แต่งงาน อยากทราบขั้นตอนการตรวจรับเพชรค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

อยากทราบขั้นตอนการตรวจรับเพชรค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
sweetjoy View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote sweetjoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อยากทราบขั้นตอนการตรวจรับเพชรค่ะ
    Posted: 01 Oct 2009 at 18:14

คือเพชรมี Cert / มีเลเซอร์บนเม็ดเพชร

แต่คุณวทจบ ก็ยังสงสัยว่าของพวกนี้มันปลอมได้มั๊ย

และเวลาซื้อเราควรตรวจสอบอะไรบ้าง

นอกจากใบเซอร์ค่ะ

และในเซอร์ตัวจริงหน้าตาเป็นไงคะ

ใช่แผ่นเล็กๆ ขนาดประมาณ A5 พับครึ่งรึเปล่า

ขบอคุณมากค่ะ

จอย

Back to Top
GyPsY View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote GyPsY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Oct 2009 at 20:34

ขออนุญาต แชร์ความเห็นละกันนะคะ 

ถ้าถามว่าปลอมได้มั๊ย  ส่วนตัวคิดว่าปลอมได้ค่ะ ทั้งปลอมเพชร ปลอมใบเซอร์ หรือ สวมเซอร์

แต่ไม่น่าจะเช็คยากหรอกค่ะ เอาเลขที่เซอร์ไปเช็คในเวปได้ค่ะ วัด - เทียบขนาด  น้ำหนักเพชร กับเซอร์ว่าตรงกันหรือเปล่า ถ้าตรงก้อน่าจะโอเคอ่ะค่ะ  ความน่าเชื่อถือและชื่อเสียงของร้านก้อมีส่วนค่ะ

แต่ถ้าไม่ใช่เพชร FL - IF เพชรจะมีตำหนิตามธรรมชาติเป็นจุดสังเกตุเพิ่มเติมค่ะ ลองดูเทียบกับในเซอร์ได้ค่ะว่าตรงกันหรือเปล่า  ถ้าเป็นเซอร์ใหญ่ของ GIA จะมีระบุตำแหน่งของตำหนิในเพชรค่ะ เซอร์เล็ก ไม่ระบุตำแหน่ง ระบุแต่ชนิดของตำหนิ

เซอร์เล็ก ของ GIA ขนาดเล็กกว่า A5 นิดหน่อย และพับครึ่งค่ะ

เช็คทุกอย่างก่อนเอาเพชรขึ้นตัวเรือนจะง่ายกว่าค่ะ พอขึ้นตัวเรือนแล้ว ส่องแค่เลขเลเซอร์ น่าจะพอค่ะ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญแต่อย่างใดค่ะ 

Back to Top
=นน= View Drop Down

Post Options Post Options   Quote =นน= Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Oct 2009 at 10:04
วัดหน้าเพชร เทียบกับขนาดที่ระบุไว้ใน cert
ให้ทางร้านระบุ no. cert ไว้ในใบรับประกันพร้อมรายละเอียด
หน้าตาของ cert หาดูได้ที่นี่ครับ อาจจะไม่อัพเดทบ้าง เอาไว้เป็นแนวทางล่ะกันครับ

http://www.jewellerycatalogue.co.uk/diamonds/certificate_inf o.php
Back to Top
นพัฒน์ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Oct 2009 at 11:38

ถ้าจะปลอมเซอร์น่าจะยากค่ะ..เพราะ..เซอร์เราสามารถนำไปพิสูจน์ก ับทาง GIA ได้เองค่ะ..ส่วนเรื่องสวมเซอร์สามารถทำได้ง่ายกว่าค่ะ..

แต่..เราก็สามารถตรวจสอบได้โดยการชั่งนน., วัดขนาด diameter เพชร..แบบนี้จะช่วยได้ค่ะ....อ้อ..หากเป็นเซอร์ที่ระบุไว้ว่ามีการเลเซอร์

เลขใบเซอร์ลงบนตัวเพชรให้ลองดูบนตัวเพชรได้เลยค่ะ..

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote sweetjoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Oct 2009 at 04:32

ถ้าทางร้านบอกว่า

เพชรขนาดต่ำกว่า 1 กะรัตจะได้เป็น ใบเล็กขนาดประมาณเล็กกว่า A5 พับครึ่ง

ซึ่งจะบอกทุกอย่าง ยกเว้นไม่มีภาพของตำหนิโชว์

ถ้าเป็นเพชร 1 กะรัตขึ้นไปจะมีภาพแบบที่คุณนนให้ link มา

คือจะบอกตำแหน่งของตำหนิให้

อันนี้เป็นข้อมูลที่คิดว่าใช่รึเปล่าคะ

อีกคำถามคือ การวัดหน้าเพชร ทำยังไงคะ

ขอบคุณพี่ๆมากคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Oct 2009 at 09:36

1. เพชรที่มีนน.ต่ำกว่า 1 กะรัตจะออกเป็น Dossier รายละเอียดต่างๆที่ระบุจะเหมือนใบเซอร์แบบเต็มทุกอย่าง..ยกเว้น ..เรื่องตำแหน่งตำหนิค่ะ..

2. เพชรขนาด 1 กะรัตขึ้นจะออกเป็นเซอร์ใบเต็ม..

3. การวัดหน้าเพชรจะใช้เครื่องมือที่เรียกว่า Diamond Gauge วัดขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางเพชรและความลึกของเพชรค่ะ..

โอเค๊......

Edited by นพัฒน์
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote sweetjoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Oct 2009 at 22:45

ขอบคุณมากค่ะคุณนพัฒน์

สรุปเลือกได้เรียบร้อยแล้วค่ะ

คิดว่าเลือก และหาข้อมูลมากที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้ว

ขอบคุณอีกครั้งค่ะสำหรับทุกคน โดนเฉพาะคุณนน กับคุณนพัฒน์ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Oct 2009 at 10:07
ยินดีค่ะ..มีความสุขมากๆค่า.....
Back to Top
=นน= View Drop Down

Post Options Post Options   Quote =นน= Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Oct 2009 at 10:01
เช่นกันครับ
ยินดีที่ได้มีส่วนช่วยครับ
มีความสุขมากๆนะครับ
Back to Top
tomyumdoraemon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tomyumdoraemon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Aug 2010 at 23:08

ขอบคุณคะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.125 seconds.