แต่งงาน ใครมีปัญหาได้ฤกษ์ผิด เปลี่ยนแปลงไม่ได้บ้างคะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ฤกษ์แต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ใครมีปัญหาได้ฤกษ์ผิด เปลี่ยนแปลงไม่ได้บ้างคะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Sadao View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sadao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครมีปัญหาได้ฤกษ์ผิด เปลี่ยนแปลงไม่ได้บ้างคะ
    Posted: 29 May 2010 at 23:40
สวัสดีค่ะ ชื่อปุ้ยนะคะ แอบเก็บข้อมูลจากเว็บมาเป็นระยะเวลาค่อนข้างนาน เราให้แม่ไปดูฤกษ์งานแต่งให้ ได้เป็นต้นเดือนกันยายนปีนี้ ใช้เวลาหาฤกษ์อยู่สองปี ตั๋วเครื่องบินก็จองแล้ว ช่างภาพก็จองแล้ว กำลังจะไปวางมัดจำโรงแรม แล้วจู่ๆเมื่อวานโทรมาบอกเราว่าดูฤกษ์มาผิด บอกว่าเดือนกันยาเป็นเดือนไม่ดีสำหรับคู่เรา ยังไงก็จะให้เราเลื่อนมาเป็นเดือนสิงหาให้ได้ เราก็บอกไปว่าเพื่อนที่มาจากต่างประเทศก็จองตั๋วไปหมดแล้ว ขอลางานไปเรียบร้อยแล้ว ตั๋วเราก็จองแล้ว 

เรากลับไทยไปล่วงหน้าประมาณเดือนครึ่ง ยังไงแม่ก็ไม่ยอมบอกว่าถ้าไม่แต่งเดือนสิงหาก็ไม่ต้องจัดเลยดีกว่า เครียดจนไม่รู้จะระบายกับใครแล้ว หาว่าเราเห็นใจเพื่อนมากกว่าแม่ตัวเอง ซะงั้น เพื่อนๆคิดว่าเราควรแก้ปัญหาเรื่องนี้อย่่างไรดีคะ เพราะยังไงแม่ก็ไม่ยอมให้เราแต่งเดือนกันยา ไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น  เครียด คิดไม่ตก
Back to Top
MooDaeng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MooDaeng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 20:16

เห็นว่าน่าจะตามคุณแม่นะคะคุณปุ้ย

ของหมูแดง พยายามหาฤกษ์ หลายๆ วัน แล้วเราค่อยเลือกว่าเราสะดวกวันไหนน่ะค่ะ
แต่งปลายปีนี้เหมือนกันค่ะ

ยังไงก็สู้ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Back to Top
peacelily View Drop Down

Post Options Post Options   Quote peacelily Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2010 at 11:11

เห็นด้วยกับคุณหมูแดงค่ะ  เพื่อความสบายใจของคุณแม่ด้วยค่ะ  การแต่งงานเป็นการปล่อยให้ลูกออกไปจากอกของแม่

คนเป็นแม่ก็คงอยากให้ลูกแต่งงานในวันที่ดีที่สุด  เพื่อนก็น่จะเข้าใจนะคะว่าเราจำเป็นต้องเลื่อนจริงๆ 
ยังไงก็ค่อยๆคุยกันค่ะ  เอาใจช่วยให้ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ

Back to Top
ฟฟฟฟ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ฟฟฟฟ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jul 2010 at 01:13
ในฐานะคนที่แต่งงานแล้วต้องอยู่ตปท เข้าใจว่าแม่คุณคงห่วงมาก เพราะอยู่ไกลบ้าน เอาอย่างงี้ดีไหมค่ะ แต่งวันที่แม่คุณดูฤกษ์ให้ทำทุกอย่างทางพิธีการในเดือนสิงหาคม
  ส่วนกันยายน ก็จัดปาร์ตี้เพื่อนฝูง ทำบุญบ้านคนแก่หรือเด็กกำพร้าเฉพาะเพื่อนฝูง จะได้สบายใจทุกฝ่าย

อย่างไงก็ขอให้มีความสุขมากๆนะค่ะ จะได้เป็นลูกที่ดีของแม่ เพื่อนที่น่ารักของเพื่อนๆ และว่าที่ภรรยาที่ดีของสามี 
Back to Top
sinekeaw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sinekeaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2010 at 18:10

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณ ฟฟฟฟ ครับผม เพราะผู้ใหญ่ทางบ้าน วทจส ของผมหวงลูกสาวมาก

ท่านเคยบอกว่าผู้หญิงสำคัญมาก คือฤกษ์แต่งงาน แหม..ลูกสาวที่รักจะแต่งทั้งที ผมว่าท่านคงอยากให้

ชีวิตแต่งงานของคุณราบรื่นที่สุด น่ะครับ
Back to Top
holytyrael View Drop Down

Post Options Post Options   Quote holytyrael Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2011 at 15:41
ฤกษ์แต่งสำคัญมาก ตามแม่บอกถูกต้องแล้ว ถ้าแม่ไม่ให้แต่ง แล้วไปแต่งผิดศีลอีกนะ จะยิ่งไม่ดีเข้าไปใหญ่
บางฤกษ์ที่ผิดๆน่ะนะ ทำให้แต่งไปแล้วปีนึง พ่อแม่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งหรือทั้งสองฝ่ายต้องจากไป หรืออาจจะมีผลไม่ดีอย่างอื่นน่ะนะ

เพื่อนมาใช่มะ พาทัวร์เที่ยวไทยเลย ไม่ยากๆ 55 อย่างอื่นก็เลื่อนๆไป
เราต้องทำตามแม่ และเพื่อฤกษ์ที่ดี ใครจะไม่เข้าใจก็ไม่ต้องคิดมาก เพราะเป็นเรื่องของเขา

Edited by holytyrael - 19 Jan 2011 at 15:48
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.090 seconds.