แต่งงาน เทคนิคง่ายๆ กับ Proshow 4 - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > วีดีโอวันงาน Wedding Video พรีเซ็นเทชั่น Presentation
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เทคนิคง่ายๆ กับ Proshow 4

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
SiLENCEE View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote SiLENCEE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เทคนิคง่ายๆ กับ Proshow 4
    Posted: 09 Aug 2009 at 09:53
เทคนิคง่ายๆ กับ Proshow 4 (Proshow Producer)

กาทำภาพ Reflection

วิธีการ

A. นำภาพที่ต้องการ ไปวางบนสไลด์ หลังจากนั้นให้เข้าไปที่
Layers > Layer Settings

B. คลิกเลือกภาพที่ต้องการในช่อง Layers แล้วเลือกปรับขนาดตามที่ต้องการ
ที่คำสั่ง Zoom ในช่อง Layer Settings ด้านซ้ายมือ
หลังจากที่ปรับขนาดเรียบร้อยแล้ว ให้คลิกขวาที่ภาพในช่อง Layers เลือกคำสั่ง Duplicate Layer เพื่อสร้าง Layer 2

C. คลิกเลือก Layer 2 แล้วเลือกคำสั่ง Add Layer > Add Gradient ซึ่งจะปรากฎหน้าต่าง Create Gradient ขึ้นมา

C1. ที่หน้าต่างคำสั่ง Create Gradient ให้เลือก Presets เป็น Masks และ Type เป็น Linear จากนั้นเลือก Gradient ที่หนึ่งในช่องด้านขวา

C2. ที่แถบคำสั่ง Colors ด้านล่าง ให้ปรับเลื่อนหัวลูกศรไปทางขวาตามตรงการ (ผมกำหนดค่าที่ 60) จากนั้นไป
ที่คำสั่ง Gradient Settings ให้เปลี่ยน Angle เป็น 270 เสร็จแล้วก็ OK

D. ที่หน้าตาง Layer Settings จะมี Layer Gradient ปรากฏขึ้นมาเป็น Layer 2
ให้เลือกคำสั่ง Layer Masking Layer ด้านซ้ายมือเป็น on

E. และที่หน้าต่าง Layers ให้เลือก Layer 3 แล้วเลือกแถบคำสั่งด้านบนที่ Editing
ตรงคำสั่ง Editing Tools ให้เลือก Flip Vertical ซึ่งจะได้ภาพกลับหัว จากนั้น

F. ให้เรากลับมาที่ Layers Setting อีกครั้ง (ตอนนี้อยู่ที่ Layer 3)
ตรงหน้าต่าง Preview ด้านบนให้เลื่อนปรับตำแหน่ง Layer 3 ลงมา เพื่อที่จะทำให้เกิดเงาสะท้อน โดยสามารถปรับตำแหน่งเงาได้ตามต้องการ > OK

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ....
ขั้นตอนทุกอย่างนั้น ไม่ได้ถูกกำหนดตายตัวนะครับ ขึ้นอยู่กับเจ้าของผลงาน
ติดขัดตรงไหน หรือ สอบถามเพิ่มเติม PM หรือออนฯ MsN คุยกันได้ครับ (หลังไมค์นะ)

Edited by SiLENCEE
Back to Top

Post Options Post Options   Quote SiLENCEE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2009 at 10:32
.

Edited by SiLENCEE
Back to Top
AiR007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote AiR007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2009 at 15:09

ขั้นตอนนี้ ทำให้ proshow gold ได้ไหมครับ

ลองทำแล้ว หา คำสั่ง add gradient ไม่เจอครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote SiLENCEE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2009 at 17:58
Originally posted by AiR007

ขั้นตอนนี้ ทำให้ proshow gold ได้ไหมครับ

ลองทำแล้ว หา คำสั่ง add gradient ไม่เจอครับ

เทคนิคนี้ใช้ได้กับ Producer ครับ ต้องขออภัยด้วยครับ ที่ผมไม่ได้บอกให้ชัดเจน....
Back to Top
AiR007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote AiR007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2009 at 19:58

ลองทำได้แล้วครับ ใน producer

ว่าแต่พอจะมียาแก้ไอ จัดให้สักขวดไหมครับ

v 4.0.2462

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ว่าแต่ เทคนิค ที่ คุณ silencee แนะนำมาทั้งหมดนี่

ทำใน Producer ทั้งหมดเลยใช่ป่ะครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote SiLENCEE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Aug 2009 at 13:20
Originally posted by AiR007

ลองทำได้แล้วครับ ใน producer

ว่าแต่พอจะมียาแก้ไอ จัดให้สักขวดไหมครับ

v 4.0.2462

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ว่าแต่ เทคนิค ที่ คุณ silencee แนะนำมาทั้งหมดนี่

ทำใน Producer ทั้งหมดเลยใช่ป่ะครับ

ส่วนใหญ่จะเป็นของ Producer ครับ ส่วนยาแก้ไอที่ขอมา...ก็จัดไป
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.173 seconds.