แต่งงาน งานเช้าสบายๆ ณ.บ้านมรว.คึกฤทธิ์ฯ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

งานเช้าสบายๆ ณ.บ้านมรว.คึกฤทธิ์ฯ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
patapook View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote patapook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: งานเช้าสบายๆ ณ.บ้านมรว.คึกฤทธิ์ฯ
    Posted: 01 Apr 2010 at 14:24

มาแล้วจ้า และแล้ววันงานก็มาถึง แต่เรื่องยุ่งๆก่อนวันงานก็มีมาเป็นระลอกๆ

จากที่ รีวิว เฮ้อ...กว่าจะถึงวันแต่ง ไว้ตามลิงค์นี้นะจ๊ะ http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=13260 7&PN=3

เช้าวันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2553

สถานที่ บ้านหม่อมราชวงศ์หลวงคึกฤทธิ์

งานพิธีและการจัดงานโดย Maplelove Wedding

แต่งหน้าทำผม พี่พต Makeup by Pot

ภาพนิ่งวันงาน+VDO Page3Studio

ชุดเจ้าสาว Fullrich

ชุดเจ้าบ่าว ศุภยาลักษณ์

ดูรูปคู่เพื่อโชว์ชุดสวยๆก่อนดีกว่า

พี่พตนัดเจอกันที่บ้าน มรว.คึกฤทธิ์ ตอนตี 4 มาตรงเวลาเป๊ะ ช่วงเช้าพี่พตทั้งแต่งหน้าและทำผมให้จ้า

ในส่วนของการตกแต่ง รายละเอียดงานเช้าทาง Maplelove Wedding จัดให้ทั้งหมด ซึ่งประทับใจมาก เหนือความคาดหมายค่ะ ราคาไม่แพง อาหารอร่อย จัดงานสวย ตามไปดูภาพการเซ็ตติ้งได้เลยจ้า

จริงๆ เราบ้านทำพัดรูป ดอกไม้ไว้ เพราะรู้ว่าต้องร้อนแน่ๆ แต่ลืมเอาออกมาจากกล่องอุปกรณ์ มารู้อีกทีก็จบงานตอนเก็บอุปกรณ์ต่างเข้ากล่อง เตรียมตัวกลับ เสียดายจัง

มาเข้าสู่งานพิธีกันดีกว่า เราไม่มีฤกษ์เฉพาะเจาะจงอะไร ฤกษ์เดียวที่ซีเรียสคือ ฤกษ์สวมแหวนแต่งงาน ขอให้เลย 9 โมง แต่ห้ามเกิน 11 โมง ดังนั้นงานจึงไม่รีบร้อนเท่าไร

Back to Top

Post Options Post Options   Quote patapook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 14:50

พิธีสงฆ์เริ่ม 7.00 โมง แต่งหน้าแต่งตัวเสร็จ พระท่านมาพอดี เรานิมนต์พระวัดโกมุท จ้างรถตู้ไปรับท่านให้พี่ชายไปกับรถด้วย และก็ให้พี่ชายเป็นนายพิธีนำสวดให้ด้วยจ้า แต่ก็มีเหตุการณ์ไม่คาดคิดเกิดขึ้น ลืมนิมนต์พระพุทธรูปที่บ้านมา ดีนะว่าบ้านใกล้ และรถที่ไปรับพระจากวัด รถเกิดเสียขึ้นมาไม่สามารถไปส่งท่านได้ แต่ก็สามารถแก้ไขสถานะการณ์ไปได้ โดยขอรถตู้ญาติๆของแฟนไปส่ง พี่ชายเราเลยต้องนั่งรถไปส่งพระ เลยไม่ได้อยู่ช่วงแห่ขั้นหมาก ตามมาดูรูปพิธีสงฆ์กันค่ะ

พี่สาวขับรถย้อนกลับไปที่บ้านเพื่อนำพระพุทธรูปมาให้ค่ะ

เริ่มพิธีก็จุดธูป เทียนบูชาพระพุทธ

ถวายโถน้ำ เพื่อทำน้ำมนต์ แป้งเจิม และมงคล

นายพิธี ซึ่งก็คือพี่ชายเราเองนำสวดจ้า

เจ้าอาวาสวัดโกมุท เจิมแป้งมงคลให้เราทั้ง 2 คนเองเลยจ้า

เรื่องการเจิม ถ้ามีพิธีสงฆ์ควรถามท่านก่อนว่าท่านจะเจิมให้หรือเปล่านะค่ะ ถ้าพระท่านไม่เจิมให้ ทางบ่าวสาวจะได้เชิญผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือ เช่น คุณพ่อหรือคุณแม่มาเจิมให้จ้า จะมีคนเจิมคนเดียวหรือเป็นคู่ก็ได้จ๊ะไม่กำหนดกฎเกณฑ์ใดๆ

จากนั้นก็ใส่บาตร และถวายอาหารเช้า ช่วงระหว่างรอท่านฉันเช้าเรียบร้อย เรามี ขนมปัง กาแฟ โอวัลติน ให้แขกในงานทานรองท้อง แก้หิว

หิวไม่หิวดูเอา เจ้าหลานชายตั้งหน้าตั้งตากินม๊ากมาก หลานอิ่มล่ะมีแรงเล่นแล้ว เพราะตื่นเช้ามากๆ

เมื่อพระท่านฉันเช้า เรียบร้อย ตามด้วยการถวายปิ่นโตอาหารเพลให้ท่านค่ะ แต่ถ้าเพื่อนๆ เลี้ยงพระเพลช่วงนี้ก็ให้ถวายสังฆทานแทนนะจ๊ะ

ถวายเสร็จก็ รดน้ำมนต์ต่อเลยจ้า

น้ำมนต์เต็มหน้า สิ่งดีๆเต็มตัวทั้ง 2 คน 

สุดท้ายก็กรวดน้ำ ส่งท่านกลับจ้า เป็นอันจบพิธีสงฆ์ พิธีมงคลเพื่อการเริ่มต้นดีๆของชีวิตคู่ของเราทั้ง 2 คน

เคลียร์สถานที่เรียบร้อย ก็ถึงเวลา ตั้งขบวนและแห่ขันหมาก เป็นช่วงที่เด็กๆรอคอย และสนุกสนานโดยเฉพาะฝั่งเจ้าสาว เนื่องจากมีการกั้นประตูนี่เอง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote patapook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 15:39

ขบวนขันหมากประกอบไปด้วย (อันนี้เฉพาะของเรา ถ้าของเพื่อนๆจะมีเยอะกว่านี้ก็ได้นะจ๊ะ)

-        พานขันหมากเอก

-        พานเชิญขันหมาก (ฝ่ายหญิงเป็นผู้ถือ นิยมเป็นเด็กผู้หญิงค่ะ)

-        พานแหวน

-        พานสินสอด

-        พานธูปเทียนแพ

-        พานขนมมงคล 1 คู่

-         ต้นกล้วย 1 คู่

-         ต้นอ้อย 1 คู่

-        พานขนมจีน 1 คู่ (เตรียมเอง)

-        ต้นกล้วย (เตรียมเอง)

-        พานส้ม (เตรียมเอง)

ช่วงแห่ขันหมากนี้ เจ้าสาวก็จะอยู่ในห้องหรือบนบ้านก่อนนะจ๊ะ ตามมาดูพิธีช่วงนี้ได้เลยจ้า

ช่วงตั้งขบวนแห่ น่าสงสารที่สุดคือเพื่อนที่ต้องเป็นคนยกต้นกล้วยของพิธีจีนจ้า ขอบอกว่าใหญ่และหนักมาก แม่เราหามาเองอันนี้เป็นตามประเพณีจีนนะจ๊ะ อาอี๊เราบอกว่าต้องยกคนเดียว เพื่อนแฟนที่ตัวใหญ่ๆที่สุดมายก อุตสาห์แต่งซะหล่อ หมดกัน ขอบคุณมากๆเลยจ้า

เมื่อขบวนมาถึง หลานสาวเราซึ่งรออยู่แล้วก็ทำหน้าที่โดยพูดว่า

หลานสาว “วันนี้ฤกษ์งามยามดี พวกท่านมาทำอะไรกันคะ"

เถ้าแก่ฝ่ายชาย "วันนี้ฤกษ์งามยามดี เป็นวันมหาฤกษ์มงคล จึงมาสู่ขอเจ้าสาวไปเป็นแม่ศรีเรือนให้เจ้าบ่าว"

หลานสาว “เชิญรับหมากพลูก่อนค่ะ”

เถ้าแก่ฝ่ายชายหยิบพลูจากในพานเชิญขันหมาก และมอบถุงเงินให้กับหลานสาว

หลาวสาว “ขอเชิญขบวนขันหมากเข้าไปในเรือนค่ะ"  แล้วขบวนขันหมากก็ต้องผ่านด้านอรหันต์ อ้าวไม่ใช่ ผ่านประตูเงินประตูทอง จ้ามาดูภาพน่ารักน่ารัก

กันเลยจ้า

ภาพนี้ภูมิใจนำเสนอเราชอบเป็นพิเศษ แม่และเหล่าอาอี๊ของเราเอง ไม่รู้ว่ามองเพราะอย่างลงไปกั้นเองหรือป่าว อิอิ

ผ่านประตูต่างๆเรียบร้อย ของในขบวนหมั้นต่างๆ ก็ต้องมอบให้เถ้าแก่ผ่ายหญิงมารับ ตรงนี้เตรียม คนมาช่วยรับของด้วยนะจ๊ะเพราะจะให้เถ้าแก่เดินไปเดินมาเพื่อรับ ของคงไม่เหมาะ และส่วนใหญ่เถ้าแก่ก็เป็นผู้หลักผู้ใหญ่กันทั้งนั้น

เริ่มในส่วนพิธี สู่ขอ นะจ๊ะ

เถ้าแก่ฝ่ายหญิงที่นั่งรอพร้อมกับคุณแม่ฝ่ายหญิงทำการต้อนรับ เชิญเถ้าแก่ฝ่ายชายและคุณพ่อคุณแม่ฝ่ายชายให้นั่ง และสนทนาปราศรัยกัน ขั้นตอนนี้ฝ่ายชายให้คุณยายขึ้นมาคนเดี๋ยว สงสัยคุณพ่อคุณแม่จะเขิน

เมื่อได้เวลาเถ้าแก่ฝ่ายชายจะเริ่มทำพิธีสู่ขอ โดยกล่าวว่า

“วันนี้ฤกษ์งามยามดีอยากจะมาสู่ขอ..........ซึ่งเป็นกุลสตรี ไปเป็นแม่ศรีเรือนให้กับ..........”

เถ้าแก่ฝ่ายหญิงก็ตอบว่า  “ถ้าฝ่ายเจ้าบ่าวเห็นว่าลูกสาว, หลานสาวของกระผม, ดิฉันเหมาะสมที่จะเป็นแม่บ้านแม่เรือนได้ก็ไม่ขัดข้อง และขอฝากให้เจ้าบ่าวช่วยว่ากล่าวตักเตือนด้วย”

พิธีการต่อไป ตรงนี้ขึ้นปรับตามความเหมาะสมของแต่ละคู่ค่ะ บางคู่ก็จะนับสินสอดก่อนแล้วให้ผู้ใหญ่นำเจ้าสาวออกมา อันนี้ไม่สามารถตอบได้เหมือนกันว่าต้องทำยังงัยแต่ คู่ของเราเมื่อพูดจาสู่ขอเสร็จ ก็ให้ทางเจ้าบ่าวขึ้นมารับตัวเจ้าสาวลงไปทำพิธีต่อๆไปค่ะ ดูรูปต่อเลย

แฟนเราขึ้นมารับโดยไม่รู้ว่ามีอีกด่าน เลยต้องมีคนวิ่งไปเอาซองมา หลานเราเก่งป่ะล่ะ ได้ซองที่เหลือทั้งหมดเลย

ต่อจากนั้น เถ้าแก่ฝ่ายเจ้าสาวก็นับสินสอด ตามด้วยโปรยข้าตอกดอกไม้ พร้อมรับคำอำนวยอวยพรจากผู้ใหญ่

เสร็จแล้วก็ได้เวลาสวมแหวน แต่ยังไม่ได้ฤกษ์ เลยมีการถ่ายรูปรอฤกษ์ก่อนจ้า

ให้ดูว่ารอฤกษ์จริงๆ ไม่ได้โม้ โชว์รูปอีกดีกว่าแบบว่านานๆสวย 55

ได้เวลาแล้วจ้า ของเราสวมแหวน สร้อยทอง กำไลทอง วันนั้นตัวเลยผ่องสุดๆ ฝ่ายชายสวมแหวนให้ฝ่ายหญิง ฝ่ายหญิงต้องลงไปกราบที่ตัก อันนี้วันนั้นเราทำหน้าเหรอหรา ต้องกราบเลยหรอ ฝ่ายญิงสวมแหวนให้ฝ่ายชายฝ่ายหญิงก็ต้องกราบแต่อันนี้กราบที่อก

ดูรูปหน้าตรง จะเห็นแฟนเราทำหน้ากราบมาเร็วๆจ้า

เสร็จแล้วทางบ่าวสาวจะมัดพานที่ใส่ของหมั้นทั้งหมด เพื่อมอบแก่คุณพ่อคุณแม่เจ้าสาวจ้า ซึ่งตรงนี้ทางพ่อแม่เจ้าสาวต้องทำท่าทางให้หนักสุดๆ และพูดออกมาประมาณ สินสอดที่ให้นี้เยอะมากๆ เยอะจนไม่สามารถแบกได้ อะไรประมาณเนี้ยล่ะขอให้พูดทำนองเงินเยอะ รวยๆก็โอเค แม่เราทำท่าหนักได้ใจสุด ฮากันทั้งงาน

ฮาไม่ฮา สังเกตุคุณแฟนหัวเราะซะปากกว้างตาหยีเชียวเสร็จจากช่วงหมั้นสวมแหวน ก็เป็นช่วงรับไหว้

Back to Top
KritAmm View Drop Down

Post Options Post Options   Quote KritAmm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 15:43

แอบมาดูพิธีไทย... ยินดีด้วยค่า

Back to Top
beepak View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote beepak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 16:14

เจ้าสาวสวยจังเลยยยยย

งานพิธีไทยมาก ๆ  เลยจ้า ชอบ ๆ ๆ

ยินดีด้วยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote patapook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 16:33

ของเรามีดัดแปลงนิดหน่อย คือระหว่างรับไหว้เราให้แขกที่มาร่วมงานไปทานข้าวค่ะ เพราะของเรารับไหว้แค่ 7 ท่านเองค่ะ ของรับไหว้เราไม่ได้ทำอะไรที่เป็นลักษณะว่าเป็นของงานเราโดยเฉพ าะ กล่องของขวัญซื้อสำเร็จเอา จริงๆก็อยากทำแต่บังเอิญทำไม่ทันค่ะ พอเชิญแขกไปทานอาหาร ผู้ใหญ่ที่เราต้องทำพิธีรับไหว้ก็ไปทานข้าวกับเค้าด้วย เลยต้องให้น้องๆวิ่งไปตามมาทำพิธี ระหว่างรอผู้ใหญ์เรากับแฟนก็ซื้อนาฬิกามาให้กันเลยถือเอาช่วงนี ้มอบให้กันซะเลยจะได้ไม่เสียเวลา

พิธีการช่วงนี้ก็ไม่มีไรมาก เราก็มอบพานธูปเทียนแพ เพื่อเป็นการขอบคุณพระคุณท่านที่เลี้ยงดูเรามา และขอขมาท่านที่เราได้ล่วงเกินท่านไว้ ตรงนี้ผู้ใหญ่จะให้ของรับไหว้เรา และเราก็มอบของให้ เสร็จพิธีช่วงนี้อย่างรวดเร็ว

พิธีการสุดท้ายคือ หลั่งน้ำสังข์ (น้ำพระพุทธมนต์)

ให้ผู้หญิงนั่งฝั่งซ้าย ผู้ชายนั่งขวา เพื่อนเจ้าสาวและเจ้าบ่าว ขอเป็นคู่คือ 2 คน ต้องเป็นคนที่ยังไม่แต่งงานนะจ๊ะ โสดนั้นเองที่สำคัญห้ามเป็นน้องหรือญาตินะจ๊ะ และต้องเตรียมเพื่อนๆให้คอยเติมน้ำในสังข์และส่งสังข์ให้แขกผู้ ใหญ่ รวมถึงมอบของชำร่วยจ้า ผู้ที่จะรดน้ำนั้นต้องอายุมากกว่าเจ้าบ่าวและเจ้าสาวนะค่ะ ดูรูปกันเลยจ้า

เราให้คุณพ่อคุณแม่ของแฟนเป็นคนสวมมาลัยและมงคลจ้า

เพื่อนเราจาก ป.โทและป.ตรี ด้วยความบังเอิญหรือโชคชะตาไม่รู้ ทั้ง 2 คนนี้เป็นเพื่อนกันสมัยมัธยม เลยให้ยืนด้วยกันซะเลย พึ่งมารู้เมื่อวันงานเนี่ยล่ะ

คุณแม่เรากับคุณแม่แฟน ถอดมงคล และมงคลนี้ให้มอบให้เจ้าสาวเป็นผู้เก็บรักษา เสร็จแล้วก็ช่วยกันผยุงให้บ่าวสาวลุกขึ้นพร้อมกัน

เป็นอันเสร็จพิธีเช้าแขกที่มาในงานชอบมาก เพราะด้วยบรรยากาศของสถานที่และขั้นตอนของพิธีไทยๆนั้นดูศักดิ์ สิทธิ์ เพื่อนที่มางานบอกว่าจริงๆจัดงานเช้าอย่างเดียวก็พอ คนเป็นเจ้าภาพได้ยอนอย่างนี้ก็ชื่นใจและดีใจที่งานออกมาเป็นไปอ ย่างที่เราคิด และแขกที่มาในงานก็ชอบ มาดูบรรยากาศในงานต่ออีกนิดก่อนจะจบดีกว่าจ้า

งานต่างๆที่ออกมาประทับใจแบบนี้ต้องขอบคุณทุกๆกำลังใจ ทุกๆบริการที่เราเลือกใช้จากสปอน์เซอร์ของ WSQ สำหรับงานของเราทั้ง 2 คน และขอบคุณภาพสวยๆจาก page3studio มากๆ ด้วยความจริงจากอัตราค่าบริการนั้นช่วงเช้าช่างภาพ 2 คน ช่างวิดีโอ 1 คน พอถึงเวลางานจริงๆ ทางคุณเจฟ page3 จัดมาให้ ช่างภาพมา 3 คน ช่างวิดีโอ 1หรือ 2 คนเนี่ยล่ะจำไม่ได้ล่ะ เยอะจนทาง maplelove ถามว่าทำมัยช่างภาพเราเยอะจัง ภาพไฟล์ดิบที่ให้มาเฉพาะงานเช้า เกือบ 2 พันรูป ดูกับแฟนจนตาแฉะ กว่าเราจะเลือกรูปมารีวิวได้ก็ใช้เวลาอยู่ เป็นพวกรักพี่เสียดายน้อง รีวิวของเรารูปก็เลยเยอะหน่อยนะค่ะ ขอบคุณคุณเจฟจริงๆค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆจาก บ้านเจ้าสาว 53 และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนจาก WSQ ค่ะ

สุดท้ายจริง  

สองภาพสุดท้ายนี้คือ พี่สาวคนสวยของเราเอง วิ่งวุ่นแต่เช้าขับรถไปกลับบ้านกับที่จัดงานเป็นว่าเล่น รูปคู่ของครอบครัวพี่เค้าเลยไม่ค่อยมีเลย ขอบคุณมากๆค่ะคุณพี่ และภาพ เรากับแม่ซึ่งคิดว่าจะไม่มีรูปแบบนี้ซะแล้วเพราะนึกไม่ออกว่าได ้ถ่ายรูปคู่กันหรือป่าว พอได้รูปมาเห็นรูปนี้ชอบมากค่ะ รักแม่มากๆนะค่ะ รักนะจุ๊บจุ๊บ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote patapook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 16:38

Avatar Avatar  ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับคำอวยพร

Avatar แหมกะว่ารีวิวเสร็จจะเข้าไปบอกซะหน่อย น้องบีมาเร็วจิงๆ thank หลายคุณน้อง วันงานพี่จะไปรอดูเจ้าสาวสวยๆอย่างน้องบีเหมือนกันจ้า

Back to Top
thecream View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thecream Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 16:47

พี่ปุ๊ก สวยมากกกกกกกกกก แม่หญิงจริงๆ 
Back to Top
meemeemoomoo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote meemeemoomoo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 16:49
ปุ๊กกกกก เค้าตามมาดูแล้วน้า....งามมากเลยจ้า ...งานสวยเชียวน้า
Back to Top
pooza View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pooza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 17:01

พี่ปุ๊ก แฝดผู้พี่ช่างเหมือนแม่หญิงจริงๆๆเลยหง่ะ งานสวยมากเสียดายที่ไม่ได้ไปร่วมงาน   ขอให้พี่มีความสุขมากๆๆนะจ๊ะ

Back to Top
tadcha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tadcha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 17:06

งานสวยจังเลยค่ะดูอบอุ่นมากๆ เลย

..ยินดีด้วยน๊ะค่ะ..

Back to Top
iamyayhee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iamyayhee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 17:09

งามมากๆๆๆเลยค่ะพี่ปุ๊ก

Back to Top
TookZa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TookZa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 17:42

ปุ๊กสวยมาก งามอย่างไทยจิงๆๆ  บรรยากาศอบอุ่น Maplelove จัดได้สวยมาก อย่างที่ปุ๊กเล่าให้ฟังเลย  

ชอบรูปนี้เหมือนพี่เอ๋เลย รู้สึกเหมือนแม่พลอยสี่แผ่นดิน อิอิ

Back to Top
kchn_deaw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kchn_deaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 17:47

สวยงามจ้า

เจ้าตัวก็ง๊ามงาม

สถานที่ก็งาม

มีความสุขมากๆนะ จ๊ะ

Back to Top
@AJ@ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote @AJ@ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 17:48
ดูเป็นไทยดีจังเลยค่ะ
ยินดีด้วยนะคะ
Back to Top
narunya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote narunya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 17:50

บรรยากาศโดยรวมแล้ว ดูอบอุ่นดีจัง ชอบรูปที่ มี ญาติ ๆ มายืนดูขันหมากนะจ๊ะ

Back to Top
koratburee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote koratburee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 17:59

งานดูอบอุ่นจังเลยค่ะยินดีด้วยนะคะ

Back to Top
HappyAme View Drop Down

Post Options Post Options   Quote HappyAme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 18:03

งานสวยงามมากค่ะ  โดยเฉพาะเจ้าสาว...   งามอย่างไทย  ชอบจัง  

Back to Top
mercury View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mercury Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 19:17
ว้าวววว งานสวยจังค่ะ สวยทั้งเจ้าสาว สวยทั้งงานเลยค่ะ ยินดีด้วยน่ะค่ะ ^^
Back to Top
Zema View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Zema Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 19:41
งานสวยไทยดีค่ะ ยินดีด้วยนะคะคุณปุ๊ก
Back to Top
mariki33 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mariki33 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 20:10

ยินดีด้วยนะคะ ขอให้มีความสุขคะ

งานเช้าสวยจังเลย

เจ้าสาวก็งาม

ชุดแม่เจ้าสาวก็งามคะ

12 September, Always best day of our.
Back to Top
snowball View Drop Down

Post Options Post Options   Quote snowball Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 21:38

เจ้าสาวสวยคะ ยินดีด้วยนะคะ
Review งานแต่งในฝัน

งานเช้า

งานเย็น
Back to Top
LittleCactus View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LittleCactus Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 21:47

เจ้าสาวสวย ชุดสวย สถานที่สวย งานสวย ...

สรุปว่าสวยทุกอย่างละกันนะน้องสาว

Back to Top
nungkafirst View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nungkafirst Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 22:23
สวยมากจ๊าปุ๊ก สวยๆๆๆๆๆ
Back to Top
stubborn27 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote stubborn27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 23:35

งานดูอบอุ่น น่ารักมากๆ เลยค่ะ

Back to Top
HanaRa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote HanaRa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 04:24

ยินดีด้วยนะคะ ขอให้มีความสุขมากๆค่ะ  

รีวิวละเอียด อ่านเพลินดี งานจัดได้สวยงามและดูอบอุ่นจังค่ะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote patapook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 07:47

Avatar Avatar Avatar Thank ja ไว้เจอกันแล้วจะเห็นความเปลี่ยนแปลง

Avatar เห็นน้องแม้วรออ่าน พี่จัดให้เลยดีป่ะล่ะ

Avatar แอบดีใจที่พี่เอ๋เข้ามาดูขอบคุณมากค่ะ พี่คงจำปุ๊กไม่ได้ เพราะปุ๊กเขียนไปปรึกษาพี่เรื่องดอกไม้งานเย็นถ้ารีวิวงานเย็นเ สร็จอย่าหรือแวะมาดูนะค่ะรูปการจัดงานจากคำแนะนำของพี่นะค่ะ

Avatar ปุ๊กก็ชอบรูปนี้เหมือนกัน เหมือนผู้หญิงเรียบร้อยในฝันของปุ๊กที่ไม่เคยเป็นจิงเลย

Avatar นี่ล่ะ ที่เค้าเรียกว่าครั้งหนึ่งในชีวิต เพราะไม่สามารถสวยและเรียบร้อยได้อีกแล้ว 555

Avatarพี่เอเปลี่ยนรูป มีหัวใจด้วยเกือบจำไม่ได้แน่ะ ขอบคุณจ้า 

Avatar แหมเขิน ขอบคุณจ้าแต่ว่าคงสวยเซ็กซี่สูงจุง ไม่ได้แน่ๆ

Avatar พี่สาวสุดเลิฟ เค้าพยายามแล้ว ละเอียดสุดๆได้แค่นี่ล่ะจ๊ะ

Avatar อาจารย์หนึ่งก็สวยเหมือนกัน อวยพรอีกทีมีความสุขมากๆนะค่ะ

Avatar Avatar Avatar Avatar Avatar Avatar ขอขอบคุณทุกๆคำชมและคำอวยพรค่ะ

Back to Top
sirinpearl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sirinpearl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 08:23
ยินดีด้วยค่ะคุณปุ๊กงานสวยมากๆเลยค่ะ
Back to Top
lady_bird View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lady_bird Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 09:45

ยินดีด้วยพี่สาว หน้าตามีความสุขมากมาย

ได้รูปมาแยะเชียว จัดงานได้ไทยมากๆเลย

สถานที่สวย เจ้าสาวก้อส๊วย..สวยยยยยยย

มีความสุขมากๆค๊าาาาาา ช่วงนี้งานเยอะ ไม่ได้คุยกันเลย

แต่ก็คิดถึงน๊าาาาา

Back to Top
amoraey View Drop Down

Post Options Post Options   Quote amoraey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 10:03
ยินดีด้วยนะค้า.. เราแต่งหน้ากับพี่พตเหมือนกันเลยจ้า ประทับใจมาก ๆ เช่นกัน
Back to Top
momopin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote momopin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 10:03

คุณปุ๊กสวยจัง

ชอบภาพนี้ค่ะ คุณปุ๊กเหมือนแม่หญิงเลยค่ะ สวยมากกกก

Back to Top
Sweetie_M View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetie_M Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 11:12
สวยมากๆๆๆๆๆๆๆ เลยค่ะพี่ปุ๊ก เจ้าสาวก็สวยสมเป็นหญิงไทยมาก งานก็อบอุ่นมากๆๆๆๆๆ เลยจ้า
Back to Top
pandow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pandow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 11:22

งามอย่างไทย  สวยมาก ๆๆ เลยค่ะ  บรรยากาศอบอุ่นดี

Back to Top
kaning@64 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaning@64 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 12:58

บอกได้คำเดียวว่า เจ้าสาวงามมากๆ

Back to Top
jk@53 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jk@53 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 13:06

สวยๆๆๆๆจังเลยอ่ะปุ๊ก....ยินด้วยอีกครั้งนะจ๊ะ   มีความสุขมากๆเด้อ...

Back to Top
Bai-toey View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bai-toey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 13:45

ยินดีด้วยจ้าพี่ปุ๊ก .. สวยงามมากๆ เลยจ้า ขอให้มีความสุขมากๆนะจ้ะ

Back to Top
FaiNooM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FaiNooM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 20:43

ยินดีด้วยค่า เจ้าสาวสวยจังเลย

Back to Top
apich214 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote apich214 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 22:12

Back to Top
kin_ny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kin_ny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2010 at 13:41
พี่ปุ๊กยินดีด้วยอีกครั้งนะจ๊ะ พี่ปุ๊กสวยมากๆเลย  งามอย่างไทยจริงๆ เลย เห็นแล้วสบายใจเรื่องแต่งหน้ากะพี่พตไปเลย อิอิ
Back to Top
yukpean View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yukpean Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2010 at 20:17

ยินดีด้วยจ้าเพื่อนปุ๊ก  ขอให้มีความสุขมากๆ นะจ๊ะ

จาบอกว่าเพื่อนปุ๊กสวยมากๆ เลย เป็นแม่หญิงงามอย่างไทยจริงๆ 

Back to Top
fha_bobby View Drop Down

Post Options Post Options   Quote fha_bobby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2010 at 11:22

ยินดีด้วยน่ะค่ะพี่ปุ๊ก....ขอให้มีความสุขมาก ๆ ค่ะ เจ้าสาวส๊วย........สวยค่ะ

Back to Top
joey13 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote joey13 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2010 at 11:30

Back to Top
lookmoonoi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lookmoonoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2010 at 13:01

เป้นงานที่งดงามอบอุ่นอย่างไทยมากๆงานนุงเลย  ชอบจังจ๊า

รูปนี้งามมากมาย มีความสุขมากมายนะคะปุ๊ก

Back to Top
Chutima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2010 at 20:24

ยินดีด้วยนะคะ มีความสุขมาก ๆ นะคะ

ชอบรูปนี้จังค่ะ  หญิงไทยของแท้...ต้องอยู่ในเรือนไทย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote patapook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2010 at 10:21
Back to Top
So&Keng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote So&Keng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 09:06
งานเช้า...เจ้าสาวก้อสวยเลิศ...แต่สงสาร...คนแบกกล้วยเน๊อะ...ยกมากันเป็นเครือเลยอ่ะ...Big smileBig smile
Back to Top
iamwow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iamwow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 15:48
งานดูดี สวยมากๆเลยค่ะ ขอให้มีความสุขนะคะ^^
Back to Top
kaewy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaewy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2010 at 21:47
ดูแล้วก็ตามมาดูเก็บรายละเอียดงานพี่ปุ๊กอีกรอบค่ะ น่ารักมากๆเลย
Back to Top
chompoo_ka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chompoo_ka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 May 2011 at 03:41
รีวิวได้สวยงามและสนุกสนานดีค่ะคุณปุ๊ก
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.141 seconds.