แต่งงาน ใครเคยทรานสิทที่ลอนดอนบ้างคะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้ อินเตอร์
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ใครเคยทรานสิทที่ลอนดอนบ้างคะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
costes View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote costes Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครเคยทรานสิทที่ลอนดอนบ้างคะ
    Posted: 17 Sep 2009 at 20:07
ขอถามสาวๆ หน่อยค่ะว่าใครเคยทรานสิทที่ลอนดอน ฮีทโทร์ว บ้าง แล้วตอนผ่านอิม มีปัญหาหรือเปล่าคะ (ได้รับแจ้งมาว่าต้องผ่านอิมที่ลอนดอนอีกรอบ ถึงจะต่อเครื่องก็ตาม) เพราะเราคงใช้สิทธิ์ทรานสิทแบบ Transit Without Visa (TWOV)

ไฟลท์เราค่ะ เป็นตั๋วไป-กลับ (ซื้อตั๋วแล้วด้วย จะเดินทางต้นเดือนหน้านี้แล้วค่ะ)
ปารีส-ลอนดอน-นิวยอร์ก (ช่วงต่อเครื่องที่ฮีทโทรว์ 3 ชั่วโมง เป็นเทอร์มินอลเดียวกันค่ะ ไม่ต้องเปลี่ยน)

ตอนนี้ถือพาสไทยและอาศัยในฝรั่งเศส มีวีท่องเที่ยว 10 ปีของอเมริกาค่ะ เดินทางพร้อมสามีชาวฝรั่งเศส

ปล. 1 ถามบริติช แอร์เวย์ แล้ว ถึงไม่มีทรานสิทวีซ่าของอังกฤษ ก็ให้เช็คอินได้ค่ะ ถือเป็นความรับผิดชอบของ ผดส เองที่จะต้องมีวีซ่าของปลายทาง
ปล. 2 ถามหน่วยงานวีซ่าอังกฤษในฝรั่งเศสแล้วเหมือนกัน ตอบกำกวมมากค่ะ เค้าบอกว่าจะมีหรือไม่มีก็ได้ ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของอิมค่ะ อาจจะยุ่งยากหน่อยหรือมีปัญหาตอนผ่านอิมถ้าไม่มีทรานสิทวีซ่า แต่ยังไงให้พกหลักฐานตั๋วไป-กลับ หน้าวีซ่าอเมริกา ใบจองโรงแรม บัตรพักอาศัยของฝรั่งเศส เอกสารสมรส เป็นต้น ติดตัวตลอด
ปล. 3 ซื้อตั๋วนานแล้ว เลื่อนหรือยกเลิกไม่ได้ด้วย แต่พอดีเจอคนท้วงว่าต้องมีทรานสิทวีซ่า จะได้ไม่ต้องมีปัญหาตอนผ่านอิม แต่คงไปขอไม่ทันแล้วค่ะ แล้วอีกอย่างที่เราอ่านๆ มา ข้อมูลค่อนข้างกำกวมเหมือนกัน ยังไงช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ เขียนซะยาวเลย

Back to Top
littletiger View Drop Down

Post Options Post Options   Quote littletiger Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2009 at 21:23
wasdee ka,
you are married.right?  I do understand youeu have Thai passport.  But you can go along in the same line with your husband. (EU zone)

Back to Top
Flink View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Flink Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2009 at 21:43

เคยทรานซิทค่ะ รอเครื่องสามขั่วโมง แต่ไม่ได้ผ่านอิมที่ลอนดอน ผ่านเฉพาะที่นอร์เวย์ค่ะ

เอ่อ งงค่ะ ทรานซิท ต้องมีวีซ่าด้วยเหรอค่ะ >

ดิฉันถือพาสปอร์ตไทยค่ะ และไม่มีทรานซิทวีซ่าด้วยค่ะ ไม่มีปัญหาอะไรเลยค่ะ

ลงเครื่องปั๊บ(เพื่อต่อเครื่อง) ไป Terminal 3 เดินผ่านเฉพาะที่ตรวจกระเป๋า หรือ สัมภาระที่ถือติดตัวมา แค่นั้นเองค่ะ จากนั้น ก้อหา ที่เช็คอินอีกรอบ เดินไปอีกประมาณร้อยเมตร จะมีเคาท์เตอร์ของสายการบินที่เราจะไปต่อ เพื่อ เช็คอินค่ะ เช็คอินเสร็จ ก้อรอขึ้นเครื่องเลยค่ะ ไม่มีอิมมิเกรชั่น แต่มีแหล่งShoppingggggggg ตระการตาด้วยของแบรนด์ๆๆ อันนี้ละคะ ปัญหา เพราะไม่มีตังค์ซื้อ

Back to Top
kanittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2009 at 21:50

เท่าที่ดิฉันเคยไปทรานซิสในหลาย ๆ ประเทศ ก็ยังไม่เคยต้องเดินผ่านอิมมิเกรชั่นของประเทศนั้น ๆ เลยค่ะ แต่ถ้าคุณต้องผ่านอิมมิเกรชั่นที่ลอนดอน  ดิฉันก็คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะคุณก็มีตั๋วเพื่อเดินทางต่ออยู่แล้ว และคุณก็มีวีซ่าของปลายทางคืออเมริกาอยู่แล้ว ส่วนวีซ่าทรานซิส คิดว่าไม่น่าจะต้องใช้ค่ะ

สติมา....ปัญญาเกิด....
Back to Top
Flink View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Flink Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2009 at 21:53

อีกรอบค่ะ ปลายทางของคุณคือ นิวยอร์ค  ไม่ใช่ลอนดอนนี่คะ

สบายใจได้เลยค่ะ ไม่มีอิมมิเกรชั่นแน่นอน แต่จะมีจากทางปารีสที่คุณเดินทางขาออก โอ๋ว่า คงจะคล้ายๆนอร์เวย์นะคะ

เพราะตอนโอ๋เดินทาง ปกติถ้าทรานซิทที่เดนมาร์ก จะมีอิมมิเกรชั่นที่เดนมาร์กค่ะ แต่จะไม่มีที่นอร์เวย์ เช็คอินปี๊บ รอขึ้นเครื่องเลย

แต่คราวนี้ โอ๋ไปทรานซิทลอนดอน ปรากฎว่ามีอิมมิเกรชั่นที่นอร์เวย์ ทั้งขาเข้าและ ขาออกค่ะ เขาจะประจำตรงทางออกไปขึ้นเครื่องค่ะ เขาจะถามวีซ่าปลายทางที่เราไปค่ะ

ถ้านั่งเครื่องไปลง Terminal 3 เพื่อเปลี่ยนเครื่องไม่มีอิมมิเกรชั่นค่ะ

Back to Top
eye-antonio View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote eye-antonio Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2009 at 22:31
สวัสดีค่ะ ทรานซิทวีซ่าจะออกให้ต่อเมื่อเราทรานซิทเกินกว่ายี่สิบสี่ชั่วโ มงค่ะ ถ้าแค่ ชั่วโมงไม่ต้องผ่านอิมฯ ค่ะ แต่ถ้าต้องผ่านจริงก็ไม่ต้องใช้ค่ะ เพราะลอนดอนไม่ใช่ประเทศปลายทางค่ะ อายเคยทรานซิทมาหลายที่แล้วก็เหมือนกันค่ะ อายเคยไปทรานซิสที่มอสโคว์ตั้งแปดชั่วโมง ห้องน้ำก็ไม่สะอาด พนักงานสนามบินไม่พูดอังกฤษด้วย อ่าอา แอบบ่นนิดนึง อายต้องผ่านอิมๆ ที่นั่นด้วย ก็ไม่ต้องใช้วีค่ะ
l'amore ่ buono ma a volte l'amore ่ soffrire ..
Back to Top

Post Options Post Options   Quote costes Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2009 at 22:46
ได้กลับไปอ่านเมล์ของแผนกวีซ่าอังกฤษอีกรอบค่ะ ดูเหมือนต้องผ่านอิมที่ฮีทโทร์วอีกรอบค่ะ
Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
VIP Member
VIP Member
หัวหน้าห้อง LadyInter

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2009 at 02:03
ยืนยันว่าทรานสิทหากเป็นคู่สมรสของบุคคลในกลุ่มประเทศ EU ไม่ต้องขอวีซ่าทรานสิทค่ะ เราเคยช่วยเพื่อนหาข้อมูลเพราะเค้าต้องทรานสิทจากฮีทโรว์ไปญี่ป ุ่นเช่นกัน เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าให้อ่านจากหน้าเวบ เอเย่นต์บอกต้องขอ แต่เรานั่งอ่านไล่จนละเอียดทุกตัวสรุปว่าไม่ต้องค่ะ

My little Kyara...Ordinary Miracle
Back to Top

Post Options Post Options   Quote costes Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2009 at 05:26
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ
หัวหน้าห้องมาตอบให้อีกด้วย

แล้วไว้จะมาแชร์ ปสก การเดินทาง นะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.188 seconds.