แต่งงาน การต่อวีซ่าถาวรค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้ อินเตอร์
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

การต่อวีซ่าถาวรค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
aomaom00 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aomaom00 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การต่อวีซ่าถาวรค่ะ
    Posted: 13 Nov 2009 at 19:53

ระหว่างแบบฟอร์ม ระหว่างแบ FLR(M) กับ SET(M)   มันแตกต่างกันอยางไงหรอค่ะ และถ้าเป็นการโพสไปที่โฮมออฟฟิศ เราต้องบุ๊คด้วยไหมค่ะหรือว่าสามารถส่งได้เลย  นับจากก่อนวีซ่าเราหมดก่อน 28  วัน     และมีคนบอกมาว่าถ้าเราไม่ได้โทรไปBooking แบบโพส จะใช้เวลา หกเดือนหรอค่ะ    แต่ถ้าโทรไปBooking กับโฮมออฟฟิส จะใช้เวลาแค่ สามเดือนหรอค่ะ      สรุปมันจริงหรือเท็จกันแน่ค่ะพี่ๆๆรบกวนตอบด้วยนะค่ะ &nbs p;     แล้วพี่ๆๆมีใครเคยส่งไปต่อตอนสิ้นปีบ้างค่ะ  เค้าจะหมักของเราไว้หรือเปล่าค่ะ   เพราะช่วงนี้เป็นช่วงเทศกาลคริสมาศของเค้าด้วยค่ะ   มันจะเกี่ยวกันไหมค่ะ  เพราะช่วงวันหยุดของที่อังกฤษด้วยอ่าค่ะหรือว่าไม่เกี่ยวค่ะ&nb sp;    แล้วพี่ๆๆที่เคยยื่นใช้ระยะเวลาในการยื่นนานไหมค่ะ  

รบกวนพี่ๆๆตอบด้วยนะค่ะ

กินไม่ได้นอนไม่หลับเรื่องการต่อวีซ่าถาวรค่ะกลัวว่าจะนานมากๆค ่ะในการต่อวีซ่า

ขอบคุณมากเลยค่ะ

Back to Top
sandyboom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sandyboom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Nov 2009 at 21:18
หวัดดีค่ะ aomaom00

เราพึ่งไปต่อมาเมื่อวันอังคารที่ผ่านมานะ แต่เราทำการสมัีครแบบ Apply in person ทางที่ดีโทรไปถามโฮมออฟฟิต ด่วนเลยค่ะ แล้ววีซ่าคุณหมดเมื่อไรค่ะ ทางโพสโฮมออฟฟิตไม่สามรถให้คำตอบได้ว่า จะได้เมื่อไรเพราะเราก็โทรถามเขาเหมือนกัน ขึ้นอยู่กับจำนวนผู้สมัครและงานของเขามั๊งค่ะ  อย่างไงเอาใจช่วยนะ โชคดีค่ะ
< ="">
Back to Top
sugarmouse1974 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote sugarmouse1974 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Nov 2009 at 22:06
เข้ามาเก็บข้อมูลกับรุ่นพี่ค่ะ เผื่อได้อยู่จนครบ2ปีจะได้ต่อกะเค้ามั่ง

say hi to all friends rung nobbie plymouth
Back to Top
xluely View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Nov 2009 at 22:29
Originally posted by aomaom00

ระหว่างแบบฟอร์ม ระหว่างแบ FLR(M) กับ SET(M)   มันแตกต่างกันอยางไงหรอค่ะ และถ้าเป็นการโพสไปที่โฮมออฟฟิศ เราต้องบุ๊คด้วยไหมค่ะหรือว่าสามารถส่งได้เลย  นับจากก่อนวีซ่าเราหมดก่อน 28  วัน     และมีคนบอกมาว่าถ้าเราไม่ได้โทรไปBooking แบบโพส จะใช้เวลา หกเดือนหรอค่ะ    แต่ถ้าโทรไปBooking กับโฮมออฟฟิส จะใช้เวลาแค่ สามเดือนหรอค่ะ      สรุปมันจริงหรือเท็จกันแน่ค่ะพี่ๆๆรบกวนตอบด้วยนะค่ะ & ;nbs p;     แล้วพี่ๆๆมีใครเคยส่งไปต่อตอนสิ้นปีบ้างค่ะ  เค้าจะหมักของเราไว้หรือเปล่าค่ะ   เพราะช่วงนี้เป็นช่วงเทศกาลคริสมาศของเค้าด้วยค่ะ   มันจะเกี่ยวกันไหมค่ะ  เพราะช่วงวันหยุดของที่อังกฤษด้วยอ่าค่ะหรือว่าไม่เกี่ยวค่ะ&am p;nb sp;    แล้วพี่ๆๆที่เคยยื่นใช้ระยะเวลาในการยื่นนานไหมค่ะ  

รบกวนพี่ๆๆตอบด้วยนะค่ะ

กินไม่ได้นอนไม่หลับเรื่องการต่อวีซ่าถาวรค่ะกลัวว่าจะนานมากๆค ่ะในการต่อวีซ่า

ขอบคุณมากเลยค่ะ

FLR(M) ใช้สำหรับผู้ที่ยังขาดคุณสมบัติในการต่อวีซ่าถาวร เช่นยังไม่ได้สอบlife in the UKหรือเรียน ESOLแต่ยังไม่ได้สอบ ส่วนกรณีอื่นที่อาจทำให้ขาดคุณสมบัติเช่นหลักฐานการอยู่่ด้วยกั นไม่เพียงพอหรือไม่ชัดเจน ในการใช้ FLR(M) ต่อวีซ่า วีซ่าที่ได้มีอายุสองปี

ส่วนใช้ SET(M) ต่อวีซ่า ถ้าคุณสมบัติครบถ้วนตามที่ home office กำหนด วีซ่าที่ได้ก็เป็นวีซ่าถาวร จะหมดอายุเมื่ออยู่่นอกอังกฤษติดต่อกันนานสองปี

ส่วนเรื่องระยะเวลา ถ้าส่งทางไปรษณีย์ก็ประหยัดแต่อาจนานเป็นเดือนหรือหลายเดือนกว่ าจะทราบผลหรือได้พาสคืน ในกรณีที่ไม่ได้ไปต่างประเทศหรือกลับไทย และหลักฐานการอยู่ด้วยกันฉันสามีภรรยา ครบถ้วน และเพียงพอตามที่ home office กำหนดส่งทางไปรษณีย์ ก็ทำใจได้เลยว่านาน

กรณีโทรฯ book กับhome office ทำต่อเมื่อไปด้วยตัวเองเท่านั้นค่ะ ส่วนเรื่องเวลาในการส่งก็นับจากวันหมดอายุวีซ่าเป็นหลัก ห้ามส่งเร็วเกินไปมิฉะนั้นอาจเสียเงินฟรี  อย่างที่เคยแนะนำหลายครั้งว่าให้ส่งก่อนหมดอายุสักยี่สิบ วันกำลังดี และไม่ควรส่งวันศุกร์ เพราะเอกสารไปตกค้างอยู่ที่ไปรษณีย์อาจหายได้ ที่สำคัญควรส่งแบบ first class record หรือแบบด่วนพิเศษไปเลย

โชคดีค่่ะ

นกUK

Back to Top
noah View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noah Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Nov 2009 at 00:01
ตามที่พี่นกบอกเลยค่ะ 

Back to Top
aomaom00 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aomaom00 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Nov 2009 at 02:49

ขอบคุณ พี่sandyboom   พี่นก xluely     และพี่ noah     ที่เข้ามาช่วยตอบข้อมูลให้กระจ่างชัดเจนยิ่งขึ้นนะค่ะ  ขอบคุณพี่ๆๆทุกคนมากๆๆเลยนะค่ะ   

ขอให้ได้วีซ่าถาวรกลับมา  และไม่นานมาก ด้วยเทิด เพี้ยงๆๆๆๆๆ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.332 seconds.