WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > FAQ แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  New Posts New Posts RSS Feed: FAQราคาเพชรกลม ขนาด 1 กะรัต ?
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

FAQราคาเพชรกลม ขนาด 1 กะรัต ?

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
zard View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote zard Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: FAQราคาเพชรกลม ขนาด 1 กะรัต ?
    Posted: 10 May 2005 at 19:29 Share

อยากสอบถามราคาประมาณของ เพชรกลม ขนาด 1 กะรัต VG/VG ของ HRD ค่ะ

สี F       IF  และ VVS1

สี G       IF และ VVS1

สี H       IF และ VVS1

สี I        IF และ VVS1

สี J        IF และ VVS1

อาจจะรบกวนมากไปสักหน่อย แต่คุณแม่บอกว่าต้อง 1 กะรัตขึ้นไปเท่านั้น แต่ตัวเองก็ไม่อยากรบกวนพี่เค้ามาก เพราะอยากให้เค้าเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นด้วย

ขอบคุณมากนะคะ
Back to Top
นพัฒน์ View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 May 2005 at 23:01 Share

..ตาร้อน..แทนเจ้าบ่าวเลยนะเนี่ยได้เจ้าสาวที่เห็นอกเห็นใจกันอ ย่างนี้....

..สำหรับราคาที่จะไกด์ไลน์ให้เป็นเพชรขนาด 1.00-1.49 กะรัต มีเซอร์ ใช้ได้กับทั้ง

ของ HRD และ GIA..ทั้ง VG/VG, EX/VG ก็ได้จ้า

1. สีน้ำ F ความสะอาด IF กะรัตละ 385,000- 400,000

2. สีน้ำ F ความสะอาด vvs1 กะรัตละ 345,000-370,000

3. สีน้ำ G ความสะอาด IF กะรัตละ 325,000-340,000

4. สีน้ำ G ความสะอาด vvs1 กะรัตละ 305,000-325,000

5. สีน้ำ H ความสะอาด IF กะรัตละ 255,000- 270,000

6. สีน้ำ H ความสะอาด vvs1 กะรัตละ 245,000-260,000

7. สีน้ำ I ความสะอาด IF กะรัตละ 220,000-230,000

8. สีน้ำ I ความสะอาด vvs1 กะรัตละ 210,000-220,000

9. สีน้ำ J ความสะอาด IF กะรัตละ 185,000-195,000

10. สีน้ำ J ความสะอาด vvs1 กะรัตละ 180,000-190,000

..ไม่รบกวนมากไปหรอกครับ..เต็มใจช่วยเลย..เจ้าสาวที่กลังเจ้าบ่ าวจะ

ลำบากอ่ะ..(แอบเห็นใจฝ่ายชายด้วยกัน)....

Back to Top
-นน- View Drop Down

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2005 at 13:03 Share
ผมเห็นด้วยครับ ราคาที่น้องนพัฒน์ให้มาครับ

Back to Top
salin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote salin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2005 at 15:01 Share
แพงไปรึเปล่าคะ อย่างG IF พร้อมเซอร์ ซื้อมาที่กะรัตละ 240000 ค่ะ ส่วนG vvs1 อยู่ที่กะรัตละ 205000ค่ะ คุณZARD ลองสอบถามหลายๆร้านที่มีชื่อเสียงหรือร้านที่ไว้ใจได้ของครอบคร ัวดูนะคะ อย่ารีบตัดสินใจ นี่เป็นราคาที่ได้มาเมื่อเดือนก่อนเองค่ะ ลองเอาเป็นbaselineดู
Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2005 at 15:48 Share
เห็นควรด้วยครับ เรื่องควรสอบถามหลายๆร้านดู แต่อยากสอบถามคุณ salin สักนิดนะครับ
ว่ามี cert หรือไม่ และมีรายละเอียดของ cert อย่างไร ขอบคุณครับ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2005 at 16:19 Share

..ต้องขออนุญาตคุณ salin ช่วยแจ้งรายละเอียดในเซอร์ (เห็นบอกว่ามีเซอร์)

ซักนิดก็จะดีนะ..อย่างน้อยขอให้ข้าน้อยได้เปิดหูเปิดตาซักหน่อย จ้า....

Back to Top

Post Options Post Options   Quote zard Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2005 at 20:47 Share

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะที่มาแบ่งปันความรู้

วันนี้เลยไปเดินๆดูมาเหมือนกันและก็เลยมีคำถามเพิ่มเติม

ข้อแรกค่ะ

เพชรกลมสองเม็ดมีใบเซอร์ทั้งคู่ ขนาด 1 กะรัตเท่ากัน สีเท่ากันคือ H เป็นไปได้ไหมว่าเมื่อเอามาเทียบกันแล้วเม็ดหนึ่งจะดูขาวกว่าอีก เม็ด

ข้อสองค่ะ

ถ้าเพชรผ่านการเจียระไนที่ดี เป็นไปได้ไหมที่จะทำให้เพชรสี  I จะมีความขาวใสใกล้เคียงหรือเทียบเท่ากับเพชรสี  H

ข้อสุดท้าย สำคัญสุดค่ะ

เพชรที่ผ่านการเจียระไนจากบริษัทหรือแบรนด์ที่มีชื่อเสียง (เช่น Tasaki หรือ Hope) จะมีความใสสว่างเป็นประกาย กว่าเพชรที่ผ่านการเจียระไนการแหล่งที่ไม่ระบุหรือไม่คะ เช่น เพชรของ Hope สี I อาจสวยใสกว่า เพชรอีกเม็ดที่ระบุสี H

เพราะวันนี้ไปเดินดูมา เพชร 1 กะรัต สี H VVS1  ราคาต่างกันเกือบแสน ร้านหนึ่งจะออกเซอร์จากจุฬาให้ถ้าขอ ขายราคาสองแสนนิดๆ อีกร้านมีเซอร์จากเมืองนอกขายสามแสน

อย่างนี้จะตัดสินใจอย่างไรดีคะ?

ยอมรับคะว่ารู้มากก็ยิ่งคิดมาก จนพี่สาวบอกว่าจะคิดมากไปทำไม แฟนกำเงินไปเท่าไร ก็ให้ร้านจัดมาให้เราเลือกก็เรียบร้อย ฟังแล้วก็อึ้งค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นเพิ่มเติมค่ะ

Edited by zard
Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2005 at 21:33 Share

ข้อแรกค่ะ

เพชรกลมสองเม็ดมีใบเซอร์ทั้งคู่ ขนาด 1 กะรัตเท่ากัน สีเท่ากันคือ H เป็นไปได้ไหมว่าเมื่อเอามาเทียบกันแล้วเม็ดหนึ่งจะดูขาวกว่าอีก เม็ด

ตอบ
เป็นไปได้ครับ แต่ สังเกตุได้ยากมากสำหรับ สายตาธรรมดา ทั่วไปครับ
เพราะว่า ในหลักสูตรของ HRD ยังแบ่งเป็น H+ และ H ธรรมดาครับ
แต่ระบุสีเป็น H ทั้งหมด
หรืออีกอย่างก็คือ ทั้งสองเม็ดมีใบเซอร์ที่ออกจากสถาบันเดียวกันหรือเปล่า ถ้าไม่ ใช่ก็อาจจะเป็นเพราะการตรวจสอบคุณภาพเพชรในแต่ละสถาบันแตกต่างก ันไปครับ

ข้อสองค่ะ

ถ้าเพชรผ่านการเจียระไนที่ดี เป็นไปได้ไหมที่จะทำให้เพชรสี  I จะมีความขาวใสใกล้เคียงหรือเทียบเท่ากับเพชรสี  H

ตอบ
เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะทั้งสองเรื่องแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง อาจจะเป็นไปได้ที่ เพชรทีมีการเจียรไนที่ดีกว่าดูระยิบระยับกว่าเมื่อดูผ่านหน้ากร ะดานของเพชรครับ

ข้อสุดท้าย สำคัญสุดค่ะ

เพชรที่ผ่านการเจียระไนจากบริษัทหรือแบรนด์ที่มีชื่อเสียง (เช่น Tasaki หรือ Hope) จะมีความใสสว่างเป็นประกาย กว่าเพชรที่ผ่านการเจียระไนการแหล่งที่ไม่ระบุหรือไม่คะ เช่น เพชรของ Hope สี I อาจสวยใสกว่า เพชรอีกเม็ดที่ระบุสี H

ตอบ
ส่วนตัวแล้วไม่คิดว่า Hope จะมีการเจียรไนที่พิเศษกว่าเหลี่ยมอื่นแต่อย่างใด อีกทั้งไม่ใช่เพชร Heart and Arrow ซึ่งถือว่าเป็นการเจียรไนที่ดีที่สุดในขณะนี้ อีกทั้งใบcert ก็ออกโดยสถาบันที่ไม่คุ้นกับชื่อเสียง  ส ่วนตัวแล้วผมคิดว่าเรื่องประกายเพชรไม่แตกต่างกัน ผมให้น้ำหนั กกับใบเซอร์ของ GIA และ HRD มากกว่าครับ
แต่ต้องยอมรับว่าการตลาดประชาสัมพันธ์แรงจริงๆครับ

วันนี้ไปเดินดูมา เพชร 1 กะรัต สี H VVS1  ราคาต่างกันเกือบแสน ร้านหนึ่งจะออกเซอร์จากจุฬาให้ถ้าขอ ขายราคาสองแสนนิดๆ อีกร้านมีเซอร์จากเมืองนอกขายสามแสน

อย่างนี้จะตัดสินใจอย่างไรดีคะ?

ต้องพิจารณาเปรียบเที่ยบราคาต่อกะรัต เพราะน้ำหนักทั้งสองเม็ดอาจจะไม่เท่ากันครับ

แต่เชื่อได้ว่า ราคาต่างกันแสนหนึ่ง
ผลที่ได้จากใบเซอร์ที่จุฬาต้องแตกต่างกับอีกเม็ดที่มีเซอร์จา กนอกแน่นอน

ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่า การตรวจสอบคุณภาพของจุฬาด้อยกว่าต่างประเทศแต่อย่างใด
เพราะดูจากราคาแล้ว เป็นไปไม่ได้ครับ

ยอมรับคะว่ารู้มากก็ยิ่งคิดมาก จนพี่สาวบอกว่าจะคิดมากไปทำไม แฟนกำเงินไปเท่าไร ก็ให้ร้านจัดมาให้เราเลือกก็เรียบร้อย ฟังแล้วก็อึ้งค่ะ
ตอบ
ได้รู้ได้คิด ดีกว่ากำเงินไปซื้อโดยไม่ได้คิดแน่นอนครับ
ความเห็นของพี่สาวดูเหมือนจะง่ายแต่เหมือนกับหลอกตัวเองมากกว ่าครับ

ขอโทษถ้าบางความเห็นอาจจะทำให้ขุ่นเคืองบ้างครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote zard Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2005 at 22:41 Share

ขอบคุณค่ะ

ไม่ขุ่นเคืองหรอกคะ เพราะค่อนข้างเห็นด้วยอยู่แล้ว ตอนนี้ก็หาความรู้เพิ่มเรื่อยๆ อินเตอร์เนทนี่สำคัญเลยค่ะ

ตามที่คุณนนตอบด้านบน สรุปได้อย่างนี้ไหมคะว่า

1. เพชรที่เซอร์ระบุว่าสีเดียวกัน ความสะอาดระดับเดียวกัน ก็อาจจะสวยได้ไม่เท่ากัน เพราะอาจจะ cut และ finish ได้ประณีตไม่เท่ากัน ถูกต้องไหมค่ะ

2. การเจียรของ Hope ไม่ได้แตกต่างไปจากเจ้าอื่น สุดท้ายเราก็ต้องมาดูที่ใบเซอร์เป็นสำคัญ  แต่ยี่ห้อเค้าจะประกันคุณภาพงานได้ไหมคะ เพราะทั้ง GIA เหมือนจะให้คะแนน cutting จากการหารหาสัดส่วนมากกว่า

3. Hope ไม่ได้มาพร้อมใบเซอร์ของ GIA หรือ HRD หรือคะ

4. เพชร Hope บางเม็ดอาจจะเจียรได้ออกมาเป็น Heart and Arrow ได้ เช่นเดียวกับผู้ผลิตรายอื่นก็อาจจะเจียรได้เป็น Heart and Arrow เช่นเดียวกัน ถูกต้องไหมคะ

5. Heart and Arrow มีการแบ่งออกเป็นระดับต่างๆกันหรือไม่คะ เช่นขึ้นอยู่กับระดับความเป็นระเบียบและความคมของศรและหัวใจ หรือ ถ้าระบุว่าเป็น Heart and Arrow แล้วต้องคมได้สัดส่วนตามที่กำหนดไว้อย่างเดียวเท่านั้น เพราะเคยส่องดูเม็ดหนึ่งเห็น Heart แต่ไม่คม และไม่เห็น Arrow อย่างนี้ก็ไม่ใช่ Heart and Arrow ถูกต้องไหมคะ

6. ข้อสุดท้ายสำคัญอีกแล้วค่ะ

เพราะดูเหมือนว่าเรายิ่งเลือก มันก็มีสิ่งที่ดีกว่ามาเรื่อยๆเสนอให้เราเลือก แต่สุดท้ายปัจจัยสำคัญในการเลือกก็คืองบประมาณ ถ้าต้องประณีประนอมแล้ว เราควรจะเก็บอะไรไว้เป็นลำดับแรก ลำดับรองคะ สำหรับ 4Cs ในการเลือกเพชร ในงบประมาณจำนวนหนึ่ง Color Carat Clarity หรือ Cut (&Finish) เช่นอยากได้ cutting สวยก็ต้องยอมเอาเม็ดเล็กลงหน่อย

ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Edited by zard
Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2005 at 00:09 Share
1. เพชรที่เซอร์ระบุว่าสีเดียวกัน ความสะอาดระดับเดียวกัน ก็อาจจะสวยได้ไม่เท่ากัน เพราะอาจจะ cut และ finish ได้ประณีตไม่เท่ากัน ถูกต้องไหมค่

เวลาเลือกซื้อเพชรให้คำนึงถึง 4 คุณค่า
สี
ความสะอาด
การเจียรไน
น้ำหนัก

เท่าที่บอกมาข้างต้นถูกต้องครับ ต้องดูให้ครบทั้งสี่คุณค่าครับ

__________________________________________________________ ____________________

การเจียรของ Hope ไม่ได้แตกต่างไปจากเจ้าอื่น สุดท้ายเราก็ต้องมาดูที่ใบเซอร์เป็นสำคัญ  แต่ยี่ห้อเค้าจะประกันคุณภาพงานได้ไหมคะ เพราะทั้ง GIA เหมือนจะให้คะแนน cutting จากการหารหาสัดส่วนมากกว่า

มันต่างตรงที่สถาบันที่ออกเซอร์ให้ hope เป็นสถาบันจากแอฟริกาใต้ ซึ่งเราไม่รู้จัก มาตรฐานในการจัดลำดับ อาจจะไม่เท่าเทียมกับ GIA หรือ HRD ก็เป็นได้ครับ
ยี่ห้อรับประกันคุณภาพได้ไหม อืมม ผมว่าเค้าก็เปิดตัวมานานไม่เกินกว่า 3 ปี
 ในความเห็นส่วนตัวผมคิดว่า ประวัติร้านค้าน่าจะเป็นจุดสำคัญกว่าครับ
ส่วนเรื่องการเกรดการเจียรไนโดยการหารสัดส่วน ผมว่าเป็นวิธีที่ถูกต้องและใช้กันทั่วไปใน สถาบันอัญมณีใหญ่ๆอยู่แล้วนี่ครับ

__________________________________________________________ __________________

3. Hope ไม่ได้มาพร้อมใบเซอร์ของ GIA หรือ HRD หรือคะ

ใช่ครับ เป็นสถาบันจากแอฟริกา

____________________________________________________________ _________________

เพชร Hope บางเม็ดอาจจะเจียรได้ออกมาเป็น Heart and Arrow ได้ เช่นเดียวกับผู้ผลิตรายอื่นก็อาจจะเจียรได้เป็น Heart and Arrow เช่นเดียวกัน ถูกต้องไหมคะ

อาจจะเป็นไปได้ครับ แต่ที่ผ่านมา การตลาดของเค้าไม่ได้มุ่งมาทางนี้ เน้นแต่ว่าเป็นเหลี่ยมที่เจ ียรไนเป็นพิเศษที่ผ่านตามาก็ไม่ได้พิเศษกว่าเหลี่ยมทั่วไปแต่อย ่างไร ซึ่งต่างกับ  heart and arrowครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2005 at 00:17 Share

5. Heart and Arrow มีการแบ่งออกเป็นระดับต่างๆกันหรือไม่คะ เช่นขึ้นอยู่กับระดับความเป็นระเบียบและความคมของศรและหัวใจ หรือ ถ้าระบุว่าเป็น Heart and Arrow แล้วต้องคมได้สัดส่วนตามที่กำหนดไว้อย่างเดียวเท่านั้น เพราะเคยส่องดูเม็ดหนึ่งเห็น Heart แต่ไม่คม และไม่เห็น Arrow อย่างนี้ก็ไม่ใช่ Heart and Arrow ถูกต้องไหมคะ

เืรื่องนี้เคยคุยกันไปในกระทู้ก่อนๆแล้วครับ พร้อมหลักสังเกตุ แต่ไม่เกี่ยวกับความคมของปลายลูกศร แต่ให้ดูก้านลูกศรให้อยู่กึ่งกลางของหัวลูกศร
หัวใจแต่ละดวงต้องมีขนาดที่ใกล้เคียงกันและเป็นหัวใจทุกดวง
เดี๋ยวจะลองหา link ดูให้มีรูปประกอบชัดเจนทีเดียวครับ

____________________________________________________________ _

เพราะดูเหมือนว่าเรายิ่งเลือก มันก็มีสิ่งที่ดีกว่ามาเรื่อยๆเ สนอให้เราเลือก แต่สุดท้ายปัจจัยสำคัญในการเลือกก็คืองบประมาณ ถ้าต้องประณีประนอมแล้ว เราควรจะเก็บอะไรไว้เป็นลำดับแรก ลำดับรองคะ สำหรับ 4Cs ในการเลือกเพชร ในงบประมาณจำนวนหนึ่ง Color Carat Clarity หรือ Cut (&Finish) เช่นอยากได้ cutting สวยก็ต้องยอมเอาเม็ดเล็กลงหน่อย

ถูกต้องครับ เราต้องตั้งงบ แล้วเลือกความสำคัญที่สุดที่เราต้องการก่อน
ที่เข้าใจนั้นถูกแล้วครับ
ส่วน c ไหน เป็นลำดับแรก ก็ต้องแล้วแต่ครับ

ส่วนตัวผม เลือก color และ clarity มาก่อนครับ
สีไม่อยากให้ต่ำกว่า I และ clarity ต้อง IF เท่านั้นครับ

แต่บางท่านมีเหตุผลว่า สีเป็นอะไรที่เห็นได้ด้วยตาเปล่า ก็เลือกสีที่สูงขึ้น แต่อาจ จะประณีประนอมในเรื่องของความบริสุทธ์เพราะมองไม่เห็นด้วยตาเปล ่า

ก็ฟังดูมีเหตุผลดี แต่แนะนำนิดนะครับว่า
 ถ้าไม่ได้เน้น  IF ผมเลือกเป็น VS1 ดีกว่าVVS1เพราะคุ้มค่ากว่ากันเยอะครับ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับพิจารณญานของท่านเองนะครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2005 at 00:39 Share

1. เพชรที่เซอร์ระบุว่าสีเดียวกัน ความสะอาดระดับเดียวกัน ก็อาจจะสวยได้ไม่เท่ากัน เพราะอาจจะ cut และ finish ได้ประณีตไม่เท่ากัน ถูกต้องไหมค่ะ

..ถูกต้องครับคงต้องดูรายละเอียดอื่นๆประกอบไปด้วย เช่น สัดส่วนต่างๆที่ระบุในเซอร์ ความปราณีตในการเจียรไนดูจาก Finish grade หรือ Polish

2. การเจียรของ Hope ไม่ได้แตกต่างไปจากเจ้าอื่น สุดท้ายเราก็ต้องมาดูที่ใบเซอร์เป็นสำคัญ  แต่ยี่ห้อเค้าจะประกันคุณภาพงานได้ไหมคะ เพราะทั้ง GIA เหมือนจะให้คะแนน cutting จากการหารหาสัดส่วนมากกว่า

..จริงๆแล้วพื้นฐานในการเจียรไนเรียกได้ว่าไม่แตกต่างกันเลย ทุกโรงงานรู้วิธีที่จะเจียรไนให้ได้เพชรที่สมบูรณ์แบบแต่มีอยู่ หลายสาเหตุปัจจัยที่แต่ละโรงงานเลือกเจียรในแบบที่แตกต่างกัน เช่น บางโรงงานเมื่อได้เพชรดิบมาบางเม็ดไม่สามารถเจียรให้ได้สัดส่วน ที่สมบูรณ์ได้ บางเม็ดสามารถเจียรได้แต่ต้องสูญเสียเนื้อเพชรดิบมากไม่คุ้มกับ ราคาขาย หรือ อาจเป็นเหตุผลทางการตลาดก็เป็นได้เพราะแต่ละโรงงานก็ผลิตสินค้า เพื่อให้ตรงความต้องการของกลุ่มเป้าหมายของตนเอง เช่นนี้เป็นต้น..ส่วนใบเซอร์จะเสมือนใบที่แสดงคุณลักษณะหรือคุณ สมบัติต่างๆที่มีผลกับความงามและราคาของเพชรเม็ดนั้นๆโดยทั่วไป แล้วใบเซอร์ที่เป็นที่ยอมรับจะต้องเป็นใบเซอร์ที่ออกจากสถาบันห รือหน่วยงานที่เป็นกลางและใช้มาตรฐานที่เป็นสากลยอมรับกันทั่วไ ป สำหรับยี่ห้อผมว่าจะสามารถประกันคุณภาพได้รึเปล่าก็คงต้องใช้เว ลาในการพิสูจน์เพราะหากจะเปรียบเทียบกันการยอมรับเพชรที่ผ่านเซ อร์จากทั้ง GIA, HRD คงปฏิเสธไม่ได้ว่าเป็นที่ยอมรับและรู้จักกันในตลาดโลกมากกว่า ส่วน Hope เองคงต้องใช้เวลาพิสูจน์ว่ามาตรฐานของตนเองสามารถทำให้เป็นที่ย อมรับโดยทั่วไปได้หรือไม่..สำหรับบรรทัดฐานที่ GIA หรือ HRD นำไปใช้ในการออกเซอร์จะยึดหลัก 4C's เป็นสำคัญจะขาดตัวใดตัวหนึ่งไปไม่ได้ เพียงแต่ในส่วน CUTTING จะมีรายละเอียดมากกว่า COLOR ,CLARITY, CARAT WEIGHT นอกจากนี้ยังคำนึงถึงปัจจัยอื่นที่จะส่งผลกับเพชรเม็ดนั้นๆอีก เช่น Fluorescence ทีนี้เมื่อมองดูในส่วนของ CUTTING ที่มีรายละเอียดมากจึงนิยมดูกันตรงค่าสรุปซึ่งมีอยู่ 2 ส่วนคือ POLISH และ SYMMETRY นั่นเอง

..ในส่วนนี้เท่าที่ทราบไม่ได้มาพร้อมเซอร์แต่เท็จจริงอย่างไรศิ ษย์พี่นนแกคงมาบอกเล่ากันอีกครั้ง

4. เพชร Hope บางเม็ดอาจจะเจียรได้ออกมาเป็น Heart and Arrow ได้ เช่นเดียวกับผู้ผลิตรายอื่นก็อาจจะเจียรได้เป็น Heart and Arrow เช่นเดียวกัน ถูกต้องไหมคะ

..ถูกต้องครับแต่การที่จะระบุว่าเพชรเม็ดใดเป็น H&A นั้นควรจะมีเซอร์กำกับมาด้วยจึงจะดีเพราะในปัจจุบันสถาบันที่ออ กเซอร์ให้ก็จะระบุไว้ในเซอร์ไว้ด้วยว่าเพชรเม็ดนั้นๆเป็น H&A ด้วยหรือไม่  

.. H&A จะไม่มีระดับมาแบ่งว่าเป็น heart อย่างเดียวหรือ arrow อย่างเดียวแต่ต้องเป็นทั้งสองอย่างในเม็ดเดียวจึงจะเรียกได้ว่า เป็น H&A นอกจานี้ยังมีหลักเกณฑ์ที่นำมาใช้เพื่อบ่งชี้ว่าเพชรเม็ดนั้นๆเ ป็น heart ที่สมบูรณ์พอที่จะเรียกเป็น heart หรือไม่ขณะเดียวกันก็จะมีหลักเกณฑ์ในการพิจารณา arrow เช่นเดียวกัน ส่วนเม็ดที่เคยส่องถ้าไม่มีเซอร์แต่มองเห็นเป็น H&A ในสายตาเราก็ไม่อาจเรียกได้ว่าเป็น H&A อย่างเต็มปากได้ถึงแม้จะเป็นเพชรที่มีเซอร์ก็ตามห ากไม่ได้ระบุว่าเป็น H&A แต่บังเอิญว่าเรามองแล้วน่าจะเป็น H&A ก็ไม่สามารถเรียกว่าเป็น H&A ได้เต็มปากเช่นเดียนกัน

เพราะดูเหมือนว่าเรายิ่งเลือก มันก็มีสิ่งที่ดีกว่ามาเรื่อยๆเสนอให้เราเลือก แต่สุดท้ายปัจจัยสำคัญในการเลือกก็คืองบประมาณ ถ้าต้องประณีประนอมแล้ว เราควรจะเก็บอะไรไว้เป็นลำดับแรก ลำดับรองคะ สำหรับ 4Cs ในการเลือกเพชร ในงบประมาณจำนวนหนึ่ง Color Carat Clarity หรือ Cut (&Finish) เช่นอยากได้ cutting สวยก็ต้องยอมเอาเม็ดเล็กลงหน่อย

..สำหรับความสำคัญของ 4C's ทั้ง 4 ตัวคงไม่สามารถจะฟันธงลงไปได้ว่าตัวใดควรเป็นปัจจัยหลักหรือปัจ จัยรองเพราะสิ่งเหล่านี้ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลจะเป็นผู้เลือกมา กกว่าว่าจะให้น้ำหนักกับ C ตัวไหนมากกว่ากัน บางท่านชอบเม็ดใหญ่แต่ในงบประมาณที่ตั้งเอาไว้ไม่สามารถได้สีน้ ำที่ขาวดั่งใจได้ก็ต้องยอมที่จะลดขนาดเพชรให้เม็ดเล็กลง เช่นนี้เป็นต้น

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2005 at 00:42 Share

..อ้าวเที่ยวนี้มาช้ากว่าศิษย์พี่นนแหะ....นอนดึกเหมือนกันเลยนะพี่..

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2005 at 00:46 Share

..มาช่วยแปะลิงค์ให้ศิษย์พี่..http://www.whiteflash.com/diamo nd-education/diamond_hearts-arrows.aspx

ลองดูนะจ๊ะ....ง่วงแล้วอ่ะ....

Back to Top
salin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote salin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2005 at 14:06 Share
ไว้จะscanใบเซอร์มาให้ดูนะคะ รอแป๊บนึง คุณแม่ไปต่างประเทศค่ะกลับมาอาทิตย์หน้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote zard Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2005 at 14:43 Share

ขอขอบคุณทุกท่านนะคะ

ได้ความรู้มากๆเลย ถ้าได้ตัวเลือกสักสองสามวง คงต้องมารบกวนอีกครั้งแล้วล่ะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote -นน- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2005 at 17:20 Share
ยินดีครับ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2005 at 23:24 Share

ยินดีครับ....

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Aug 2005 at 23:19 Share

เนื่องจากวันที่ 5 ส.ค. 2005 มีการปรับราคาเพชรขนาด 1 กะรัตด้วยจึงขอแจ้งแก้ไขราคาโดยประมาณ

ให้ใหม่นะค่ะ....

..สำหรับราคาที่จะไกด์ไลน์ให้เป็นเพชรขนาด 1.00-1.49 กะรัต มีเซอร์ ใช้ได้กับทั้ง

ของ HRD และ GIA..ทั้ง VG/VG, EX/VG ก็ได้จ้า

1. สีน้ำ F ความสะอาด IF กะรัตละ 415,000- 430,000

2. สีน้ำ F ความสะอาด vvs1 กะรัตละ 368,000-388,000

3. สีน้ำ G ความสะอาด IF กะรัตละ 355,000-365,000

4. สีน้ำ G ความสะอาด vvs1 กะรัตละ 325,000-344,000

5. สีน้ำ H ความสะอาด IF กะรัตละ 260,000- 288,000

6. สีน้ำ H ความสะอาด vvs1 กะรัตละ 260,000-275,000

7. สีน้ำ I ความสะอาด IF กะรัตละ 239,000-245,000

8. สีน้ำ I ความสะอาด vvs1 กะรัตละ 225,000-238,000

9. สีน้ำ J ความสะอาด IF กะรัตละ 190,000-200,000

10. สีน้ำ J ความสะอาด vvs1 กะรัตละ 188,000-195,000

..โดยประมาณนะค่ะ....

Edited by นพัฒน์
Back to Top
snow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2005 at 14:11 Share
ขอบคุณมากๆค่ะ เป็นประโยชน์จริงๆ
Back to Top
zmile View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zmile Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2005 at 16:51 Share

อยากสอบถามเรื่องเพชรค่ะวา เพชรรัสเซี่ยนคัท กับ เบลเยี่ยมคัท แตกต่างกันอย่างไร และแบบไหนดีกว่ากัน

ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ  ขอบคุณมากคะ

Back to Top
Sueling View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sueling Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jun 2006 at 02:25 Share

อยากสอบถามราคาประมาณของ เพชร (ไม่รวมตัวเรือน) รายละเอียดดังนี้ค่ะ

Cut: Round / Ideal Cut

Carat: 1.27

Clarity: SI

Colour: F

ทำไมไม่ค่อยเห็นใครสนใจ Ideal Cut เท่าไหร่เลยคะ (ในเมืองไทย) ตามความเข้าใจคิดว่า Ideal Cut จะทำให้แสงตกกระทบเพชรมากที่สุด ซึ่งทำให้เพชรสวยที่สุด (ใช่ไหมคะ?)

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2006 at 11:32 Share
Originally posted by Sueling

อยากสอบถามราคาประมาณของ เพชร (ไม่รวมตัวเรือน) รายละเอียดดังนี้ค่ะ

Cut: Round / Ideal Cut

Carat: 1.27

Clarity: SI

Colour: F

ทำไมไม่ค่อยเห็นใครสนใจ Ideal Cut เท่าไหร่เลยคะ (ในเมืองไทย) ตามความเข้าใจคิดว่า Ideal Cut จะทำให้แสงตกกระทบเพชรมากที่สุด ซึ่งทำให้เพชรสวยที่สุด (ใช่ไหมคะ?)

แนะนำ.. ..ให้ลองโพสท์ถามในกระดานแหวนหมั้นแหวนแต่งงานดีกว่าค่ะ..  ;

Back to Top
duck_rice View Drop Down

Post Options Post Options   Quote duck_rice Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2007 at 12:43 Share

ตั้งใจจะซื้อแหวนเพชรสักวง  แต่ว่าไม่รู้จะซื้อที่สิงค์โปร์ ซึ่งมีร้านเพชรอยู่มากมาย  gold heart, sookee, SK, lee hua,  อื่นๆ ......ช๊อปที่นี่ไม่ได้เป็นเคาน์เตอร์ แต่จะเป็นเหมือนร้านเสื้อผ้า มีพื้นที่กว้างๆ เหมือนๆๆ ร้านเพชรของเรานี่หละ

พอเดินเข้าไปดู http://www.goldheart.com.sg/collect-celestial.asp
 อย่าง gold heart diamond shop  ถามถึงแหวนเพชร เขาก็จะพาไปดู มุม celestial  ซึ่งลดราคา อยู่ที่ 10 % แล้วเราก็เหลือบไปเห็น มุม solitair 50%  ต่างกันอย่างไรเนี่ย  ซึ่งทั้ง 2 อย่างก็มี GIA  เอาละซิ งง......celestial .....  73 facet....... solitair...50 facet
ที่ไปดูมา......
celestial= 73  facet/ 0.39 karat/ D/VVS1=  46xx SGD~110400 Baht แล้วลดอีก 10% solitair = 50 facet/ 0.39 karat/ D/ VVS1= 25xx SGD~60000 Baht แล้วลดอีก 40-50%

แล้วก็ลองส่องดู อ้อ  ที่แตกต่างก็รวมถึง การตัดด้วย  แบบของแพงเนี่ย มองปุป เห็นรูปทรงเลขา อย่างชัดเจน ขณะที่ ของถูกกว่า จะมีบิดเบือนบ้าง

ข้อแตกต่างอีกอย่างคือ celestial 1-2 ปี ยังราคา 100 เปอร์เซนต์อยู่ หลัง 2 ปี ลง 35
solitair  ออกจากร้านปุป ราคาลงปับ

Back to Top
duck_rice View Drop Down

Post Options Post Options   Quote duck_rice Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2007 at 13:00 Share

ต่อมาก็ city gems.....diamond name" Rosella" ของดีในร้าน

rosella = 86 facet/ 0.55/ D/ VVS1 = 48xx SGD~ 115200  แล้วก็ลด 10 เปอร์เซนต์ เหมือนกัน  1-2 ปี ยังราคา 100 เปอร์เซนต์อยู่ หลัง 2 ปี ลง 30

มาถึงตรงนี้แล้ว ดุเหมือนว่า rosella น่าซื้อกว่า celestial  สำหรับเราๆ ว่าใหย่กว่า เหลี่ยมเยอะกว่า แพงกว่า 200 ดอล์เอง

แต่ว่าข้อแตกต่างที่เราเห็นคือ ลายเลขาของ celestial ดูสวยกว่า rosella นะ ก็ ของcelestial ดู เห็นเหลี่ยมตัดหน่อย แต่ของ rosella ดูจะเป็นเส้นแฉกๆ แล้ว  แล้วก็ลองดู 105  facet  อืม...มองไม่เห็นเหลี่ยมเลย ฌะอบอกว่า ต้องดูจาก เลเซอร์

มาถึงตอนนี้ ช้วยแนะนำ ข้อคิด ที่เราควรพิจารณาก่อนซื้ออีกหรือไม่ * การบริการหลังการขายก็เหมือนกัน*

ต้องบินกลับไปซื้อสิ้นเดือน เพราะว่า วันที่ 1 เดือนหน้า ขึ้นภาษี จาก 5 เป็น 7

Back to Top
neen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote neen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2007 at 10:44 Share
อยากทราบว่า เพชร 1 กระรัต มีกี่สตังค์ ค่ะ....เคยมีคนถาม...แต่ก้ไม่รู้จะถามใคร...อยากรู้ค่ะ....ขอบค ุณค่ะ
Back to Top
amie123 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote amie123 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jul 2007 at 01:20 Share
เพชร 1 กะรัต มี 100 สตางค์ ค่ะ
Back to Top
sukritta View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sukritta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2007 at 10:47 Share

อยากทราบราคาเพชร 2 กะรัต vvs1 สีG คะ

ขอบคุณมากคะ

Back to Top
jeejija View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeejija Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Dec 2007 at 13:50 Share
รบกวนสอบถามราคาเพชรคะ Round Brilliant Cut Diamond 1.11ct - G SI1 Excellent finish จาก DCLA ไม่ทราบว่าราคาจะประมาณไหนคะ แล้วถ้าขายคืนนี่จะได้กำไร หรือว่าขาดทุนอ่ะคะ ส่วนใหญ่เห็นแต่ GIA แต่ไม่ทราบว่าคนรู้จัก DCLA ของออสเตรเลียกันมั้ยคะ ขอบคุณมากคะ

Back to Top
k_tew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote k_tew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2009 at 21:12 Share

อยากรบกวนถามว่า

1.กรณีที่ซื้อเพชรร่วงsize5สต.10และ20สต.,ล้อมควรจะซี้อเกรดไหน คะไม่เกี่ยงราคา

2.จะรู้อย่างไรคะว่าทางร้านเขาจะเอาเกรดที่เราจ่ายเงินแพงมาล้อ มหรือลดเกรดให้เรา

3.ถ้าเราซื้อเพชรร่วงหรือเพชรเม็ดใหญ่ไปใส่ที่ร้านแถวthe old siamให้ที่ร้านทำตัวเรือนให้ที่ร้านมีขั้นตอนอย่างไรที่ทำให้สำ เร็จเลยเพียงเราไปใส่เพชรเท่านั้นอยากขอความรู้คะ

4.มีความคิดอย่างไรคะถ้าไปให้ที่ร้านแถวthe old siam  ทำ

5.ถ้าเราซื้อเพชรเม็ดใหญ่ที่มีใบcert.ทุกอย่างที่บอกพร้อมมีเบอ ร์สงสัยอีกอย่างคะกรณีที่เราให้ใส่เพชรข้างบ่าของตัววงจะร้อย่า งไรคะว่าเกรดหรือsizeเป็นไปตามตกลง

ขอบคุณมากคะ

Back to Top
muaytr View Drop Down

Post Options Post Options   Quote muaytr Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2009 at 11:26 Share

อยากทราบว่าจะสามารถหาข้อมูลเกี่ยวกับราคาเพชรร่วงเพื่อใช้เป็น guideline ได้จากwebsite ไหนบ้างมั๊ยคะ  ไม่จะเป็นต้องเป็นราคาที่แน่นอน ขอเพียงพอเห็นภาพคร่าวๆก็ยังดีค่ะ  เพราะมีคนจะเอาเพชรมือสองมาขายให้เยอะมาก แต่ไม่ทราบราคาเพชรเลย

Back to Top
AmyBee09 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote AmyBee09 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Oct 2009 at 15:18 Share

อยากทราบราคาเพรชสองถึงสามกะรัตราคาประมาณเท่าไหรคะน้ำดีๆ จะได้ประเมิณงบประมาณถูก

Back to Top
Man618 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Man618 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jun 2010 at 18:28 Share
พี่ผู้รู้ครับ...ผมอยากขอคำแนะนำว่าถ้าเราต้องการจะลงทุนซืิ้อขายเพชรเราสมควรไปที่ไหนครับ
Back to Top
Man618 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Man618 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jun 2010 at 23:23 Share
ผมอยากรู้จักว่าจะไปเรียนรู้เกี่ยวกับศัพท์เฉพาะของเพชรที่ไหน...อย่าว่าผมโง่เลยนะเพราะผมรู้แค่ความรู้พื้นๆที่เกี่ยวกับเพชร...
Back to Top
oknaka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oknaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2010 at 21:38 Share

อยากซื้อเพชรค่ะ ต้องการทำแหวนแต่งงาน

แต่อยากทราบราคาเพชรประมาณ 1-2 กะรัต ราคาประมาณเท่าไหร่คะ
Back to Top
oknaka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oknaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2010 at 21:39 Share

แล้วควรไปซื้อที่ไหนดีคะ ที่น่าเชื่อถือ

เพราะดูเพชรไม่เป็นค่ะ

Back to Top
Tedd07 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tedd07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Nov 2010 at 02:02 Share
อยากทราบราคา เพชร 1 กะรัต ราคาเท่าไรหรือครับ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.188 seconds.