลยค่ะWink

ขอบคุณทุก ๆ คนด้วยนะคะสำหรับคำชมและคำอวยพร Tongue

Back to Top
chompoo_kup View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote chompoo_kup Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 22:48

ดีใจจังค่ะ Smile มีต้นแบบในการจัดงานสวยๆ ทั้งห้องศิลาดลและที่ห้องบอลรูม รอดูนะคะ

Back to Top
pujajaja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pujajaja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2010 at 23:11
ยินดีด้วยนะค่ะ ชุดไทยสวย เจเ้าสาวยิ่งสวยมากเลยค่ะ
Back to Top
knotto View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote knotto Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2010 at 08:59
คุณเอ้ใส่ชุดไทยได้สวยมากๆเลยค่ะ ยินดีด้วยนะคะ งานก็ดูอบอุ่นสวยงามมาก เดี๋ยวน็อตมารอดูรีวิวงานเย็นต่อน้า ClapClap
Back to Top
lookmoonoi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lookmoonoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2010 at 10:39

ยินดีด้วยนะคะ การจัดงานเช้าห้องศิลาดล ทำให้ได้บรรยากาศไทยๆทุกครั้ง งานออกมาอบอุ่นมากมายเชียวค่ะ

มีความสุขมากๆนะคะ รอชมงานเย็นจ้า Smile
Back to Top
Bai-toey View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bai-toey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2010 at 12:04
ยินดีด้วยค่า งานอบอุ่นสวยงามมากๆ เลยค่ะ ^^
ปล.แอบเห็นเพื่อน ไปงานคุณเอ้ด้วยอ่ะค่ะ .. (แมนอ่ะค่ะ .. ไปๆ มาๆ โลกมักจะกลมเสมอค่ะ 55) 
Back to Top
sweet toffy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweet toffy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2010 at 15:21
เจ้าสาวหุ่นดีมากเลย  ใส่ชุดนี้แล้วสวยจริงๆค่ะ

Back to Top
Chutima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2010 at 08:59

ยินดีด้วยนะคะ มีความสุขมาก ๆ ค่ะTongue

จำภาพสไบปลิวภาพนี้ของคุณเอ้ได้เสมอค่ะEmbarrassed
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2010 at 09:03
Originally posted by Bai-toey

ยินดีด้วยค่า งานอบอุ่นสวยงามมากๆ เลยค่ะ ^^
ปล.แอบเห็นเพื่อน ไปงานคุณเอ้ด้วยอ่ะค่ะ .. (แมนอ่ะค่ะ .. ไปๆ มาๆ โลกมักจะกลมเสมอค่ะ 55) 

แมนเป็นเพื่อนเจ้าบ่าวตั้งแต่สมัยเรียนประถมมาด้วยกันจ้าเตย  อยู่ห้องเดียวกันมาตลอดจนถึงม. 3 ...โลกมันกลมจริง ๆ ด้วยเนอะTongue
Back to Top
tangmo2514 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tangmo2514 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2010 at 09:26
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดเลย  คุณเอ้  งามมากๆ  งามกว่าวันที่เราเจอกัน  งามกว่าวันถ่ายพรี  งามที่สุดเลยค่ะ  
ทุกคนในงานมีแต่รอยยิ้มดูอบอุ่นมากเลย    ยินดีด้วยอีกครั้งนะคะ  รอชมงานเย็นนะคะ 

Back to Top
Bride2008 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bride2008 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2010 at 10:49

งานสวยมาก เจ้าบ่าวเจ้าสาวก็น่ารักมากเลยค่ะ ขอให้มีความสุขนะ

คะ
Back to Top
stubborn27 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote stubborn27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2010 at 11:12
ยินดีด้วยนะคะ
Smile

ชุดเจ้าสาวสวยมากๆ เลย งานก็อบอุ่นมากๆเลยค่ะ
Back to Top
So&Keng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote So&Keng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2010 at 11:23

ยินดีด้วยคร้า...ชุดไทยง๊ามงาม...Big smileBig smile

Back to Top
lady_bird View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lady_bird Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2010 at 16:33
คุณเอ้น่ารักจังเลย ชุดสวย คนใส่ก็สวย Wink
Back to Top
blissfullll View Drop Down

Post Options Post Options   Quote blissfullll Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2010 at 18:24
ยินดีด้วยนะคะ
งานสวย อบอุ่น น่าประทับใจมากๆเลยค่ะ

:)

Back to Top
ratbluesky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ratbluesky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2010 at 22:31

ยินดีกับคุณเอ้ ด้วยนะค่ะ เจ้าสาวที่ได้จัดที่ รร.สุโขทัยนี่ ช่างสวยกันทุกคนเลยเชียว

รูปแบบพิธีการของที่ รร.นี้ ก็ช่างดูมีมนต์ขลังมากๆๆ สำหรับงานพิธีไทย ได้เสน่ห์ของพิธีไทยจริงๆนะค่ะ
ทั้งรูปแบบการจัดวางข้าวของเครื่องใช้ ชุดที่ใส่ พิธีการ รวมไปถึง สวยงามถึงภาพถ่ายเลยค่ะ
 มีเสน่ห์อย่างมากเลยจริงๆ

แถมคุณเอ้ ยังมี Tip อีกหลายอย่างที่เป็นข้อดีของการรีวิวงานให้เจ้าสาวรุ่นน้องได้ใช้เป็นข้อมูลในการจัดงานอีกต่างหาก เยี่ยมมากๆๆเลยค่ะ

ขอแสดงความยินดี และขอบคุณแทนเจ้าสาวรุ่นน้องที่มารีวิวสิ่งดีๆๆนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2010 at 10:05
ขอขอบคุณทุก ๆ คนอีกครั้งนะคะสำหรับคำชื่นชม และคำอวยพรSmile
Tip ต่าง ๆ ที่เอ้เขียน บางเรื่องมันเป็นเรื่องเล็กน้อยมากที่ถึงเวลาเราก็คาดไม่ถึง เลยคิดว่าเอามารวบรวมเล่าสู่กันฟังน่าจะเป็นประโยชน์ให้เจ้าสาวรุ่นน้องนำไปใช้ต่อได้ค่ะ

อ้อ...ลืมเล่าไปเลยค่ะ งานเช้าของเอ้จัดแต่ส่วนพิธีการล้วน ๆ ไม่มีพิธีสงฆ์ พอดีคุณแม่แนะนำว่า ไปทำบุญกันสองคนก็ได้พิธีการจะได้ไม่ยืดเย้อ ขนาดเริ่มแห่ขันหมากแปดโมงกว่าพิธียังเสร็จไม่เกิน 11 โมงเลยค่ะ Big smile

Back to Top
snowball View Drop Down

Post Options Post Options   Quote snowball Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2010 at 11:51
งานน่ารักจังเลยคะ รูปก็สวย ชุดไทยก็งามโลด
Review งานแต่งในฝัน

งานเช้า

งานเย็น
Back to Top
pandow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pandow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2010 at 13:29

ถาพสวย  เพอร์เฟ็กส์มากๆๆๆๆ

Back to Top
fha_bobby View Drop Down

Post Options Post Options   Quote fha_bobby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2010 at 15:48
Smile สวยมาก ๆ ค่ะ รีวิวน่ารัก  ยินดีด้วยน่ะค่ะ
Back to Top
Kanoon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kanoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2010 at 17:31

เจ้าสาวสวยมากค่ะ เจ้าบ่าวก็หล่อไม่แพ้กันเลย

งานก็ดูอบอุ่นค่ะ

ยินดีด้วยนะคะ Smile
Back to Top
aun_aunnie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aun_aunnie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2010 at 18:09
ดูไปซึ้งไป คุณเอ้สวยมากๆๆๆ เลยค่ะ
สัมผัสได้ถึงความสุขและความอบอุ่นอยู่เต็มงานเลย

ดีใจด้วยนะคะ

Back to Top
sirinpearl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sirinpearl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2010 at 15:43
Winkยินดีด้วยค่ะ งานสวยมากๆเลยค่ะ
Back to Top
bamboocu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bamboocu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2010 at 03:49

งามละมุน อบอุ่น และอิ่มเอม งานสวยมากเลยค่ะ

ภาพถ่ายสวยจริงๆค่ะ สื่ออารมณ์ได้เยี่ยมมาก ยินดีด้วยนะคะ
Loving's such a beautiful thing
Back to Top
So&Keng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote So&Keng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jun 2010 at 17:29

ยินดีด้วยคร้า...ชุดไทยสวยมากๆ เลยค่ะ

Back to Top
chollaphin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chollaphin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jun 2010 at 22:46
งานสวยจังค่ะ เจ้าสาวก็สวย ชุดก็สวยค่ะ
Back to Top
nok+top View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nok+top Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2010 at 17:24
เจ้าสาวสวยหวาน
บรรยากาศอบอุ่นมากๆๆค่ะ

Back to Top
pankung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pankung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Feb 2011 at 12:35
ราคาค่าห้องเท่าไหร่คะ อยากทราบรายละเอียด
Back to Top
Ployness View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ployness Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2013 at 15:24
Ploy C.
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.127 seconds.