WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > การจัดดอกไม้ ตกแต่งสถานที่ ดอกไม้ ซุ้ม ลูกโป่ง เวที
  New Posts New Posts RSS Feed: พานรับน้ำสังข์รูปหัวใจ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

พานรับน้ำสังข์รูปหัวใจ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
sukany View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote sukany Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: พานรับน้ำสังข์รูปหัวใจ
    Posted: 25 Apr 2010 at 21:52 Share

เตรียมจัดดอกไม้งานแต่งงานน้องสาวคะ  อยากได้พานรับน้ำสังข์ตามแบบด้านล่างหรือลักษณะใกล้เคียงแบบนี้ค่ะ อยากทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง วิธีการทำอย่างไร และต้องใช้งบประมาณเท่าไร รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะค่ะ

ขออนุญาตคุณแตงโม สำหรับภาพตัวอย่างนะค่ะ

Back to Top
northnutt View Drop Down

Post Options Post Options   Quote northnutt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2010 at 22:11 Share

อุปกรณ์ที่ใช้น่าจะประมาณนี้

เข็มหมุด
ดอกรัก  1ลิตร
มัมขาวหน้าตัน (การะเกด)หรือถ้าใช้เป็นสไปร์เดอร์จะนวลกว่านี้ ตอนนี้มัมไทย100- 120  บาท  1 kg  เยอะพอดู  ส่วนมากจะไม่แบ่งขาย(ราคาขายเป็นราคาอิงตลาดกลางและกลไกการตลาด ของไม่มีราคาจะสูง  ราคาดอกไม้มีขึ้นลงตลอดคับ
ของขาด  งานเยอะ  ราคาจะสูงขึ้นเป็นไปตามกฏอุปสงค์อุปทาน)  เพราะมันมีตลาดกลางควบคุมและกำหนดอยู่  เพราะปกติมัมไทยนะราคาแค่  60 -70บาทคับ  หากใครเคยใช้ดอกไม้ประจำจะทราบดี
ดอกข่าร้อยสำเร็จ  1ชุด   35บาท
โอเอาซีส1ก้อน  สองพานพอดี  20บาท  หรืออาจจะโฟมตัดรูปหัวใจได้
เย็บแบบอันละ  20บาท  20*2=40
ตามาลัยแบน 140บาท  140*2=280  หากใช้คุณหญิงจะแพงกว่านี้นะคับ(คล้ายราคามัม)อธิบายไปแล้ว  ลองเดินสำรวจราคาในตลาดก่อนตัดสินใจได้
อันนี้ราคาอัฟเดทเมื่อเช้าวานนี้คับ
คงพอเป็ฯประโยชน์นะคับSmile

Edited by northnutt - 26 Apr 2010 at 07:42
Back to Top
tangmo2514 View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote tangmo2514 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2010 at 00:17 Share

มาตอบนะคะ

1.โฟมรูปหัวใจค่ะถ้าซื้อที่จตุจักรได้จะถูกกว่ากันเยอะค่ะ  ซื้อที่ปากคลองคู่ละ 70-90  (ที่โมใช้ขนาด 7 นิ้วนะคะแบบผ่าครึ่งค่ะ)
2.เย็บแบบใช้ทั้งหมด  10 เส้นค่ะ  เท่ากับต้องซื้อ 3 ถุง ถุงนึงมี 4 เส้นค่ะ
3. ดอกข่าใช้เป็นเลขคี่ค่ะ  5 ก็ได้ 7 ก็ได้ค่ะ เวลาซื้อบอกเค้าเอาชุดนึง
4. ทัดหูค่า   อย่าลืมนะคะ หาร้านที่เค้าแบ่งขายดูค่ะโมซื้ออันละ 20 บาทค่ะ  2  อันนะคะเอาไว้ปิดด้านหน้าค่ะ
5.ดอกรัก 1 ลิตร ก็พอแล้วค่ะ  ไม่เกิน 20  บาทนะ  ถ้าจำไม่ผิด
6.โอเอซิสใช้รองข้างล่างค่ะ หรือใช้โฟมก็ได้ พยายามลองให้สูง ๆ หน่อยนึงเนอะ จะได้สวย ๆ ค่ะ  หาไม้เสียบลูกชิ้นอันใหญ่ ๆ มาเสียบ ๆ เอาค่ะ
7.  โมใช้ลวดเสียบดอกรักกับโฟมนะคะไม่ได้ใช้เข็มหมุดค่ะแต่ถ้าอยากให้แวววาวก้ใช้เข็มหมุดสีมุกอ่ะค่ะ  น่าจะสวยนะคะ
8. แล้วก็ มัมค่า  สีขาว เคยซื้อกำละ 60 ไม่รู้ตอนนี้ราคาเป็นยังไงค่ะไม่ได้อัพเดตเลย  แอบมองคุณ  ความคิดเห็นข้างบนแล้วหนาวเลย  แพงจังเลยค่ะ  ช่วงนี้ดอกไม้แพงเนอะ

มีอะไรถามอีก  pm  มานะคะ  ยินดีค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangmo2514 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2010 at 00:18 Share
เย็บแบบข้อ 2  ใช้เป็นแบนก็ได้กลมก็ได้นะคะข้อดีข้อเสียต่างกันคือถ้าแบนจะเสียบง่าย แต่ถ้ากลมจะเสียบยากนิดนึงเพราะมันกลิ้งแต่ออกมาแล้วนูนสวยค่ะ
Back to Top
sushi@home View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote sushi@home Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2010 at 07:08 Share
ดีจัง น้องโมตอบให้ละเอียดเลยWink
http://www.facebook.com/sushidecor
Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2010 at 09:22 Share

พี่ช่วยหาภาพได้   แต่บอกวิธีการทำไม่ได้แน่ ๆ  จ้า....Embarrassed

Back to Top

Post Options Post Options   Quote sukany Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2010 at 17:06 Share

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ    ขอรบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ เย็บแบบตามที่บอกคือส่วนไหน  ไว้ทำอะไรคะ(ไม่รู้จริง ๆ)

และถ้าใช้โฟมสำเร็จรูป ดอกไม้จะอยู่ได้นานไหมจะสดน้อยกว่าใช้โอเอซิสหรือเปล่า และมีโอเอซิสรูปหัวใจขายไหมค่ะ
Back to Top
northnutt View Drop Down

Post Options Post Options   Quote northnutt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2010 at 17:23 Share

ดอกไม้ที่ใช้ปักน่าจะทนอยู่แล้วนะคับโดยรวมเป็นโฟมได้คับ  มีแค่มัมที่ต้องการดูดน้ำ  แต่มันทนน่ะคับ  แค่อาจจะต้องคอยฉีดน้ำหน่อยนะคับ

Edited by northnutt - 26 Apr 2010 at 17:28
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sukany Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2010 at 20:19 Share

ขอบคุณมากค่ะ  คือไม่มีพื้นฐานการจัดดอกไม้เลยค่ะ แต่ว่าสนใจและชอบศึกษาแบบแต่ไม่เคยจัดจริงจัง

จะมีงานแต่งน้องสาวเลยอาสาจัดพาน ให้อะค่ะ ยังไม่รู้จะได้สวยเหมือนแบบหรือเปล่า
รบกวนคุณ northnutt คุณโม หรือท่านอื่น ๆ แนะนำมือใหม่ด้วยนะค่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากขอตัวอย่างพานแหวนที่จัดง่าย ๆ
ไม่ยากเกินไปสำหรับมือใหม่ด้วยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangmo2514 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2010 at 23:10 Share
คุณ sukany   คะ  คิดว่าพานแบบอย่างของโมข้างบนทำได้ไหมคะ  ถ้าทำได้ พานแหวนง่ายมากค่ะ  เพียงแต่เปลี่ยนจากโฟมรูปหัวใจเป็นวงกลมแทนค่ะ แบบรูปนี้นะคะ (ขออนุญาติยืมรูปพี่เอ๋ด้วยนะคะเพื่อความเข้าใจง่ายค่ะ)

หลังจากทำวิธีนี้ได้แล้ว  ในข้อนี้ใช้โฟมก้ได้นะคะไม่ต้องกลัวเ- คำไม่สุภาพ 2 -่ยวโมทำให้เพื่อนก็ก่อนวันงาน 1 วันค่ะ  วันงานก็ยังสดใสสวยอยู่ค่ะ     เอาดอกรักเสียบเหมือนหัวใจข้างบนและเอา  เย็บแบบ  (สีขาวแดงเห็นไหมคะ)
จัดการเสียบลงไปตรงข้าง ๆ ด้านบนเลยค่ะ  (อาจจะใช้ประมาณ 6 เส้นนะคะ)
ตรงกลางอาจจะทำให้เด่นโดยการปักบานไม่รู้โรยลงไปค่ะจะปักรูปกลมหรือหัวใจก้ได้ค่ะ)
แค่นี้ก็ได้พานแหวนและพานสินสอดแบบไทย ๆ แล้วค่ะ 
หรืออยากได้แบบดอกไม้ดู  วิธีการของพี่เอ๋ได้เลยค่ะ   พี่เอ๋โพสไว้ละเอียดมากเช่นกัน

ปล.วิธีรักษาพานดอกรักคือหาผ้าขาวบางชุบน้ำคลุมไว้ค่ะ  จะได้ไม่ดำ  อย่าเอาน้ำฉีดดอกรักนะคะ  ดำแน่นอนค่ะ  
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangmo2514 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2010 at 23:12 Share
http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=134250&title=step-by-step-8
อันนี้ลิ้งพี่เอ๋ที่โพสพานมหาสมบัติไว้ค่ะ   สวยงามมากมายเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangmo2514 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2010 at 23:14 Share
ลืมอีกอย่างนึง  ส่วนด้านข้างเอามัมดอกเล็ก ๆ เสียบให้เต็มเรยค่ะ  แค่นี้ก็ได้พานสวย ๆ แล้วค่ะ
มีอะไร pm มานะคะเผื่อโมไม่ได้เข้ามาอ่านในนี้อ่ะค่ะ

Back to Top
ao_siripen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ao_siripen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2010 at 10:11 Share
ขอตอบยาว ๆ หน่อยน๊ะ  แบบว่าอัดอั้นไม่ค่อยได้เข้าอะค่ะ LOL
อุปกรณ์
1. โฟมแผ่น
2. เข็มหมุดหัวตะปู
3. ดอกรัก บานไม่รู้โรย ฯลฯ
4. มาลัยแบน  (ขึ้นอยู่กับแบบ)
5. ไม้เสียบลูกชิ้น
6. กระดาษทรายแบบละเอียด
7. อุบะ (แล้วแต่แบบ)

ตัดโฟมเป็นรูปหัวใจ  ขนากขึ้นอยู่กับพานที่ใช้ 
**ส่วนใหญ่ซื้อเอาที่ปากคลองมีขายค่ะ  แต่เราว่าราคามันแพงอยู่**

ใช้โฟมแผ่นตันอัดลงในพานให้แน่น  ต้งโฟมให้สูงนิดจะได้เห็นหัวใจชัด ๆ ยึดด้วยไม้เสียบลูกชิ้น  
แล้วก็นำกระดาษทราบมาขัด ๆๆๆๆลบเหลี่ยมค่ะ

แล้วก็เริ่มลงมือปัก ๆ ดอกไม้ตามต้องการ
เสร็จแล้วก็จะออกมาแบบนี้

ทั้งหมดนี้คือโฟมที่อัดพานด้านบนค่ะ  สำเร็จมาเป็นแบบนี้

ไม่มีเวลาถ่ายขั้นตอนการทำเพราะต้องทำเช่งกับเวลา  เจ้าสาวท่านไหนสนใจวิธีทำ PM มาได้ แต่จะตคอบช้าหน่อยน๊ะไม่ค่อยได้เข้า
ส่วนใหญจะอยู่ที่ LSQ ค่ะ

รูปนี้แถม ๆๆ ไม่ใช่กุหลาบน๊ะค่ะ  เป็นกลีบกล้วยไม่ยอมค่ะ

เจ้าของทู้ต้องการแบบมีมาลัยนิ   ดูการวางมาลัยน๊ะค่ะ บรรยายด้วยภาพแล้วกัน

1 พานใช้มาลัยประมาณ 6 ไม้ หรือ 1 ถุงครึ่ง  2 พานก็ ใช้  3 ถุงค่ะ

ตรงนี้จะใช้เย็บแบบหรือปักดอกไม้ก็ได้ค่ะ

Back to Top
najanong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote najanong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2010 at 21:46 Share
review กันละเอียดยิบเลย ดีจังค่ะ
เอ ชักสงสัยซะแล้วว่า พานรับน้ำสังข์แบบนี้ทางโรงแรมเค้ามีจัดให้เรารึป่าวคะเนี่ย เราไม่เคยตกลงกับทางโรงแรมไว้เลยอ่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sukany Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 May 2010 at 11:56 Share

ขอบคุณทุกคนที่ให้ความรู้และคำแนะนำอย่างละเอียดค่ะTongue

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.136 seconds.