WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้ อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: สะใภ้ฟินแลนด์ ช่วยทีค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สะใภ้ฟินแลนด์ ช่วยทีค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
sunny.jjj View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote sunny.jjj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สะใภ้ฟินแลนด์ ช่วยทีค่ะ
    Posted: 02 Nov 2009 at 00:34 Share

สวัสดีค่ะสะใภ้ฟินแลนด์ที่น่ารักทุกๆคน

แนะนำตัวก่อนเลย ชื่อซันค่ะ มีเรื่องรบกวนอยากจะให้สะใภ้ฟินแลนด์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ซันแต่งงานกับสามีมื่อเดือนกรกฎาคม  2009 (จดทะเบียนที่เมืองไทย) สามีได้ทำการยื่นวีซ่าที่ฟินแลนด์ แล้วบอกให้รอประมาณร้อยกว่าวัน (จำไม่ได้ว่ากว่าเท่าไหร่ เกือบๆ 6 เดือน)  จากนั้นทางสถานทูตจะเรียกสัมภาษณ์ ตอนนี้ก็ได้แต่รออย่างเดียว เราเจอกันทางอินเตอร์เนต แล้วก็คุยกันทุกวันทางออนไลน์ ได้ประมาณปีครึ่ง แล้วก็เลยตัดสินใจแต่งงานที่เมืองไทย มาเจอกันครั้งแรกก็ต อนแต่งงานนั้นหล่ะค่ะ  หลายคนอาจสงสัยแต่งงานทั้งทีท ำไมไม่เลือกที่มันดีกว่านี้ ก็คงตอบว่ามันคงเป็นพรหมลิขิต ให้เราเจอเค้ามั้งคะ ทำให้เขารักเรา และเราก็รักเค้าด้วย เรื่องแบบนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะ!!!! จะบอกให้.....  ; แต่ก็ยังมีความสงสัยหลายอย่างค่ะ อย่างเช่นว่า

1. แฟนซันไม่ใช่เป็นคนฟินโดยตรงแต่เค้าลี้ภัยมาอยู่ที่ฟินแลนด์ได้ เกือบ 4 ปีแล้ว และยังไม่ได้สัญชาติฟินด้วย ตอนนี้ก็ยังไม่มีงานทำที่แน่นอน เรียนโน่น เรียนนี่อยู่ แล้วอย่างนี้จะมีผลต่อการขอวีซ่าresidence permit หรือเปล่าคะ คิดว่าถ้าเป็นกรณีของซันน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับการขอวีซ่าด้านไห นบ้างคะ แต่เพื่อนๆ ของแฟนซันที่เป็นลักษณะเดียวกันนี้แต่งงานกับคนไทยเค้าก็บอกว่า ไม่ยากอะไร แค่รอนานประมาณ 6 เดือนเท่านั้น จริงหรือเปล่าคะ ใครทราบช่วยบอกที

2. กรณียื่นขอวีซ่าที่เป็นของซันเอง สามีซันสามารถยื่นได้ที่ฟินแลนด์เลยเหรอคะ ซันไม่ต้องยื่นเองที่เมืองไทยเหรอ แบบว่างงง่ะ ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร อีกอย่างสามีเป็นคนกรอกข้อมูลเองทั้งหมดตอนที่เค้ากลับไปฟินแลน ด์แล้ว ซันไม่เห็นได้เซ็นต์อะไรเลย แบบนี้ได้ด้วยเหรอคะ ว่าแล้วก็งงอีกรอบ

3.วีซ่าที่ได้ตอนแรกจะได้ 1 ปีก่อนใช่มั้ยคะ และจะเป็น 3 ปี (รึเปล่า) แล้วต่อไป ต่อไป และต่อไป เป็นกี่ปีคะ

4. สามีบอกว่าถ้าแต่งงานแล้วเกิดมีปัญหาหย่าร้างขึ้นมา ทางการฟินแลนด์จะส่งเรากลับประเทศเลย ไม่ให้อยู่ต่อ เป็นเรื่องจริงหรือเปล่าคะ หรือสามีซันล้อเล่น (แต่หน้าตาจริงจังมากเวลาพูด) ซันก็เลยไม่รู้ว่าจริงหรือล้อเล่น

กูรูทั้งหลายช่วยไขข้อข้องใจให้ข้าน้อยด้วยเถอะ คิดว่ากว่าจะได้ไปก็ต้องมีคำถามอีกเยอะเลย แต่รู้ว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ที่นี่ใจดีกันทั้งนั้น ยังไงซันก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยจะคะ

Back to Top
little vampire View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote little vampire Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2009 at 01:38 Share

สวัสดีคะ อ่านข้อมูลที่เล่ามาแล้วก็งงเหมือนกันเพราะบอกจริงๆว่าไม่เคยเจ อเคสอย่างคุณซันมาก่อน เมย์แนะนำว่าให้ลองโทรไปสอบถามสถานทูตฟินแลนด์ที่ไทยดีกว่าคะ

เค้าจะให้ข้อมูลได้ดีกว่า เพราะการยื่วีซ่าหรืออะไรเจ้าตัวต้องมีส่วนในการรับรู้ด้วยนั้น คือต้องมีลายเซ้นต์ของผู้ยื่น ไม่เคยได้ยินว่ามีการยื่นขอเรสโดยที่อีกฝ่ายยังอยู่ในไทย

ในการขอเรสที่ฟินแลนด์นั้นหมายความว่าเจ้าตัวก็ต้องอยู่ในฟินแล ้ว อาจมาด้วยวีซ่าท่องเทียวสามเดือนก่อนแล้วไปยื่นอที่สถานีตำรวจใ นเมืองที่เราอยู่

ในการขอเรสเมย์ไม่แน่ใจคะว่าหลังจากได้เรสหนึ่งปีแล้วเค้าจะนาน เท่าไร ที่รู้เมื่อก่อนเค้าให้ต่ออีกสี่ปี เพราะตอนนี้ตัวเองก้รอเรสอยู่เหมือนกันเพิ่งยื่นไปเมื่อเดือนที ่แล้ว

ยังไงเข้าไปที่ลิ้งขอบ้านฟินน์นะคะ กระทู้ด้านล่างที่เกียวกับฟินแลนด์มีลิ้งค์ให้ ยังไงต้องขอโทษด้วยนะคะ ข้อมูลไม่แน่นเลยจริงๆ

Back to Top
pimonpun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pimonpun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2009 at 03:31 Share
สวัสดีค่ะคุณซัน
ในกรณีอย่างนี้ไม่เคยเจอค่ะยอมรับว่างงถ้าแฟนคุณยังไม่ได้ทำงาน แล้วขอลี้ภัยอยู่โอกาศที่จะได้มามีน้อยมากเพราะในใบเชิญเค้าต้อ งระบุว่าเค้าทำงานอะไรอยู่ที่ไหนเค้าจะออกค่าใช้จ่ายให้เรา(กรณ ีทำวีที่ไทย)การขอวีที่นี่ก้ออย่างพี่เมย์บอกไม่เคยได้ยินแล้วแ ฟนคุณซันมีเอกสารอะไรของคุณในการยื่นที่ฟินบ้าง?เก๋ว่าคลิกไปลิ ้งค์แล้วทิ้งคำถามดีกว่าค่ะ
สะใภ้ฟินน์
เก๋บ้านฟินค่ะ(kea+tomi=harry)
Back to Top
piyapen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piyapen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2009 at 03:35 Share
Originally posted by sunny.jjj

สวัสดีค่ะสะใภ้ฟินแลนด์ที่น่ารักทุกๆคน

แนะนำตัวก่อนเลย ชื่อซันค่ะ มีเรื่องรบกวนอยากจะให้สะใภ้ฟินแลนด์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ซันแต่งงานกับสามีมื่อเดือนกรกฎาคม  2009 (จดทะเบียนที่เมืองไทย) สามีได้ทำการยื่นวีซ่าที่ฟินแลนด์ แล้วบอกให้รอประมาณร้อยกว่าวัน (จำไม่ได้ว่ากว่าเท่าไหร่ เกือบๆ 6 เดือน)  จากนั้นทางสถานทูตจะเรียกสัมภาษณ์ ตอนนี้ก็ได้แต่รออย่างเดียว เราเจอกันทางอินเตอร์เนต แล้วก็คุยกันทุกวันทางออนไลน์ ได้ประมาณปีครึ่ง แล้วก็เลยตัดสินใจแต่งงานที่เมืองไทย มาเจอกันครั้งแรกก็ต อนแต่งงานนั้นหล่ะค่ะ  หลายคนอาจสงสัยแต่งงานทั้งทีท ำไมไม่เลือกที่มันดีกว่านี้ ก็คงตอบว่ามันคงเป็นพรหมลิขิต ให้เราเจอเค้ามั้งคะ ทำให้เขารักเรา และเราก็รักเค้าด้วย เรื่องแบบนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะ!!!! จะบอกให้..... อันนี้เชื่อค่ะ เพราะส่วนตัวเจอทางเนตเหมือนกันค่ะ คบกันเบ็ดเสร็จปีเดียวก็เเต่งค่ะ  ; แต่ก็ยังมีความสงสัยหลายอย่างค่ะ อย่างเช่นว่า

1. แฟนซันไม่ใช่เป็นคนฟินโดยตรงแต่เค้าลี้ภัยมาอยู่ที่ฟินแลนด์ได้ เกือบ 4 ปีแล้ว และยังไม่ได้สัญชาติฟิน ด้วย ตอนนี้ก็ยังไม่มีงานทำที่แน่นอน เรียนโน่น เรียนนี่อยู่ แล้วอย่างนี้จะมีผลต่อการขอวีซ่าresidence permit หรือเปล่าคะ คิดว่าถ้าเป็นกรณีของซันน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับการขอวีซ่าด้านไห นบ้างคะ แต่เพื่อนๆ ของแฟนซันที่เป็นลักษณะเดียวกันนี้แต่งงานกับคนไทยเค้าก็บอกว่า ไม่ยากอะไร แค่รอนานประมาณ 6 เดือนเท่านั้น จริงหรือเปล่าคะ ใครทราบช่วยบอกที

เคสนี้ยังไม่เคยเจอค่ะ ลองโทรไปถามสถานทูต อย่างที่เมย์บอกจะดีกว่า เพื่อความชัวร์ เเต่ในกรณีปกติ ขอเรสที่ไทยใช้เวลา3-6 เดือนค่ะ อืมมมม สามีเพิ่งบอกว่าเป็นไปได้ เเต่กรณีนี้จะต้องใช้หลักฐานที่มากกว่าปกติ เช่น หลักฐานเกี่ยวกับการจ้างงานเเละรายได้ เเต่กรณีไม่มีงานไม่เเน่ใจค่ะ

2. กรณียื่นขอวีซ่าที่เป็นของซันเอง สามีซันสามารถยื่นได้ที่ฟินแลนด์เลยเหรอคะ ซันไม่ต้องยื่นเองที่เมืองไทยเหรอ แบบว่างงง่ะ ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร อีกอย่างสามีเป็นคนกรอกข้อมูลเองทั้งหมดตอนที่เค้ากลับไปฟินแลน ด์แล้ว ซันไม่เห็นได้เซ็นต์อะไรเลย แบบนี้ได้ด้วยเหรอคะ ว่าแล้วก็งงอีกรอบ

เท่าที่จำได้ จะมีสองฟอร์มคือ OLE1 and OLE2 ซึ่ง  OLE1 คือ เรสซิเด้นซ์ เพอร์มิทฟอร์ม อันนี้คนอื่นสามรถกรอกได้ เเละคนที่เซ็นชื่อคือคนที่กรอก ส่วน OLE2 อันนี้ต้องกรอกสองชุด คือ สามีชุดหนึ่ง ภรรยาชุดหนึ่ง ส่วนใหญ่ก็จะเป็นข้อมูลส่วนตัวกับถามที่มาที่ไปของความสัมพันธ์ อันนี้เจ้าตัวต้องเซ็น ซึ่งอันนี้สามีคุณอาจจะเซ็นก็ได้ ซึ่งที่ฟินน์ไม่ได้ตรวจลายเซ็นต์ หรอกค่ะ เพราะตูนเองเซ็นไม่เหมือนในพาสปอร์ตยังไม่เป็นไรเลย เเต่เวลาไปส่งเอกสาร เค้าก๊อปปี้พาสปอร์ตทุกครั้งเลย และคุณต้องส่งรูปแล้วทะเบียนสมรส (เค้าจะก็อปปี้เเล้วส่งตัวจริงคืน) ถ้าคุณไม่ได้ให้สามีไปนี่ก็น่าสงสัยค่ะ

3.วีซ่าที่ได้ตอนแรกจะได้ 1 ปีก่อนใช่มั้ยคะ และจะเป็น 3 ปี (รึเปล่า) แล้วต่อไป ต่อไป และต่อไป เป็นกี่ปีคะ

อันนี้ไม่รู้เพราะได้เเค่อันเเรก คือ ปีหนึ่ง ต้องรอให้พี่ๆ ท่านอื่นมาตอบ

4. สามีบอกว่าถ้าแต่งงานแล้วเกิดมีปัญหาหย่าร้างขึ้นมา ทางการฟินแลนด์จะส่งเรากลับประเทศเลย ไม่ให้อยู่ต่อ เป็นเรื่องจริงหรือเปล่าคะ หรือสามีซันล้อเล่น (แต่หน้าตาจริงจังมากเวลาพูด) ซันก็เลยไม่รู้ว่าจริงหรือล้อเล่น

อันนี้ไม่รู้จริงๆค่ะ เเต่จากเซ้นส์ คิดว่าคงไม่มั้งอย่างน้อยก็อยู้ได้ถึงเรสซิเด้นซ์ เพอร์มิทให้ เเต่กรณีถ้าเค้า คิดว่าเป็นการจ้างเเต่งเพื่อเอาวีซ่าก็ไม่เเน่

กูรูทั้งหลายช่วยไขข้อข้องใจให้ข้าน้อยด้วยเถอะ คิดว่ากว่าจะได้ไปก็ต้องมีคำถามอีกเยอะเลย แต่รู้ว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ที่นี่ใจดีกันทั้งนั้น ยังไงซันก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยจะคะ

ลิงค์สะใภ้ฟินน์ ข้างล่างค่ะ

สะใภ้ฟินน์

Back to Top
Je&Be View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Je&Be Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2009 at 05:02 Share

1. แฟนซันไม่ใช่เป็นคนฟินโดยตรงแต่เค้าลี้ภัยมาอยู่ที่ฟินแลนด ์ได้ เกือบ 4 ปีแล้ว และยังไม่ได้สัญชาติฟินด้วย ตอนนี้ก็ยังไม่มีงานทำที่แน่นอน เรียนโน่น เรียนนี่อยู่ แล้วอย่างนี้จะมีผลต่อการขอวีซ่าresidence permit หรือเปล่าคะ คิดว่าถ้าเป็นกรณีของซันน่าจะมีปัญหาเกี่ ยวกับการขอวีซ่าด้านไห นบ้างคะ แต่เพื่อนๆ ของแฟนซันที่เป็นลักษณะเดียวกันนี้แต่งงานกับคนไทยเค้าก็บอกว่า ไม่ยากอะไร แค่รอนานประมาณ 6 เดือนเท่านั้น จริงหรือเปล่าคะ ใครทราบช่วยบอกที

ปกติแล้ว แต่งงานเสร็จแล้ว สามารถขอวีซ่าท่องเที่ยวมาเลยก้อได้ค่ะ ไม่เกินสิบวันก้อได้แล้ว แต่เี่คสแบบนี้ ปกติจะได้วีซ่าท่องเที่ยวยาก เพราะไม่มีงานทำ แล้วเค้ายังต้องพึ่งรัฐบาลอยู่  แฟนเลยจะให้ขอเป็นเรสซิเดนทเปอร์มิทเลย ซึ่งรอนานถึงหกเดือน และเสียค่าใช้จ่ายเยอะกว่า

2. กรณียื่นขอวีซ่าที่เป็นของซันเอง สามีซันสามารถยื่นได้ที่ฟินแ ลนด์เลยเหรอคะ ซันไม่ต้องยื่นเองที่เมืองไทยเหรอ แบบว่างงง่ะ ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร อีกอย่างสามีเป็นคนกรอกข้อมูลเองทั้งหมดต อนที่เค้ากลับไปฟินแลน ด์แล้ว ซันไม่เห็นได้เซ็นต์อะไรเลย แบบนี้ได้ด้วยเหรอคะ ว่าแล้วก็งงอีกรอบ

งงอ่ะ ไม่เคยเจอเคสนี้เหมือนกัน ปกติเห็นฝ่ายหญิงเค้ายื่นกันเองที่เมืองไทย หรือไม่ก้อไปยื่นด้วยกันที่ฟินแลนด์ ข้อนี้พี่ไม่มั่นใจนะคะ

รอบที่สอง จะ สี่ปี ค่ะ รอบต่อไปก้อถาวร

4. สามีบอกว่าถ้าแต่งงานแล้วเกิดมีปัญหาหย่าร้างขึ้นมา ทางการฟิน แลนด์จะส่งเรากลับประเทศเลย ไม่ให้อยู่ต่อ เป็นเรื่องจริงหรือเปล่าคะ หรือสามีซันล้อเล่น (แต่หน้าตาจริงจังมากเวลาพูด) ซันก็เลยไม่รู้ว่าจริงหรือล้อเล่น

ไม่จริงค่ะ สามารถอยู่ต่อได้ จนถึงเรสซิเดน์เปอร์มิทของเราหมดอายุ

สามารถอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ีืีที่บ้านฟินน์ ตามที่น้องเก๋ื น้องเมย์ และน้องตูนมา ปชสไว้เลยค่ะ

Back to Top
sunny.jjj View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sunny.jjj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2009 at 09:05 Share

ต้องขอขอบคุณในความอนุเคราะห์ข้อมูลดีๆ ของสะใภ้ฟินน์ทุกคนนะคะทั้ง

คุณเมย์ คุณเก๋ คุณPiyapen และก็พี่บีที่น่ารัก

ซันอยากจะไปครั้งเดียวตอนที่ได้วีซ่าเรสซิเดนเลยค่ะ ไม่อยากไปวีซ่าท่องเที่ยวก่อน อีกอย่างถึงอยากไปก็คงไปไม่ได้ เพราะต้องมีจดหมายเชิญ สามีคงไม่สามารถเชิญได้ ติดปัญหาอย่างที่บอกล่ะค่ะ  ส่วนเรื่องเอกสารที่นำไปประกอบการขอวีซ่าคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา นะคะ เพราะสามีให้ทางเจ้าหน้าที่เค้าตรวจสอบเห็นบอกว่าครบแล้ว จะติดก็คงแต่เรื่องตัวเอกสาร OLE2 ที่คุณ Piyapen บอกนั่นแหละค่ะ งั้นซันต้องโทรไปถามสถานฑูตซะแล้ว

แล้วในกรณีที่เราอยู่ฟินแลนด์ พาสปอต, บัตรประชาชนไทย, ใบขับขี่ไทยและสากลหมดอายุ เราจะทำอย่างไรคะ ต้องกลับไปต่อที่ประเทศไทยหรือเปล่า  สำหรับใบขับขี่สากลที่เตรียมไปจากไทย เราต้องไปสอบใบขับขี่ที่ฟินน์อีกหรือเปล่าคะ ขอโทษนะคะที่ต้องถามอะไรแบบโง่ๆ คือไม่รู้จริงๆ ค่ะ แล้วคิดว่าคงมีสักคนที่นี่ที่ทราบข้อมูลและสามารถให้ข้อมูลได้เ ป็นอย่างดี

Back to Top
Fine Day View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Fine Day Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2009 at 09:52 Share
ปุ้ยรู้จักคนที่ลี้ภัยมาอยู่ที่ฟินแลนด์เหมือนกันค่ะ ยังไงจะสอบถามให้นะคะ แต่เคสของเขาทำเรื่องลี้ภัยทั้งสามีและภรรยาค่ะ แต่สามีเป็นล่ามให้กับทางการของฟินแลนด์ ได้ความยังไงแล้วจะแจ้งให้ทราบค่ะ
Back to Top
kisu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kisu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2009 at 11:07 Share
เรื่องวีซ่าของคุณซัน ในกรณีนี้ ไม่ทราบรายละเอียดจริงๆ คงต้องรอข้อมูลจากคุณปุ้ย

เรื่องพาสปอร์ต สามารถทำใหม่ได้ที่สถานทูตไทยในเฮลซิงกิ แต่บัตรประชาชนและใบขับขี่ เท่าที่ผ่านตามา คือต้องกลับมาทำใหม่ที่ประเทศไทย

http://www.thaiembassy.fi/   ลิงค์สถานทูตไทยในเฮลซิงกิ

ใบขับขี่สากล สามารถใช้ได้เป็นระยะเวลาหนึ่งปีที่ฟินแลนด์ แต่ต้องทำใบขับขี่ของฟินแลนด์ภายในระยะเวลาที่กำหนดด้วยจึงจะไม ่ต้องสอบ แต่ถ้าเลยระยะเวลา ก็ต้องสอบทำใบขับขี่ใหม่ (ระยะเวลาที่กำหนดเท่าไหร่ จำไม่ได้ สามีเคยหาข้อมูลให้ แต่เรายังไม่ไปอยู่ เลยไม่ได้จำ) ยังไงเรื่องนี้ต้องให้คนที่อยู่ในฟินแลนด์ตอนนี้มาตอบค่ะ

Suomalaisen Miehen Vaimo -- Samin Kaunis Vaimo
Back to Top
Je&Be View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Je&Be Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2009 at 13:06 Share
 มาช่วยน้องจอยตอบ  ระยะเวลาที่ทำใบขับขี่ที่นี่ได้ โดยไม่ต้องสอบใหม่ คือหลังอยู่ฟินแลนด์มา หกเดือน แต่ไม่เกินหนึ่งปีค่ะ ข้อมูลเพิ่มเิติมหาอ่านได้ในบ้านฟินน์ค่า
Back to Top
ant_finn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ant_finn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Nov 2009 at 17:52 Share

ถึงคุณ Sunny พอดี มด มีเพื่อน Case อย่างนี้เหมือนกัน  ยังไงก็เมล์มาถาม มด ก็ได้นะคะที่  sasicha_ant@hotmail.com

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.270 seconds.