แต่งงาน เหตุผลง่ายๆที่ต้องเลิกกัน - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้ อินเตอร์
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เหตุผลง่ายๆที่ต้องเลิกกัน

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
babyblue999 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote babyblue999 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เหตุผลง่ายๆที่ต้องเลิกกัน
    Posted: 11 Sep 2009 at 15:02
ขอโทษนะค่ะ ขอใช้ พท  ตรงนี้ซับน้ำตาหน่อยค่ะ เราเพิ่งเลิกกับแฟนมาสดๆร้อนๆเลย ค่ะ แต่เลิกกันด้วยดีนะค่ะ เราเสียใจมากเลยค่ะ เพื่อนๆ   อยากจะร้องไห้แต่ตอนนี้อยู่ที่ทำงานเลยพยามกลั้นน้ำตาเอาไว้ แ ต่ซึมนิดๆ    

คบกัน 11 เดือน ค่ะ หนุ่มนอร์เวย์ เราอายุ 28 ปีทั้งคู่ค่ะ  อยู่ด้วยกัน 5 เดือนที่เมืองไทย ตลอดเวลา 5 เดือนเที่ยวด้วยกันไปไหนด้วยกัน ทำไรด้วยกันตั้งหลายอย่าง หลังจากเค๊ากลับ นอร์เวย์ไปเมื่อ  มีค ค่ะ เกือบๆ 6 เดือน ต้องรอครบ 1 ปี ถึงจะเดินทางมาได้ เพราะเค๊ากินเงินป่วยรัฐบาล ไม่สามารถมาได้บ่อยค่ะ เพราะเกี่ยวกับการได้รับเงินเลี้ยงดู ของเค๊าสักอย่างนี่แหละค่ะ  เราก็เข้าใจเพราะเค๊าก็บอกเราตลอดค่ะ หลังจากที่เค๊ากลับไป เดือน มีค เราก็คุยกันทางเนต เห็นหน้ากันทุกวันตามปกติ เราคุยกันเรื่องนี้หลายครั้งแล้วค่ะ  และในที่สุดวันนี้ก็มาถึงค่ะ ทุกอย่างจบแล้วค่ะ เพิ่งเกิดขึ้น เมื่อ 30 นาทีที่ผ่านมา ด้วยเหตุผลแค่นี้เอง  

- เค๊าไม่สามารถมาอยู่เมืองไทยได้ เพราะเค๊ากินเงินป่วยรัฐบาลค่ะ เค๊าก็ได้รับตังส์ไม่เยอะมากมา ย เค๊าบอกถ้าเราคนเดียวเค๊าสามารถเลี้ยงดูได้ แต่ถ้าส่งให้ที่บ้ านเราด้วย คงไม่พอ เพราะเค๊าก็ไม่ได้ร่ำรวยอ่ะไร (อันนี้เราก็เข้าใจค่ะ เพราะเค๊าไม่ได้ทำงาน)

- เราไม่สามารถไปอยู่กับเค๊าที่นอร์เวย์ได้ เพราะเราก็ต้องทำงาน ไหนจะส่งให้ที่บ้าน ไหนจะส่งให้หลานเรียน ซึ่งเป็นไปไม่ได้ที่เราจะเลิกทำงาน และไปอยุ่กับเข้าที่โน้น (ถ้าเราทำแบบนั้นก็เท่ากับเราว่าเราเ ห็นแก่ตัวมาก เพราะที่บ้านเราก็ไม่ได้รำรวยอะไร ) อันนี้เค๊าก็เข้าใจ ค่ะ  

-เค๊าบอกว่า สำหรับเค๊าและเราทุกสิ่งทุกอย่างเหมือนจะยากไปซะทุกเรื่อง เราก็เข้าใจค่ะ ทุกสิ่งที่เค๊าพูด เค๊าอยากใช้ชีวิตแบบง่ายๆ มีคนที่เค๊ารักอยู่ด้วยกัน ไปเที่ยวด้วยกัน อยากมีครอบครัว  อยากมีลูก อยากใช้ชีวิตด้วยกัน เพราะเค๊ามาหาเราได้ก็ต่อเมื่อครบปี ถ้าไม่งั้นจะมีผลต่อเงินท ี่ป่วย ที่เค๊าได้รับค่ะ เค๊าไม่อยากเป็นแบบนี้คือ 1 ปีเจอ 1 ครั้ง แค่ 6เดือน เค๊าบอกว่ามันปวดใจ เราเองก็ไม่ได้มี ปห เรื่องเงิน ทอง อะไรเลย เพราะเรามีงานทำ อย่างเดียวคือ ไม่สามารถอยู่ด้วยกันได้ และถ้าเราจะไปเยี่ยมเค๊าที่โน่นก็คงยาก เพราะคงไม่มีบริษัทไหน ที่ยอมให้พนักงานลาเป็นเดือนแน่ค่ะ

-เดือน มีค. เค๊าจะกลับมาที่นี่ เพราะของเค๊าเยอะมากเลยค่ะ อยู่ในห้องที่เคยอยู่ด้วยกัน เค๊าบอกว่าจะส่งกลับนอร์เวย์   

- เค๊าบอกว่าถ้าไม่เลิกกัน ก็ไม่มีวิธีไหนที่อยู่ด้วยกันได้  เราเองก็มองไม่เห็นหนทางเหมือนกัน  ทั้งเค๊าและเราก็ไม่ได้มีคนใหม่เลยค่ะ แต่เค๊าไม่อยากให้เราทั้ง2เสียเวลาไปมากกว่านี้แล้วค่ะ บอกว่า ให้ตัดใจ ไอ้พูดอ่ะพูดได้ แต่ไอ้ทำนี่ดิ มันทำยากนะ ไม่ได้ง่ายๆ แบบนี้ให้เค๊าไปมีคนใหม่ซะยังดีกว่า เราจะได้ตัดใจได้  เพราะเหตุผลแค่นี้เองเหรอ ที่ทำให้ตัดสินใจต้องเลิกกันไป  เราคุยกันเรื่องนี้ตั้งนานแล้วหล่ะค่ะ ตั้งแต่แรกแล้ว แต่เรารับไม่ได้จริง เพราะเรารักเค๊าอ่ะ และทำใจไม่ได้ ที่ต้องจบกันไป เค๊าเองก็บอกว่ารักเรา แต่ถ้าเป็นแบบนี้จะเสียเวลาทั้งสองฝ่าย เพราะไม่รู้อีกนานแค่ไ หน  มาวันนี้ เราพูดไม่ออกจริงๆ ค่ะ เสียใจ เสียดายเวลา เสียดายทุกอย่างเลยค่ะ เราก็ยังเป็นเพื่อนกันได้  มันก็ใช่ค่ะ แต่เราคงเสียใจมากกว่าเดิมด้วยซ้ำที่ต้องคุยกัน …เราทำใจไม่ได้จริงๆเลยค่ะ คิดถึงเรื่องเก่าๆ แล้วใจหายจิงๆ ไม่รู้เมื่อไหร่จะลืมได้ แล้วถ้าเจอเค๊าอีกครั้ง เราก็คงแย่อีก เสียใจมากกว่าเดิม.....ทำไงดี

-เราเคยลองที่เลิกแล้ว แบบว่าจะหาคนอื่นมาแทน ไปลองเดทกะคนอื่นค่ะ ไปกินข้าวด้วยกัน ดูหนัง แต่ไม่ไหวค่ะ แย่ค่ะ เราทำใจไห้ชอบคนอื่นไม่ได้จริงๆค่ะ มันไม่ชอบ เราเลยบอกเลิกเค๊าไป

***ใครห่างกับแฟนแบบนี้บ้างค่ะ ?? หรือมีทางออกที่ดีบ้างอ่ะ...

เพิ่มเติมอีกนิด ตอนแรกเค๊าไม่ยอมคุยกับเราประมาณ 2 อาทิตย์ เค๊าอยากจะหายไปด้วยซ้า เราส่งเมลล์ไปก็ไม่ยอมตอบ จนวันนี้เราขอร้องเค๊าบอกว่า มีไรให้บอกเรามาตรงๆเถอะ อย่าทำแบบนี้เลย เพราะเราเสียใจมาก เค๊าบอกว่าไม่อยากให้เราเสียใจมากกว่านี้ ตอนนี้เค๊าพยามไม่คุ ยกับเราค่ะ แต่เห็นเค๊าออนไลน์แล้วเราเสียใจจริงๆ ค่ะ

อิดิด คำผิดค่ะ

Edited by babyblue999
Back to Top
Monaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Monaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 15:34
ไม่ต้องคิดมากนะค่ะเราเข้าใจความรู้สึกของคุณตอนนี้ ร้องไห้ให้พอแล้วกลับมายอมรับความจริงนะค่ะ คนเราบ้างครั้งก็ไม่ได้อยู่กับคนที่เรารัก แต่สักวันคุณจะได้เจอคนที่สามารถเข้ากับคุณได้รักคุณและพร้อมที ่จะร่วมชีวิตกับคุณไม่ต้องคิดมากน่ะ    เพราะเราเคยเจอปัญหาเดียวกับคุณมาแล้วเขาไม่สามารถจะมาอยู่กับเ ราได้ เขาก็เลยหายไปเลยโดยที่ไม่บอกเราสักคำ เราเป็นแฟนกัน เกือบจะ4 ปี แต่สุดท้ายเขาไปแบบไม่สนใจเราเลย แต่แล้ววันหนึ่งเราก็มาเจอกับผู้ชายอีกคนที่พร้อมจะใช้ชีวิตกับ รักเรา แต่เราบอกคุณจริงๆนะ เราก็ยังคิดถึงแฟนเก่าอยู่ แต่ถ้าไม่สามารถกลับมาใช้ชีวิตร่วมกันได้ก็ครวตัดใจ   ; ; ; ; ; ที่บอกมาทั้งหมดก็แค่อยากให้คุณรู้ว่ามีคนหลายคนที่เจอปัญหาเดี ยวกับคุณน่ะทำใจให้สบาย จงจำไว้ว่าฟ้าหลังฝนย่อมสว่างเสมอ  เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Edited by Monaa
Back to Top
ammeeya View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote ammeeya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 15:35

หนึ่งปีได้อยู่ด้วยกันตลอด 6 เดือน เยอะนะคะ

เราคบกับแฟนมาสองปี นับวันได้อยู่ด้วยกันไม่เท่าไหร่เลย

แต่ถ้าทางออก มันออกมารูปแบบนี้คงทำใจ

แบบนี้แหละค่ะเขาเรียกว่า ชีวิต เจอกัน จากกัน

ใครๆก็อยากอดทนให้มันตลอดรอดฝั่ง แต่ถ้าหรือแม้แต่

ตัวคุณเองยังมองไม่เห็นหนทางที่จะมีชีวิตที่ลงตัว

ก็คงต้องลงเอยแบบนี้ เชื่อว่าคนทุกคนต้องผ่านช่วงเวลาแบบนี้ทุกคน

บางทีการมองหาสิ่งใหม่ๆ อาจทำให้อะไรๆดีขึ้น

อย่าร้องไห้เลยนะ  ชีวิตมันก็เป็นแบบนี้ สวดมนต์ก่อนนอนนะคะ

Back to Top
hunnifumi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hunnifumi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 15:44

รักก็อย่างนี้แหละน๊า มักจะมีอุปสรรคอยู่เสมออ่ะค่ะ

ลองคิดดูให้ดีดีนะคะว่าคุณจะดำเนินชีวิตต่อไปโดยไม่มีเค้าได้หร ือไม่

แต่ถ้าหากคำตอบคืออยู่ไม่ได้โดยไม่มีคนๆนี้

ก็ถึงเวลาที่จะมาช่วยกันคิดว่าจะมีทางออกทางไหนที่คุณคิดว่าสำค ัญและเหมาะสมกับตัวคุณมากที่สุด

ยังไงก็ขอให้หาทางออกให้ได้เร็วๆนะคะ

Edited by hunnifumi

ฮันนี่สะใภ้โปแลนด์ ณ อังกฤษ
Back to Top
anjing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 15:53

ทุกปัญหาต้องมีทางออกเสมอค่ะ  เพียงแต่ว่าเราจะแก้ปัญหากันอย่างไร  ปัญหาคือไม่สามารถที่จะเลี้ยงดูหรือส่งเสียครอบครัวเราได้  ; ;  เพราะทางเขาก็ไม่ได้ทำงาน  ไม่สามารถช่วยเหลือได้มากกว่านี้ เราก็ต้องพิจารณาว่าเราสามารถสร้างครอบครัวกับเขากับได้ไหม ในกรณีเขาต้องกินบำนาญคนป่วยตลอดไปหรือเปล่า หรือว่าหลังจากที่เขาหายดีแล้ว  สามารถหางานทำได้หรือไหม พอที่ดูแลเราได้ไหม  เพราะถ้าไปอาศัยที่โน่น ก็จะเป็นปัญหาอีกแน่ๆๆๆ   ต้องคิดให้ดี

และเลือกเอาเองนะว่าเอาข้อไหน

ข้อ 1  ต้องรอเขาบินกลับมาเมืองไทยอีกครั้ง  (เพื่อรักของเรา)

ข้อ 2 ถ้าเรามีหน้าที่ต้องดุแลครอบครัว  ก็พิจารณามองหาคนใหม่เถิด  ความรักกินไม่ได้  ต้องมีเหตุผลอย่างอื่นมาประกอบ เพียงแต่รักแล้วต้องอาศัยเข้าใจซึ่งกันและกัน    ; ; (เพื่อครอบครัวและหน้าที่ที่ต้องทำ)

เหนื่อยก็พัก หนักก็วาง 
วุ่นก็ให้ว่าง ทุกอย่างก็สบาย

สิ่งล่วงแล้ว แล้วไป อย่าใฝ่หา  
ที่ไม่มา ก็อย่าพึง คนึงหวัง 
อันวันวาน ผ่านพ้น ไม่วนวัง  
วันข้างหน้า หรือก็ยัง ไม่มาเลย 

อันทุกข์สุขอยู่ที่ใจ มิใช่หรือ ใจเราถือเป็นทุกข์ไม่สุกใส 
ใจไม่ถือเป็นสุขไม่ทุกข์ใจ เราอยากได้ความทุกข์หรือสุขนา 

ที่มา http://www.tamdee.net/db/forum_posts.asp?TID=2232

Edited by anjing
บี ว่าที่สะใภ้ poole,dorset @uk
Back to Top
Clumsygirl_Mint View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Clumsygirl_Mint Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 15:57
ทำใจให้หายได้เร็ววันน้ะค่ะ เจอกัน 11 เดือนแต่อยู่ด้วยกัน นานจัง ตั้ง 5 เดือน มันคงทำใจลำบากหน่อย แต่สักวันมิ้นว่าพี่ต้องดีขึ้นเองอ่ะ เมื่อปัญหามันมาในรูปแบบนี้ ใช้สิตตั้งแล้วก้าวเดินใหม่ค่ะ บางทีคนที่ใช่ อาจจะรอเราอยู่ทางข้างหน้านาะค่ะ เพียงเปิดใจซักหน่อย

Creduto nelle attese io ho... I've believe in the waiting
Back to Top
kenni View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kenni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 15:57

อ่านแล้วก้อเห็นใจนะคะ ขอถอนหายใจยาวๆ เฮ้อออออออออออออออออออ!!

นุต ก้อเจอปัญหาแบบนี้ เหมือนกันค่ะ . . . ยังงัยก้อขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

ท้ายที่สุดถ้าไปด้วยกันไม่ได้จริงๆ ก้อขอให้เข้มแข็งค่ะ . . . . เค้าอาจจะจากเราไปวันนี้

เพื่อให้เราได้เจอคนที่ดีในวันข้างหน้าค่ะ . . . สู้ สู้ นะคะ พยายามอย่าคิดมากนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Confuse . . . but I will try my best . . . สู้ว้อยยยยยยยย!!
Back to Top
Ann_MolaNoi View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Ann_MolaNoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:02

เสียใจด้วยค่ะ แอนเคยเหมือนกัน เคยเลิกกับแฟนคนก่อนเพราะเหตุผลที่เค้ามองไม่เห็นอนาคตของเราสอ งคน เหมือนเค้าเหนื่อยที่จะต้องรอ เค้าคิดว่าระยะทางเป็นอุปสรรคสำหรับเค้า ไม่มีความอดทน เหตุผลคล้ายๆกันแต่อย่าพูดถึงมันเลยค่ะ ถึงตอนนี้ยังไง จขกท ทำใจให้เข้มเข็งไว้นะค่ะ แรกๆก็เป็นอย่างนี้ค่ะ ร้องไห้เหอะค่ะ อย่าเก็บมันไว้ หาอะไรทำ อย่าจมอยู่กับความเศร้ามากนัก หาอะไรสนุกๆทำ ซักวันก็จะทำใจได้ค่ะ สู้เข้าไว้ค่ะ

Back to Top
schengen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote schengen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:03

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ  เราเข้าใจความรู้สึกของคุณนะค่ะเพราะเราเองก็มีแฟนที่อยู่ไกลกั น 1 ปี เจอแค่ 2 หนเองค่ะในแต่ล่ะครั้งก็แค่ 3 อาทิตย์  เองค่ะ   แต่สำหรับคุณbabyblue999   ถือว่าเยอะอยู่นะค่ะ    1 ปีได้อยู่ร่วมกันตั้ง 6 เดือนแน่ะ      แต่ยังไงลองถามใจตัวเองดูนะค่ะว่าจะเอายังไงดี  &nbs p;  คู่กันแล้วย่อมไม่แคลวกันค่ะ  

Back to Top
NiRe View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote NiRe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:05

เข้าใจความรู้สึกนี้ดีค่ะ

ความรักที่อยู่กันคยละซีกโลกมันก้อมีอุปสรรคอย่างนี้ค่ะ มันไม่ใช่ง่ายเลย

ถ้าอยากร้องไห้ก้อร้องออกมาค่ะ จะได้ระบายออกมา เก็บเอาไว้มันไม่มีทางแก้

ทำได้อย่างเดียว คือ ทำใจ อยากให้คิดเสียว่า ถ้าเราใช่คู่กัน จะยังก้อต้องกลับมาอยู่ด้วยกันอีก ไม่ว่าอุปสรรคจะมากมายขนาดไหน

1 ปี เจอกัน และใช้เวลาด้วยกัน 6 เดือน ก้อถือว่าเยอะนะคะ แต่ถ้าในเมื่อคุณทั้งสองคนลองตรึกตรองดูแล้วว่ามันยากมากหากจะส านต่อความสัมพันธ์นี้ ก้อต้องยอมรับการตัดสินใจอ่ะคะ ในเมื่อว่าตัวเค้าเองก้อท้อ และถอยแล้ว ต่อให้เราจะอธิบาย หรือจูงใจยังไงมันก้อยากที่จะทำให้เค้าสู้ขึ้นมาอีกครั้ง

เวลาเท่านั้นค่ะ ที่จะช่วยรักษาใจเรา การที่คุณหาใครมาทดแทน หรือแทนที่ก้อไม่ควรทำอย่างนั้นนะค่ะ ตามความคิดของเอ้ เพราะเอ้เคยเจอมากับตัวเอง ถ้าเราเจอคนดี ก้อถือว่าเราโชคดีไป แต่ถ้าเราเจอคนไม่ดี มันก้อจะยิ่งแย่ไปใหญ่ อยากให้คุณรักษาใจตัวเองให้เข้มแข็งและเเข็งแรงก่อน ที่จะเปิดใจรับใครเข้ามาในชีวิต เพราะ ในเมื่อใจคุณเข้มแข็งแล้ว คุณก้อจะมองเห็นความจริง ว่าใครดีหรือไม่ดีสำหรับคุณ

อย่าให้ความอ่อนแอ ทำให้เราตาบอดนะคะ

เป็นกำลังใจให้ตลอดค่ะ

สู้สู้

"Our life have so much meaning now, all because of our true love"
Back to Top
SweetieMind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SweetieMind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:09

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ เสียใจด้วยนะคะกับเรื่องความรักที่ลงเอยกันไม่ได้

มายขอช่วยหาทางออกนิดหนึ่งได้ป่ะคะ คือ มายว่านะถ้ารักกันจริงๆก็รักกันต่อไปเถอะค่ะ การที่จะหาคนที่คลิ๊กกับเราหรือรักและเข้าใจเรามากๆนั้นมันยาก อยากจะแนะนำว่าตอนนี้ให้รักษาความรักกันไปก่อน รอเวลาที่พร้อมทั้งสองคนแล้วค่อยย้ายมาอยู่นอร์เวย์ด้วยกัน (ถ้ากรณีแฟนกินเงินป่วยรัฐตลอดนะคะ ถ้าแฟนกลับไปทำงานได้อะไรๆก็คงง่ายขึ้นอยู่แล้ว) ที่บอกว่าถึงเวลาที่พร้อมคือ เวลาที่คุณ จขกท ได้เก็บเงินสะสมได้สักก้อนหนึ่งเพื่อ support ครอบครัวที่ไทย และคุณก็เรียนรู้และฝึกภาษานอร์เวย์มากพอที่จะมาเริ่มต้นชีวิตท ี่นอร์เวย์ได้ คือช่วงที่ย้ายมาอยู่นอร์เวย์ก็เรียนภาษาเพิ่มอีกนิดหน่อย  ; แล้วหาที่ฝึกงานกับทาง NAV (www.nav.no) ก็จะมีรายได้ตกเดือนละ 2-3 หมื่นบาทอยู่นะคะ เพราะ NAV จ่ายให้  ช่วงแรกๆอาจจะอาศัยแฟนไปก่อนเรื่องค่าใช้จ่ายในบ้านและอาหาร เราก็เอาเงินเราที่ได้จากนาฟส่งให้ทางบ้านไปค่ะ หรือถ้าคุณเป็นคนไม่เลือกงานจริงๆ งานนอร์เวย์ที่เกี่ยวกับงานทำความสะอาดหรืองานโรงงาน (ถ้าเมืองของแฟนมีให้ทำ) ก็จะดีมากค่ะ รายได้เพิ่มขึ้นอีกแน่ๆ มีเงินส่งทางบ้านอีก แล้วเรื่องสวัสดิการอื่นๆทางรัฐบาลนอร์เวย์ดูแลให้ค่ะ ถ้าอยากเรียนต่อก็กู้ยืนเงินหลวงเรียนได้เช่นกันค่ะ ลองพิจารณาดูอีกทีดีไหมคะ หาที่เรียนภาษานอร์เวย์ในไทยไปก่อน (การเรียนคือการลงทุน)นอร์เวย์ไม่ใช่ที่ๆดีที่สุด แต่ถ้าเรามีโอกาส ก็เป็นที่ๆเราทำงานหาเงินได้มากที่สุดเหมือนกันถ้ารู้จักเก็บแล ะใช้เงินเป็น เราก็สามารถช่วยพ่อแม่และญาติๆทางบ้านเราได้มากขึ้นค่ะ

คู่กันแล้วไม่แคล้วกันหรอกนะคะ อย่าปล่อยให้อุปสรรคนำทาง ทุกอย่างมีทางออกเสมอ

Edited by SweetieMind
Mind (มาย)/ November 1976/Molde, Norway
Back to Top
Monaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Monaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:10
     สู้สู้
DSC01948.JPG At Phuket
Back to Top
Sopidapa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sopidapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:10

เสียใจด้วย กับความรักที่ไม่สมหวัง

หลายคู่ค่ะที่ต้องเลิกกัน เพราะ ระยะทาง

ขนาดอยู่ที่เมืองไทย ด้วยกันยัง หวั่นไหวเลยค่ะ

แต่ในกรณนี้ มีอีกหลายเหตุผล ที่เค้าให้มา

อืมมม อันนี้ ก็อยู่ที่ว่าคุณจะทำใจได้ ในเวลาที่เค้าจะมาเก็บของ เดือน มีนาคม

นึป่าว ยังไง ก้ขอให้เข้มแข็ง ร้องให้เถอะค่ะ ร้องให้พอ

เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

ปุ๊ก 27 ปี สะใภ้อังกฤษค่ะ ^^    เก็บของ แพคเป๋า เตรียมตัวเดินทาง 7 Nov. 09 ค่ะ

Back to Top
kateu1 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kateu1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:12
Originally posted by ammeeya

หนึ่งปีได้อยู่ด้วยกันตลอด 6 เดือน เยอะนะคะ

เราคบกับแฟนมาสองปี นับวันได้อยู่ด้วยกันไม่เท่าไหร่เลย

แต่ถ้าทางออก มันออกมารูปแบบนี้คงทำใจ

แบบนี้แหละค่ะเขาเรียกว่า ชีวิต เจอกัน จากกัน

ใครๆก็อยากอดทนให้มันตลอดรอดฝั่ง แต่ถ้าหรือแม้แต่

ตัวคุณเองยังมองไม่เห็นหนทางที่จะมีชีวิตที่ลงตัว

ก็คงต้องลงเอยแบบนี้ เชื่อว่าคนทุกคนต้องผ่านช่วงเวลาแบบนี้ทุกคน

บางทีการมองหาสิ่งใหม่ๆ อาจทำให้อะไรๆดีขึ้น

อย่าร้องไห้เลยนะ  ชีวิตมันก็เป็นแบบนี้ สวดมนต์ก่อนนอนนะคะ

เกดเหมือนพี่แอมเลย  คบมา 2 ปี แต่อยุ่ด้วยกันจิงๆ  3 เดือนได้   นับวันทะเลาะก็ 2 เดือนแล้วนะค่ะ เหอๆ

แต่ยังไงก็เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะค่ะ   ขอให้ผ่านช่วงเวลานี้ได้เร็วที่สุดนะค่ะ  สู้ๆนะค่ะ

Back to Top
babyblue999 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote babyblue999 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:17
ตอนแรกเสียใจมากๆเลยค่ะ ตอนนี้รู้สึกมีกำลังใจขึ้นมากๆเลยค่ะ ที่ได้มาระบายที่นี้ และทุกๆความคิดเห็นช่วยให้กำลังใจเราได้มากเลยค่ะ เราจะลองกลับไปคุยกันอีกทีค่ะ

Back to Top
lomka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lomka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:21

เอ่อ ทำไมไม่ลองหาทางออกที่ดีกว่าการเลิกกันก่อนละคะ?

ไม่ทราบว่าฝ่ายชายป่วยเป็นอะไรค่ะ ถึงไม่สามารถทำงานได้? การไปอยู่กับแฟนที่เมืองนอก ก็มิได้หมายความว่าเราจะไม่สามารถทำงานได้นี่ค่ะ? เผลอ ๆ รายได้ดีกว่าที่ไทยอีกนะคะ

ใช่ค่ะ เจอกัน 6 เดือนต่อปี ถือว่าเยอะมาก ๆ แล้วค่ะ เพราะล้อมนับวันจริง ๆ แล้ว ไม่ถึงเดือนดีด้วยซ้ำ ถึงจะมาบ่อยก็ตาม เหอ เหอ

Good site ever :)
Back to Top
I_sugar View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote I_sugar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:22

เป็นกำลังใจให้นะคะ ปลาเห็นด้วยกะพี่มายด์นะคะ  ถ้าสองคนรักกันจริงก้อน่าจะรอจนกว่าเราพร้อม ถึงแม้ว่ามันจะนาน ความรักก้อยังอยู่ เพราะทั้งสองรักกัน สักวันก้อต้องเป็ฯวันของเราคะ   มันยากที่จะทำ แต่ลองไปคิดดูนะค้า  

Sweden's home

http://isugar.bloggang.com
Back to Top
trygve View Drop Down

Post Options Post Options   Quote trygve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:28

เสียใจด้วยน่ะค่ะ อยากให้เข้มแข็งค่ะเหมือนคุณมายย์บอกน่ะว่าเป็นคู่กันแล้วไม่แค ล้วกันหรอกค่ะใจเย็น ๆ ค่ะ เพิ่งเลิกกันไม่กี่นาทีเอง บางทีอาจจะเป็นเพราะอารมณ์ชั่ววูบก็ได้ ตั้งสติน่ะค่ะแล้วลองกลับไปคุยก่ะแฟนดูค่ะ เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

Back to Top
annjila View Drop Down

Post Options Post Options   Quote annjila Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:31

เข้ามาแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะยังไงขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะเก๋คิ ดอย่างพี่มายว่านะค่ะฝึกภาษานอเวย์ไว้ค่ะแล้วหางานทำที่นั้นแล้ วเราได้ส่งเงินให้ทางบ้านอีกเป็นทางออกที่ดีนะค่ะได้อยู่กะแฟนแ ล้วยังได้ส่งเสียครอบครัวอีก

uk life
Back to Top
Neyy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Neyy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:41

Originally posted by schengen

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ  เราเข้าใจความรู้สึกของคุณนะค่ะเพราะเราเองก็มีแฟนที่อยู่ไกลกั น 1 ปี เจอแค่ 2 หนเองค่ะในแต่ล่ะครั้งก็แค่ 3 อาทิตย์  เองค่ะ   แต่สำหรับคุณbabyblue999   ถือว่าเยอะอยู่นะค่ะ    1 ปีได้อยู่ร่วมกันตั้ง 6 เดือนแน่ะ      แต่ยังไงลองถามใจตัวเองดูนะค่ะว่าจะเอายังไงดี  & ;nbs p;  คู่กันแล้วย่อมไม่แคลวกันค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะคุณอ้อย ทั้งจำนวนและระยะเวลา ถ้าได้เจอแฟนนานๆอย่างคุณเจ้าของกระทู้ ดิฉันอิจฉาแย่เลยค่ะ

นี่กว่าจะได้เจอกันทีนึงก็สี่ส้าห้าเดือน พอเจอกันก็อยู่ด้วยกันแป๊ปเดียว ต้องอดทนมากๆเลยค่ะ

ไม่งั้นโดนความรู้สึกของตัวเอง ความเหงา ความอ่อนแอ ของจิตใจ รุมเล่นงาน แย่เลย

และดิฉันก็คิดว่าพี่น้องในเลดี้อินเตอร์หลายๆท่านก็ไม่ได้ใช้ชี วิตอยู่ร่วมกับสามีหรือว่าแฟนของตัวเองนานๆเหมือนของคุณเจ้าของ กระทู้หรอกค่ะ

คุณเจ้าของกระทู้ได้อยู่กับแฟนตั้ง 6 เดือน ถือว่ามากมายเลยค่ะ ยังไงก็ลองคุยกันใหม่นะคะ บอกกับแฟนคุณว่ายังมีอีกหลายคู่ที่ลำบากกว่าคู่ของคุณอีก

ตัวเรายังเป็นไม่ได้อย่างที่เราต้องการ แล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร

เนย์....
Back to Top
ammeeya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ammeeya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:43

อ่า แวะมาอีกรอบค่ะ อยากถามเพื่อนๆประดับสมองอิอิ

ถามว่าถ้าแฟนกินเงินป่วยรัฐบาลแบบนี้เขาจะ

ออกวีซ่าแต่งงานได้หรือเปล่า ถ้าเป็นออสเตรียต้องมีรายได้หลังหักค่าใช้จ่าย

ราวๆ1500 ต่อเดือนค่ะเขาถึงให้แต่งได้ จริงๆแล้วถ้ามองแบบสิทธิมนุยชนแล้ว

ดูไม่ดีแต่เขาให้เหตุผล กลัวว่าสาวต่างชาติจะไปเป็นภาระบ้านเขานะคะก็มองได้หลายมุม

แบบว่าถ้าที่นอรเวย์ไม่เข้มงวด น้องเขาอาจแต่งงานไปทำงานที่โนนได้น่ะ

Back to Top
matalika_s View Drop Down

Post Options Post Options   Quote matalika_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:51
No comment จริงๆ ค่ะ
เราก็ไม่ได้เจอแฟนมา 6 เดือนแล้วค่ะ ธันวานี้ก็ 8 เดือนแล้ว เค้ามาอีกที่ก็ 10 ธ.ค.
แต่สำหรับคุณเจ้าของกระทู้ ยังดีนะค่ะที่เลิกกันแบบคุยกัน ตกลงกันดีๆ ยังดีกว่าบาดหมางกันไป

อาการป่วยของเค้าไม่มีวันหายเลยเหรอค่ะ ถ้าเค้ามีงานทำ หรือทำงานได้ ทุกอย่างก็คงมีทางออกมากขึ้นกว่านี้
ค่อยๆ ทำใจนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ต้องมีซักวันที่เราจะต้องทำใจได้ค่ะ สู้ๆ นะค่ะ
Back to Top
xabiio View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xabiio Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:52

ร้องเถอะค่ะ  ร้องไห้ให้พอ  วันนี้อาจจะมีพายุเข้าค่ะ  แต่พรุ่งนี้ฟ้าจะสดใสแน่นอน...เป็นกำลังใจให้นะคะ

Back to Top
matalika_s View Drop Down

Post Options Post Options   Quote matalika_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:57
ตอนเค้าพิมพ์มันยังไม่มีใครคอมเม้นท์เลยอ่ะ ฮู้ๆๆๆๆ สาวๆ ไวกันจริงๆ ค่ะ (หรือว่าเราพิมพ์ช้าหว้า)
Back to Top
noonee1980 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noonee1980 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 16:57

มาเป็นกำลังใจให้คะ.....ขอให้เจอคนที่ใช่เร็วๆนะคะ

ณี...ว่าที่ฯโปแลนด์

จงทำดี ให้มันดี ถึงแม้ผลงานออกมาไม่ดี ก็ถือว่าเราทำดีที่สุดแล้ว(ณี..ว่าที่ฯโปแลนด์)
Back to Top
greenroom01 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote greenroom01 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 17:08

เห็นด้วยกับพี่มายค่ะ

ถ้ารักกันต้องหาทางออกร่วมกันก่อนนะคะ อย่าเพิ่งท้อ แฟนนัทเองเคยถามว่า

ถ้านัทมีหน้าที่รับผิดชอบที่เมืองไทยจริงๆ นัทจะอยู่ที่นี่ก็ได้ ค่อยไปๆ มาๆ ก็ได้

ลองคุยกันใหม่นะคะ นัทว่าถ้าไปทำงานที่นอร์เวย์ แล้วส่งเงินให้ที่บ้าน แบบนี้ได้หรือเปล่าคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

Back to Top
sweet girl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweet girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 17:36

เสียใจด้วยนะค่ะ แต่โบว์เชื่อว่า คู่กันยังไงก็คู่กันอยู่ดีค่ะ ถึงจะห่างกัน และก้อเห็นด้วยกับพี่มายมากค่ะ ( พี่สาวคนนี้ให้ข้อคิดดีๆเสอมเลย)  ขอให้คุณโชคดีค่ะ

[ I am Bow!! Age 20 years na ka ]
รักทางไกล..ต้องเชื่อมั่นและเข้าใจ
Back to Top
Stronger View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Stronger Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 17:52

อย่าปล่อยให้อุปสรรคนำทาง ทุกอย่างมีทางออกเสมอ    (ขออนุญาตลอกของพี่มายเลยนะค่ะ)

ลองหาทางออกแบบ step by step นะค่ะ แล้วคุณจะเห็นทางออกที่ดีที่สุด  เข้มแข็งและสู้ ๆ ค่ะ

ปิ๊ค 1985@ Växjö, Sweden

Thai Ladies @ Sweden

thanks for sorrowful to make me know that How more of hap
Back to Top
puyjaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote puyjaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 18:04

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ความรักจบไปแล้ว

บอกตัวเองว่าต้องเข้มแข็งและต้องอยู่ให้ได้

ถึงแม้วันนี้ไม่มีเขาแล้วก้อตาม

ขอบคุณพรหมลิขิต ที่ทำให้เราได้พบและรักกัน..
Back to Top
ronan_1980 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ronan_1980 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 18:16
ฟ้า หลัง ฝน ย่อม สด ใส เสมอ ครับ

จะ เอา ใจ ช่วย นะ ครับบ
Back to Top
Dave's Princess View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Dave's Princess Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 18:55

ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสเสมอค่ะ เอ๊ะ ลอกใครมาป่ะเนี่ยเรา

เป็นกะลังใจให้คุณเจ้าของกระทูนะค่ะ

หนักเเน่นนะ และ เข้มเเข็งเอาไว้น๊า เรายังมีครอบครัวรอเราอยู่ที่บ้านนะค่ะ

นู๋เบญค่ะ Club's 1984 อายุ 25 เเต่หน้า 30 .... England @ Chesterfield

Back to Top
gaw_02 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gaw_02 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 19:03

เหมือนแก้วในตอนนี้เลยค่ะ อนาคตจะเป็นยังงัยไม่รู้ ตอนแต่งงานเค้าบอกว่าเค้าจะอยู่เมืองไทยกับเรา ซึ่งแก้วก็ไปอยู่อังกฤษกับเค้าไม่ได้เหมือนกันเพราะแก้วสุขภาพไ ม่ดี  แฟนก็มาหาปีละครั้งเพราะเค้าก็รับเงินคนพิการประเทศเค้าอยู่ แล้วตอนนี้เค้าก็ไม่ค่อยสบาย ต้องไปหาหมอประจำ ตอนนี้ยังนอนโรงพยาบาลอยู่เลย แก้วก็ไม่รู้จะทำงัย มีแต่ปลอบใจตัวเองให้เข้มแข็ง อนาคตข้างหน้าเราอาจจะต้องเลิกกันจริงๆ ก็ต้องทำใจให้เข้มแข็งค่ะ ส่วนถามว่ารักมั้ย ก็รักจนหมดหัวใจแล้ว

Back to Top
snoopyluckyka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote snoopyluckyka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 19:11
เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะเวลาจะช่วยให้อะไรๆดีขึ้นนะคะ

say hi to all rung&nobbie from plymouth ka
Back to Top
natacha_sea View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 19:49
เข้ามาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้นะค่ะ เข้าใจความรู้สึกดีๆๆที่มีให้กัน อีกทางก็คิดว่าเป็นประสบการณืทางด้านความรัก มีเข้ามาก็ต้องมีออกไปใช่ไหมค่ะ สู้ต่อไปนะค่ะคิดว่าคุณทำได้อยู่แล้ว จิตใจคุณเข้มแข็งเสมอนะค่ะ อย่าท้อเลย ไม่แน่อาจเจอคนที่ใช่และดีกว่าก็ได้ค่ะความฝันของคุณต้องเป็นจร ิงค่ะ
Back to Top
kanittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 20:11

ลองคุยกับแฟนอีกครั้งค่ะ คุยกันแบบมีเหตุผลไม่ใช่อารมณ์ ลองบอกแฟนคุณดูว่า ถ้าเรารักกันแล้วทำไมไม่ช่วยกันหาทางออก หาทางแก้ไขปัญหา เพราะตอนนี้คุณทั้งคู่ไม่ได้ช่วยกันหาทางแก้ไขปัญหาเลยน๊ะค๊ะ แต่คุณทั้งคู่กำลังตัดปัญหาเพื่อให้จบ ๆ ไปต่างหาก ความหมายในการกระทำมันต่างกันมากน๊ะค๊ะ ระหว่างแก้ปัญหา กับ ตัดปัญหา 

ปัญหาทุกอย่างย่อมมีทางออกเสมอ ขอเพียงแต่คุณต้องมีสติค่ะ ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ แก้ไขกันไป เดี๋ยวก็หมดปัญหาน๊ะค๊ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ ๆ ๆ  ๆ ๆ ๆ ต้องสู้จึงจะชนะค่ะ

สติมา....ปัญญาเกิด....
Back to Top
Senia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Senia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 20:31

เป็นคนนึงที่เชื่อมั่นในพลังของความรัก คนสองคนถ้ารักกันมากพอ ความรักเข้มแข็งพอแล้วไม่ว่าปัญหาหรืออุปสรรคใดๆ ก็ไม่มีทางแยกคนสองคนออกจากกันได้

เท่าที่ทราบ(แต่ไม่มั่นใจ ยังไงจะลองศึกษาเพิ่มเติมให้หรือรอให้ผู้มีประสบการณ์ตรงอย่างน ้องแตงมาแนะนำอีกทีนึงก็ได้คะ) บุคคลที่รับเงินเดือนจากรัฐบาล ในกรณีเจ็บป่วยถ้ารับมาเกินกว่าหนึ่งปีแล้วไม่น่าจะมีปัญหา ในการอยู่ต่างประเทศเกินกว่าหกเดือนแล้วจะทำให้ขาดการรับเงินเล ี้ยงดูจากรัฐบาล แต่ถ้าเป็นกรณีของผู้รับเงินจากรัฐบาลเพราะตกงาน ไม่สามารถเดินทางท่องเที่ยวหรืออยู่นอกราชอาณาจักร์ได้เกินกว่า หกเดือนเป็นแน่ 

ถ้าอยากทราบข้อมูลในเรื่องนี้ลองเข้าไปดูใน www.asiaforum.no  น่าจะมีกรณีของผู้รับเงินผู้ป่วยที่ย้ายถิ่นฐานไปอยู่ที่ เมืองไทย ปัญหาทุกอย่างมีทางออกอย่างแน่นอน แต่ที่แน่ๆ เลยคือนี่คือปัญหาที่แท้จริงของคนสองคนที่คิดจะเลิกกันหรือปล่า วเท ่านั้นเอง ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับทุกๆ วันนะคะ

(แก้ไขตัวหนังสือให้อ่านเข้าใจมากขึ้นเพราะพิมพ์เอง งง เอง)

Edited by Senia
NIDNOI :Langevaag, Aalesund, Norway : 31/12/1968
One lifetime is not long enough to tell you how much the love we share__mean so much to me
Back to Top
su_holden View Drop Down

Post Options Post Options   Quote su_holden Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2009 at 20:41
ทุกปัญหามีทางออกเสมอ อยู่ที่ว่าเราจะเลือกที่จะออกทางไหน...ขอให้โชคดีในการหาทางออก ที่ดีที่สุดนะคะ  เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Back to Top
Pat29 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pat29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 00:56

มาเป็นกำลังใจให้นะค่ะ ลองให้แฟนเข้าไปในเว็บ  www.asiaforum.no ที่พี่นิดหน่อยบอก แล้วโพสถามเพื่อนๆ ดูก็ได้ ว่ามีทางไหนจะแก้ปัญหาได้ เพราะแพทเห็นบางครั้งก็มีเจ้าหน้าที่ของรัฐบาลซึ่งเป็นสมาชิกใน นั้นตอบเหมือนกัน สู้ๆนะค่ะ ถ้าคนสองคนรักกัน ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถหรอกค่ะ

บ้านนอริเกะ
แพท..Oslo:1979
Back to Top
pink_dolphin View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote pink_dolphin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 01:06

อยากให้คุณ จขกท คุยกับคุณแฟนใหม่อีกครั้งน่ะค่

ลองหาทางออกกันอีกสักครั้ง คนเราถ้ารักกันมันต้องร่วมกัน

ฟันฝ่าอุปสรรค อย่าเพิ่งท้อแท้เลยนะคะ คุณเจอกันทุกปีๆละ 

6 เดือน ถือว่าคุ้มค่ากับการรอคอยมากเลยค่ะ บางคนในที่นี้

ยังไม่มีโอกาสอยู่ด้วยกันนานเท่าคุณเลย

ค่อยๆคิดและตัดสินใจนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Back to Top
chobchoco View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chobchoco Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 02:31

ทุกอย่างมีทางออกเสมอค่ะ ความรักจะทำให้ผ่านพ้นอุปสรรคไปได้ค่ะ

Back to Top
dang_dang7 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dang_dang7 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 02:50

คุณต้องตัดสินใจแล้วหละคะว่า จะเริ่มต้นยังไง

1.คุณมีภาระทางบ้าน ต้องส่งเสีย

2. ความเป็นไปได้จิงๆๆ ของการใช้ชีวิตในอนาคตของคุณกะเค้า

3.โอกาสคุณก็ดีนะคะที่คุณมีงานทำ เพราะคนสมัยนี้ตกงาน เพราะเศรษฐกิจไม่ดี

ยังไงก็เป้นกำลังใจให้นะคะ ถามใจตัวเองดู เครียดแทนเลยนะ เจอแบบนี้ ขอให้อดทนหน่อยนะ เดี็ยวฟ้าหลังฝนก็มา แล้วคะ

Back to Top
joynakha View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote joynakha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 02:58

ไม่รู้จะพูดยังไงอะค่ะ....แต่เห็นด้วยกับคุณมายเพราะเท่าที่อ่า นดู ถ้าเข้าใจไม่ผิด...

.คุณสองคนต่างมั่นใจในกันและกันว่าเป็นคนที่ใช่

เพียงแต่จัดการเรื่องเวลา อนาตคไม่ลงตัวเท่านั้นเอง....อื่ม.....เป็นไปได้ไหมที่จะหันเข้ าหากัน

แล้วลองทำตามแผนที่ช่วยกันวางอีกครั้ง......ถ้าต่างฝ่ายต่างมั่ นใจในกันและกันแล้ว

แต่ถ้า....เขา หรือเรา...คิดว่าไม่ใช่แล้วต่างฝ่ายต่างถอยออกมากเนินๆก็ดีนะค่ ะ...

ออกมาเร็ว....ก็เริ่มเร็ว...ไม่อยากให้เหมือนกับจอยที่เป็นตอนน ี้ .....กลับตัวก็ไม่ได้...

เดินต่อไปก็ไม่ได้....เพราะต่างฝ่ายต่างไม่มั่นใจ...ตอนเขามั่น ..เราถอย..เรามั่น..เขาถอย

เป็นอย่างนี้มาหลายปี...คบกันมาเรื่อยๆใครจะไปก่อนก็กลัวเจ็บ.. ..จะลงเอยก็กลัวไม่ใช่....

มันเสียทั้งเวลา ทรัพย์สิน และ ใจ ค่ะ....

.....จขกท...ถ้ามั่นใจในตัวเขาพร้อมจะเลือกเขา...และเขามั่นใจใ นตัวคุณและเลือกคุณ

ก็ก้าวต่อเถอะค่ะ....

Back to Top
yuipriestley View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yuipriestley Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 04:19

เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคะ เข้าใจเลยจริงๆว่าความรักที่ห่างไกลกันมันทรมานค่ะ

คนบางคนเวลาเค้าหาทางออกไม่ได้ หรือกลัวกับอนาคตที่มองไม่เห็นก็อาจแก้ปัญหาด้วยกันเดินหนี แต่ถ้า คุณ จขกท.คิดว่าคุณสองคนรักกันจริง และก็พร้อมที่จะฝันฝ่าอุปสรรคด้วยกันในอนาคตได้ ก็ลองคุยกันนะคะ

อาจลองให้เวลาเค้าให้ได้อยู่กับตัวเค้าเอง ว่าจริงๆแล้วการเดินหนีปัญหาเป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้วเหรอ ถ้าคุณสองคนรักกันจริงๆ ก็ลองคุยกัน ให้เวลาซึ่งกันและกันนิดหนี่ง

ขอให้เข้าใจกันทั้งสองฝ่ายนะคะ เข็มแข้งนะคะ

ยุ้ยขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ยุ้ย พยาบาลอินเตอร์

สะใภ้อังกฤษจร้า.....

ยุ้ย 24 ปีค่ะ พยาบาลอินเตอร์ สะใภ้อังกฤษคร๊า..
Hi 5 จ้าเพื่อนๆ
http://yuipriestley.hi5.com
Back to Top
PandM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PandM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 04:34

เป็นคนนึงที่เชื่อมั่นในพลังของความรัก คนสองคนถ้ารักกันมากพอ ความรักเข้มแข็งพอแล้วไม่ว่าปัญหาหรืออุปสรรคใดๆ ก็ไม่มีทางแยกคนสองคนออกจากกันได้

ขอยืมคำพี่นิดหน่อยนะคะ (สาวๆบ้านนอริเกะน่ารักจริง คำคมเพียบบบ)

ถ้าคนสองคนรักกันมากพออะไรก็ทำไม่ได้ค่ะ แต่ถ้ารักนั้นมีแค่หนึ่งคนที่พยายามจะสู้ มันอาจจะเหนื่อยเปล่า

สู้ๆนะคะ

Back to Top
Kostas_Yuki View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kostas_Yuki Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 04:50
เห็นด้วยกับพี่มายด์นะคะ น่าจะลองหาทาง หางานที่ นอร์เวย์ ดูสิคะจะได้อยู่ใกล้ๆกัน แต่ปัญหาแค่นี้ น่าจะช่วยกันแก้ไขได้นะคะไม่น่ามาจบแบบนี้เลย ถ้ารักกันจริงก็ต้องช่วยกันทั่งคู่ค่ะอย่าเพิ่งท้อ    ตัวยูกินะบอกเลิกแฟนมาหลายครั้งเพราะเหตุผลที่อยู่ไกลนี่ แหละ แต่แฟนไม่ยอมเลิกด้วย บอกว่าไม่ใช่ปัญหาใหญ่ที่จะทำให้เลิกกัน ให้ตายก็ไม่เลิก คนเราถ้ารักกันจริงต้องหาทางมาอยู่ด้วยกันได้ค่ะ ยูกิยังเคยคิดจะไปทำงานที่กรีซเลยจะได้อยู่ใกล้ๆเค้า แต่สุดท้าย ยูกิไม่ไปค่ะ พอดีรักประเทศไทย555+ แฟนก็เลย บอกว่าให้เวลาอีก 2 ปี ถ้าเค้าเรียนจบแล้ว ค่อยคิดอีกทีว่า จะไปอยู่กรีซไหม ถ้าไม่ไปเค้าจะมาอยู่เมืองไทย แทน แล้วจะได้หางานทำที่ไทย แต่ถ้าเราไปอยู่กรีซ จบปุ๊บเค้าจะได้หางานที่ กรีซ เลย(ยังไงเราไม่ยอมขาดดุลการค้า แต่งเขยเข้ามาสิคะ จะไปทำไม กร๊ากกกก)

ลองคุยกันดูอีกทีไหมคะเรื่องงานของเราที่นอร์เวย์หน่ะค่ะ หรือไม่งั้นก็ลองให้เค้าขอ วีซ่ามาอยู่ไทยก็ได้มั้งคะ(ไม่แน่ใจ ไม่รู้เกี่ยวกับประเทศนอร์เวย์ ด้วยง่ะ) เป็นกำลังใจให้ค่ะรักกันอย่าเพิ่งท้อกับระยะทางนะคะ

Edited by Kostas_Yuki
Back to Top

Post Options Post Options   Quote SweetieMind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 05:46

"จบ ป.ตรี วิศวะกรรมศาสตร์เครื่องกล ตอนนี้ทำงานเป็นวิศวกรระบบท่อเกี่ยวกับการกัดกร่อน (Corrosion Engineer)ของบริษัทขุดเจาะน้ำมันน้ำมันอยู่ ประสบการณ์ 6 ปี.."

ขออนุญาตยกพีเอ็มมาตอบเพิ่มเติมตรงนี้นะคะ คุณ จขกท โพรไฟล์ดีมาก เหมาะที่จะเป็นสะใภ้นอร์เวย์  เพราะนอร์เวย์เป็นประเทศที่เป็นเจ้าของบ่อน้ำมันหลายบ่อ หลายบริษัท และขาดแคลนบุคลากรด้านวิศกรด้วย มายว่านะถ้าคุณเก่งภาษานอร์วีเจี่ยนหน่อย อนาคตคุณค่อนข้างสดใสทีเดียว ถ้าได้ทำงานกับบริษัทน้ำมัน ค่าตอบแทนดีมากๆ  ถ้าย้ายมาอยู่นอร์เวย์ลองส่งเทียบวุฒิกับ www.nokut.no ก่อนและเริ่มหางานใน http://www.finn.no/jobb/ ดูไปพลางๆด้วยก็ได้ค่ะ ทิ้ง CV ไว้เผื่อโชคดีมีนายจ้างสนใจ จะได้งานไวขึ้น ช่วงที่ได้ภาษานอร์เวย์ที่สื่อสารได้หางานที่ Sykehjem ดูด้วยก็ได้ค่ะลองปรึกษาแฟนดูนะ

เกี่ยวกับรับเงินคนป่วย ลองอ่านข้อมูล NAV เกี่ยวกับ Uførepensjon (Disability pension)ดูตามลิ้งค์นะคะ เป็นข้อมูลสำหรับตัวเราน่ารู้ไว้ค่ะจะได้เข้าใจแฟนมากขึ้น

http://www.nav.no/page?id=1073743846

ป.ล. อุปสรรคหนึ่งที่อาจจะเกิดช่วงที่คุณจะย้ายมาอยู่นอร์เวย์คือ ถ้าสามีมีรายได้ต่อปีไม่พอการันตี อาจจะมีปัญหากับวีซ่าได้ค่ะ แต่ก็ไม่เสมอไปทุกคนนะคะ บางคนมีบ้าน มีรถ หรือมีอพาร์ตเม้นท์ให้เช่า หรืออะไรก็แล้ว แต่ ก็พอจะมีทางเจรจากับ UDI ได้ ละมีเพื่อนมายคนหนึ่งไปสามีมีรายได้น้อย ไม่พอรายจ่ายเขาก็ไปขอความช่วยเหลือจากหน่วยงานประกันสังคมของ NAV ค่ะ เพื่อนคนนั้นได้เงินเดือนใช้เดือนละ 8,000 โครน ทีเดียว (ประมาณ 40,000 กว่าบาท) แต่อาจจะไม่ได้ทุกคนนะคะ ขึ้นอยู่กับคอมมูนแต่ละแห่งด้วย

Mind (มาย)/ November 1976/Molde, Norway
Back to Top
budsarin View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote budsarin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 06:27

ว่าจะพิมพ์ แต่อ่านของพี่มายแล้ว เห็นด้วยกะพี่มายค่ะ

ทุกปัญหามีทางออก และข้อแนะนำของพี่มายดีมากๆๆเลย

ยังไง รักกันจริงขอให้สู้ต่อไปนะคะ เชื่อว่า ความรักของสองคน

จะทำให้อุปสรรคทุกอย่างผ่านไปได้ค่ะ

สู้ๆๆนะคะ

Back to Top
GEMINI_MONKEY View Drop Down
B

Post Options Post Options   Quote GEMINI_MONKEY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 08:33
Originally posted by ronan_1980

ฟ้า หลัง ฝน ย่อม สด ใส เสมอ ครับ

จะ เอา ใจ ช่วย นะ ครับบ

คือว่าจะมาบอกว่าชอบลายเซ็นของคุณมากเลยค่ะ.. มันโดนนนน .. ใจ คริๆๆๆ

ปล. จขกท. เข้มแข็งไว้นะค่ะทุกปัญหามีทางแก้ค่ะ..สู้ๆๆๆ เน้อ.. ^-^
[IMG]http://i392.photobucket.com/albums/pp3/akeeta_banks/MG.gif">

[IMG">http://www.ladylony.com/imggxaa2/mailaa1.gif"> **My EMAIL **
Back to Top
Pat_nicha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pat_nicha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 12:31
ผู้ชายอายุแค่  28 ปี....เค้าพอใจที่จะรับแค่เงินป่วยมากกว่าทำงานยืนบนขาตัวเองแล ้วหรือคะ ....
แบบนี้ ถ้าเป็นพี่ติ๋มนะ พี่ยินดีเสียใจวันนี้ ดีกว่าเสียใจในวันหน้าค่ะ

เข้มแข็งค่ะน้อง  ความเสียใจตอนนี้เกิดจากความรักและผูกพันที่เคยอยู่กันมา
แต่ " เวลา " จะช่วยเยียวยาทุกสิ่ง

และในอนาคต เมื่อน้องหันกลับมามองจุดนี้ น้องจะภูมิใจในการตัดสินใจครั้งนี้

ยิ่งเห็นข้อมูลว่า น้องจบวิศวฯ ประสบการณ์ทำงานหกปี ทั้งที่อายุเพิ่ง 28 ปี.
แสดงว่าจบปุ๊บก็ทำงานเลย ภาษาอังกฤษก็ดี เงินเดือนสูง
อนาคตน้อง...ผู้หญิงเก่งแบบน้อง...ถึงจะไม่มีผู้ชายคนนี้....น้ องไปได้สวยอยู่แล้วค่ะ

บ้านทิวลิปหลังใหม่คลิก@pic
Back to Top
yingpram View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yingpram Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 13:24
อืม...เนื่องจากไม่ทราบว่าแฟนคุณ จขกท. ป่วยเป็นอะไร และจะสามารถหางานทำได้เมื่อไหร่ ก็ไม่ขอคอมเมนท์ในส่วนนั้นก็แล้วกันนะคะ

แต่อย่างที่พี่ตุ๊กตาพูดก็ถูกนะคะ ว่าการตัดสินใจเลิกกันทั้งๆที่รักกันมากมายนั้น ที่จริงแล้วเป็นการหนีปัญหามากกว่าหาทางแก้ปัญหาน่ะค่ะ

ส่วนวิธีแก้ปัญหาหรือ alternatives อื่นๆนั้น ก็มีพี่มายด์กะพี่นิดหน่อยคอยช่วยเหลือเต็มที่อยู่แล้ว รับรองว่าคุณ จขกท. คงสามารถกาทางออกได้เร็ววันนะคะ สู้ สู้

If he was born to be yours....no matter what he will be yours!!
หญิงเปรม ว่าที่ฯสก็อตแลนด์

Back to Top
bam51 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bam51 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 14:26

พี่แบมว่า ลองคุยกับแฟนอีกครั้ง น่าจะมีทางออกที่ดี อาจจะตามที่คุณน้องมายด์แนะนำก็ได้ อย่าเพิ่งท้อถอย บางคนกว่าจะอยู่ด้วยกันได้ฝ่าฟันอุปสรรคมามากมาย  ถ้าไม่มีอุปสรรคเราอาจจะไม่รูก็ได้ว่ารักกันจริงหรือเปล่ า พี่เชื่อพลังแห่งรักแท้เอาชนะได้ทุกอย่าง และพี่ก็เชื่อว่าน้องยังมีหนทางได้อยู่ด้วยกันนะคะ  ...

Back to Top
Tao Liebe View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tao Liebe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 14:27

เป็นกำลังใจให้ผ่านเรื่องร้ายๆไปให้ได้

ฟ้าหลังฝนสดใสเสมอค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote SweetieMind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 15:06

Originally posted by Pat_nicha

ผู้ชายอายุแค่  28 ปี....เค้าพอใจที่จะรับแค่เงินป่วยมากกว่าทำงานยืนบนขาตัวเองแล ้วหรือคะ ....
แบบนี้ ถ้าเป็นพี่ติ๋มนะ พี่ยินดีเสียใจวันนี้ ดีกว่าเสียใจในวันหน้าค่ะ ..................................

เท่าที่มายรับทราบข้อมูลหลังไมค์กับคุณ จขกท คุณแฟนเขาป่วยแบบรับเงินตลอดชีวิตค่ะ คือทำงานไม่ได้ อาจจะด้วยสาเหตุใด มายไม่กล้าสอบถาม เราอาจจะจะคิดกันว่ามีความรู้และมีงานดี ขนาดนี้แล้ว แล้วทำไมยังอยากจะยู่กับผู้ชายที่จะรับเงินคนป่วยอย่างเดียว หรืออาจจะคิดว่าเป็นที่พึ่งของน้องเขาหรือครอบครัวไม่ได้จะอยาก สานต่อทำไม มายอ่านในกระทู้และเห็นว่าคุณ จขกท อายุ 28 ปี แล้ว มีการศึกษาดี เขาคงคิดดีแล้วว่าผู้ชายคนนี้ใช่ เขาคงอยากอยู่กับผู้ชายท ี่เขารักและรักเขา ไม่ได้มองถึงฐานะการเงินที่เขามี หรือที่จะเกิดในอนาคต เรื่องอนาคตคุณ จขกท คงคิดจะจัดการเอง คิดว่าเขาเป็นผู้หญิงทำงาน และการย้ายถิ่นฐานมาอยู่นอร์เวย์มันคงไม่แย่กว่าเดิมมั้งถ้าเขา ได้โอกาสดีๆในนอร์เวย์ เพราะนอร์เวย์ให้สิทธิสตรีสูงเป็นอันดับต้นๆของโลก ผู้หญิงผู้ชายมีสิทธิ์เลือกทำงานได้เท่าเทียมกัน ความรักมันไม่เข้าใครออกใครเนาะ ถ้าเจอคนที่ดีและคลิ๊กหลายๆคนก็พอใจแล้วที่จะใช้ชีวิตอยู่กับเข า มนุษย์ทุกคนก็ต่างจิต ต่างใจกันไปค่ะ มาตรฐานความพึงพอใจไม่เท่ากัน  

Back to Top
Five_kids View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Five_kids Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 15:18

แวะมาให้กำลังใจอีกคนนะคะ  วันนี้อาจจะพบทางออกที่ดี ก็เป็นได้

เข้มแข็งค่ะ  ... 

Back to Top
dewwy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dewwy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 15:50

สวัสดีจ้ะเจ้าของกระทู้  ดิวสะใภ้นอร์เวย์นะคะ

ดิวว่า ถ้ารักกันจริง ลองคุยกับ แฟนดูอีกทีดีไหมคะ ช่วยกนหาทางออกดีกว่า 

แล้วทำงานบริษํทน้ำมันบริษัทไหนเอ่ยที่ไทย   เชฟรอน  บ้านปู  ฟอสเตอร์วิลเลอร์    หรือที่ไหนคะ  พอดีดิวเคยทำ ซอฟแวรต์   บริหารโปรเจคต์ ทุกบริษํทน้ำมันในไทยมีหมดคือ  primavera  น่ะค่ะ    เลยทราบกันว่าสามารถขอทรานเฟอร์เจ้าหน้าที่มาต่างประเทศได้ด้วย นะคะ  ( ถ้าเราทำงานดี ไม่มีบกพร่อง ไม่มีปัญหา)

ถ้าคุยกับแฟนดูแล้วนะคะ  ตกลงใจว่าจะสู้กันต่อเพื่อรัก  ลองถามที่บริษํทดูนะคะ ว่ามีทรานเฟอร์คนมาที่นี่ได้ไหม   เพราะบางครั้งมาแล้วพูดแต่อังกฤษก็ได้ค่ะ   มีพี่คนไทยในออสโล มาอยู่ หกปีแล้วที่นี่  พูดนอร์ชคไม่ได้เลยนะคะ แต่เค้าทรานเฟอร์ตัวมาจากไทยไง ในบริษํทก็พูดแต่อังกฤษกันเท่านั้น  บางครั้งเรื่องมันอาจจะไม่ยากอย่างที่คิดก็ได้นะคะ  ต้องหาทางให้ถึงที่สุดนะคะ

ดิวมาอยู่ที่นี่ ไปโรงเรียนได้สี่เดือน  ตัดสินใจไปสัมภาษณืที่ รร อนุบาล  เพื่อขอฝึกงาน สอบผ่านฝึกงานได้เอาภาษา  เค้ามีเงินให้  คิดออกมาเป้นเงินไทยเดือนละ สามหมื่นกว่าๆ  คุณเจ้าของกระทู้คิดว่าพอส่งให้ที่บ้านใช้ไหมคะ  ลองถามคุณแฟนดูว่า เธอเลี้ยงชั้น แล้วชั้นเอาเงินฝึกงานส่งให้ที่บ้านได้ไหม  หนทางมีหลายทางค่ะ  แล้วอย่างที่พี่มายด์บอก ไม่เลือกงาน ทำงานทำความสะอาด ได้เยอะเหมือนกันนะคะ

ถ้ารักแล้ว ต้องช่วยกันค่ะ  ถ้ามั่นใจว่า แฟนเป็นคนดีจริงๆ แต่ที่เค้าทำงานไม่ได้ แสดงว่าเค้ามีปัญหาในส่วนใดส่วนนึงแหละ (แต่ต้องเช็คให้ดีๆนะคะ ว่าทำไมถึงทำงานไม่ได้ ไม่ใช่ว่าขี้เกียจนะเอ้อ )   สมัยนี้จะมาหวังหาผู้ชายที่พร้อม มันยากค่ะ เศรษฐกิจแบบนี้  อยากมีรถ อยากมีบ้าน มีหนี้ มีสิน มีภาระกันทั้งนั้น  จะใช้ชีวิตคู่ มันต้องช่วยกันค่ะ  ทำมาหากินด้วยกัน   รักมันไม่ได้อยู่ที่เงินอย่างเดียวนี่คะ  มันอยู่ที่อะไรหลายๆอย่างด้วย  ดิวเองและหลายๆคน สามีไม่ได้ร่ำไม่ได้รวย แต่เราก็มีความสุขด้วยกัน  เพราะเลือกที่รัก ไม่ใช่เงินทอง (แต่ไม่มีเลย อย่างตกงาน อันนี้ก็ไม่ไหวนะคะ แหะๆๆ)  เพียงอย่างเดียว มีอะไรต้องช่วยกันค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆๆค่ะ

Back to Top
kae_ka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kae_ka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 15:51

เห็นใจ จขกท เหมือนกันนะคะอีกอย่างคือเค้าก้ออยู่ไกล เราไม่สามารถเดินทางไปหาเค้าได้เหมือนเวลาไปเดินห้างว่ามั้ยคะ นานๆเจอกันทีส่วนมากก้ออีเมลล์หรือแชทด้วยกันเนอะ และอยากใช้เวลาให้คุ้มกับที่ต้องรอนาน เห็นด้วยนะคะเวลาคนเราเจอคนที่ใช่แล้วเราไม่สามารถรักใครได้เท่ าเค้าเลย คิดถึงเวลาที่เราอยู่ด้วยกันมันทำให้นึกย้อนถึงอดีตตัวเองไปด้ว ย เจ็บแป็บๆเนอะ ยังไงก้อขอให้ จขกท เข้มแข็งต่อไปค่ะเป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ

Back to Top
sweetest2007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweetest2007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 20:05

ความรัก มันก็เกิดขึ้นได้กัทุกเวลา ความผิดหวัง มันก็เกิดตามมาเป็นธรรมดา...

ครั้งแรก มันอาจจะเจ็บปวด และฝังหลากหลายความทรงจำ มันยากที่จะลืม(จริง)

แต่ถ้าคนเราอยู่ในโลกของความป็นจริง... และเข้าใจชีวิตของตน และอีกฝ่าย ว่าต้องการอะไร และเป็นไปได้หรือไม่ ..ก็จะรู้ว่าชีวิตของเรา จะเดินไปทางไหน...ถ้าเราไม่เข้มแข็งเราก็จะหลงทาง และเสียเวลา

วันนี้ เราอาจจะยังไม่ลืมเรื่องราวเก่าๆๆ แต่..ทุกวันเวลาที่ผ่านไป จะเป็นยารักษาใจคุณได้..

ตั้งสติ..และ looking for a better man...

วันหนึ่งเมื่อคนพบกับรักใหม่ ...คุณจะรู้เอง...ว่า คุณควรจะวางเรื่องราวเก่าๆๆได้หรือยัง...

หลายๆคนอกหัก แล้ว..บอกตัวเอง เข็ดหลาบ ความรัก ..ไม่นานหรอกค่ะ..คนนั้นก็เริ่มต้นชีวิตใหม่ หาแฟนใหม่ ได้แฟนแล้วก็บอกว่า  you always in my heart, i waited for you.,

ไม่หลงหลือความเศร้า ให้เห็นเอีกลย...บางครั้งก็ดีใจที่เค้าเหล่านั้นผ่านปัญหามาได้ บางครั้งก็ติดตลกในใจ โอ้ หนอ..คนเรา...

ชีวิตมีความหมายขึ้นมา..แล้วมานั่งขำ ว่าตัวเอง..แทบเป็นแทบตายก่ะผู้ชายคนเดิม.. แล้วก็ส่ายหัว..

คนที่เราเลิกด้วยเหตุผลดีๆ เราก็ควรความทรงจำดีๆๆไว้ มิตรภาพที่เหลือ คือ ความเป็นเพื่อนก็ยังอยู่ สำคัญที่ใจของเราเอง เข้มแข็งแค่ไหน ที่จะยืนอยู่ และผ่านเวลา ช่วงหนักหนาตรงนี้ไปได้..ความเจ็บปวด มันต้องใช้หลายๆๆอย่างรักษาค่ะ...เราเองเท่านั้นที่จะทำให้มันย ังอยู่ หรือหายไป...ช้า หรือ เร็ว...

ยอมรับ..คือ จุดแรกที่เราจะต้องรับมือกับ ในปัญหาเรื่องหัวใจ กับชีวิตรักต่างแดนค่ะ

มันขึ้นอยู่กับคนสองคน..ที่พร้อมที่จะอยู่ด้วยกัน...มั่นคงแค่ไ หนที่จะหาวิธีหนทางเพื่อให้ได้อยู่ด้วยกัน แต่เมื่อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง...อ่อนใจแล้ว ก็ต้อง..เข้าใจค่ะ..ว่าคราวนี้ ไม่ใช่คู่เรา..ก็ต้องค้นหากันอีกต่อไป..

เป็นกำลังใจให้ค่ะ..

Edited by sweetest2007
Back to Top
ewsri View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ewsri Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 20:16
Sorry to hear that na kha..but hope you'll get better soon kha...you're so sweet lady that you take care of your family na ja..wish you all the best na kha...and keep smiling...someday...your day will come kha! 
ตัวอยู่ไกล แต่ใจใกล้กัน
Back to Top
nudjit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nudjit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 21:03

เราคบกับแฟนมา เกือบจะสองปี  อยู่ด้วยกันจริงๆ แค่ สองเดือนเอง

น้อยกว่า จขกท ค่ะ  แต่ก็อย่างว่าค่ะ ทุกชีวิตไม่เหมือนกัน

ตอนนี้เห็นใจค่ะ  ขอเป็นกำลังใจให้ อดทน ลุกขึ้นสู้กับสิ่งที่มันเกิดขึ้น

ท่องไว้ค่ะ สู้ สู้ ยอมรับให้ได้ การตัดสินใจทั้งหมด อยู่ที่ตัวเราคนเดียวค่ะ

Just remember we are near in our hearts...xXx
แจนจร้า ว่าที่ Scotland..!
Back to Top
ae ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ae ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 21:06

ไม่มีทางเลือกที่ดีกว่านี้แล้วเหรอค่ะ เท่าที่อ่านมาคณก็รักแฟนมาก แล้วก็คิดว่าแฟนคุณก็น่าจะรักคุณมากเช่นกันค่ น่าจะหาโอกาสลองคุยกันใหม่อีกสักครั้งค่ะ ปัญหาทุกอย่างมีทางออกนะค่ะ ค่อย ๆ คิด ค่อยๆ แก้ปัญหาเถอะค่ะ คู่รักทุก ๆ คู่ย่อมมีปัญหากันอยู่แล้วค่ะ โดยเฉพาะคนที่มีแฟนทางไกล ค่อย ๆ คุยกันใหม่ดีไหมค่ะเพื่อจะมีทางออกทีดีกว่านี้ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

Back to Top
pinni View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pinni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2009 at 23:03
 สวัสดีค่ะเข้ามาอ่านนานแล้วแต่ไม่เคยเข้ามาแสดงความคิดเห ็นตอนนี้อยู่สวีเดนค่ะยินดีที่ได้รู้จักทุกคน เข้ามาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ค่ะวันเวลาจะช่วยเราได้พยายามเปิ ดใจให้คนใหม่เข้ามาถ้าเราเป็นเนื้อคู่กันจริงๆยังไงก็หนีกันไม่ พ้นอย่างเราตอนอกหักครั้งแรกร้องไห้คร้ำควรแล้วก็ออกเที่ยวทุกว ันทำตัวแย่ๆคิดว่าเค้าเป็นคนที่ใช่สำหรับเราและเราก็ดีกับเค้าท ุกอย่างทำไมถึงเค้าไมรักเราพอมาวันนี้เราเจอคนที่ใช่กว่าแล้วเค ้าก็รักเรามากแล้วทำให้เรามีความสุขขอลอกคุณ anjingไม่รู้จะปลอบใจยังไงแต่คุณ anjingให้แง่คิดดีมากค่ะ

ทุกปัญหาต้องมีทางออกเสมอค่ะ ข้อ  เพียงแต่ว่าเราจะแก้ปัญหากันอย่างไร  ปัญหาคือไม่สามารถที่จะเลี้ยงดูหรือส่งเสียครอบครัวเราได้  ; ; ;  เพราะทางเขาก็ไม่ได้ทำงาน  ไม่สามารถช่วยเหลือได้มากกว่านี้ เราก็ต้องพิจารณาว่าเราสามารถสร้างครอบครัวกับเขากับได้ไหม ในกรณีเขาต้องกินบำนาญคนป่วยตลอดไปหรือเปล่า หรือว่าหลังจากที่เขาหายดีแล้ว  สามารถหางานทำได้หรือไหม พอที่ดูแลเราได้ไหม  เพราะถ้าไปอาศัยที่โน่น ก็จะเป็นปัญหาอีกแน่ๆๆๆ   ต้องคิดให้ดี

และเลือกเอาเองนะว่าเอาข้อไหน

ข้อ 1  ต้องรอเขาบินกลับมาเมืองไทยอีกครั้ง  (เพื่อรักของเรา)

ข้อ 2 ถ้าเรามีหน้าที่ต้องดุแลครอบครัว  ก็พิจารณามองหาคนใหม่เถิด  ความรักกินไม่ได้  ต้องมีเหตุผลอย่างอื่นมาประกอบ เพียงแต่รักแล้วต้องอาศัยเข้าใจซึ่งกันและกัน    ; ; ; (เพื่อครอบครัวและหน้าที่ที่ต้องทำ)

เหนื่อยก็พัก หนักก็วาง 
วุ่นก็ให้ว่าง ทุกอย่างก็สบาย

สิ่งล่วงแล้ว แล้วไป อย่าใฝ่หา  
ที่ไม่มา ก็อย่าพึง คนึงหวัง 
อันวันวาน ผ่านพ้น ไม่วนวัง  
วันข้างหน้า หรือก็ยัง ไม่มาเลย 

อันทุกข์สุขอยู่ที่ใจ มิใช่หรือ ใจเราถือเป็นทุกข์ไม่สุกใส 
ใจไม่ถือเป็นสุขไม่ทุกข์ใจ เราอยากได้ความทุกข์หรือสุขนา 

Back to Top
bambie1122 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote bambie1122 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2009 at 00:23

เข้ามาเป็นกำลังใจให้คุณ จขกท หาทางออกที่ดีได้เร็วๆค่ะ ค่อยๆคิดนะคะ

แบม ว่าที่ UK ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Senia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2009 at 00:47

Avatar ตัวหนังสือที่บอกเล่าถึงเรื่องความรักของหนูนั้น เขียนได้สวยและอ่านได้อารมภ์มากเลยคะ

ถึงตอนนี้แล้วหลายๆ ความคิด หลายๆ ข้อความจากหลายๆ คน

คงจะทำให้ จขกท. พอจะคิดและตัดสินใจกับชีวิตได้ในระดับนึงแล้วนะคะ

ความรักและชีวิตคู่เป็นเรื่องของคนสองคน ถ้าคนสองคนเชื่อมั่นและพร้อมจะเดินไปด้วยกัน

จงเชื่อมั่นในความรักของคุณทั้งคู่เถอะคะว่าเค้าจะพาคุณฝ่าฟันอ ุปสรรคครั้งนี้ไปได้อย่างสบาย

แต่ถ้ารักนี้มีเราเพียงฝ่ายเดียวที่พยายามคิดและหาหนทาง ก็หยุดเถอะคะ

NIDNOI :Langevaag, Aalesund, Norway : 31/12/1968
One lifetime is not long enough to tell you how much the love we share__mean so much to me
Back to Top
Pat_nicha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pat_nicha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2009 at 02:11

Originally posted by Senia

ความรักและชีวิตคู่เป็นเรื่องของคนสองคน ถ้าคนสองคนเชื่อมั่นและพร้อมจะเดินไปด้วยกัน

จงเชื่อมั่นในความรักของคุณทั้งคู่เถอะคะว่าเค้าจะพาคุณฝ่าฟันอ ุปสรรคครั้งนี้ไปได้อย่างสบาย

แต่ถ้ารักนี้มีเราเพียงฝ่ายเดียวที่พยายามคิดและหาหนทาง ก็หยุดเถอะคะ

อิอิ..น้องนิดหน่อย
พี่ติ๋มประทับใจข้อความนี้ขออนุญาต ให้ค่ะ

บ้านทิวลิปหลังใหม่คลิก@pic
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Senia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2009 at 03:09

Avatar แอบปลื้มกันเองนะคะเรา เหอะเหอะ นิดหน่อยเป็นคนใช้ตัวหนังสือสวยๆ ได้ค่อนข้างเก่ง

แต่จริงๆ แล้วเป็นคนที่หาสาระอะไรในชีวิตไม่ค่อยเจอหรอกคะพี่ติ่ม พี่ติ๋มสบายดีนะคะ

Edited by Senia
Back to Top
Tanyachan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tanyachan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2009 at 03:21

เห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณ Avatarค่ะ

อยากให้ จขกท. ลองตรึกตรองและมองไปข้างหน้าไกลๆค่ะ ความรักเป็นสิ่งที่สวยงาม

แต่การใช้ชีวิตคู่มันต้องอาศัยปัจจัยหลายอย่างมากกว่าความรักเพ ียงอย่างเดียวนะคะ

อ่านแล้วเห็นใจทั้ง จขกท. และแฟนค่ะ

แต่เราคิดว่าแฟนของ คุณ จขกท. เค้าคงได้ตรึกตรองเรื่องนี้แล้วและได้ตัดสินใจและยอมรับ

ว่าเค้าทำในสิ่งที่คุณต้องการไม่ได้ เมื่อจุดมุ่งหมายในอนาคตของคนสองคนที่จะใช้ชีวิตร่วมกันมันไปคน ละทาง

โอกาสที่จะเกิดปัญหาในอนาคตก็ค่อนข้างสูงนะคะ

ในมุมมองของเราเราคิดว่าโอกาสที่จะหางานดีๆระดับที่ จขกท. เคยทำที่ไทยได้นั้น

คงจะไม่ง่ายแต่ก็คงจะไม่ยากเกินความสามารถค่ ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็คงต้องอาศัยโอกาสและเวลาซักระยะนึง

ในชีวิตนึงของคนเรามันจะต้องมีซักครั้งที่จะต้องเลือกและตัดสิน ใจครั้งใหญ่

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะขอให้หาทางออกเจอเร็วๆ

Edited by Tanyachan
Back to Top
Schokosahne View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Schokosahne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2009 at 06:57
เป็นกำลังใจให้นะคะ  คุณคงต้องใช้เวลาทำใจสักนิดก่อนที่จะเริ่มต้นกับใคร

คุณการศึกษาดี มีหน้าที่การงานดี ถ้าไปอยู่นอร์เวย์คิดว่าไม่น่าจะยากที่จะหางานด้านวิศวะทำ แต่คุณเองจะรับได้หรือไม่ที่ต้องเป็นฝ่ายทำงานหาเงินเข้าบ้าน โดยที่ฝ่ายชายไม่สามารถทำงานได้และต้องรอรับเงินคนป่วยจากรัฐไป ตลอดชีวิต  การต้องมาอยู่ประเทศที่พูดภาษาที่สามนี่ลำบากนะคะ  เมื่อคุณมาถึงใหม่ ๆ ก็ต้องเรียนภาษา ถ้าภาษายังไม่ได้ก็คงหางานทำได้ยาก  ในระหว่างที่คุณยังไม่สามารถหางานทำได้นั้น คุณจะอยู่ยังไง  เพราะลำพังเงินคนป่วยที่ฝ่ายชายได้จากรัฐคงไม่พอเพียงสำหรับอยู ่สองคน  ความรักเป็นสิ่งสวยงามค่ะ  แต่การที่คนสองคนจะใช้ชีวิตคู่ร่วมกันนั้น ความรักอย่างเดียวไม่เพียงพอ

Edited by Schokosahne
Back to Top
koppy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote koppy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2009 at 14:14

รักแท้ไม่ได้แปลว่ามีความสุขตลอดกาลแต่หมายถึงการร่วมทุกข์ร่วม สุขด้วยกันตลอดไปสำคัญที่เราต้องไม่เป็นเปลวเทียนที่ดับพร้อมกั น เมื่อเห็นทำท่าริบหรี่จะดับอยู่รอมร่อเราต้องปลุกปลอบกันและกัน เป็นกำลังใจให้กันและกันว่าเราจะกอดคอกันลุกไม่ใช่เหนี่ยวตัวกั นล้มไม่สำคัญว่าเราจะแก้ปัญหาอย่างไรแต่มันสำคัญที่เราพยามแก้ป ัญหาด้วยกันหรือเปล่า ขอให้ จขกท ได้พบทางออกที่ดีนะค่ะถ้ามันไม่ก้าวหน้าต่อไปก็ลองตั้งคำถามพื้ นฐานง่ายๆดู " ระหว่างความเห็นแก่ตัวกับความเสียสละ อันไหนทำหน้าที่รักษาความรู้สึกได้ดีกว่ากัน " ขอให้โชคดีค่ะ

Back to Top
gii-ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gii-ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2009 at 16:58
ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านช่วงเวลานี้ไปได้นะคะ

ปุ้ยค่ะ
Back to Top
tju_ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tju_ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Sep 2009 at 02:02
Originally posted by Senia

เป็นคนนึงที่เชื่อมั่นในพลังของความรัก คนสองคนถ้ารักกันมากพอ ความรักเข้มแข็งพอแล้วไม่ว่าปั­หาหรืออุปสรรคใดๆ ก็ไม่มีทางแยกคนสองคนออกจากกันได้

เท่าที่ทราบ(แต่ไม่มั่นใจ ยังไงจะลองศึกษาเพิ่มเติมให้หรือรอให้ผู้มีประสบการณ์ตรงอย่างน ้องแตงมาแนะนำอีกทีนึงก็ได้คะ) บุคคลที่รับเงินเดือนจากรัฐบาล ในกรณีเจ็บป่วยถ้ารับมาเกินกว่าหนึ่งปีแล้วไม่น่าจะมีปั­หา ในการอยู่ต่างประเทศเกินกว่าหกเดือนแล้วจะทำให้ขาดการรับเงินเล ี้ยงดูจากรัฐบาล แต่ถ้าเป็นกรณีของผู้รับเงินจากรัฐบาลเพราะตกงาน ไม่สามารถเดินทางท่องเที่ยวหรืออยู่นอกราชอาณาจักร์ได้เกินกว่า หกเดือนเป็นแน่ 

ถ้าอยากทราบข้อมูลในเรื่องนี้ลองเข้าไปดูใน www.asiaforum.no  น่าจะมีกรณีของผู้รับเงินผู้ป่วยที่ย้ายถิ่นฐานไปอยู่ที่ เมืองไทย ปั­หาทุกอย่างมีทางออกอย่างแน่นอน แต่ที่แน่ๆ เลยคือนี่คือปั­หาที่แท้จริงของคนสองคนที่คิดจะเลิกกันหรือ ปล่า วเท ่านั้นเอง ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับทุกๆ วันนะคะ

(แก้ไขตัวหนังสือให้อ่านเข้าใจมากขึ้นเพราะพิมพ์เอง งง เอง)

มีคนพาดพิงขอใช้สิทธิพาดพิงนิดนึ่งค่ะ อิอิ

ขอมองเป็นสองมุมค่ะ จากประสบการณ์ตัวเองนะค่ะถ้าเรามีงานที่ดี อยู่เมืองไทยก็สบายดีไม่ต้องเหนื่อยมาก อยู่เมืองไทยดีที่สุด ความรักสวยงามแต่เกิดขึ้นได้ตลอดเวลาค่ะ รักตัวเองเป็นอันดับแรก(มาแบบเห็นแก่ตัวไปนิดส์แต่มันคือความจร ิง) มองไกลๆเราไม่ได้อยู่แค่วันนี้พรุ่งนี้ เราต้องใช้ชวิตอีกยาวนานหลายปี เราจะต้องมีลูกเราต้องเลี้ยงลูกและอะไรอีกหลายๆอย่าง

และอีกมุมหนึ่งถ้าความรักครั้งนี้คุณยังมองเห็นโอกาสและหนทางที ่จะประคับประครองให้สามารถใช้ชีวิตร่วมกันได้(ขึ้นอยู่กับว่าคว ามรักของคุณสองคนมองถึงขนาดการมีชีวิตร่วมกันหรือเปล่า)เงินคนป ่วยที่ประเทศนอร์เวย์มีหลายประเภทอยู่เหมือนกันค่ะ ถ้ารับเงินคนป่วย 100% เขาจะมีข้อจำกัดว่าคุณจะทำงานมีเงินได้ไม่เกินสมมติ 70,000 โครนต่อปีถ้าเกินก็แสดงว่าคุณช่วยตัวเองได้ ไม่มีความจำเป็นที่ต้องให้รัฐเลี้ยงเขาก็จะตัดความช่วยเหลือ หรือถ้าเขารู้ว่าคุณมีรายได้และประกอบอาชีพได้อย่างปกติ อาจโดนปรับและใช้เงินคืนรัฐค่ะ บางคนอาจป่วยเนื่องจากผ่าต ัดไม่สามารถประกอบอาชีพเดิมได่แต่ถ้าเราหายดี และสามารถทำธุรกิจของตัวเองหรืออาชีพอื่นได้จะเปลี่ยนเป็นรับเง ินช่วยเหลือแบบ 80%  75% หรือไม่รับก็ได้ เพียงแต่หมายถึงว่าถ้าคุณสามารถประกอบอาชีพได้ก็ไม่จำเป็นต้องข อรัฐ กรณีของแฟนน้องไม่แน่อายุยังน้อยและคิดว่าคงไม่ใช่เป็นประเภทที ่เงินช่วยเหลือแบบคนอายุเกิน 50 ปี หรือแบบประกอบอาชีพไม่ได้ คนไทยหรือคนนอร์กก็เหมือนกันมันคนขยันและขี้เกียจถ้าน้องและแฟน รักกันจนอยากใช้ชีวิตร่วมกันเรื่องแค่นี้ปั­หาเล็กค่ะ(เหตุ ผลง่ ายๆอย่างที่น้องบอกนั่นแหละ)แล้วจะทำให้เป็นเรื่องยากทำไม และตัวคุณเองพร้อมที่จะเผชิ­โลกที่กว้างขึ้นหรือไม่ ชีวิตไม่ง่าย น้องเองน่าจะรู้ข้อนี้ดี ถ้าเราอยู่กับความจริงไม่ใช่สิ่งที่ฝันน้องจะรู้ว่าน้องจะตัดสิ นใจยังงัยค่ะ ขอให้โชคดีกับการตัดสินใจและใช้ความระมัดระวังในการตัดสินใจค่ะ

http://www.ladyinter.com/forum/forum_posts.asp?TID=114367&am p;am p;am p;KW=%B9%CD%C3%EC%E0%C7%C2%EC&TPN=12

พี่ๆน้องๆสะใภ้นอร์เวย์คุยกันที่ลิงค์นี้ค่ะ

Edited by tju_
แตง
Asker Norway 1973
My Bloggang
Back to Top
eye-antonio View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote eye-antonio Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Sep 2009 at 01:56
bad boy and sad girl..........
there is no reason..to broke up with you...but I think, he doesn't love you as he told you...really!!! but he have set it up...because he didn't know what he gonna tell you...
Let's him goes...and don't care anything about him any more...I knew it's too difficult for you..but you have learn that and spent time with him....you know how to cut him out of your head...I will cheer you up for this badly....
take the next step for the next life....naaa kaa
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.164 seconds.