แต่งงาน มีใครเคยจัดงานหมั้นเช้า เลี้ยงกลาววันคะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

มีใครเคยจัดงานหมั้นเช้า เลี้ยงกลาววันคะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Fatten_Gal View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Fatten_Gal Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มีใครเคยจัดงานหมั้นเช้า เลี้ยงกลาววันคะ
    Posted: 10 Mar 2010 at 21:32
กลุ้มใจมากค่ะ

พอดีแขกมาจากหลายที่ค่ะ คุณแม่เลยอยากให้จัดงานรวบไปเลย
มีใครเคยจัดงานหมั้นเช้า แล้วเลี้ยงต่อกลางวัน
โดยไม่มีงานเลี้ยงเย็นมั้ยคะ

ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
เลี้ยงค๊อกเทลกลางวันมันดูตลกป่าวอ่ะคะ

หรือใครมีรูปแบบงานให้ดูบ้าง
ช่วยหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
koratburee View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote koratburee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2010 at 22:07

เราก็แต่งเช้าเลี้ยงเที่ยงเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ใช่ค๊อดเทล เดี๋ยวรอเพื่อนๆคนอื่นมาตอบ

จัดแบบนี้ก็ประหยัดไปอีกแบบนะคะ แต่จะให้ดีก็น่าจะเป็นบุฟเฟต์หรือว่าโต๊ะจีนค่ะ

ค๊อกเทลเรายังไม่เคยเห็น

Back to Top
knotto View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote knotto Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2010 at 23:37
เราเคยไปงานที่จัดหมั้นเช้า เลี้ยงกลางวันค่ะ โดยส่วนตัวแล้วชอบค่ะรู้สึกว่าสะดวกดี พวกผู้ใหญ่ไม่เหนื่อยมากด้วย งานที่เราไปเค้าจัดเป็นบุฟเฟต์ค่ะ แขกอิ่มอร่อยชอบกันทุกคน แต่ถ้าเป็นค็อกเทลเราไม่เคยเห็นเค้าจัดกลางวันเหมือนกันค่ะ ตอนแรกเราเคยคิดจะจัดงานกลางวันเหมือนกันแล้วเลี้ยงค็อกเทล แต่พ่อกะแม่เราไม่ยอมน่ะค่ะบอกว่างานกลางวันไม่มีใครเค้าจัดค็อ กเทลกันหรอก(เค้ากลัวโดนแขกต่อว่ากันน่ะค่ะ) สงสัยมันคงดูไม่อิ่ม(ถึงจะเพิ่มซุ้มเยอะแค่ไหนก็เถอะ คงไม่ชินกะความรู้สึกคนไทยน่ะค่ะ)

เราว่าเป็นบุฟเฟต์ก็โอเคนะคะ อาหารให้เลือกตักได้หลากหลาย เผื่อบางคนไม่ชอบทานอาหารจีนน่ะค่ะ
Back to Top
tai-py View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tai-py Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2010 at 00:40

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=13141 4&KW=vivaris   เอามาแปะให้ดูค่ะ  ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ด้วยนะค่ะ

เราก็จะจัดงานเช้า แล้วเลี้ยงกลางวันต่อเหมือนกันค่ะ  อยู่ในช่วงเตรียมงานค่ะ

สะดวกดีค่ะ ผู้ใหญ่ไม่เหนื่อยด้วยคะ

Back to Top
FenBuah25Jan07 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2010 at 07:03

เราก็จะจัดเช้าเลี้ยงกลางวันค่ะ เพราะเกรงใจแขกที่จะต้องเดินทางมาจาก ตจว. ด้วยอ่ะค่ะ แต่ของเราเป็น Thai Lunch Set อ่ะค่ะ

Back to Top
kook-ka-tong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kook-ka-tong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2010 at 08:54
ของเราก็กะจะหมั้นเช้า เลี้ยงกลางวันจ้า
ไม่เหนื่อยกันด้วยน้า
หลังเลิกงานเราก็มีเวลาส่วนตัวมานั่งโรแมนติกกับแฟน
ในวันแต่ง

ลองคิดดูน้า
ถ้าเลี้ยงเย็น กว่าจะเสร้จ ก็เกือบเที่ยงคืน
เหนือย.. นอน
ตื่นมาอีกที ก็ไม่ใช่วันแต่งงานของเราแล้วอ่ะ
อารมณ์มันก็ไม่ใช่แล้วล่ะ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะจ๊ะ)

Back to Top
lovejoy11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lovejoy11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2010 at 10:20

ของเราก็แต่งเช้า แล้วก็กินเลี้ยงตอนเที่ยงเลยของเราเลี้ยงโต๊ะจีนอ่ะ สะดวกสบายสำหรับแขกที่มาไกลๆ แล้วเราก็ไม่เหนื่อยด้วย

Back to Top
chetsada View Drop Down
exsp
exsp

Post Options Post Options   Quote chetsada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2010 at 10:38
เป็นงานเลี้ยงกลางวันครับ จัดเป็นบุฟเฟ่ต์สไตล์คอกเทล
http://photo.weddingsquare.com/chetsada/wedding+day/pan-gera ld/

ส่วนงานนี้ก็งานเช้าต่อบ่าย เลี้ยงแบบโต๊ะจีน
http://photo.weddingsquare.com/chetsada/wedding+day/2009-11- 15/

จะว่าไป จัดงานแบบคอกเทล ตอนกลางวัน ก็ไม่แปลกนะครับ เพียงแต่เราไม่ค่อยเห็นเท่านั้นเองครับ

อยู่ที่ว่าทางผู้ใหญ่ เค้าซีเรียสเรื่องเลี้ยงแขกแค่ไหนครับ ถ้าไม่มาก ก็เป็นแบบที่เราชอบและสะดวกดีกว่าครับ
Back to Top
Nok&Kae View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nok&Kae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2010 at 11:50
เราก็กะว่าจะจัดงานเช้า แล้วกินเลี้ยงกลางวันต่อเลยอ่ะค่ะ แต่เป็นแบบโต๊ะจีนนะ เพราะผู้ใหญ่ขอ
Back to Top
Sweetie_M View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetie_M Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2010 at 13:51

เราหมั้นเช้า แล้วก็มีเลี้ยงเที่ยงค่ะ แต่เป็นโต๊ะจีนกลัวแขกไม่อิ่มกันถ้าเป็นคอกเทลค่ะ

อันนี้งานเราเองจ้า

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=13022 2&PN=1&TPN=1

Back to Top
nickeko View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nickeko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2010 at 14:40

เคยเจอเป็นคอกเทลค่ะ  แต่งเช้าแล้วกินเลี้ยงเที่ยงเลย  แต่แนะนำว่ถ้าเป็นคอกเทลน่าจะมีการอออกร้านอาหารสัก 4-5ร้านด้วยนะคะ  เพราะมื้อเที่ยงคนทานหนักกว่าเย็นเยอะค่ะ

Back to Top
LittleCactus View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LittleCactus Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2010 at 18:17

เลือกดูกระทู้ที่สนใจ ตาม Link นะคะ

Your search for 'กลางวัน' has found 97 results

และการจัดเลี้ยงเป็นแบบ Cocktail ก็ไม่ตลก

แต่ต้องวาง Floor Plan ให้ดี เพิ่มจำนวน Food Station ให้มากๆ

หมายถึงอาหารชนิดเดียวกัน อาจจะต้องตั้งซุ้ม 3-4 ซุ้ม

เพื่อลดการต่อรอคิวของแขกค่ะ

Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2010 at 21:14

เดี๋ยวนี้เลี้ยงกลางวันก็ยิ่งได้รับความนิยมนะคะ

พี่พาคุณแม่ไปงานนึง  คุณแม่มีโอกาสได้พบเพื่อนๆ  หลายท่านที่ไม่ได้พบกันเป็นสิบ ๆ ปี

แต่ได้เจอกันกลางวัน  เพราะสะดวกเรื่องการเดินทาง  เนื่องจากหลาย ๆ ท่านไม่มีคนที่จะพามาจริง ๆค่ะ

Back to Top
sweet_as_honey View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweet_as_honey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2010 at 03:03

เราเองค่ะ แต่งเดือนกันยายนที่จะถึงนี้ จัดพิธีเช้า เลี้ยงต่อกลางวันเหมือนกัน

เหตุผลเพราะว่า เราต้องการจัดงานแนวอบอุ่น เลยเชิญเฉพาะญาติ และเพื่อนสนิทเท่านั้น

แบบว่าคนที่ทำงานก็ไม่ได้เชิญอ่ะค่ะ แขกก็เลยแค่ประมาณไม่เกิน 100 ท่าน

ทีนี้ จะให้แขกมา 2 รอบ ก็เลยกระไรอยู่ค่ะ เลยเลี้ยงไปเลยทีเดียว เสร็จสรรพ อิ่มหนำ กลับบ้านค่ะ

ส่วนเรื่องอาหาร จัดเป็นบุฟเฟ่ต์ค่ะ เพราะที่โรงแรมไม่มีโต๊ะจีน (จัดที่ รร.สุโขทัยค่ะ)

ส่วนตัวคิดว่า คอกเทล มันดูไม่ค่อยอิ่มนะคะ และถ้าแขกผู้ใหญ่เยอะ (เหมือนงานเรา)

รับรองโดนบ่นชัวร์ค่ะ แต่อันนี้ก็แล้วแต่คนนะคะ ก็ต้องลองชั่งน้ำหนักดูค่ะ และปรึกษาผู้ใหญ่อีกทีค่ะ

Back to Top
jarabeebb View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jarabeebb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2010 at 13:10
ของพี่สาว เราก็ หมั้นเช้า เลี้ยง เที่ยง เป็บแบบ บุฟเฟต์

รวบรัดงานเสร็จเร็วดี หลังเที่ยง ไปก็สบายแล้ว แขกกลับ หมด

พักผ่อน ได้เลย เหลือแต่ญาติๆมานั่ง ชิว ชิว คุยกัน จน เย็น

แต่ถ้าเป็นคอกเทล เราว่าดูไม่ค่อยอิ่ม นะ ผู้ใหญ่จะลำบากในการหาที่นั่ง
ต้องสำรองเก้าอี้ไว้เผื่อด้วย  **ความคิดเห็นส่วนตัวนะ

Back to Top
iamkae View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iamkae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2010 at 14:34
ถ้าความคิดเราอ่ะนะ เลี้ยงกลางวันน่าจะเป็นของหนักท้องนิดนึงคะ เพราะกลางวันเวลาคนมาเหมือนกับมาทานข้าวกลางวัน พร้อมกับการสังสรรค์เจอะเจอกัน ไม่ว่าจะเป็นญาติทางฝ่ายพ่อแม่ หรือเป็นเพื่อนๆ ของทางเจ้าบ่าว-เจ้าสาว ก็อาจจะเป็นโต๊ะจีนหรือบุฟเฟ่ต์ก็ดีคะ  ถ้าเลือกแบบโต๊ะจีน ในกรณีที่จัดงานที่โรงแรม เราว่า เหมาะตรงที่คนจะมาแล้วก็จะนั่งที่โต๊ะได้เลย ส่วนบุฟเฟ่ต์ก็จะมีการเดินไปเดินมา  ลองเลือกดูตามความพอใจของทางเจ้าภาพก็ได้คะ ยินดีด้วยนะคะ (^v^)
Back to Top
Fatten_Gal View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Fatten_Gal Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2010 at 20:02
เพิ่งได้เข้ามาดูค่ะ
ขอบคุณทุกความเห็นมากนะคะ

อุ่นใจค่ะ

Back to Top
nalynn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nalynn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2010 at 21:57
เราก็จัดงานเช้าแล้วเลี้ยงกลางวันเหมือนกันค่ะ อย่างที่พี่ชุบอกแหละค่ะว่าผู้ใหญ่บางท่านอาจจะไปสะดวกกับงานเย ็น เพราะเรื่องการเดินทาง วันงานมีเพื่อนคุณแม่หลายคนเลยที่บอกว่าดีจังที่จัดงานตอนกลางว ันไม่อย่างนั้นก็คงมาร่วมอวยพรไม่ได้
ไม่แปลกหรอกค่ะ สะดวกทั้งเรา ทั้งแขก แถมประหยัดค่าแต่งหน้าด้วยนา เพราะแต่งรอบเดียว
Back to Top
nalynn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nalynn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2010 at 21:58
อ้อ ลืมบอกไป ว่างานเราเป็นโต๊ะจีน เพราะผู้ใหญ่ขอมา
แต่เราว่าถ้าเป็นคอกเท็ลแล้วเพิ่มซุ้มอาหารที่หนักหน่อยก็น่าจะ ดีนะคะ
ถ้าแขกผู้ใหญ่มาเยอะอาจจะต้องหาโต๊ะเก้าอี้สำรองไว้ให้ท่านนั่ง หน่อย
Back to Top
pick_l View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pick_l Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 22:19

ของผมจะเลี้ยงเที่ยงเหมือนกัน อ.เสนา จ.อยุธยา สถานจัดเลี้ยงเที่ยง หอประชุม ศาลเจ้าแม่ทับทิม อยุธยา เดือนกันยายน 53 ต้องวิ่งรถมาจากพิธีเช้าที่บ้าน ประมาณครึ่งชั่วโมง มาตัวเมือง กลัวไม่ทันครับ ใครมีข้อแนะนำบ้าง 085-3569856

Back to Top
rat_0141 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rat_0141 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2010 at 14:53

ที่เราคุยกันไว้ก็จะมีพิธีเช้าเลี้ยงกลางวันเหมือนกันค่ะ เพราะแขกส่วนใหญ่คือญาติเราที่มาจากต่างจังหวัดถ้าเลี้ยงค่ำพวกเค้าจะเดินทางกลับลำบากน่ะค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.226 seconds.